Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Thiên nhiên - Động vật - Thực vật

Thiên nhiên - Động vật - Thực vật Tem về Thiên nhiên, Môi trường, Phong cảnh, Động vật, Thực vật...

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 17-12-2008, 20:53
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Em là chim đô-đô

Vâng !

Chào các anh chị, các bác các cô

Em là chim đô-đô

đô đô trông hiền lànhngố bà con nhỉ

cái anh nì, để em tự giới thịu

Cách đây hơn 1 năm anh gk đã cho em ra mắt trong 1 bài viết ở diễn đàn temvn. Bài viết đầu trên không gian tem mạng theo cách nhân vật tự thuật. Một phong cách ko phải là mới, nhưng trên tem đàn lần đó là đầu, sau 1 số bài viết khác của các tác giả khác cũng theo phong cách nì. Tiếc là đàn tem mất dữ liệu nên bài vít ko còn, Đô-đô em đã tuyệt chủng lại thêm 1 lần nữa ... tuyệt chủng. Hum ni nhân 1 năm tròn sải cánh trên bầu trời VS, anh Dẻ tặng các vì sao tem 1 bài viết nho nhỏ bằng cách cho em tái xuất. Vì bận rộn và mải chơi mãi giờ nầy em mới xuất hiện, ko còn cách nào khác là bác Dẻ phải phải hì hụi down tem và vít lại từ đầu.

Thưa cách anh chị, nếu ai đó đã từng xem phim hoạt hình "Alice lạc vào xứ thần tiên" hẳn còn nhớ hình ảnh vìa 1 loài chim rất ngộ nghĩnh.

Mình tròn, cánh bé, mỏ to đi lại chầm chậm và nặng nề.

Đó là bác đô-đô nhà em đó !

Ai đã từng thấy hình ảnh ngộ nghĩnh của các bác trong họ nhà em hẳn ko khỏi phì cười. Đại gia đình nhà em có bộ dạng chít cười, ko lẫn vô đâu được, thấy 1 lần là nhớ mãi. Nhưng thật đáng tiếc giờ thì ko còn ai trong gia đình nhà em còn tồn tại, để khiến anh chị và các bác cười được nữa rồi.

Vâng, thật xót xa, cà nhà đã tuyệt chủng, bởi sự vô tâm của loài người ....

Câu chuyện bi thảm của dòng họ nhà em như sau:

Vào những năm đầu cả thế kỉ 16, những nhà hàng hải Bồ Đào Nha phát hiện ra và là người đầu tiên đặt chân lên hòn đảo Ma-ri-tút. Ngày ấy mọi thứ còn hoang sơ lắm, đại gia đình nhà em đông đú, sống thanh bình và biệt lập với thế giới. Hàng triệu năm tách ra từ đảo Ma-da-gat-ca, dòng họ nhà em tiến hoá ... lùi. Không có thú ăn thịt, và rất ít kẻ thù, chúng em chỉ ăn và chơi, đi lại trên mặt đất, khiến nó cứ ú na ú nần ... và đần ra. Cái tên đô-đô cũng từ đó mà ra, thấy nhà em ai cũng phục phịch chậm chạp nên họ dọi như vậy, trong tiếng bồ nó có nghĩa là "ngốc xít". Cái tên nghe ngồ ngộ nhưng cũng thật bùn, vì họ gọi mình là đần, cơ mà bác nào gọi chệch đô - đô thành đần - đần là ko xong với em. Thui thì đô-đô hay độ-độ thì cũng trở nên quen thuộc rồi.

Các bác có tin hòn đảo nầy hơn 500 năm trước là nhà của tụi em hông

ngôi nhà nhỏ ở Ấn Độ dương quê hương của dòng họ độ-độ nhà em

Nhưng cớ mà làm sao em lại có tên trong danh sách nầy

có mặt trong số những kẻ đã ... tuyệt chủng thật chẳng thú vị tẹo nào

Nhưng đó là sự thật, giờ em chỉ còn là hồn ma bóng quế mà thôi

cái hình dáng cổ quái nầy cũng chỉ còn trên tranh vẽ

vẫn dáng vẻ tròn xoe và cục mịch

4 bức tranh nầy là hình ảnh của em trong mắt các họa sĩ theo dòng thời gian tăng dần đó

tất cả được giới thiệu trong bộ tem nầy

ở đó còn có 1 block mô tả nơi làm tổ của phổ biến của dòng họ

với hình ảnh tem chính khắc hoạc được đặc điểm khác nổi bật của em,
mỏ thì to tổ chảngcánh thì nhỏ xíu, chăng khác nào cái quạt đồ chơi

thế nầy thì có mà bay

đúng vậy, gia đình nhà em chẳng cần bay để làm gì.

lý do:

Kẻ thù uh... ko có ===> ko phải lo bay thoát thân

Thức ăn ưh ... ko có kẻ cạnh tranh ... vội làm gì ta cứ đi túc tắc

Chẳng còn động lực nào chi tiến hoá, khiến cả nhà em ai cũng thế nầy

đấy các bác xem, sau hàng triệu năm tiến hoá lùi tụi em trông như thế nầy đây

Thế nhưng dù gì cũng là niềm tự hào của vùng đất Ma-ri-tút, chon nên tụi em luôn nằm trong trái tim người dân đảo. Chính vì thế mà khi giành được quyền tự trị, em lại vinh dự đem ra in đè ... hè hè

Ko những thế 1 năm sau đó, khi đã dành độc lập, ...trời trời ... mình em lên 3 tem

hình ảnh mô tả em đi ra từ 1 vỏ trứng võ, tượng trưng cho sự ra đời của 1 Ma-ri-tút độc lập

thật là tự hào quá xá

đâu phải ai cũng có vinh dự xuất hiện trên huy hiệu của đảo quốc

và ở các vị trí trang trọng khác

Vinh dự nối tiếp vinh dự

Vinh quang lên tới tột đỉnh khi 20 năm trước em được xuất hiện trên những đồng tiền vàng ... vàng choé

Nhưng dù có vinh dự bao nhiêu cũng ko thể bù đắp được nỗi đau tuyệt chủng. Tuyệt chủng trước khi các nhà khoa học biết tới. Thậm chí ko còn được nhồi bông để nằm trong viện bảo tàng. Vấn đề là vì sao đại gia đình nhà đô-đô lại ra nông nỗi ấy.

Có giả thiết cho rằng vì thiếu thức ăn nên các thuỷ thủ xơi thịt tụi em thay gà. Tụi em vừa chậm lại vừa ngố, thoát thế nào khỏi tay các bác í. Tuy nhiên 1 số ghi chép nói là thịt tụi em dở ẹc, ko thơm ngon như gà đi bộ... mặc dù tụi em ... có đi bộ. Xem ra phục phịch quá ko ngon bằng các chị gà thanh niên mơn mởn rùi .

Vậy nguyên nhân nào đã tước đi sự tồn tại mà tự nhiên đã dày công bỏ hàng triệu năm ra cho quá trình tiến hoá. Việc điều tra lại 1 vấn đề trong quá khứ lại thiếu bằng chứng rất khó. Tuy nhiên có giả thiết cho rằng, khi tới đảo, các thuỷ thủ đã mang theo 1 số loài động vật như chó, lợn, khỉ ... và cả chuột. Chính chúng đã tàn phá nơi ở và ăn trứng nhà đô - đô. Ngờ nghệch và chậm chạp, ko kịp tiến hoá với hoàn cảnh mới. Sự diệt vong của đô đô là tất yếu. Nhất là khi các nguyên nhân trên cộng hưởng với nhau.

Tuy nhiên nhiều người còn nghi ngờ vì sự tồn tại của chúng em. Làm sao họ có thể tin rằng đã có 1 loài chim kì dị như vậy tồn tại, nếu ko có 1 mẩu xương nào.

Rất may! toàn thể nhân loại đã có câu trả lời rõ ràng, khi vào tháng 9 năm 1865 George Clark - một nhà tự nhiên học và là 1 giáo viên thường trên đảo Mauritius đào được 1 bộ xương có thể dựng lại khá đầy đủ hình hài 1 loài chim kì lạ...

Vâng, ko hiểu bác nào trong họ nhà em may mắn thế còn lại hài cốt

giờ nầy thì bộ hài cốt trên đã nằm ở 1 bảo tàng của Anh rồi

Xương còn tức là người có, và điều đó có nghĩa là sự thật về chúng em cuối cùng cũng đã được khẳng định. Khép lại sự tranh cãi dai dẳng trước đó về 1 loài chim kì lạ.

Giờ đây người dân Maritus hoàn toàn có thể tự hào về "linh vật" của mình và 1/4 thế kỉ sau khi ra đời mẫu tem đó lại được xuất hiện trên tem để kỉ niệm ngày sinh bác Râu

hoành tráng nhé ! xuất hiện cùng cha đẻ con tem và nữ hoà E-li-da-bét 2

Đô-đô đã trở thành 1 huyền thoại, những bức tranh vẽ về nó ko còn là sản phẩn của trí tưởng tượng, hay nhân vật họat hình của 1 bộ phim dành cho thiếu nhi nào đó, là trở thành tư liệu quý cho các nhà khoa học nghiên cứu

Trong đó có 1 nhà tự nhiên học nổi tiếng John Ray <=== kíck vèo nèo

Ông được coi là cha đẻ ngành lịch sử tự nhiên ở Anh, với vô vàn các nghiên cứu về tư nhiên, đông đã được vinh danh là 1 trong số những nhà tự nhiên học vĩ đại, tiếng Pháp là: Grande Naturalistas như trong khối tem sau.

Câu chuyện có lẽ đã có thể dừng lại ở đây bởi xem ra đã chọn vẹn lắm rùi, tuy nhiên đó ko phải cách của anh gk một khi đã ngồi vào bàn làm viêc.

Kính thưa anh chị và các bạn !

Cách đây 30, ngày 10.3.1978 Cu-ba phát hành 1 bộ tem, mà ban đầu công chúng coi là phản cảm, sau đó lại rất thích, giờ có muốn mua cũng ko được. Trước đây trên các đàn tem mình cũng đã râm ran nói qua vìa nó. Bộ tem gồm 5 mẫu về chim, 4 mẫu đầu hình ảnh tươi sáng và sống động, mướt 1 màu xanh. Còn mẫu thứ 5 trông có vẻ khô khan và rờn rợn.... nó mô tả 1 góc trong bảo tàng, nơi trưng bày những thứ giờ chỉ còn là hồn ma bóng quế... ko rõ đang bay lượn nơi nào.

Vâng, chính sự tương phản nầy đã khiến nhiều người ko thích bộ tem đó, nhưng khi hiểu ra thông điệm ngầm mà bộ tem gửi gắm thì ai cũng thích. Nếu như chúng ta ko quan tâm bảo vệ các loài động vật trước nguy cơ tuyệt chủng, thì 1 ngày nào đó bạn chỉ có thể thấy nó trong các viện bảo tàng. Khô khan và thê thảm.

Nếu tinh mắt bạn sẽ tìm thấy trong mẫu tem có 5 hình ảnh chim:

- 1 loài bồ câu đã tuyệt chủng

- 1 loài vẹt chỉ còn tồn tại dưới dạng ... nhồi bông....

- 1 con chim gõ kiến mỏ ngà, loài mà phúc tổ cho nó khi được lôi ra khỏi danh sách tuyệt chúng khi cách đây vài năm họ đã tìm thấy nó vẫn còn sống. giờ nầy ko rõ nó đã sinh sản ra nhìu chưa.

Và cuối cùng là 1 con tròn tròn... ngố ngố ... đoá là chim đô-đô. (phải quan sát kĩ góc trái phía bên dưới mẫu tem trên mới có thể nhận ra em)

Quay lại quá khứ là điều ko thể, nhắc nhở với nhân loại hiện tại là điều còn có thể làm được. Scandal về mẫu tem trên cũng là 1 vụ hay. Tuy nhiên đôi khi 1 số cách làm khác cũng được bạn tem toàn thế giới đánh giá cao.

Hẳn các bạn tem đều nhớ hình ảnh về chú gấu trúc xinh xắn được chọn làm lo-go của tổ chứ bảo vệ động vật quý hiếm WWF.

Hãy nhắm mắt lại

1

...

2

....

3

mở raaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

ồi ko phải gấu trúc mà là đô - đô trông như ... hạt đỗ

vâng, 4 mẫu tem nầy cũng là 1 lời nhắc nhở chúng ta về việc bảo vệ động vật trước nguy cơ tuyệt chủng.

Nếu trước đây bạn chưa hiểu rõ lắm về đô-đô, có thể bạn chỉ cảm thấy những mẫu tem nầy tương tư tem WWF, nhưng giờ thì đã khác phải ko ạ. Đô-đô em đã vĩnh viễn ra đi vì sự vô tâm của con người. Mong rằng sẽ ko còn loài nào nữa bị xấu số như em

ko sử dụng 1 mẫu tem đẹp để kết thúc bài vít nầy
anh Dẻ bít rằng đô-đô đã đi xa
tạm biệt cả nhà

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (15-05-2009), chie (18-12-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (18-05-2009), huuhuetran (18-12-2008), huybh (18-12-2008), kuro_shiro (18-12-2008), manh thuong (18-12-2008), Nguoitimduong (18-12-2008), Russ (17-12-2008), small (31-03-2012), thang (16-08-2011)

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này