Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > NHÀ TRƯNG BÀY VIET STAMP > Trưng bày TEM > Các phòng trưng bày TEM riêng > Phòng trưng bày 'hat_de'

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 21-03-2009, 07:50
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Không thấy đề cập "đôi cánh chim" của nhà thiết kế thiên tài Leonardo Da Vinci.
vấn đề này thì khác bác ạ, bộ tem của cháu đề cập tới cánh có lông vũ, vậy nên trong phần đôi cánh với ước mơ bay ko sử dụng loại cánh nào khác ngoài cánh có lông vũ, tất nhiên nếu cần thiết vẫn có thể nói về đôi cánh của Vince, do ban đầu đã ko định đưa vào nên cũng chưa sưu tầm mẫu tem như bác đã nêu !

Trích dẫn:
Ở mục lục chữ nầy sai nặng làm đổi nghĩa ! Fight ????
trang mục lục và trang mở đầu là 2 thứ mà người xem và BGK quan tâm đầu tiên, và xem rất kĩ, bản thân cháu cũng coi đi coi lại mấy lần mà sao thiếu mất 1 chữ l ... híc, lỗi của mình ko đổ cho ai được ... híc

Trích dẫn:
Có ý kiến nhỏ :
rất chính xác !
cháu rất hiểu, và bác Tỵ cũng đã nhắc ... nhưng coi đi coi lại thấy cứ bị thiếu chỗ đó, chưa có tem bù vào (cái này là do sự nghèo nàn trong sưu tập) nên đành để vậy.

Ngoài chỗ đó còn 1 vài chỗ khác cũng có trường hợp tương tự ... híc <=== lỗi của tác giả, t/g chịu mọi hậu quả ko sao, đằng này còn VN ...hi'c

Trích dẫn:
Chưa thấy "đôi cánh" đề cập tơí môn nầy ?
cháu có biết đôi cánh tàu lượn và nguyên lý hoạt động của nó
nhưng ko chủ định sẽ đưa vào
mặc dù có 2 vị trí thích hợp cho đôi cánh trên:

- 1 là phần nói về động tác lượn của chim
- 2 là phần giới thiệu về ước mơ bay

nhưng vì chỉ muốn nói về đôi cánh kiểu lông vũ nên cứ ngại khi đưa nó vào.

Trích dẫn:
Tiếng Anh chổ nầy chưa ổn :

Birds were born.... !
Alarming wings (?) Ý muốn noí gì ? "Wings" làm sao đang tự báo động được ?
vâng, định nói chim sinh ra là để bay ... chẳng hiểu sao quên chia động từ "to be" ... thật là đãng trí
Alarming wings ở đây ý nói đôi cánh chim báo động về vấn đề môi trường, chắc lại dùng sai tiếng Anh rồi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 07-05-2010, lúc 16:50 Lý do: ghép 5 bài làm 1 !!!!!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (14-04-2009), thang (29-08-2009)
Cũ 21-03-2009, 08:01
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Thật tình thì nhiều chỗ chưa ổn quá nên không biết nói sao!
Có lẽ nên dịch lại hết?
chính xác đó ... đầu tiên là đưa tới chỗ bác dịch ... nhưng văn phong lủng củng quá ... lại đem vìa ... tự dịch và ... ko đưa kiểm tra lại <=== t/g phải gánh chịu mọi hậu quả mà mình gây ra thôi

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cũ 21-03-2009, 08:07
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
eco thấy hay, nhưng nhiều tem chết quá, sẽ bị trừ nhiều chỗ đó, Nhưng hình như chủ đề rộng quá. nên 5 khung ko đủ để nói hết cái chủ đề
Eco thấy công phu quá, công nhận ông anh kinh thật,
chúc ông anh có cái gì gì đó ở đợt TL này
rất nhiều tem chết, điểm thì ko bị trừ nhưng ko được tính, cũng có thể coi như bị trừ nếu ta lấy điểm 100 và trừ dần khi xem lần lượt các khung

chủ đề tính là nói về sự kì diệu của đôi cánh trong tự nhiên và trong quá trình nó đi vào tiềm thức. tiếc là nó ko làm bật ra cái cần diễn đạt, nhiều khi người đọc xem xong vẫn chưa nắm được ý

công phu là 2 chuyện, nhưng sự cẩu thả sẽ thiêu thành tro mọi cố gắng, gk là 1 kẻ biết nhưng ko bao giờ làm theo những thứ mình biết, bản tính cẩu thả và lười thật khó rèn.

Như đã "thú nhận" ban đầu

- tính quý hiếm: thấp, rất thấp
lại nghèo nàn nên dùng tem lặp <=== sẽ làm giả giá trị bộ triển lãm đi nhiều
- ngô ngữ: vừa sai chính tả, lại kém diễn đạt bằng tiếng Việt, nên khi sử dụng tiếng Anh vấn đề càng nghiêm trọng
- về nội dung: có thể là mới lạ, chưa thấy bao giờ, xong diễn đạt ko đủ sáng để người xem hiểu

đó là chưa kể sự lem nhem, cẩu thả trong bài trí nói chung là nếu ko quá gấp bộ này sẽ được trả lại để "đại tu"

Cũ 21-03-2009, 08:41
tiny's Avatar
tiny tiny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 6,857
Đã được cảm ơn 4,158 lần trong 923 Bài

HDẻ lên được khung TL vậy là đã đầu tư nhiều công sức đóa! Mình rất thích bưu giản về chim của HDẻ. Cũng như ý kiến của mọi người, bài có nhiều lỗi chính tả/spelling mistakes! Ví dụ chú thích tem ... 'from' thay vì 'form'.
Hy vọng Cánh chim GK bay qua được nhiều vòng trước khi đáp xuống TL!
Good luck!
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tiny vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (21-03-2009), manh thuong (14-04-2009)
Cũ 21-03-2009, 08:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tiny Xem Bài
HDẻ lên được khung TL vậy là đã đầu tư nhiều công sức đóa! Mình rất thích bưu giản về chim của HDẻ. Cũng như ý kiến của mọi người, bài có nhiều lỗi chính tả/spelling mistakes! Ví dụ chú thích tem ... 'from' thay vì 'form'.
Hy vọng Cánh chim GK bay qua được nhiều vòng trước khi đáp xuống TL!
Good luck!
vâng

riêng cái từ form hay 1 số từ khác cữ gõ 100 lần thì sai hơn 90 lần ... from và form chỉ sai nhau lần chạm của ngón tay thế mà vẫn sai, nhờ quá trình đọc lại đã khử được hơn 90 % lỗi đó vậy nên sai là điều ko tránh khỏi và tác giả phải chịu thôi hình như trong phần điều khiển ngôn ngữ trong não mình bị tật.

nếu như công sức và trí tưởng tượng cố nâng bộ nầy lên thì sự cẩu thả và lười nhác cộng với tính bủn xỉn lại như những quả tạ lôi bộ tem xuống vực

bộ tem nay trước đây cũng bay vài vòng rồi trên mình nó vẫn là những lỗi về ngôn ngữ và tính xoàng xĩnh tem minh họa lần này nó lại bay và bay bằng trí tưởng tượng hơn là vì tính sưu tập. Ý gk là nó bay đi bởi ý tưởng trong đó chứ ko bằng tính quý hiếm của nó

Hy vọng có 1 chút may mắn nữa khi nó bay vào thành Lạc Dương ... mấy bác TQ chắc cũng ko câu nệ tiếng Anh lắm nhưng sự khó chịu là chứ gk chắc chắn họ nhận được

Mong tiếp tục nhận được ý kiến phê bình khác vìa những khía cạnh khác khi xem xét 1 bộ TL ạ

Cũ 21-03-2009, 18:04
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Dẻ ơi, thấy giám khảo công chúng chưa ? Tuyệt nhé ! Giúp Dẻ vô tư mừ...
Tui thấy bộ TL nầy o.k. Chỉ cần chăm chút nữa là vào Lạc Dương ẵm Bạc. Còn sau nầy thì ráng tăng tính quý hiếm và tem sống sít lên thì còn bay cao dữ chứ chẳng chơi !

Nếu bà con đọc hết bộ TL nầy mà hiểu Dẻ muốn nói gì thì là thành công.
Chúc may mắn trọn vẹn.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (29-08-2009), ♥ Voi Cúc Phương ♥ (21-03-2009), hat_de (22-03-2009), manh thuong (14-04-2009), Nguoitimduong (21-03-2009)
Cũ 22-03-2009, 07:14
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Dẻ ơi, thấy giám khảo công chúng chưa ? Tuyệt nhé ! Giúp Dẻ vô tư mừ...
Tui thấy bộ TL nầy o.k. Chỉ cần chăm chút nữa là vào Lạc Dương ẵm Bạc. Còn sau nầy thì ráng tăng tính quý hiếm và tem sống sít lên thì còn bay cao dữ chứ chẳng chơi !

Nếu bà con đọc hết bộ TL nầy mà hiểu Dẻ muốn nói gì thì là thành công.
Chúc may mắn trọn vẹn.
ôi chà ... mấy hum ni nghẹt thở ... tối qua máy tính nhà hỏng ko biết tình hình ra sao sáng ni vội lên cty ... oào ... bác K cho mình 1 chút lạc quan rồi.

có thể nhiều người xem bộ này nhưng chưa có thời gian rảnh để góp ý nhiệt tình như bác K, bác wwf_stamp, NTD, eco và a.tiny

Những lời góp ý chân tình và thẳng thắn, lời góp ý qua con mắt của 1 nhà sưu tầm, và 1 nhà triển lãm ... cái gk ý thức được là những lỗi rtong trình bày, trong diễn đạt, và sự yếu kém trong độ quý hiếm và độ phong phú ... hẳn là mọi người còn nhiều nhận xét nữa chưa có thời gian góp ý cùng tác giả.... gk xin cảm ơn tất cả.

Đúng như bác K nói, vấn đề về lỗi và sự quý hiếm đặt sang 1 bên, khi xem bộ TL còn xem cả sự sáng tạo cá nhân trong toàn thể. Bởi bộ TL ko phải là phép cộng đơn giản của việc sưu tập.

Tác giả sẽ thất bại nếu có những mẫu tem đẹp nhất, quý nhất, nhưng lại ko làm bật lên ý tưởng trong bộ trình bày của mình. Nếu bộ của mình còn rất yếu kém về tính quý, tính mạch lạc ... nhưng ý tưởng trong đó vẫn có thể được hiểu thì với mình cũng là 1 thành công rồi.

Tuy nhiên gk mong rằng những bộ TL sau này được trên trọng dụng đưa đi sẽ hoàn thiện hơn về cả mặt ý tưởng và sự trình bày rồi lại được minh họa bằng những mẫu tem phong phú và quý hiếm.

Rất mong nhận được thêm những ý kiến đánh giá trên quan điểm thematic exhibition.

Một lần nữa cảm ơn tất cả mọi người và mong 1 ngày CN vui vẻ

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (14-04-2009), huuhuetran (22-03-2009), THE GUEST (22-03-2009)
Cũ 22-03-2009, 21:22
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Vấn đề quan trọng nhất khi BGK xem + đọc và hiểu tổng thể đề tài noí gì, hay hay không, đặc sắc chổ nào. Truyền đạt bằng tem bằng vật phẩm bưu chính cộng với dàn bài ý tứ tốt mạch lạc, thứ đến mới là chuyện sống sít và quý hiếm... Xem TLãm quốc tế, những bộ của những nước như Mông Cổ, Nê-pan, hay Trung Đông vừa rôì cũng có thấy có tem chết nhưng ít (còn CTO thì...). Nhưng tem chết cũng phải sạch chứ không bẩn quá () thì kẹt. Chú ý rửa ráy tem chết lại 1 chút nếu tem bị bẩn. Còn, dĩ nhiên đâu chỉ có giám khảo Trung Quốc. Đa quốc gia đấy ! Nên ngôn ngữ viết nên khá 1 tí vì nó mang nhiệm vụ truyền đạt ý tưởng của mình ngoài vật phẩm bưu chính. Không hiểu tác giả trình bày cái gì thì sao mà chấm cao được
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (22-03-2009), hat_de (23-03-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (14-04-2009), huuhuetran (14-04-2009)
Cũ 14-04-2009, 11:04
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

đúng như dự đoán của mình

trình bày bằng tem xấu tem rẻ tiền, lại lười vệ sinh, thuyết minh thì muộn nên ko chỉnh sửa hết được, 1 số lỗi mà đích thân phó chủ tịch thường trực Hội tem VN - bác Tỵ nhắc cũng ... ko sửa

với phương châm là thử dùng những thứ rẻ nhất, và được trình bày bằng kiểu của người cẩu thả nhất gk đã chứng minh được rằng, trình độ VN là khá ổn

từ giờ có thể lấy gk làm mốc son thấp nhất để bất kì nhà bạn tem VN nào dự TL tem thế giới soi vào

chỉ cần bạn làm tốt hơn gk ở bất kì điểm nào bạn cũng có đủ trình độ tg

đây là thông tin mới nhất vìa điểm số TL

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi temvietnam
- Bộ sưu tập “Cánh Chim” (Chuyên đề) của Nhà sưu tập tem Trần Đình Trung 62 điểm đạt giải Đồng
như vậy đây là điểm số cao nhất mà gk đạt

lần Miên Dương - 2003 - TL tem quốc tế Châu á lần thứ 16 đạt 50
lần Hồng Kông - 2004 - Tl tem quốc tế Châu Á lần thứ 17 đạt 50 (tuy đợt 17 tiêu chuẩn cao hơn lần 16, và gk có nâng cấp nhưng vẫn ... độn sổ)

5 năm đã trôi qua

từ 1 khung lên 5 khung, tuy nhiên vẫn giữ phong cách chơi tem bình dân (nếu ko muốn nói là gk cự kì bủn xỉn), và sự cẩu thả trời sinh gk cũng lóp ngóp bò lên thêm vài nấc

nấc về số lượng khung: 1 => 5
nấc về cấp độ: quốc tế của Châu Á => thế giới
nấc về điểm: 50 châu á => 62 thế giới

thưa bà con, gk giới thiệu thông tin này ở đây ko phải để khoe khoang mà để chứng minh rằng

với nguồn tài nguyên ngèo nàn nhất, nếu có chút may mắn và chất xám, chúng ta hoàn toàn có thể tham dự TL đẳng cấp thế giới

nhân đây gk cũng được xin lỗi toàn thể bà con tem vì đã ko cố gắng hết sức, ko đầu tư tiền của, thời gian và công sức để đạt thành tích cao hơn nữa

gk mong rằng các nhà TL trẻ của VN tới đây, giỏi hơn về trình độ, lại có những món tem mà tính quý hiếm hơn rất rất nhiều, đồng thời lại có văn phong chau chuốt và chỉn chu hơn sẽ đạt thành tích cao hơn gk

1 ngày nào đó VN sẽ đăng cai Tl tem thế giooooooooooooooôí

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (14-04-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (14-04-2009), huuhuetran (14-04-2009), manh thuong (31-08-2009)
Cũ 29-08-2009, 13:08
thang's Avatar
thang thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,416
Đã được cảm ơn 1,272 lần trong 311 Bài

hichic,dep qua
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn thang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-08-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này