Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Làm quen với Tem

Làm quen với Tem Bạn yêu thích Tem nhưng chưa am hiểu. Mời Bạn vào đây làm quen với con Tem từ những kiến thức cơ bản nhất.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 08-05-2010, 07:38
Đinh Đức Tâm's Avatar
Đinh Đức Tâm Đinh Đức Tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,627
Đã được cảm ơn 10,475 lần trong 2,221 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zodiac Xem Bài
Đồng chí này loại 60W em mua tại Cần Thơ lờ 40k rùi đại ca ui >3<

Cập nhật giá cả thị trường lại đại ca ui ,
Có thêm giá chân đế mỏ hàn càng tốt
vậy em mua mắc rồi đó Zo ơi
trên anh cái này chỉ có 15-20k àh
anh dùng rồi, nhưng bị hạn chế cái là để lâu 1 tí là...bụp, chịu nhiệt hơi kém
Hiện giờ eco dùng hiệu Ba Quang 220V-40W, cán gỗ, dùng thấy tốt hơn nhiều so với cái trên, giá 35k thì phải, ko nhớ rõ lắm, do mua 1 năm rùi
hat_de (08-05-2010), huynhthanhloi (19-05-2010), manh thuong (19-05-2010), thanhtruc (06-01-2013)
Cũ 19-05-2010, 08:09
nam_hoa1's Avatar
nam_hoa1 nam_hoa1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cộng tác viên CLB Viet Stamp

Cảm ơn: 7,847
Đã được cảm ơn 3,383 lần trong 446 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
...

Bạn này đùa vui thật. Lâu lắm mới được mẻ cười thú vị làm vầy!

Để hôm nào rảnh rang, kvd sẽ bầy cho bạn này một cách bảo quản tem, cam đoan là dù có gặp sóng to, gió lớn cớ nào thì tem cũng không bị ảnh hưởng gì sốt! Để phơi ngoài giời cả trăm năm cũng chẳng hề hấn gì! Thật đấy!

Chào anh
Xin anh phổ biến cách bảo quản tem được dài lâu , cho mình và các bạn trẻ rút kinh nghiệm
Trân trọng cám ơn anh
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nam_hoa1 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (19-05-2010), hat_de (19-05-2010), huynhthanhloi (19-05-2010), Ng.H.Thanh (19-05-2010), thanhtruc (06-01-2013)
Cũ 19-05-2010, 17:22
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Chào anh namhoa,

Nói anh và các bạn đừng buồn nha, là chẳng qua khi đọc được bài viết trên của tieuhocvn thì thấy dễ thương và vui. Những gì bạn ấy kể về việc giữ tem theo lời...bu truyền lại, chắc chắn là để tham sự cho hào hứng vậy thôi. Hy vọng có lúc nào đó bạn trở lại vào đây để...làm thơ tiếp cho mọi người thưởng thức

Để chọc lại, kvd mới hứa ẩu câu trên thôi, chứ thực sự là không còn biết cách nào tốt hơn để bảo quản tem, như chúng ta đã từng biết.

Bù lại, tiện đây thì cũng nhắc tới một chuyện xẩy ra tại đây, cũng khá lâu rồi. Đó là lần anh chienbinh và kvd đã tham dự cuộc đấu giá của bạn thanhtam (?). Anh chienbinh thắng cuộc và đã có nhã ý gửi tặng lại kvd một số lớn tem trong đó. Khi lựa lại tem rồi, kvd cũng có báo tin lại cho anh chienbinh biết là chỉ có thể giữ lại vài con tem có dấu đóng còn khá rõ của vài bưu cục, ngoài ra, xin lỗi anh là đã không lưu lại những tem khác.

Sau đó, kvd mang một loại giấy keo tự dính và đã mang những tem được chọn kia ra, dán luôn mặt trước lẫn mặt sau! Một phần là tem bị bóc ra khiến quá mỏng, hư hại. Phần nữa khó có thể cho vào album với tình trạng này.

Với cách thức này, chắc chắn là tem sẽ có thể giữ được cả...trăm năm. Nhưng giá trị sưu tập thì hoàn toàn là con số O.

Dán xong, tem có độ cứng (vì được dán kín luôn cả hai mặt) tốt, bầy vào album để ngắm rõ được những dấu đóng nguyên vẹn. Cách thức này để lưu lại những tem bị hư hại, nhưng mình còn lưu luyến khi chưa muốn bỏ chúng.

(Các bạn đừng dựa theo cái ý tưởng quái dị này nhé! Vì nếu có thiệt hại lớn trên những bộ tem quý của các bạn, kvd sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm đâu đấy!)

(Mặt trước của tem)

(Mặt sau của tem)
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (22-05-2010), dammanh (20-05-2010), hat_de (19-05-2010), manh thuong (20-05-2010), nam_hoa1 (20-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tiny (24-05-2010)
Cũ 22-05-2010, 16:05
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Bài dưới đây chắc chắn là không phải để giới thiệu tới những bạn sưu tầm đã có kinh nghiệm và bản lĩnh . Chẳng qua là muốn gửi tới các bạn sẽ, hoặc mới làm quen với bộ môn sưu tập đầy thú vị này.

Bước đầu của sưu tầm tem, dĩ nhiên là ngoài tìm kiếm, trao đổi để có được trong tay những con tem (hoặc bộ tem) ưa thích. Nhưng một khi số tem bắt đầu có số lượng đáng kể thì không có cách gì khác hơn, là cất chúng trong một cuốn album. Việc này không những để giữ tem không bị hư hại hoặc thất lạc, mà còn cho chúng ta những giây phút vui vẻ, khi lần hồi mở ra từng trang ngắm nhìn lại những con tem mà mình đã cất công sưu tầm...từ độ nào.

Tôi thấy tại VN hiện nay, những phụ tùng dành cho giới sưu tầm tem không phải là ít. Có thể nói là rất đầy đủ và giá cả phải chăng. Tuy nhiên còn một điều sẽ cần phải khắc phục trong tương lai: đó là phẩm chất. Việc này lại liên quan tới việc kinh doanh rồi, vì phẩm chất cũng sẽ đồng nghĩa với giá thành, và khi đó chi phí sẽ cao hơn nhiều.

Vậy thì trong bước đầu, chúng ta cứ nhẩn nha từ những điều đơn giản nhất, rẻ nhất...Rồi sau khi đã có kinh nghiệm hơn (và nhất là có điều kiện kinh tế hơn), lúc đó sẽ sắm sửa riêng cho mình những phụ tùng có phẩm chất tốt.

Dưới đây là một số những phụ tùng mà tôi thấy trên internet, bắt đầu từ những album cho tới những bọc tem...Một cái nhìn đại cương để những bạn sắp bắt đầu sưu tầm tem, có thể không bỡ ngỡ.

* Album tem:

Mỗi trang có gắn sẵn những băng bằng giấy kiếng (hoặc plastique rất mỏng). Chỉ cần nâng nhẹ những băng này và cất tem vào là sẽ an toàn. Giữa hai trang, có một trang giấy bóng ngăn lại.

* Album cho trang tem:

Như tên gọi, đây là loại album được tạo riêng để có thể cất vào đó, không phải là cho mỗi tem, mà là cả trang (như hình giới thiệu).

* Album cho từng băng tem (hoặc roulette):

* Album dành cho ấn bản đặc biệt ngày đầu tiên:

* Album dành cho phong bì ngày đầu tiên (FDC):

* Bao tem hàn một góc:

* Bao tem hàn hai góc:

So với loại trên, có một bất tiện là nếu tem được lấy ra lấy vào thường xuyên, và khi không cẩn thận sẽ rất dễ gây ra việc gẫy tem hoặc gẫy răng tem.

14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (22-05-2010), chienbinh (22-05-2010), chuot_tem (24-05-2010), dammanh (24-05-2010), hat_de (22-05-2010), HuyNguyen (31-05-2013), manh thuong (22-05-2010), nam_hoa1 (23-05-2010), Poetry (23-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tieuhocvn (24-05-2010), tiny (24-05-2010), volethuyvi (30-09-2012), xihuan (29-11-2011)
Cũ 24-05-2010, 00:35
tieuhocvn's Avatar
tieuhocvn tieuhocvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 43
Đã được cảm ơn 988 lần trong 211 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
chà ... ngủ giơ mới dậy thấy bài của mấy bạn, xem ra những gì cần nói đã nói cả rồi, giờ mình trở lại bài đầu tiên trong mục này ngày hôm nay để chia sẻ vài suy nghĩ

vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ cùng bạn
Công nhận tâm phục khẩu phục
Như thế này ai chả muốn nghe

Chơi tem là thú tao nhã của những Khách phong lưu. Kẻ phàm tục, lỗ mãng với lại ngẩn ngơ, ngấn ngờ,ngỡ ngàng , ngớ ngẩn như em sao có thể dung nạp vào đây được nhỉ. Em nhờ các bác chỉ dẫn nay cảm thấy hểu thêm nhiều.
Cảm ơn nhiều nhá các bác nhá.
Số tài khoản: 0031001118320
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tieuhocvn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tiny (28-01-2013)
Cũ 24-05-2010, 00:44
tieuhocvn's Avatar
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
...

Bạn này đùa vui thật. Lâu lắm mới được mẻ cười thú vị làm vầy!

Để hôm nào rảnh rang, kvd sẽ bầy cho bạn này một cách bảo quản tem, cam đoan là dù có gặp sóng to, gió lớn cớ nào thì tem cũng không bị ảnh hưởng gì sốt! Để phơi ngoài giời cả trăm năm cũng chẳng hề hấn gì! Thật đấy!

Thế hả . Bác cười thật em hả. Thế thì bác kể chuyện này cho hội Tem của bác nghe đi
Nhớ lấy ý kiến và VOTE cho em phiếu nhá.
À, còn cái cách bảo quản tem của bác .Em giơ tay xin phát biểu
Em chả cần chờ bác bật mí. Em cũng biết đó là cách gì??? Nhưng em giống bác . Em không nói
Bây giờ em có cái này:

Tờ em ( tem) để trong cái gì
Quanh năm suốt tháng chẳng hề suyển si
Nắng mưa mà chẳng hề chi
Mốc, nồm, mối, mọt bất kì chả sao
Thiếp đây xin hỏi chàng nào
Giúp thiếp lời giải - thiếp ngả vào chàng ngay???

Bài được tieuhocvn sửa đổi lần cuối vào ngày 24-05-2010, lúc 00:49
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tieuhocvn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (24-05-2010), hat_de (24-05-2010), manh thuong (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), Thỏ Dâu (09-03-2013), tiny (24-05-2010)
Cũ 24-05-2010, 01:05
tieuhocvn's Avatar
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
vậy em mua mắc rồi đó Zo ơi
trên anh cái này chỉ có 15-20k àh
anh dùng rồi, nhưng bị hạn chế cái là để lâu 1 tí là...bụp, chịu nhiệt hơi kém
Hiện giờ eco dùng hiệu Ba Quang 220V-40W, cán gỗ, dùng thấy tốt hơn nhiều so với cái trên, giá 35k thì phải, ko nhớ rõ lắm, do mua 1 năm rùi
Đúng cái mỏ hàn đó hay "bụp" lắm. Đúng như bác nói. ở Hải Phòng em bán là 40K hàng Trung Quốc . Rất chóng hỏng. Hôm nọ em ra chợ Hàng mua đồ cũ . Kiếm được cái hàng Nhật xịn, có cả đế bằng gang, chiết mép ni -nông bọc tem sướng cực, Em khuyên các bác tìm được hàng của Nhật dùng cực hay . Em mua 70 K hàng cũ. À có bác nào có túi ni - nông loại đẹp bán không??? Chứ túi dạng Trung Quốc chán lắm. (dạng TQ toàn nhựa tái sinh)

Này các bác không có mỏ hàn thì cứ nung cái dùi sắt vào lò làm như hướng dẫn trong diễn đàn về cách bọc tem vào túi bóng ....Thui tem là được ngay.
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tieuhocvn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013)
Cũ 24-05-2010, 11:15
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Talking với bạn đôi lời :D !!!!

khỉ thật ... thì ra bác ở HP ... có phải bác là Phạm Khắc Lập bên Thủy Nguyên ko

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tieuhocvn Xem Bài
Đúng cái mỏ hàn đó hay "bụp" lắm. Đúng như bác nói. ở Hải Phòng em bán là 40K hàng Trung Quốc . Rất chóng hỏng. Hôm nọ em ra chợ Hàng mua đồ cũ . Kiếm được cái hàng Nhật xịn, có cả đế bằng gang, chiết mép ni -nông bọc tem sướng cực, Em khuyên các bác tìm được hàng của Nhật dùng cực hay . Em mua 70 K hàng cũ.

Bugi cũng có que hàn Nhật xin, xách tay về, rất tốt

Bên HP còn có các cao thủ hàn tem như a.saola, bạn Russ, bạn Chí, bạn Ốc, ....

À có bác nào có túi ni - nông loại đẹp bán không??? Chứ túi dạng Trung Quốc chán lắm. (dạng TQ toàn nhựa tái sinh)

về túi nilon mình thấy các bạn đó hàng cũng rất ngon lành, ko rõ ni-lon gì nhưng thấy tốt lắm

lần trước mình và bạn Hiennho - Thủy Nguyên cũng mua que hàn ở chợ Sắt, nhưng từ ngày chuyển nhà mình chưa tìm lại cái que đó, tạm thời vẫn sài băng đen ... khi nào kết hợp được việc hàn nilon và băng đen mình sẽ thử

vừa kết hợp được tính bền của hàn bọc và tính nổi của nền đen

Này các bác không có mỏ hàn thì cứ nung cái dùi sắt vào lò làm như hướng dẫn trong diễn đàn về cách bọc tem vào túi bóng ....Thui tem là được ngay.

đừng xui dại bạn tem
việc hàn nên lưu ý chuyện điện đóm và chập cháy, còn khi tác nghiệp thì cẩn thận với mép tem là ok.

ở HP thì khi nào giao lưu nhé

hẹn gặp

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tieuhocvn (25-05-2010)
Cũ 24-05-2010, 11:59
huybuixuan's Avatar
huybuixuan huybuixuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 312
Đã được cảm ơn 1,326 lần trong 215 Bài

Lúc mới em con đầu tiên mình bụp mất góc tem vì mặt kiếng trơn quá. Rõ chán. Nhưng tác nghiệp lâu dần thành quen.
Công nhận từ ngày tham gia diễn đàn, mình học hỏi từ mọi người rất nhiều.
hat_de (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tiny (17-10-2011)
Cũ 24-05-2010, 16:37
Wind's Avatar
Wind Wind vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 33 lần trong 5 Bài

Hơi lạc đề,
Nếu nói về am-bum.

Hiện như các bạn tem học sinh, sinh viên hay các bạn tem vùng sâu, vùng xa không có đủ điều kiện mua được các loại am-bum chuẩn, mọi người có thể hướng dẫn cách làm ra loại am-bum bằng phương pháp thủ công vừa rẻ tiền vừa tiện dụng như các am-bum chuẩn được không ?

Mong mọi người giúp đỡ.
Wind
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Wind vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (24-05-2010), thanhtruc (06-01-2013), tiny (17-10-2011)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này