Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-02-2008, 15:44
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ♥ Voi Cúc Phương ♥ Xem Bài
Dàn dựng một bộ trưng bày chuyên đề thế nào?

Theo Hội Tem Việt Nam

• Giám khảo thoạt tiên xem gì ?
Giám khảo thoạt tiên xem đầu đề, lời nói đầu và mục lục, xem bạn có xây dựng bộ trưng bày đúng với chủ đề mà bạn đã nêu ra hay không.
Đầu đề là một bộ phận quan trọng nhất của một bộ trưng bày, nhất định cần phải tuyển chọn tốt. Có thể có đầu đề phụ, cũng có thể không cần. Mục lục cần trình bầy thành bảng biểu nói rõ số trang trưng bày. Mục lục cần phải sắp xếp nổi bật, có thể xem là thấy ngay những bưu phẩm quý, hiếm.

Đó là những lời khuyên bổ ích, và càng giá trị hơn nếu mỗi ngày chúng ta xem 1 phần của nó.

Mời các bạn yêu nghệ thuật TL tem thử xem 1 vài ví dụ:

Đây là phơi mở đầu của bộ TL 1 khung : Cờ Vua

tiêu đề ngắn gọnrõ ràng, mục lục chi tiết

Mạn đàm thêm 1 chút về cách đặt tiêu đề:

Để có 1 tiêu đề bộ TL hay đôi khi tác giả phải trằn trọc nhiều đêm. Còn thông thường tiêu đề chỉ cần giới hạn được phạm vi là được. Ví dụ ko nên đặt "Chim" mà có thể là "chim hót hay", "chim đồng nước" ... hoặc mỏ chim. Với 1 số bộ khác có nội dung rõ thì thường có thêm phần mở rộng cho lãng mạng ví dụ: "HP quê hương em" phần "quê hương em" làm cho đề tài mượt mà tha thiết hơn.

Tuy nhiên cũng có thể ẩn đi 1 về ví dụ: "Những bông hoa biết bay" của admin temvn, thoáng nghe khó có thể đoán nội dung, bởi bộ tem đó hiểu đầy đủ là "Bướm - những bông hoa biết bay", tác giả ngầm ví những chú bướm sặc sỡ là những bô hoa. Ẩn đi 1 vế làm tăng sự tò mò, âu cũng là 1 nghệ thuật.

Cách đặt đề tài như vậy ko có gì phải bàn cả, rất hay, ý nghĩa, giới hạn được đề tài, xong vài năm trở lại đây người ta lại chuộng lối ngắn, cộc, ví dụ: "râu", "giấc ngủ", "nước", "dầu" nhưng nội dung bên trong rất hay, chi tiết, mục lục cũng rất gọn gàng.

Mình thì mình thích những bộ tiêu đề hay mà nội dung cũng hay. Hy vọng mọi người giới thiệu 1 số phơi mở đầu tâm đắc của mình.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 26-02-2008, lúc 16:01
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
vietanh_hn (28-05-2014)