Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Triết lý cuộc sống

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 19-02-2009, 00:09
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài
Mặc định Gửi đi là ta nhận được

Gửi đi là ta nhận được
18/02/2009 20:29:43
Nguồn (www.yeuhoabinh.com) Một ngày mới có ý nghĩa hay không là tùy thuộc vào cách bạn tạo ra và đón nhận nó. Mấy ngày nay, tôi có cảm giác khó chịu vì chiếc điện thoại của tôi cứ trơ ra như cục đá, trong khi mọi ngày nó nhận được nhiều tin nhắn và cú điện từ bạn bè, người thân...

Tôi không thể tượng tượng được đến một ngày, những người xung quanh tôi chẳng còn màng đến sự tồn tại của tôi trên thế gian này nữa. Nhưng thay vì mãi trách cứ họ thì kết quả sẽ chẳng lấy gì làm tốt đẹp hơn. Thế là tôi quyết định cầm ngay chiếc điện thoại của mình và gửi đi những lời nhắn yêu thương đến người có trong danh bạ.

Tin nhắn chỉ đơn giản là: “Chúc mọi người đón một ngày mới tốt lành”. Ừ thì, tôi tự nhủ, đâu cần phải đợi khi Tết hay lễ gì mình mới có quyền gửi tin nhắn chúc mừng, chắc là chẳng ai khó chịu đến mức bực dọc với tin nhắn của tôi đâu. Nhưng hơn sự mong đợi của tôi, hàng loạt tin nhắn đáp trả. Tôi đã gửi đi những tin nhắn có cùng nội dung yêu thương và nhận được không kém những tin nhắn yêu thương khác với nhiều nội dung thú vị. Tôi hiểu ra rằng rõ ràng là tôi có thể chủ động tạo nên những điều đáng nhớ trong cuộc sống của tôi.

Đến ngày hội do trường tổ chức hằng năm, các bạn ai cũng lăng xăng với việc cắm trại và tôi cũng vậy. Vào ngày này, mọi năm chúng tôi thường trao nhau những tấm thiệp cùng những món quà giao lưu tình cảm. Mà dường như vì lý do gì đó các bạn lại quên mất điều này rồi. Và quả thật là đúng như tôi dự đoán. Nhưng tôi đã có những món quà cho đám bạn thân rồi. Vào tối hôm trước ngày lễ hội diễn ra, tôi đã tỉ mỉ gói từng món quà trong cái hộp xinh xắn. Tôi đoán là hẳn các bạn sẽ rất bất ngờ và thích thú. Hôm sau, tôi trao quà cho các bạn mặc dù biết rằng mình sẽ chẳng nhận được bất cứ món quà gì. Nhưng tôi thật sự đã lầm, món quà tôi nhận được từ các bạn là niềm hân hoan, vui mừng, là nụ cười cảm ơn thật sự dành riêng cho tôi.

Tự tay làm những món quà xinh xắn và gửi đến cho những người mình yêu quý thật là vui hơn tôi tưởng nhiều. Cả ngày hôm đó dù không nhận được nhiều quà như mọi năm nhưng tôi đã có những kỷ niệm khó quên. Mà đó có phải là quà không nhỉ?

Một ngày mới có ý nghĩa hay không là tùy thuộc vào cách bạn tạo ra và đón nhận nó.

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Ốc_hp (19-02-2009), Biahoi (19-02-2009), chie (19-02-2009), gachjp (19-02-2009), hat_de (19-02-2009), Hoang Thy (19-02-2009), hoangtuHau (04-05-2009), huuhuetran (19-02-2009), kuro_shiro (19-02-2009), manh thuong (21-02-2009), Russ (19-02-2009), xihuan (19-02-2009)
Cũ 19-02-2009, 10:47
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài

Một ngày mới có ý nghĩa hay không là tùy thuộc vào cách bạn tạo ra và đón nhận nó.
1 ngày mới có ý nghĩa hay ko là tuy vào việc bạn tạo ra nó và đón nhận nó

về tạo: bạn có thể tham gia viết 1 bài, hoặc bình luận cho 1 bài nào đó... bạn có quyền ko viết vì hoặc ko bình luận, thậm chí ko đọc .. nhưng nếu bạn làm như gk thì ko nên ngày nào cũng 1 đống bài, vừa mất thời gian cho gia đình, cho bạn bè cho công việc và cho bản thân bạn mà có thể các bài viết đó cũng ko được đọc hết ... tuy nhiên thi thoảng bạn hãy post gì đó nếu 1 ngày nào đó gk ko còn ... đừng để các mục im lìm ... hãy nói 1 câu gì nho nhỏ .. ko phải cái gì ghê gơm hay long trọng nhưng bạn cũng tạo niềm vui nhỏ cho người vít trước đó rùi

về đón nhận: bạn có quyền xem hoặc ko xem... nếu bạn đón nhận hết những gì gk vít bạn sẽ rối mù và mệt mỏi... vậy nên bạn hãy đón nhận xen kẽ các bài viết của các t/g khác thay vì đọc 1 loạt những gì hạt dẻ viết (vì đôi khi sáng ra gk có thói quen trả lời 1 mạnh cách bài mới nếu nó có chút gì mình có thể hò hét trong đó) ... đấy cũng là 1 cách đón nhận để bạn tránh bị phản cảm khi phải ăn quá nhiều món hạt dẻ

nhân nói về việc tạođón, gk có chút bộc bạch nhỏ hy vọng mọi người thông cảm cho thói quen viết vô tội vạ của mình

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 19-02-2009, lúc 10:50
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (19-02-2009), Hoang Thy (19-02-2009), hoangtuHau (04-05-2009), huuhuetran (19-02-2009)
Cũ 19-02-2009, 15:02
Hoang Thy's Avatar
Hoang Thy Hoang Thy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 673
Đã được cảm ơn 151 lần trong 48 Bài
Mặc định Chiếc máy bơm kỳ diệu.

“Chúc mọi người đón một ngày mới tốt lành”.

[SIZE="6"] "Cho có nghĩa là nhận"[/SIZE]
Mời đọc câu chuyện sau đây:

Một chàng trai bị lạc giữa một sa mạc rộng lớn. Anh mệt lả và khát khô, sẵn sàng đánh đổi bất kỳ cái gì chỉ để lấy một ngụm nước mát. Đi mãi đi mãi, đến khi đôi môi anh đã sưng lên nhức nhối, thì thấy một căn lều: cũ, rách nát, không cửa sổ.

Anh nhìn quanh căn lều và thấy ở một góc tối có một cái máy bơm nước cũ và gỉ sét. Tất cả mọi thứ trở nên lu mờ đi bên cạnh cái máy bơm, anh vội vã bước tới, vịn chặt tay cầm, ra sức bơm. Nhưng không có một giọt nước nào chảy ra cả.

Thất vọng, anh nhìn quanh căn lều. Lúc này, anh chàng mới để ý thấy một cái bình nhỏ. Phủi sạch bụi cát trên bình, anh đọc được dòng chữ nguệch ngoạch viết bằng cách lấy viên đá cào lên:

"Hãy đổ hết nước trong bình này vào cái máy bơm. Và trước khi đi, hãy nhớ đổ nước đầy vào chiếc bình này".

Anh bật nắp bình ra, và đúng thật: trong bình đầy nước mát. Bỗng nhiên, anh bị rơi vào một tình thế bấp bênh. Nếu anh uống ngay chỗ nước trong bình, chắc chắn anh có thể sống sót. Nhưng nếu anh đổ hết nước vào cái máy bơm cũ gỉ, có thể nó sẽ bơm được nước trong lành từ sâu trong lòng đất – rất nhiều nước.

Anh cân nhắc khả năng của cả hai sự lựa chọn; nên mạo hiểm rót nước vào máy bơm để có nguồn nước trong lành, hay uống nước trong cái bình cũ và coi như không đọc được lời chỉ dẫn? Dù sao, lời chỉ dẫn không biết đã ở đó bao lâu rồi và không biết có còn chính xác nữa không?

Nhưng rồi cuối cùng, anh cũng quyết định rót hết nước vào cái máy bơm, rồi tiếp tục nhấn mạnh cái cần máy bơm, một lần, hai lần... chẳng có gì xảy ra cả! Tuy hoảng hốt, nhưng nếu dừng lại, anh sẽ không còn một nguồn hi vọng nào nữa, nên anh tiếp tục kiên trì bơm... lần nữa, lần nữa... nước mát trong lành bắt đầu chảy ra từ cái máy bơm cũ kỹ. Anh vội vã hứng nước vào bình và uống.

Cuối cùng anh hứng nước đầy bình, để dành cho người nào đó không may mắn bị lạc đường như anh sẽ đến đây. Anh đậy nắp bình, rồi viết thêm một câu dưới dòng chữ có sẵn trên bình:

"Hãy làm theo chỉ dẫn trên. Bạn cần phải cho trước khi bạn có thể nhận". .
Trích Từ wWw.ueh.vn

Nhà Bè nước chảy chia hai.
Ai về Gia Định Đồng Nai thì về

Bài được Hoang Thy sửa đổi lần cuối vào ngày 19-02-2009, lúc 15:32
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Hoang Thy vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (19-02-2009), hoangtuHau (04-05-2009), manh thuong (21-02-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này