Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Cuộc sống đó đây

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 23-06-2009, 08:27
open's Avatar
open open vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 3,118
Đã được cảm ơn 2,030 lần trong 420 Bài
Mặc định Hà Nội ngày chia xa....

Chào mọi người !
Xưa, open đã có 1 bài giới thiệu về SÀI GÒN ĐẸP LẮM TA ƠI may mắn được mọi người quan tâm đến :

http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=2220

Thì nay, open sẽ giới thiệu đến mọi người 1 Hà Nội theo quan điểm âm nhạc với :

Ca khúc: HÀ NỘI NGÀY CHIA XA
Nhạc : Hữu Xuân
Lời : Lê Kim Thanh – Hữu Xuân
Thể hiện: Ngọc Tân

Nghe tại đây, nếu thưởng thức bài hát trong khi đọc thì sẽ hay hơn nhiều !!!

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/....IWZB9ZUI.html

http://nhacso.net/Music/Song/Tru-Tinh/2005/10/05F5E83E/

"Mai ta xa rồi rời xa Hà Nội, xa mỗi hàng cây góc phố thân quen, từng tiếng chuông chùa ngân nga chiều độ, mặt Hồ Gươm lung linh những ánh đèn. Hà Nội ơi, bao nhiêu cho gió, xao động lòng ta đến tận bao giờ. Nước Tây Hồ thì thầm con sóng, chiều bình yên nghe gió hát xôn xao. Đành lòng xa nhé Hà Nội mến yêu ơi, dịu dàng quá cơn mưa mùa hạ đến.
Hà Nội ơi còn cồn cào chi nữa, những kỉ niệm xưa có bao giờ quên. Ước một ngày ta trở lại đây, nhẹ bước bên em trên đường Hà Nội. Ta vẫn có mình như ngày xưa ấy, xa nhau rồi, xa nhau rồi, lại gặp Hà Nội ơi…

Nghe sao mà nó da diết thế, hay đến tê người ... lần đầu, biết tê dại cả con tim. Trân trọng giới thiệu cùng mọi người và mong những chia sẻ từ những con tim đồng điệu. Trân trọng !

Hà Nội có lẽ chẳng bao giờ là một đề tài cũ, nhưng làm sao để nó luôn mới, để nó luôn ở trong trái tim của người nghe. Độc giả chưa được thưởng thức nhiều ca khúc của nhạc sĩ Hữu Xuân nhưng chắc chắn trên cây đàn mang tên Hà Nội có một sợi dây mang tên Hà Nội ngày chia xa. Tôi không biết bài hát cho đến khi yêu giọng ca của Ngọc Tân và mải mê trải nghiệm cùng anh trong từng câu chuyện kể. Nghe chất giọng trầm ấm, tha thiết của Ngọc Tân có cảm giác như anh đang nói về tâm sự của riêng mình.

Name:  hanoi-hanavietduc-comok.jpg
Views: 829
Size:  89.4 KB

Giọng hát ấy như đưa được cả "cái hồn" Hà Nội vào ca khúc, nhưng điều làm cho nó lắng đọng trong hồn ta có lẽ do Ngọc Tân đã đặt cả trái tim mình vào đó. Anh không hát cho khán giả, mà đang kể về chính câu chuyện của mình, nói về nỗi nhớ Hà Nội của riêng mình đó thôi.

Mỗi người khi nghe Ngọc Tân hát sẽ có một Hà Nội của riêng mình, với những kỷ niệm và tình yêu của riêng mình, chẳng thể lẫn với bất kì ai. Nhưng có một điều chắc chắn rằng, ai đó khi nghe Hà Nội ngày chia xa cũng sẽ cảm thấy bài hát đang nói về một khoảnh khắc nào đó trong cuộc đời mình, rất rõ ràng nhưng cũng rất mờ ảo.

Bởi ai đó không một lần trong đời phải chia tay với một “người tình” của mối tình đẹp đẽ và trong sáng, cảm xúc đó lại được gắn với khung cảnh Hà Nội thơ mộng, tràn ngập kỉ niệm?

Phải chia tay một điều đã gắn bó với mình ai không cảm thấy nuối tiếc, nhưng cũng như hoa hướng dương luôn hướng về phía mặt trời, con người buộc phải thay đổi để có những hương vị khác nhau và để được sống thực sự, phải không em? Chỉ biết rằng, ta nuối tiếc lắm, nhớ nhung khôn xiết những gì thuộc về em, Hà Nội:

Mai ta xa rồi rời xa Hà Nội
Xa mỗi hàng cây góc phố thân quen
Từng tiếng chuông chùa ngân nga chiều đổ
Mặt Hồ Gươm lung linh những ánh đèn.

Name:  ngocan-timnhanh-comok.jpg
Views: 677
Size:  42.8 KB
Cố nghệ sỹ Ngọc Tân đã mang tới những
hoài cảm tinh tế và nồng ấm kỳ lạ
trong những ca khúc về Hà Nội mà anh
từng thể hiện

Những ký ức về Hà Nội sao mà đẹp và yên bình đến thế. Đi xa rồi mỗi hàng cây, mỗi con phố, mỗi hình ảnh, mỗi thanh âm của Hà Nội đều khiến cho anh nhớ đến cồn cào trái tim. Nhưng muôn đời vẫn thế: có hội ngộ rồi phải có chia ly.

Chỉ trong giây phút ấy ta mới chợt nhận ra có những nơi khi ra đi rồi, tâm hồn ta đã không còn đi theo con người xác thịt nữa. Nó ở lại nơi mà nó gắn bó. Chính vì thế khi bước chân xa khỏi Hà Nội, anh như mất đi một nửa con người.

Còn cả một tình yêu càng khiến anh không thể quay gót bình thản. Trong bóng dáng Hà Nội có hình ảnh của em và những kỷ niệm về em. Điều đó càng khiến anh khó quên được em, người con gái đã từng sánh bước bên anh trong một chiều Hà Nội giữa những thanh âm nhẹ nhàng, yên bình và tiếng hát em vang lên để dành cho riêng anh mà thôi:

Chia xa con đường tuổi thơ Hà Nội qua mái trường xưa in dấu trong tôi. Chợt thấy tim mình xôn xao bồi hồi. Bạn bè tôi nơi đâu bốn phương trời. Hà Nội ơi tôi mơ về nơi ấy, con đường ngày xưa ta chung lối về, tiếng leng keng tàu điện phố vắng và bài ca em đã hát cho tôi.

Hình như kỷ niệm đã cũ kỹ và rêu phong lắm, nhưng không, chỉ mới là những năm tháng của ngày hôm qua mà thôi em ạ. Có lẽ cảm xúc đã khiến anh không còn phân biệt nổi thực tại và quá khữ nữa. Nỗi buồn phải chia xa Hà Nội rất ám ảnh đến mức đang ở trong lòng Hà Nội mà anh đã mơ về Hà Nội, nhớ Hà Nội đến da diết. Giữa khoảnh khắc ấy, người ta thường không đủ tỉnh táo để phân biệt một cách rạch ròi mọi thứ phải không em?

Anh tự nói với mình, tự nhủ với lòng mình, chỉ ngày mai thôi, chỉ ngày mai thôi Hà Nội sẽ trở thành dĩ vãng. Nhưng không hình ảnh Hà Nội càng hiện rõ đến thế. Anh nhớ đến từng khoảnh khắc, từng giây phút đổi thay, từng giây phút Hà Nội của mình.

Name:  loaken-photobuckeokt.jpg
Views: 1926
Size:  66.6 KB
Hà Nội mùa hoa đào, rồi hoa sưa, hoa ban, hoa loa kèn, hoa bằng lăng,
hoa phượng... Hà Nội mùa nào cũng có thứ để ta phải yêu, phải nhớ...

Giây phút cuối, anh bước đi, đành lòng xa Hà Nội thôi nhưng vẫn có một niềm tin nơi đáy sâu tâm hồn, đó chỉ là tạm biệt, là chia xa tạm thời thôi. Sự thực vẫn hiện hữu nhưng có niềm tin trở lại làm khuất lấp nỗi buồn ấy. Anh sợ Hà Nội buồn, anh an ủi Hà Nội trước khi chia xa, hay chính là lời an ủi dành cho người tình của mình, và đó cũng là an ủi chính lòng mình.

Hãy yên lòng, đừng buồn và đừng thôi hi vọng nhé, chỉ ngày mai chúng ta sẽ lại cùng nhau, cùng Hà Nội sánh bước mà thôi. "Hội ngộ rồi chia ly, cuộc đời vẫn thế" đúng không em? Nhưng em cũng đừng buồn vì điều đó, vì bên em luôn có Hà Nội, luôn có những kỷ niệm đẹp:

Xin gặp lại những ngày tuổi thơ
Còn mãi trong tôi biết bao kỉ niệm
Ôi tiếc nuối ngày xưa, ngày xưa ấy
Đã xa rồi mai xa rồi Hà Nội, Hà Nội ơi

Đành lòng xa nhé Hà Nội mến yêu ơi
Dịu dàng quá cơn mưa mùa hạ đến

Đến giây phút chia xa cảm xúc càng dâng lên cao trào khi nỗi nhớ cồn cào trong trái tim. Còn biết bao kỉ niệm về Hà Nội in dấu không thể nào quên, còn biết bao kỉ niệm còn làm cồn cào trái tim anh? Anh bước đi nhưng trong lòng vẫn đang cuộn sóng:

Hà Nội ơi còn cồn cào chi nữa?
Những kỉ niệm xưa có bao giờ quên

Name:  hanoi-wordpressok.jpg
Views: 807
Size:  56.0 KB
Chờ ta ngày trở lại nhé, những nẻo đường Hà Nội thân quen...

Không còn khoảng cách giữa "tôi" và "em" nữa, giờ đây "ta" và "mình" đã khiến cho niềm tin được kết dính chắc chắn. Những người con Hà Nội ai không có một tuổi thơ Hà Nội trong tâm hồn, ai không có một kỉ niệm Hà Nội trong trái tim? Nhưng cũng đành vậy, những gì là quá khứ vẫn không thể trở lại, ta quay về thực tại và mong đến một ngày mai:

Ước một ngày ta trở lại đây
nhẹ bước bên em trên đường Hà Nội
Ta vẫn có mình như ngày xưa ấy, xa nhau rồi, xa nhau rồi, lại gặp Hà Nội ơi…

Ngọc Tân vẫn cứ thế - người nghệ sĩ được mệnh danh là giọng hát vàng của biển cả, tình yêu và Hà Nội ấy đã đặt cả tâm hồn mình vào ca khúc, để rồi đưa chúng ta về với tình yêu Hà Nội đẹp yêu dấu như trong mọi miền thương nhớ.

Người ta bảo tiếng hát của Ngọc Tân như tiếng hát của con sóng vỗ về năm tháng. Nó thật đúng, Ngọc Tân cứ nồng nàn mà đặt tình cảm của mình vào từng ca từ, từng giai điệu. Giọng hát của anh có lửa, có tình, độ xúc cảm pha trộn đủ nồng nàn để cho người nghe như lạc vào không gian, thời gian hình ảnh ca khúc qua những lời ca và giai điệu ngọt ngào.

Những người con Hà Nội dù ở đâu, mỗi khi nghe Ngọc Tân hát Hà Nội ngày chia xa lòng sẽ như ấm lại. Có người con nào của Hà Nội không tin rằng một ngày mình sẽ quay về gặp lại cố nhân đâu...

**************Tổng hợp từ internet & mạng xã hội khác, cám ơn ai đó đã giúp open chuyển tải những nỗi niềm này. Chút gì đề nhớ về 1 Hà Nội thật Hà Nôi! Chia sẻ !

Bài được open sửa đổi lần cuối vào ngày 23-06-2009, lúc 08:30
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn open vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (23-06-2009), jojo11111 (24-06-2009), JT'M (23-06-2009), manh thuong (23-06-2009), Poetry (23-06-2009), Russ (23-06-2009), Tien (23-06-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này