Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-11-2009, 22:02
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Tôi hiện có trong tay khá nhiều bài viết gốc của bác Tụng...Vì chính tôi đã chở anh Huệ đi tìm nhà bác Tụng ở đường Lý Thái Tổ quận 3 trước khi cô Hương con gái bác và gia đình đi Mỹ đoàn tụ với bác Tụng. Lúc nầy cái nhà sắp bán. Lúc chúng tôi đến trình bày nguyện vọng về tem thư...thì cô Hương rất hoan hỉ và cởi mở. Chúng tôi được cô cho xem tất cả những gỉ bác Tụng để lại sau ngày bác đi Mỹ. "Tất cả tem...ba tôi đã đóng gói mang đi hết rồi...giờ chi còn lại sách báo về tem, tài liệu,..và vô số album trống". Tôi và anh Huệ được cô Hương biếu..biếu các anh tất cả. Chúng tôi chỉ gửi tiền cho cô ấy những cuốn album tốt, có cái bọc nhung, có cái cẩn chữ ngà, và đặc biệt là cuốn sách "20 năm bưu hoa" bìa da nạm chữ vàng bọc nylon có chữ ký và triện son của bác Tụng. Tôi nhớ không lầm là chúng tôi gửi cho cô ấy 20.000 đồng 1 cuốn sách đó... Tôi chở anh Huệ về nhà tôi (lúc đó tôi còn ở đường Hòa Hưng...quận 10) với một xe thồ bao nhiêu là an-bum sách báo tài liệu..Ngày hôm sau hình như chúng tôi ghé lại lần thứ hai, mang theo 3-4 bao không lọai đựng gạo mà thồn an-bum. Tôi chở anh Huệ về nhà chị Tư của anh ấy ở đường Hòa Hảo. Ngày xưa đó đã qua. Hai anh em bây giờ còn giử được bao nhiêu vật kỷ niệm của bác Tụng ? Sau đó một thời gian, chúng tôi ghé lại nhà đấy nhưng biết cô Hương đã bán nhà và đi ở thuê trong một con hẽm đường Vĩnh Viễn quận 10. Chúng tôi ghé lại, cô ấy vẫn còn nhiều thứ của bác Tụng mang về nhà thuê...còn tất cả thì ve chai đồng nát cũng cho đi tuốt tuồn tuột rồi. Vài món cũng còn dùng được, hôm đó cô Hương cũng tặng chúng tôi. Không biết anh Huệ có nhớ là gì không. Tôi thì không nhớ những cũng là về tem, sách báo tài liệu. Trong những cuốn an-bum tôi mua về, giở ra thấy bác còn để xót lại 3 tem bác Hồ bản đồ in đè đổi giá. Chỉ có vậy thôi.

Hôm nay, lai rai, tôi scan các tài liệu của bác Tụng viết để tham gia các chương trình quảng bá sưu tầm tem ngày xưa trên TiVi. Ngày xưa, đài truyền hình Sài Gòn có một chuyên mục "Bưu hoa" do bác Tụng đảm trách. Tôi cũng hay đón xem, nhưng ngày đó mình còn thiếu niên, lo học nhiều hơn vì bố mẹ sợ thi rớt bị đi lính (kêu quân dịch)... Ngày xưa đó cũng hơn 40 năm rồi ! Bây giờ "những người năm xưa cũ hồn ở đâu bây giờ.." ? Mời các bạn đọc. Minh họa thì lúc khác rảnh rổi hơn tôi gặp được gì khi lôi ra được trong cái phòng tả-bí-lù của tôi, tôi sẽ hầu các bạn.

Name:  1.jpg
Views: 500
Size:  108.0 KB
Name:  2.jpg
Views: 464
Size:  103.7 KB
Name:  3.jpg
Views: 482
Size:  107.7 KB
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (25-11-2009), Dat_stamp (18-04-2012), hat_de (24-11-2009), huuhuetran (24-11-2009), kimma (25-11-2009), manh thuong (24-11-2009), Ng.H.Thanh (26-11-2009), Tien (23-11-2009), vnmission (23-11-2009)