Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Người làng Tem > Nhà sưu tập

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 16-01-2008, 10:58
Rua's Avatar
Rua Rua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 84
Đã được cảm ơn 380 lần trong 83 Bài
Mặc định Chat với Mozart

Trong làng tem cả nước hẳn không ai lại không biết đến bác Đông, một nhà sưu tập tem trứ danh của tinh Khánh Hòa, Sài Gòn trước giải phóng. Trong bài viết nhỏ này xin nói đến một số điều về bác.
Bác Đông tên đầy đủ là Lê Văn Đông, năm nay bác đã 75 tuổi đời.Hiện bác đang nghi ngơi cùng phu nhân tại Nha Trang. R đã làm một cuộc phỏng vấn nhỏ về cuộc đời và những suy nghĩ của bác về nghề chơi tem( tuy nhiên với vẻ khiêm tốn và bình dị của bác, R cũng phải rất vất vả mới hoàn thành tương đối được); xin gửi bản trích lên diễn đàn cho các bạn:

Rùa: Xin chào Bác, trông bác thật nhàn nhã khi về ở ẩn tại Nha Trang tại một con hẻm nhỏ như thế này.
Bác Đông: Tui cũng đã tuổi cao, U70 rồi..bây giờ chỉ muốn nghỉ ngơi và chơi tem thôi.
Rùa: Chắc là trước đây bác đã từng đi khắp nơi trước khi o Nha Trang?
Bác Đông: Trước đây tôi sống ở Sài Gòn, giữa những năm 90 mới ra Nha Trang sống.
Rùa:...!!
Bác Đông: Bây giờ ở SG đông đúc quá , ngày xưa đâu có đông như bây giờ, không có cảnh kẹt xe và không có lụt lội.
Rùa: Vậy thì bác rất có điều kiện để thực hiện sở thích về tem của mình. Bác chơi tem từ lúc nào ạ?
Bác Đông: từ năm lớp 5 bác đã bắt đầu chơi. ban đầu cũng chưa có khái niệm gì cụ thể chỉ là gom nhặt những con tem thừa, dành dụm tiền mua những tem lẻ thôi. Thời gian Pháp thuộc và sau đó thì hay tìm những con tem thời đó, co khi phải tìm trong thùng rác của bưu điện nữa.
Rùa: và sau đó...!!
Bác Đông: sau này khi đi làm có đươc chút tiền thì ra chợ, cửa hàng để mua và trao đổi với bạn tem.
Rua: những ngày ấy và bây giờ, việc chơi tem có gì khác ko bác?Bác Đông: Ngày xưa o SG trước giải phóng người ta nhập tem từ các nước về và có catolo sẵn. Chỉ cần đến cửa hàng xem và đặt hàng.máy bay thì nhanh còn bằng đường thủy thì phải đợi lâu hơn tùy theo đăt hàng. Việc này trở thành một nghề, việc nhập tem về có trả tiền thuế cho chính quyền. Bây giờ không thấy làm việc này nữa....
Rua: Do cơ chế của nghanh bưu chinh hay la đièu gì?
Bác Đông:..cũng ko biét.tem nước ngoài bây giờ về bằng nhiều đường nhưng ko co viec nhập tem về như hàng hóa trước kia. việc chơi tem bây giờ cũng có mặt thuận lợi hơn, các vật dụng chơi tem có đầy đủ, tem phong phú hơn, cách bảo quản tem tốt hơn..và cũng xuất hiện lớp trẻ nhanh nhẹn nữa..
Rua: Bác nghĩ sao nếu choi tem cứ phai nhiều tem mới gọi la chơi?
Bác Đông: chơi tem là nghệ thuật. mình phải hiểu biết về tem và trang bị cho mình những kiến thức cần thiết. ví dụ như chơi xe thi phải bit: chiếc xe đầu tiên ra đời ở dâu năm nào, ai là người chế tạo, lịch sử phát triển xe hơi....xe lửa hay những thứ khác cũng vạy.lam một cuốn album hay đem đi triển làm trưng bày ra ma ko thuyết trình được thì cũng vô nghĩa.
ko ai co sức để chơi mọi loại tem, và cũng tùy thuộc sở thích của từng người nữa.
Rua: co nghĩa là: con tem vừa la tài sản vừa là phương tiện với mỗi người chơi!
Bác Đông:con tem có nhiều nghĩa với nhiều người. có nhiều người sưu tầm tem ko nhiêu nhưng họ lại rất hiểu biết về tem.có người sưu tập theo phong trao, co người lai lam phương tiện để kết bạn...
Rua: Bac sưu tập tem theo chủ đề gi?
Bác Đông: tui theo chủ dề tem dị hình.....theo chất liệu và hinh dạng tem..tem bằng đồng,nhôm,vàng,bạcv.v..
Rua:một thú sưu tập cũng đặc biệt.
Bác Đông: u. như ở Sg nói về xe lửa ai cũng biết bác Kim.
Rùa: bác co thể nói một chút về thành tích của minh chứ a?:D
Bác Đông: tui chỉ có 3 giải vang trong nước thôi...anh Hào Hội tem ngoài Bắc gửi thư cho tui khuyên đi quốc tế ma tui ko đi...vì tuổi cao và cung vỉ khả năng của minh cung chưa xứng.Đem chuông đánh xứ người phải đàng hoàng một chút mà.( Bác hơi khiêm tốn,hihi).
Rua: Thời gian gần đây bác có gì gắn bó với các CLB ko?
Bác Đông: có người mời tôi vào BCH hội tem tinh Khanh Hòa nhưng tuổi cao rồi mà nên thôi.bây giờ chi tham gia cố vấn,tôi đang tham gia sinh hoạt ở CLB Hoàn Cầu.
Rùa: xin Cám on bác..chúc sức khỏe bác và gia đình.
Trên đây là bản trích ..bạn nào co dip ghe qua Nha Trang thì xin đến số 05 Huỳnh thúc Kháng, phường Phước Tiến, Nha trang... Đó là nơi tập trung của những người chơi tem thuộc CLB tem trẻ Khanh Hòa vào các sáng 8h Chủ nhạt hàng tuần.. sẽ gập được bác Đông và các bâc tiền bối nơi đây..
Địa chỉ nhà Bác Đông, các bạn đến CLB trẻ để hỏi nhé..vì lý do cá nhân nên ko tiện đưa lên đây.

Bài được Rua sửa đổi lần cuối vào ngày 16-01-2008, lúc 11:02
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 16-01-2008, 16:33
redbear's Avatar
redbear redbear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 499
Đã được cảm ơn 3,403 lần trong 934 Bài

Hoan hô anh Rùa!!!!
Gấu ở Nha Trang lâu mà chưa nói chuyện với bác Đông lần nào cả.
Mà anh Rùa làm nghề hàng hải mà, sao cứ như phóng viên ý nhở? Hay là mới chuyển nghề hả anh????????
Cũ 16-01-2008, 17:04
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Bài tường thuật khá ấn tượng , cảm ơn bạn Rua rất nhiều.
Xin giới thiệu thêm với các bạn, CLB Viet Stamp đã hân hạnh được bác Lê Văn Đông nhận lời làm Cố Vấn, cách đây khoảng 2 tuần, Bác có vào Sài Gòn chơi và đã có một cuộc gặp mặt thân tình với BCN CLB Viet Stamp & BQT VietStamp.net (xin lỗi các bạn là vì thời gian quá gấp nên đã không tổ chức gặp mặt với toàn thể hội viên được), ngày mai NTD sẽ post hình ảnh của cuộc gặp mặt này lên !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM

Bài được Poetry sửa đổi lần cuối vào ngày 16-01-2008, lúc 18:05
Cũ 16-01-2008, 18:13
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Rua Xem Bài
Rùa: bác co thể nói một chút về thành tích của minh chứ a?:D
Bác Đông: tui chỉ có 3 giải vang trong nước thôi...anh Hào Hội tem ngoài Bắc gửi thư cho tui khuyên đi quốc tế ma tui ko đi...vì tuổi cao và cung vỉ khả năng của minh cung chưa xứng.Đem chuông đánh xứ người phải đàng hoàng một chút mà.( Bác hơi khiêm tốn,hihi).
Chân dungthành tích của bác ấy đây

thật là tuyệt vời, bác ấybác Khải 3 năm trước đã lên bục vinh quang nhất của TL, là gương sáng cho chúng cháu noi theo !!!!

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này