Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Ý kiến người sưu tập

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 10-07-2009, 19:43
open's Avatar
open open vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 3,118
Đã được cảm ơn 2,030 lần trong 420 Bài
Mặc định Về vấn đề dị bản !!!

Chào mọi người !!

Dẫn nhập !
( em không biết là anh THI có còn nhớ không ??)/

Đã lâu lắm rồi thì phải OPEN và A.THI có ngồi chuyện phiếm với nhau về chủ đề tem. Dạo đó do biến cô cá nhân nên OPEN tưởng là bỏ đi cả niềm đam mê này rồi ! Hai anh em chuyện trò hàn huyên cũng lâu, OPEN buộc miệng :

OPEN : ANH ƠI ! EM THẤY KHÔNG CÒN ĐAM MÊ VỚI CON TEM NỮA RỒI !
A.THI : SAO VẬY EM ?
OPEN : EM NGHĨ KHI ĐÓI THÌ 5K MUA ĐƯỢC Ổ BÁNH MỲ ĐỂ MÀ ĂN NO BỤNG, CÒN 1 BLOCK VNDCCH ( 800 K "OPEN NÓI ĐẠI KHÁI THÔI, TẠI OPEN KHÔNG CHƠI MẢNG NÀY) THÌ ĐƯA CHO BÀ BÁN BÁNH MỲ BẢ ĐÂU CHO EM ĂN GÌ ĐÂU ANH !!
A.THI : CÁI ĐÓ THÌ EM PHẢI BIẾT ....
OPEN (thật sự lúc đó còn rất hoài nghi ?? ) : ANH ƠI !! VẬY LIỆU ĐAM MÊ CÓ PHỤC VỤ CHO CUỘC SỐNG MÌNH KHÔNG ANH !!
A. THI ; RỒI EM SẼ HIỂU, OPEN Ạ !

Thế rồi THỜI GIAN cứ trôi và trôi mãi, OPEN cũng tập tành tìm được vài con ưng ý và thấy cái nhìn hồi trước của mình nó PHIẾN DIỆN LÀM SAO !! và khi đọc bài MẠN ĐÀM NGƯỜI CHƠI TEM VIỆT của CÁC BẬC TIỀN BỐI có tâm huyết thì OPEN mới nhận ra. Đúng là ..." cứ giữ đôi mắt ấy thì càng đi nhiều càng chán nản mà thôi" ... NAM CAO "ĐÔI MẮT".

OPEN đã thêm yêu thêm quý bộ sưu tập ít ỏi của mình biết bao. Cũng vì thế mà nó đã là động lực cho OPEN viết bài này gửi đến mọi người !!

Chính diện !

Trở lại tiêu đề của bài này Về vấn đề dị bản !!! Trước hết OPEN mời mọi người xem sơ qua vài con tem mà OPEN đã thu thập được trên DIỄN ĐÀN của mình cũng như của các diễn đàn trong nước !

Name:  Inverted_Jenny.jpg
Views: 493
Size:  82.9 KB

Name:  tem%20Mat%20Tran%20HCM%20con%20tren%20mat%20mau.jpg
Views: 484
Size:  227.1 KB

tem của CHMNVN, là cập tem HCM tưới cây vú sữa, giá tiền mặt 10đ, trong danh mục CTT mang mã số 55, món này là một hàng dọc 6 tem, con tem trên cùng mất hết màu nâu, tức mất cả cái khung và giá tiền mặt, 5 tem phía dưới là tem bình thường.

loại tem dị bản này, chỉ có 10 cập tồn tại, danh mục CTT nói, tem này là in tại nhà in Tiến Bộ, in 100 tem/tờ, 10X10, khi tờ tem này từ bưu điện ra, là 50 con tem phần trên mất màu nâu, 50 con tem phần dưới là tem bình thường, lúc đầu người mua được tờ tem dị bản này, cũng biết xé ra 40 con tem mất màu phía trên, bán theo tem mất màu, còn lại 10 tem mất màu hàng ngang, thì xé theo block hoạc hàng dọc với con tem trên mất màu mà tem dưới là tem bình thuòng, như vậy thật là tay biết chơi, tín hết cũng chỉ có 10 cập hoạc 5 block 4 tộn tại thôi.

Name:  tem%20Mat%20Tran%20HCM%20block%204%20mat%20mau.jpg
Views: 455
Size:  210.0 KB

Name:  220_001.jpg
Views: 455
Size:  111.3 KB

ANH SƠN cho OPEN mượn tạm nhé ! OPEN cám ơn anh !

Name:  1.jpg
Views: 449
Size:  74.1 KB

XIN BÁC KHẢI cho CON mượn tạm dùng trong bài của con, BÁC nhé ! OPEN cám ơn BÁC !

Đặt vấn đề !!

Hôm trước OPEN có xem trên VTV2 chương trình KHÁM PHÁ KHOA HỌC, hôm đó là NGHÀNH IN ẤN ngay phần in ấn tem. Theo họ thì " tem dị bản là những tem bị in lỗi hay do sơ suất kỹ thuật nên có diện mạo khác hẳn với các tem còn lại, hay là do sự can thiệp trực tiếp của con người mong muốn 1 vài con thay đổi theo ý mình ( gây lệch khung in, màu trộn nhầm " ... Và như thế là DỊ BẢN = CÓ 1 KHÔNG 2. Nên nhà sưu tập nào cũng mong muốn có được vài con dị bản trong tay mình! Ai cũng thích, OPEN cũng vậy ! Nhưng khi xem tiếp OPEN biết thêm ...."những tem dị bản đều được lệnh đem hủy ngay lập tức không để xuất hiện trên thị trường" ... và lí do mà nó vẫn tồn tại tiếp là do CÁC NHÂN VIÊN TIÊU HỦY đã lén giữ lại để tuồn ra ngoài kiếm lời.

Món hiếm thì ai mà không thích ! Nhưng hiếm thì phải TỰ NHIÊN MÀ HIẾM tức là do MÁY MÓC VÔ TÌNH SẢN XUẤT NHẦM chứ nếu là VÔ TÌNH DO CHỦ Ý CỦA CON NGƯỜI mà ra thì đó là DỊ BẢN có chủ ý, không còn hay nữa và vô tình mất giá trị của 2 chữ DỊ BẢN "có 1 không 2".

Như vậy, không lẻ ai có trong tay tem dị bản cũng là vô tình làm trái pháp luật rồi sao ?? Mâu thuẫn ???

OPEN nghĩ đơn giản lắm "mình có tiền mình mua, mình thích sưu tầm nó mình mua, mình thích tìm hiểu nó mình mua, mình bỏ tiền ra chứ đâu có ăn cắp ăn trộm gì của ai đâu mà sai" ... Thế nhưng chợt giật mình nghĩ lại. Việc mua những tem dị bản đó vô tình tiếp tay cho những người có hành vi trái với pháp luật, như thế là đúng hay không ??? Làm cho họ đã giàu lại càng giàu hơn. Và cứ thế, thấy được, nên tiếp tục CAN THIỆP tiếp tục TUỒN HÀNG HỦY ra ngoải, và như thế thì PHÁP LUẬT ngày càng bị xâm phạm. Ham muốn và pháp luật bên nào mạnh hơn ??

OPEN không nghĩ xấu cho ai hết, nghĩ sao nói vậy ! Chính bản thân OPEN cũng đang nắm trong tay vài mẫu DỊ BẢN. OPEN thích, nhưng cái thích đó làm OPEN phải suy nghĩ rất nhiều.

Vài suy nghĩ cùng mọi người ! Mong được phản hồi lắm lắm !

Trân trọng !
OPEN !
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn open vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (11-07-2009), exploration (15-07-2009), hat_de (11-07-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (10-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), Ng.H.Thanh (11-07-2009), Nguoitimduong (10-07-2009), Poetry (10-07-2009), Tien (10-07-2009), zodiac (11-07-2009)
Cũ 10-07-2009, 22:07
hoavienquanbl's Avatar
hoavienquanbl hoavienquanbl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 3,881
Đã được cảm ơn 3,887 lần trong 879 Bài

Chào Open.
Rất hân hạnh được biết bạn qua diễn đàn VS.Cám ơn dd VS đã tạo điều kiện cho mọi người gần nhau hơn.Đọc bài của Open sao tâm trạng tôi cũng gần giống Open.Tôi chơi tem chỉ vì thấy trên tem như bức tranh thu nhỏ rất đẹp thế là mê,đến bây giờ lớn tuổi thời gian nhàn rỗi nhiều nên càng mê chơi mê sưu tầm,trước đây tôi khg mê chơi tem lổi vì khg đẹp khg hoàn hảo nhưng đã lở là hội viên hội tem phải phấn đấu có khung trưng bày nếu khg thì buồn lắm,theo qui định khung trưng bày phải có đủ thứ khg kể ra Open cũng đã hiểu thế là phải bỏ tiền ra mua những con tem lỗi,tem dị bản,tem thử màu v.v...thế rồi ngồi suy nghỉ tại sao mình lại phải đi mua cái mà mình khg thich.Không thích ở đây là những cái đó thường người ta ngụy tạo mục đích để làm giàu cho một số người có trách nhiệm,theo tôi nghỉ tem là tiền có giá trị hơn tiền thế nhưng khâu quản lý quá lỏng lẻo hay người ta có ý đồ để những thứ rác rưởi đó lọt ra ngoài để làm giàu cho một số cá nhân,theo tôi thà những con tem lổi do kỷ thuật in ấn thiếu vài chi tiết số lượng rất ít chấp nhận được chứ còn đục răng lệch lổi tùm lum vậy mà các nhà quản lý in ấn khg thấy được hay sao mà lại tuồn ra ngoài được hay tự tạo ra để ăn chia? luật pháp đâu khg thấy nói đến điều này khg thấy qui trách nhiệm cho ai cả .
khung trung bày triển lảm lại đòi hỏi có những cái này tăng thêm phần giá trị để đạt giải rỏ là chúng ta tiếp tay cho bọn làm sai trái .Cũng phát động phong trào chơi tem trong trường học tôi nghỉ sáng kiến này thật sự làm khổ biết bao phụ huynh lao động vất vả khg đủ ăn khg đủ tiền đóng góp xây dựng nhà trường lấy đâu mà chơi tem,chơi tem đâu phải ít tiền chơi tem khi đã mê rồi còn hơn chơi ma túy nói như bác dammanh chơi tem lành nhung khg mạnh,mới tập tò chơi chơi tem chết từ từ tiến lên chơi tem sống rồi tiếp chơi theo chuyên đề chơi tem lổi tem thử màuv.v...đâu phải ít tiền học sinh sinh viên cần thời gian để nghiên cứu và học tập thời gian đâu để mà chơi tem,chơi tem tốn hết quỹ thời gian online trên mang mỗi ngày khg dưới vài giờ
và chơi tem lợi ích thiết thực gì đối với học sinh sinh viên? có câu nói nổi tiếng của Naponeon đệ nhị "Mỗi giờ mất đi vô ích của tuổi thanh xuân là một triệu chứng bất hạnh cho tương lai" các em 8x,9x tập tành chơi tem lang thang trên mạng tìm tem tập tành mua bán đổi chác tem thử hỏi các em bỏ bao nhiêu thời gian để làm việc nay?các em tự suy nghỉ thử đi?đất nước vừa thoát khỏi chiến tranh cần nhung74 con người trẻ có kiến thức tốt để xây dựng đất nước muốn được như vậy các em cần phải học thật tốt thật nhiều
cần phải học,học nữa học mãi trở thành những nhân tài chứ khg phải học đủ để được lên lớp học đủ để được tấm văn bằng ra đời chỉ là vô dung.
Chào Open
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoavienquanbl vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (11-07-2009), exploration (15-07-2009), hat_de (11-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), open (11-07-2009), Tien (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 06:23
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Cái gì cũng ăn thua mình thôi mấy bác. Thích thì chơi. Không ai ép buộc. TL không có quy định bắt buộc. Các bác có gì TL nấy. Thành quả ra sao thì mình cũng tự hào. Cưới đứa con dâu cho thằng con trai, chả lẻ không sắm được đôi bông tai hột soàn thì tụi nhỏ không thành đôi được sao ? Tại mấy em mấy bác cứ nghĩ ngợi. Nếu như vậy thì ba thứ hay ho nó cứ bò ra nước ngoài hết từ khuya, hổng còn trong nước 1 con ! Đừng bàn pháp luật gì ở đây hết. Mấy bác chỉ tưởng tượng, lo bò trắng răng. Không có khe hở thì con kiến sao chui qua được. Thích thì mua chơi, không thích thì đừng mua đừng chơi. Muôn sự tại nhơn !
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (11-07-2009), caifincafe (11-07-2009), hat_de (11-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), Ng.H.Thanh (11-07-2009), Nguoitimduong (11-07-2009), open (11-07-2009), Poetry (11-07-2009), Tien (11-07-2009), trithuc_nguyen (11-07-2009), zodiac (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 07:16
hoavienquanbl's Avatar
hoavienquanbl hoavienquanbl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 3,881
Đã được cảm ơn 3,887 lần trong 879 Bài

Nói như bác Khải cũng đúng thôi,cái gì cũng ăn thua ở mình thích thì chơi khg ai bắc buộc như ma túy vậy thích thì chơi khg ai bắt buộc,nhưng chúng ta là những người lớn thấy trước được hậu quả cần cảnh báo,nói như bác là nếu như vậy thì hàng sẽ ra nước ngoài hết,tôi cũng đồng ý với bác điều đó nhưng phải là hàng thật chứ hàng hàm nghi như bác đã phát hiện nếu nó còn ở nhà thì lợi ích gì,bác là bậc cao thủ mà còn bị dính của nợ của lừa đảo đó thử hỏi chúng tôi các em nhỏ thế nào đây.ý của tôi là chơi tem nếu khg kèm theo KD là môn chơi của những người có thời gian nhàn rổi kinh tế ổn định có tuổi tác khg lo nghỉ việc gia đình xã hội nhiều chứ môn chơi này phát động phong trào trong trường học là khg hợp ly.Bác nói rằng TL khg bắc buộc có gì TL nấy bác nên xem lại việc này vậy vật phẩm bưu chính là những thứ gì những thứ này từ đâu ra cty tem có bán khg,những con tem đơn giàn nhất là những con tem khg răng tem spe có thấy bán rộng rãi đâu khi người chơi phát hiện ra những thứ này giá trên trời so với giá măt.Theo tôi TL tem chỉ cần những con tem đẹp và hiếm,hiếm ở đây là những con tem phát hành lâu rồi nay khg còn nữa hoặc những con tem lổi do máy móc chúng ta khg kiểm soát hết hoặc những con tem đã hoàn thành nghĩa vụ của nó, bác thấy đó những con tem đục lệch răng rõ ràng như vậy mà cty tem vẫn để cho nó lọt ra ngoài khg kiểm soát được thật là vô lý, thiếu trách nhiệm rõ ràng hay là cố tình để cho số ít người làm giàu,chúng ta khg thể làm ngơ được tôi rất mê chơi tem nhưng càng suy nghỉ về nó càng ấm ức khg chịu đươc.
Lạy chúa cho con quên nó đi khg muốn bàn luận về nó nữa ai lợi dụng được nó thì cứ lợi dụng
AMEN MACKENO
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoavienquanbl vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
exploration (15-07-2009), hat_de (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), open (11-07-2009), THE GUEST (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 08:22
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Ôi chà ... sao mình thích những bài ý kiến thẳng thắn thế ko biết. Qua quan sát các ý kiến ở trên với tư cách là 1 nhà sưu tầm, 1 nhà TL và 1 thành viên diển đàn xin phát biểu vài ý kiến.

Để tránh dài dòng và lòng vòng gk sẽ gạch đầu dòng cho nhanh và gọn:

- TL tem khuyến khích những tác phẩm vừa hay vừa có món quý, món quý đó là những tem hiếm, và những món hiếm khác ... in thử, delux, spe ... và cả dị bản.

TL ko bắt buộc phải có, ai có điều kiện kinh tế và đam mê lớn thì sắm những món đó, còn ai ko có tiền mà mê thành tích, hoặc khẳng định mình thì cố gắng mua những món đó ... và tự họ làm khổ họ chứ TL ko làm khổ họ

Đã là chơi thì phải thật thoải mái, lợi ý nó đem lại, niềm vui nó đem lại chẳng là bao mà khổ sở thì chơi làm gì ko ai ép hết ...

Vấn đề chính trong mục này là bàn về tem lỗi, nên trở lại vấn đề chính với 1 số gạch đàu dòng sau:

- tem dị bản là những tem có những khuyếm khuyết khác thường do lỗi trong các khâu sản xuất ra nó.

đây ko phải 1 định nghĩ chuẩn mà là ý kiến của gk thôi

Như vậy lỗi dù to dù nhỏ cũng là lỗi, tuy mức độ hiếm mà giá trị lớn

+ nếu 1 lỗi nhỏ ... nhưng rất ít thì còn quý hơn cả lộn ngược nếu số tem lộn ngược nhìu gấp 10 lần lỗi nhỏ kia

ví dụ dị bản tạo hình mù mắt 1 vị danh nhân nào đó chẳng hạn, nói thế hơi thô nhưng ko phải là ko có ... lỗi tương tự như vậy ví dụ mất 1 dấu của 1 chữ làm thay đổi nghĩa toàn câu cũng tạo nên những dị bản độc

Lối to hay nhỏ ko quan trọng, quan trọng ý nghĩ thế nào và hiếm hay ko

Tất nhiên dị bản chỉ tính những lỗi phát sinh trong các khâu sản xuất tem, còn nó ra đời rùi lưu hành xong ai đó bằng phương pháp vật lý hay hoá học mà tạo dị bản giả lại là chyuện khác ...

+ lỗi về thừa hàng răng: rất rát nhiều dị bản là nhân tạo, tự đục thêm hàng răng nữa

những lội đục lệnh tất nhiên là cũng có những ko nhìu quá mức như vậy, cho dù là vì lợi nhuận người ta tuồn ra đi nữa.... nhìu khi khối 4 tem cặp ... tem đơn ... đục thêm 1 hàng răng ai mà kiểm soát nổi, còn việc đục thế nào thì ko phải nội dung của mục này nên ko bàn.

nói chung là :
- to hay bé đều là lỗi
- 1 phần lỗi thoát ra ngoài 1 cách tự nhiên, 1 phần rất lớn là cố tình đưa ra
2 loại trên đều góp phần làm làng tem phong phú hấp dẫn

còn loại thứ 3 là cố tình tạo lỗi trên 1 tem ko lỗi ... cái này giống xiếc à nha ... rất nhìu ... đó là 1 phần của làng tem VN cũng như thế giới. Không thể và ko bao giờ loại trừ được ....
những yếu tố thuận cho nó là:

- việc làm dởm đó ko khó lắm
- có những người thích săn lỗi
- có những người thích tạo lỗi

có lẽ bàn cái này thì hết ngày ... nghỉ ngơi xem bài của mọi người rùi lại tiếp

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (11-07-2009), exploration (15-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), open (11-07-2009), Poetry (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 09:31
open's Avatar
Tem Sống

OPEN cám ơn BÁC KHẢI và CHÚ HOAVIENQUANBL nhìu lắm ạ !! Ý kiến của các BÁC làm open được mở mang thêm rất nhiều !!

TO ANH DẺ : Anh có hình minh họa những gì mà anh vừa phân tích thì càng hay, anh nhỉ !! thank anh !
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn open vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 10:05
open's Avatar
Tem Sống

cái quan trọng là CÁI TÂM của người chơi tem , đúng không anh DẺ ??
hat_de (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 11:11
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

NTD thấy việc này chẳng có gì phải lo lắng, sợ hãi cả:

1. Mỗi người chơi tem có một mục đích riêng: Chơi tem vì vẻ đẹp của con tem, vì những kiến thức quý giá con tem đem lại, tầm cao hơn của chơi tem mới là triển lãm v.v. Vì vậy nên chơi tem là một thú vui nhưng cũng là một môn học rất, rất bổ ích. Nếu so sánh một học sinh chơi tem và một học sinh chơi tem, một học sinh trên diễn đàn tem này và một học sinh không trên diễn đàn này, NTD có thể dám chắc là 1
học sinh ở đây có kiến thức xã hội vượt trội hơn 90% học sinh cùng lứa
--> nếu có con, NTD cũng sẽ hướng nó chơi tem vì kiến thức thu lượm từ nó quả thật không ít.

2. Cuộc sống luôn có 2 mặt, có thật thì phải có giả, dĩ nhiên cái chân chính luôn chiếm đa số, đừng nhìn vào cái thiểu số mà cảm giác chán nản, nhìn sự việc như thế có vẻ hơi thiển cận và cực đoan
--> NTD ngắm những con tem đẹp thấy càng lúc càng mê, đừng nói gì tới việc chán nản.

3. Đa phần người chơi tem và người chơi trên diễn đàn này không chơi tem dị bản, tem dị bản chỉ dành cho những người có thâm niên chơi tem ( cũng là có trình độ chơi tem và tiềm lực kinh tế mạnh), không dành cho những người mới tập tành chơi và những kẻ đua đòi.
--> NTD cũng chưa dám và cũng chưa đủ trình độ chơi loại tem đặc biệt này.

Nói tóm lại, với NTD chơi tem là một thú vui cực kỳ lành mạnh và cực kỳ bổ ích. Đây là một trong những bước hướng con người tới cái CHÂN - THIỆN - MỸ. Qua đây, NTD cũng muốn gởi lời cảm ơn sâu sắc tới bác TRẦN HỮU HUỆ vì những gì bác đã làm cho thế hệ trẻ hôm nay.

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM

Bài được Nguoitimduong sửa đổi lần cuối vào ngày 11-07-2009, lúc 11:19
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (11-07-2009), caifincafe (11-07-2009), exploration (15-07-2009), hat_de (11-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), Ng.H.Thanh (11-07-2009), open (11-07-2009), Poetry (11-07-2009), THE GUEST (11-07-2009), Tien (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 12:29
Tien Tien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cộng tác viên CLB Viet Stamp

Cảm ơn: 17,889
Đã được cảm ơn 7,314 lần trong 1,057 Bài

Tiến cũng nghĩ là mình nên nhìn thoáng hơn một chút vì cuộc đời này cái gì cũng có mặt trái và mặt phải. Mình không nên để ý nhiều về mặt trái! Mình chỉ là con người tầm thường thôi đâu có lo được nhiều! Ai làm trái luật thì trước sau gì cũng bị luật pháp trừng trị (giống như Madoff lừa hơn 100 tỉ đô, rồi cũng bị trừng phạt). Mà dù cho luật pháp chưa hoặc không bắt được đi nữa thì nếu làm trái với lương tâm thì trước sau cũng có ngày bị lương tâm cắn rứt!

Còn về tem dị bản thì nếu chơi được thì cứ chơi. Nếu ai đã bị lừa rồi thì nên cẩn thận lần sau (bỏ tiền ra mua phải đồ dổm cũng tức chứ!). Còn nếu muốn mua thì phải nghiên cứu kỹ trước và nên tìm người tin tưởng để mua!

Dù sao cuộc đời cũng có cái này cái nọ. Mình cứ nghĩ tích cực một chút, cứ nghĩ là nhờ họ tuôn đồ dị bản ra ngoài ít ra cũng có đồ độc, đồ hiếm để chơi cho nó thêm phong phú thay vì ngồi đó mà oán trách họ!

Ở Mỹ một số ngã tư đường thỉnh thoảng Tiến hay thấy có người vô gia cư họ đứng xin tiền. Có lần Tiến cho họ tiền, người bạn đi cùng xe nói với Tiến là mấy người này họ bị nghiền...không nên cho. Tiến thì lại nghĩ khác, biết đâu họ bị đói thiệt thì sao, ít ra mình cũng giúp họ mua cái gì bỏ vào bụng. Còn nếu họ mua thứ khác thì kệ họ. Giúp thì cứ giúp đâu cần phải nghĩ sâu xa họ là ai và làm gì!
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Tien vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (11-07-2009), Đinh Đức Tâm (11-07-2009), caifincafe (11-07-2009), dammanh (14-07-2009), exploration (15-07-2009), hat_de (11-07-2009), huuhuetran (11-07-2009), manh thuong (13-07-2009), Nguoitimduong (11-07-2009), open (11-07-2009), Poetry (11-07-2009), THE GUEST (11-07-2009)
Cũ 11-07-2009, 13:34
open's Avatar
Tem Sống

Một lần nữa OPEN xin cám ơn tất cả mọi người vì đã hưởng ứng bài viết của OPEN làm OPEN được khai sáng.
Cám ơn mọi người rất nhiều ạ !
hat_de (11-07-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này