Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-10-2009, 22:40
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Bác Tiến ơi, chơi tem thì tụi tui cũng như bác thôi. Chơi...Hobby mà ! Tem đâu phải là nghề ngỗng chính để mà dựa vào nó mà sống, để mua gạo nấu cơm đâu bác ơi. Thành ra không phải nghề chính mà chỉ là nghề chơi phụ thôi. Nghề giám định cổ vật đâu phải dễ sống, dễ làm, dễ thọ đâu bác ....
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (31-10-2009), huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 31-10-2009, 22:49
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chienbinh Xem Bài
cho tụi nhỏ mê tem còn lợi hơn là mê game.
đúng vậy nhưng mà rất khó bác à
nơi có game thì có thể dùng mạng vô đàn tem mua bán học hỏi
nơi ko có mạng thường là lém phát triển ... nơi đó dù có hội tem hay CLB cũng ko có sinh hoạt vì ko thể tiếp cận nguồn tin và nguồn tem ... hi'c

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 31-10-2009, 23:01
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tien Xem Bài
Tiến thì không rành những sinh hoạt về tem ở VN lắm, nhưng cũng xin mạn phép phát biểu vài cảm nghĩ của mình:

...

...

...

(Ở VN có nhiều người có kiến thức cao về tem, tiền vậy nhưng mà không biết bao giờ mới có người hoặc một nhóm người lập thành những chuyên viên giám định tem, tiền!)
bác Tiến nói đúng đó: nghe "chơi" là phụ huynh cảnh giác
nhưng nghe học các em lại thấy ...quá tải

vậy nên nếu phải thì dùng "chơi mà học, học mà chơi" vẫn là thượng sách

về vấn đề phát tem: ở VN cũng có, phát tặng CTO...tuy nhiên chưa làm được phổ biến như bển, và chưa tạo được ý thức cho các em... dù sao thì việc quan trọng vẫn là phát hiện ra các em say mê thực sự để việc phát ko trở nên lãng phí trong điều kiện nước Nam còn nghèo

vấn đề nội dung: chủ yếu là nhấn về chính trị và vài bộ chuyên đề làng nhàng, ít tem hoạt họa, hoạt hình như ở bển...

Tuy nhiên tem ki niệm, tem chính trị cũng có ý nghĩa của nó, nếu biết khai thác vẫn có íc cho các em ... còn tem hoạt hình...ta ko có những có thể bù đắp bằng cách tăng cường trong kênh phân phối nhờ mua các bộ đó về phục vụ <=== nhưng mô hình này khó mà tồn tại lâu, vì ko mấy có lời.

Vấn đề có nhiều CLB: có nhiều và hoạt động hiệu quả tất nhiên là tốt rồi...nhưng có lẽ ở nhiều tỉnh đã đủ điều cần làm nữa là báo để các em biết là có CLB tồn tại <=== tránh trường hợp CLB ko có ai tới sinh hoạt, còn người cần nơi sinh hoạt lại ko biết CLB ở đâu.

còn vấn đề thẩm định .. ở VN bàn nhiều rồi xong chưa hình thành được, lý do 1 phần cũng như bác K đã nói.

Vấn đề ngày ngoài kiến thức của các bậc lão thành, còn cần phải các tài liệu gốc chuẩn ... hiện nay gọi là cùng nhau giải đáp qua mạng cũng tốt rồi.

Nếu có hẳn ban thẩm định thì kinh phí liệu có duy trì nổi...giả sử có thẩm định được thì giá trị của vật phẩm lại bị cộng thêm tiền vào ...cái này ở ta chưa trụ được...làm sao có thể mua 1 vật phẩm giá cà ngàn đô trong khi giá trị của nó là 500 đô còn tiền công thẩm định cũng chừng ấy thậm chí còn cao hơn...

Để mô hình tồn tại cần nhiều năm nữa khi mà nhu cầu lớn...số lượng người say mê truyền thống và lịch sử bưu chính phải đông đảo và dồi dào về tài chính

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 07:03
*soy_bean* *soy_bean* vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 18 lần trong 4 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huuhuetran Xem Bài
Thưa các bạn, hằng đêm tôi vẫn trằn trọc với câu hỏi: Tại sao phong trào chơi tem ở nước ta chậm phát triển hay không phát triển?
- Phải chăng với việc gửi thư qua email, người ta ít dùng thư dùng tem, do đó bưu điện không còn bán được tem nữa!
- Nghe nói tem Trung Quốc ngày càng đắt, tại sao?
- Nghe nói ở Trung Quốc, Đài Loan có hàng triệu người chơi tem, mỗi đợt phát hành tem họ in một triệu bộ, nếu giá mặt là 1 usd ngành bưu điện sẽ có ngay 1 triệu usd?
- Nghe nói ở Hoa kỳ phong trào chơi tem phát triển rầm rộ, mỗi trường học đều có một câu lạc bộ tem. Nếu điều nầy là có thật thì chúng ta không lấy làm lạ về sự giàu có của Bưu điện Hoa Kỳ.
- Phong trào chơi tem ở nước ta chậm phát triển có phải vì dân ta nghèo?
Bạn thân mến, thật khó mà trả lời nhưng mà nó rất bức bách mà những người chơi tem cần một giải đáp thỏa đáng,
Vài dòng tâm sự, mong được biết ý kiến mọi người ạ!

Tôi có ý kiến sau:
Nếu như mà ai cũng hiểu biết cao siêu như bác hay bác Trần Trọng khải thì phòng trào chơi tem nước ta và tinh thần chơi tem, nghệ thuật sưu tập tem chắc sẽ dữ dằn lắm.
Tuy nhiên không có lớp nào dạy chơi tem hết!
Vài dòng tâm sự cùng các bạn.
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn *soy_bean* vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-11-2009), huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 07:13
trithuc_nguyen's Avatar
trithuc_nguyen trithuc_nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 926
Đã được cảm ơn 6,731 lần trong 1,387 Bài

Em thấy ở các nước,bưu điện hỗ trợ rất tích cực cho người chơi tem.Ex:phát miễn phí CTO cho người mới chơi,tổ chức triễn lãm,giới thiệu tem cho người mới chơi,khuyến khích tìm hiểu....
Nguyễn Dương Tri Thức
VCB:0121000448170 - Dương Thúy Phượng
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn trithuc_nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-11-2009), huuhuetran (01-11-2009), Saturn (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 07:22
Saturn's Avatar
Saturn Saturn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,191
Đã được cảm ơn 921 lần trong 295 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi trithuc_nguyen Xem Bài
Em thấy ở các nước,bưu điện hỗ trợ rất tích cực cho người chơi tem.Ex:phát miễn phí CTO cho người mới chơi,tổ chức triễn lãm,giới thiệu tem cho người mới chơi,khuyến khích tìm hiểu....

Phải hông đó. Còn Bưu Điện chỗ em thì em cũng kể anh nghe rồi. Anh tự hiểu
Nói thật em chưa thấy mấy cô bưu điện nào dễ thương, làm việc nhẹ nhàng và lịch sự cả, chứ ở nước khác, VD: New Zeland người ta nói năng rất lễ phép và có bán cả tem chơi trong bưu điện .
Ở Việt Nam có không?
Hay chỉ có mấy bưu điện lớn mới có?
Hay là mua tem chơi thì phải đến chỗ mấy nhà sưu tập mà mua?

Bài được Saturn sửa đổi lần cuối vào ngày 01-11-2009, lúc 07:25
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Saturn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-11-2009), huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 11:01
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi *soy_bean* Xem Bài
Tôi có ý kiến sau:
Nếu như mà ai cũng hiểu biết cao siêu như bác hay bác Trần Trọng khải thì phòng trào chơi tem nước ta và tinh thần chơi tem, nghệ thuật sưu tập tem chắc sẽ dữ dằn lắm.
Tuy nhiên không có lớp nào dạy chơi tem hết!
híc ... phát triển dữ dằn nghe ác quá
còn về lớp dạy <=== ko nên, vì chẳng cói ai học, VN chứa phá triển được như TQ để có Đại Học tem hay học viện tem
tuy nhiên thi thoảng chúng ta có khóa tập huấn.

Nó rất bổ ích vì hàm lượng tri thức các, tuy nhiên hơi lãng phí vì người cần thì ko được dự, 1 số người được dự thì lại ko làm gì

Vậy nên có 1 cách làm ko tốn công là lại hiểu quả cho phong trào đó là việc tập huấn cho đúng đối tượng

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), Saturn (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 11:09
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi trithuc_nguyen Xem Bài
híc ... ở VN ngành bưu cũng hay được giáo dục là hỗ trợ bạn tem, nhưng cụ thể thì lại rất lơ mơ, đôi khi phải giải thích rất nhiều ở 1 bưu cục...khố lắm

hy vọng là mai này số người chơi tem đông, tần suất xuất hiện các nhu cầu đó ở các bưu cục sẽ tăng ...mưa dầm thấm lâu...các bưu cục sẽ ý thức được hơn về nhu cầu này ... chứ hiện nay nhìu nhân viên rất ngạc nhiên khi gặp người sưu tập nên rất khó nói chuyện.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Saturn Xem Bài

Nói thật em chưa thấy mấy cô bưu điện nào dễ thương, làm việc nhẹ nhàng và lịch sự cả, chứ ở nước khác, VD: New Zeland người ta nói năng rất lễ phép và có bán cả tem chơi trong bưu điện .
Ở Việt Nam có không?
có em à
nhưng ko nhiều
bởi ý thức phục vụ của các đơn vị nhà nước còn chưa cao, 2 nữa là phong trào tem còn ít nên họ lại càng ít tinh thần phục vụ..đã thế lại ít sự cảm thông cho sở thích đặc biệt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Saturn Xem Bài
[B] Hay chỉ có mấy bưu điện lớn mới có?
Hay là mua tem chơi thì phải đến chỗ mấy nhà sưu tập mà mua?
các tỉnh ko biết thế nào như Bưu Điện Trung tâm HP, bưu cục quận Hồng Bàng và Hội tem HP đều có quầy tem .. tất nhiên là chỉ đáp ứng được như vầu của người mới chơi thôi

về tinh thần phục vụ thì bưu cục Quận Lê Chân là nhất, bởi "tần suất xuất hiện nhu cầu" ở đó hơi bị cao có 1 cô lãnh đạo, 1 cô phó và 4 cô trẻ đều thuấn nhuần tư tưởng hạt Dẻ rùi

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), Saturn (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 16:51
Tem Không Răng

Các bạn trẻ cứ hy vọng mai nầy số người chơi tem cưu trú trong nước Việt sẽ đông lên... Nhưng các bạn có biết con số người chơi tem, con số hội viên của các hội tem trên toàn quốc là bao nhiêu chưa mà bi quan vậy. Nếu tôi không lầm, mỗi khi tranh suất chia số bộ tem được quota đi dự Vietstampex thì chỉ nội 1 tỉnh ở miền trung thôi cũng đã có danh sách xấp sĩ 1.000; còn Tp HCM thỉ cũng 800-900 (?) gì đó, chưa kể hàng chục tỉnh thành khác trong số trên 60 tỉnh thành toàn cõi Việt Nam. Ậy, thế là ít hay chưa nhiều ? Nhâm nhẩm tính cũng thấy số ngàn không chứ có ít đâu. Đừng bi quan ! Hãy nghiên cứu số liệu thống kê do các viên chức các hội tem báo cáo. Chả lẻ chưa đủ ? Năm 2010 tới nơi, lại phải cập nhật con số và năm sau luôn cao hơn năm trước. Như thế mới là thành tích !
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), nhocty (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 17:09
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi *soy_bean* Xem Bài
Tôi có ý kiến sau:
Nếu như mà ai cũng hiểu biết cao siêu như bác hay bác Trần Trọng Khải thì phòng trào chơi tem nước ta và tinh thần chơi tem, nghệ thuật sưu tập tem chắc sẽ dữ dằn lắm. Tuy nhiên không có lớp nào dạy chơi tem hết!

Bác "đậu phụ" ơi, mình đây có cái gì mà cao siêu, chơi tem lâu, chịu khó lúc chơi thọ giáo nhiều tiền bối, biết hỏi, biết thắc mắc và biết chơi đến nơi đến chốn, ham thích (hồi mới chơi mê man nhưng ngu lắm) và có điều kiện tài chính (giờ thì héo như lá thu nằm trong đống rác chưa đổ đi thôi ), và giờ đây cũng không muốn ngồi yên, lên mạng ngọ nguậy xả stress;...buồn tàn thu tới nơi nhưng chưa biết chừng nào... Nhậu say rồi cũng phải tỉnh
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-11-2009), huuhuetran (01-11-2009), nhocty (01-11-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này