Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIAO LƯU > Nối vòng tay lớn > Thông tin về Bạn

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 14-11-2008, 23:09
kuro_shiro's Avatar
kuro_shiro kuro_shiro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,474
Đã được cảm ơn 1,995 lần trong 568 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bugi5697 Xem Bài
Nhắc tới heli và hydro thì phải nhớ tới Mặt trời là nhiều nhất ạ - phản ứng hạt nhân ở lòng MT kết hợp 4 H thành 1 He => năng lượng của MT (ở TĐ thì heli là khí trơ hiếm)
Heli (He) 2,1868,khí,từ tiếng Hy Lạp "helios" nghĩa là Mặt trời bởi vì nó được phát hiện lần đầu tiên trong quang phổ Mặt trời.

Hãy lắng nghe tiếng nói của lòng đam mê,
hãy chắp đôi cánh cho tâm hồn bay bổng;
và hãy để bài hát nào cũng được hát lên....
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn kuro_shiro vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (15-11-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), shino (22-04-2009), tugiaban (19-11-2008)
Cũ 28-11-2008, 22:59
Ốc_hp's Avatar
Ốc_hp Ốc_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 2,479
Đã được cảm ơn 4,786 lần trong 1,291 Bài

Thấy mọi người giải thích nick, Ốc cũng xin được chia sẻ.
Ốc là món ăn mình "thèm" kinh khủng suốt 12 năm học phổ thông. Ngày ấy quà bánh làm gì có nhiều như bây giờ, ốc cũng chỉ có ốc luộc. Được ngồi vào chiếc ghế thấp bé xếp quanh cái mẹt của hàng ốc, đối với mình, là cả một hạnh phúc. Hồi đó gia đình mình, cũng như hàng triệu gia đình Việt Nam khác, làm gì có điều kiện cho tiền con ăn quà hàng ngày. Nên để thỏa cơn thèm ốc, ngay từ lớp 1, mình đã làm " kế hoạch nhỏ" cật lực. Mình thu gom giấy vụn trong nhà bán chè chai, tận dụng ngăn đá của cái tủ lạnh 2 sao Liên Xô cũ mèm để làm đá, làm kem bán cho bọn trẻ trong xóm... Tất cả tiền chỉ để dành cho việc ăn ốc. Có lần, nhà luộc ốc, mình ăn được gần 2kg. Lần khác, hồi lớp 12, là 14 đĩa. Bạn bè gọi Trang ốc vì mình biết tất cả các quán ốc trong thành phố & và về số lượng ốc mà mình có thể ăn trong một lần.
Lên đàn VS, mình lấy nick Ốc_hp, vừa là nhắc về một quá khứ khó khăn của gia đình, vừa là nhắc bản thân về một thời gian dài tự khép mình trong vỏ. Đuôi hp vừa là Hải Phòng_thành phố mình đã, đang và mãi mài yêu thương_ vừa là Hạnh Phúc.
Hãy cho niềm yêu thương....
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ốc_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (29-11-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), Nguoitimduong (29-11-2008), shino (22-04-2009), tugiaban (21-01-2011)
Cũ 29-11-2008, 07:08
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Ốc_hp Xem Bài
Thấy mọi người giải thích nick, Ốc cũng xin được chia sẻ.
Ốc là món ăn mình "thèm" kinh khủng suốt 12 năm học phổ thông. Ngày ấy quà bánh làm gì có nhiều như bây giờ, ốc cũng chỉ có ốc luộc. Được ngồi vào chiếc ghế thấp bé xếp quanh cái mẹt của hàng ốc, đối với mình, là cả một hạnh phúc. Hồi đó gia đình mình, cũng như hàng triệu gia đình Việt Nam khác, làm gì có điều kiện cho tiền con ăn quà hàng ngày. Nên để thỏa cơn thèm ốc, ngay từ lớp 1, mình đã làm " kế hoạch nhỏ" cật lực. Mình thu gom giấy vụn trong nhà bán chè chai, tận dụng ngăn đá của cái tủ lạnh 2 sao Liên Xô cũ mèm để làm đá, làm kem bán cho bọn trẻ trong xóm... Tất cả tiền chỉ để dành cho việc ăn ốc. Có lần, nhà luộc ốc, mình ăn được gần 2kg. Lần khác, hồi lớp 12, là 14 đĩa. Bạn bè gọi Trang ốc vì mình biết tất cả các quán ốc trong thành phố & và về số lượng ốc mà mình có thể ăn trong một lần.
Lên đàn VS, mình lấy nick Ốc_hp, vừa là nhắc về một quá khứ khó khăn của gia đình, vừa là nhắc bản thân về một thời gian dài tự khép mình trong vỏ. Đuôi hp vừa là Hải Phòng_thành phố mình đã, đang và mãi mài yêu thương_ vừa là Hạnh Phúc.

híc
thiệt là những tâm sự hết sức chân thành và cảm động
các mem tem nữ của HP khi nào cũng làm mình cảm thấy tự hào quá

nhất định 1 ngày đẹp trời nào đáo mình sẽ đi hầu Ốc Trang ốc mí đực, vừa là để chứng kiến kỉ lục sống, vừa là học thêm kinh nghiệm của dũng sĩ diệt ốc, mỗi ngày góp 1 k tới ... hết 2009 hy vọng gom đủ ốc cho Trang ... nhắm ... khà khà ... = ))

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Ốc_hp (29-11-2008), Dat_stamp (11-03-2012), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), shino (22-04-2009), tugiaban (21-01-2011)
Cũ 29-11-2008, 07:54
foxglove2012's Avatar
foxglove2012 foxglove2012 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 75
Đã được cảm ơn 481 lần trong 134 Bài

foxglove2012: là nick yahoo.hehe

Foxglove có nghĩa là mao địa đàng, một loài hoa, nick yahoo này là ảo nên dùng foxglove, theo tiếng Anh, loài hoa biểu trưng cho sự giả dối!

2012 là sinh nhật của mình!!

haha

Sắp tới SN, sắp có quà
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (29-11-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), shino (22-04-2009), tiny (08-06-2009), tugiaban (21-01-2011)
Cũ 29-11-2008, 09:39
Rua's Avatar
Rua Rua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 84
Đã được cảm ơn 380 lần trong 83 Bài

Lâu rồi không nói chuyện trên diễn đàn. Nay thử một chút.

Nick mình là Rua. Nghe cũng thấy vui tai. Cái này xuất phát từ Nick yahoo của mình là ruanam...@yahoo.com.

Mà cái nick này lại do em trai mình lập. Ngoài ra trong cuộc sống cũng có nhiều bạn bè gọi mình là Rùa nên lấy nick này luôn cho tiện.

Tất nhiên Rùa không phải lúc nào cũng đi đôi với sự chậm chạp, lề mề. Rùa là một trong những con vật thiêng của dân tộc mình. Lại sống lâu, hiền lành chăm chỉ, không hại ai.hi.

Để kết thúc xin gửi đến mọi người câu chuyện sau:

Ngày xửa ngày xưa, có một con rùa và một con thỏ cãi nhau xem ai nhanh hơn. Chúng quyết định giải quyết việc tranh luận bằng một cuộc thi chạy đua. Chúng đồng ý lộ trình và bắt đầu cuộc đua.

Thỏ xuất phát nhanh như như bắn và chạy thục mạng một hồi, và sau khi thấy rằng đã bỏ khá xa bạn rùa, thỏ nghĩ nó nên nghỉ mệt dưới một tán cây bên đường và thư giãn trước khi tiếp tục cuộc đua. Thỏ ngồi dưới bóng cây và nhanh chóng ngủ thiếp đi. Rùa từ từ vượt qua thỏ và sớm kết thúc đường đua, dành chiến thắng. Thỏ giựt mình tỉnh giấc và nhận ra rằng nó đã bị thua.
Bài học của câu chuyện trên là: chậm và ổn định đã chiến thắng cuộc đua.

Nhưng cuộc sống không quá đơn giản như thế, câu chuyện được tiếp tục phát triển thêm:

Thỏ vô cùng thất vọng vì để thua và nó cố suy nghĩ. Nó nhận ra rằng nó đã thua chỉ vì quá tự tin, bất cẩn và thiếu kỷ luật. Nếu nó không xem mọi thứ quá dễ dàng và chắc thắng, thì rùa không thể nào có cửa hạ được nó. Vì thế, nó quyết định thách thức một cuộc đua mới. Rùa đồng ý.
Lần này, thỏ chạy với tất cả sức lực của nó và chạy suốt một mạch về đích. Nó bỏ xa rùa đến mấy dặm đường.

Bài học của câu chuyện này? Nhanh và vững chắc sẽ chiến thắng cái chậm và ổn định.

Nếu có 2 người trong công ty của bạn: một người chậm, nguyên tắc và đáng tin cậy; một người khác nhanh và vẫn đáng tin cậy ở những việc anh ta làm. Người nhanh và đáng tin cậy chắc chắn sẽ được thăng chức nhanh hơn.
Chậm và chắc là điều tốt, nhưng nhanh và tin cậy là điều tốt hơn.

Nhưng câu chuyện cũng không dừng lại ở đây. Rùa đã suy ngẫm kết quả và nhận ra rằng: nó không có cách nào thắng được thỏ trên đường đua vừa rồi. Nó suy nghĩ thêm một tí nữa và rồi thách thỏ một cuộc đua khác, nhưng có một chút thay đổi về đường đua.

Thỏ đồng ý. Họ bắt đầu cuộc đua. Như đã tự hứa với lòng mình là phải luôn nhanh, thỏ bắt đầu chạy và chạy với tốc độ cao nhất cho đến bên bờ sông. Vạch đích đến lại còn đến 2 Km nữa ở bên kia sông! Thỏ dành ngồi xuống và tự hỏi không biết làm sao đây. Trong lúc đó, rùa đã đến nơi, lội xuống sông và bơi qua bờ bên kia, tiếp tục chạy và kết thúc đường đua.

Ý nghĩa từ câu chuyện này?. Trước tiên, cần phải xác định ưu thế của mình, và sau đó là biết chọn sân chơi phù hợp.

Câu chuyện vẫn chưa dừng lại.

Đến đây, thỏ và rùa đã trở thành đôi bạn thân thiết và họ cùng nhau suy ngẫm. Cả hai nhận ra rằng cuộc đua sau cùng có lẽ sẽ có kết quả tốt hơn. Vì thế, chúng quyết định tổ chức một cuộc đua cuối cùng, nhưng chúng sẽ cùng chạy chung một đội. Cuộc đua bắt đầu, thỏ cõng rùa chạy đến bên bờ sông, rùa lội xuống sông và cõng thỏ bơi qua bên kia bờ sông. Lên đến bờ, thỏ lại cõng rùa đưa cả hai cùng về đích. Và chúng cùng nhận ra rằng đã về đích sớm hơn rất nhiều so với các lần đua trước.

Bài học của câu chuyện này là gì?. Thật tuyệt vời nếu mỗi người đều thông minh và đều có ưu điểm riêng, nhưng trừ khi các bạn cùng làm việc với nhau trong một đội và cùng chia xẻ, cống hiến ưu thế của từng người, bạn sẽ không bao giờ thực hiện công việc được hoàn hảo bởi vì luôn luôn có những trường hợp bạn không thể làm tốt hơn người khác. Điều quan trọng của làm việc theo nhóm là phải chọn được người trưởng nhóm trong từng trường hợp cụ thể. Phải chọn được người có ưu thế về lĩnh vực mà họ làm trưởng nhóm.

Còn nhiều bài học nữa từ câu chuyện này. Lưu ý rằng cả thỏ và rùa đều không hề đầu hàng hay nản chí sau thất bại. Thỏ quyết tâm làm việc hăng hơn và cố gắng nhiều hơn sau khi phải thất bại cay đắng. Rùa phải thay đổi chiến lược vì nó đã cố gắng làm việc hết sức. Trong cuộc sống, khi phải chịu đựng, đối mặt với thất bại, có thể đó cũng là thời điểm thích hợp để cố gắng hơn và nỗ lực nhiều hơn nữa, nhưng đôi khi cũng cần phải thay đổi chiến lược và thử tìm kiếm giải pháp khác. Và đôi khi phải làm cả hai.

Thỏ và rùa cũng đã học thêm một bài học để đời khác: thay vì chúng chống đối (hay cạnh tranh) với nhau, chúng bắt đầu tìm cách giải quyết tình huống, và chúng đã cùng nhau làm tốt hơn rất nhiều.

Kết luận: câu chuyện ngụ ngôn thỏ và rùa đã dạy cho chúng ta khá nhiều bài học lý thú. Ý tưởng quan trọng nhất là “nhanh và vững chắc” sẽ luôn đánh bại “chậm và ổn định”; làm việc với những ưu điểm của bạn, đầu tư nhiều tài nguyên và làm việc theo nhóm sẽ luôn chiến thắng bất cứ một cá nhân nào; không bao giờ đầu hàng hay nản chí sau thất bại. Và cuối cùng, luôn có giải pháp cho mọi tình huống, vấn đề là phải tích cực tìm kiếm chúng.

Good luck to u.
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Rua vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (29-11-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), manh thuong (29-11-2008), Nguoitimduong (21-04-2009), shino (22-04-2009), tugiaban (21-01-2011), xihuan (29-11-2008)
Cũ 29-11-2008, 10:05
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài
Mặc định tới tui nè

mục này tôi vào hơi trễ
như mọi người đã biết nick của tôi là zodiac nhưng tới 2 zodiac là zodiac của phương tây (hoàng đạo 12 chòm sao) và zodiac của phương đông (hoàng đạo 12 con giáp) nhưng zodiac này ở phương đông nên theo 12 con giáp (zodiac of chinese :hoàng đạo trung hoa) với lại tên của mình là Giác nên cũng trùng hợp khi đặc nick zodiac nghe cũng ăn vần và dĩ nhiên khi nghe đến zodiac là biết ngay (thằng nì nó mê tem tết)
nói thật đa số lần tôi vào trang Vietstamp với tư cách là khách nhiều hơn là thành viên nhưng sau khi biết cách gia nhập diễn đàn vì muốn mở mang kiến thức sưu tập là 10 và kết bạn bốn phương là 9 nên tôi cũng hòa nhập hơn với mọi người.

rất mong quen dc thật nhiều bạn tem cả nước

Bài được zodiac sửa đổi lần cuối vào ngày 01-12-2008, lúc 10:08
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (29-11-2008), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), Nguoitimduong (21-04-2009), shino (22-04-2009), tugiaban (11-12-2008), xihuan (29-11-2008)
Cũ 21-04-2009, 01:00
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Lâu lâu có dịp quay lại topic này, đọc những lời chia sẻ của các bạn, cảm thấy cuộc đời vẫn còn rất nhiều ý nghĩa. Mong mọi người tiếp tục cùng nhau chia sẻ về tên gọi thân thương của mình. Chân thành cảm ơn !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), shino (22-04-2009), zodiac (21-04-2009)
Cũ 21-04-2009, 02:34
JT'M's Avatar
JT'M JT'M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 388
Đã được cảm ơn 1,659 lần trong 327 Bài

Hồi năm 2005 vào temvn, chưa nghĩ ra nick gì, JT'M quay sang hỏi đứa "con gái" yêu quí, trước học cùng lớp : "Đặt tên gì bây giờ con ?". Nó ngó sang, tặng luôn một câu : "Con yêu bà già, hehe". Ai lại vác luôn câu đó làm nick thì kì quá. Nên JT'M chuyển sang tiếng Pháp cho nó lãng mạn, thành "Je t'aime". Thế nên nick trong temvn là Je_taime (tại hồi đó không cho viết các dấu " ' " vào trong nick.

Sang temviet, ngó nghiêng không biết thế nào, hình như anh NTD đăng kí hộ thì phải. Đăng kí lại là "Je t'aime" .

Vào vietstamp (hồi đấy JT'M ngố lắm, cứ tưởng VS và temviet là 1, tại lâu lâu không tham gia diễn đàn nào), lấy tên JT'M (viết tắt của cái nick cũ).

Hết chuyện rùi
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn JT'M vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (21-04-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009), manh thuong (21-04-2009), tiny (08-06-2009), zodiac (21-04-2009)
Cũ 21-04-2009, 07:47
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi JT'M Xem Bài
Hết chuyện rùi
ha ha ... câu chuyện của bà chủ quầy tem nì thật thà ghê ... hi hi
rất chân thành và tự nhiên ...
bà con ta còn rất nhìu nick thú vị hy vọng sớm hé lộ 1 vài bí mật

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (21-04-2009), Dat_stamp (11-03-2012), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009)
Cũ 21-04-2009, 08:35
redbear's Avatar
redbear redbear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 499
Đã được cảm ơn 3,403 lần trong 934 Bài

Mình kết cái nick redbear của mình (Chính xác là nick này do sư phụ chọn, và mình quyết định "nhận"). Thank Sư phụ nhiều nhé!
Mình đã dùng cái nick nì để tham gia các diễn đàn khác nữa (diễn đàn bóng đá, tin học,...) và được nhìu người khen lắm đó. Tất nhiên, ai cũng tự hào vì có được tên do bố mẹ đặt, nhưng mình cũng tự hào vì cái nick của mình nữa đó.

Ở 1 diễn đàn bóng đá, có 1 chú bảo mình đổi nick thành "Gấu Bông" cho dễ thương. Có nên đổi không nhỉ? Mình thấy Gấu Đỏ cũng dễ thương chứ bộ. hì

Bài được redbear sửa đổi lần cuối vào ngày 21-04-2009, lúc 08:38
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn redbear vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-03-2012), hat_de (21-04-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (21-04-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này