Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Hoạt động Triển lãm Tem > Triển lãm thế giới

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 17-09-2009, 16:22
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài
Mặc định Việt Nam và Triển lãm Tem Thế giới

Tôi chưa rõ là những triển lãm và dự thi trong nước, đã có những hoạt động đình đám như thế nào. Chứ với việc mang chuông đi đánh xứ người thì Việt Nam chắc cũng không thể vào loại tồi được (hy vọng thế ). Tôi nhớ là vào năm 2006, khi tham dự triển lãm tem quốc tế tại Dubai, Việt Nam đã đoạt được nhiều huy chương lắm mà. Nè: huy chương bạc cho một loạt sách báo chuyên về tem năm 2005. Về huy chương đồng thì có chín cái cả thẩy, dành cho những bộ sưu tập tư nhân, của các nhân vật sau: Lê Mai Phương, Vũ Lan Thanh (Bình Dương); Ngô Thanh Tùng, Trần Đình Trung (Hải Phòng); Thái Nguyên Duy, Hồ Thị Lan, Đoàn Văn Thám, Trương Đức Hiếu (Quảng Ninh); Phạm Ngọc Diễm Thúy (Saigon).

Với kết quả đó, ban tổ chức đã có lời khen ngợi rằng Việt Nam đã có những tiến bộ rất lớn trong cách thức trình bầy tem. Nhưng bộ sưu tậm của người Việt Nam đã khiến rất nhiều người sưu tầm ngoại quốc thán phục và chú ý nhiều hơn. Đây cũng là điều đáng mừng, vì nhờ vậy mà những gì liên quan tới văn hóa Việt đã và đang được thế giới chú ý tới một cách kỹ lưỡng hơn.

Tại Việt Nam, nếu thường xuyên có những tổ chức triển lãm và thi đua khác, chắc chắn sẽ càng thu hút thêm vô số người tham dự.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (17-09-2009), chienbinh (17-09-2009), Dat_stamp (13-03-2012), hat_de (17-09-2009), huuhuetran (18-09-2009), manh thuong (17-09-2009), Poetry (17-09-2009), Tien (17-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 16:44
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Tôi chưa rõ là những triển lãm và dự thi trong nước, đã có những hoạt động đình đám như thế nào. Chứ với việc mang chuông đi đánh xứ người thì Việt Nam chắc cũng không thể vào loại tồi được (hy vọng thế ). Tôi nhớ là vào năm 2006, khi tham dự triển lãm tem quốc tế tại Dubai, Việt Nam đã đoạt được nhiều huy chương lắm mà. Nè: huy chương bạc cho một loạt sách báo chuyên về tem năm 2005. Về huy chương đồng thì có chín cái cả thẩy, dành cho những bộ sưu tập tư nhân, của các nhân vật sau: Lê Mai Phương, Vũ Lan Thanh (Bình Dương); Ngô Thanh Tùng, Trần Đình Trung (Hải Phòng); Thái Nguyên Duy, Hồ Thị Lan, Đoàn Văn Thám, Trương Đức Hiếu (Quảng Ninh); Phạm Ngọc Diễm Thúy (Saigon).

Mọi việc đúng như thế, nhưng ko như chúng ta nghĩ nó phải thế

lý do:

ko phải tồi ...tất nhiên là ko tồi, song so với mặt bằng và tiềm lực của VN thì nó quá tồi

vậy mặt bằng và tiềm lực trong phát biểu trên là gì

theo Dẻ:

Các bộ tem được chọn lọc bởi trung ương Hội trên cơ sở các bộ mà Hội biết, xong cái mà mà hội chưa biết, hoặc chưa vận động được họ tham gia.

Cái mà hội chưa biết thì đương nhiên là ko nói làm gì rùi, vì chưa biết thì chẳng thể làm gì cả, cái mặt bằng chung mà Hội thấy chưa phải cái mà VN có. Còn cái mà hội biết là tại VN còn rất nhiều nhà sưu tầm lớn ... xong họ lại chưa thích làm TL nên chúng ta đi đánh chuông dưới khả năng của mình. Chất lượng của các bộ trưng bày kia được quốc tế công nhận là Đồng, xong nếu nhìn điểm số thì VN ở nhóm độn sổ... có nhiều nguyên nhân... xong nguyên nhân lớn nhất là tính quý hiếm chưa cao.

Trích dẫn:

Với kết quả đó, ban tổ chức đã có lời khen ngợi rằng Việt Nam đã có những tiến bộ rất lớn trong cách thức trình bầy tem. Nhưng bộ sưu tậm của người Việt Nam đã khiến rất nhiều người sưu tầm ngoại quốc thán phục và chú ý nhiều hơn. Đây cũng là điều đáng mừng, vì nhờ vậy mà những gì liên quan tới văn hóa Việt đã và đang được thế giới chú ý tới một cách kỹ lưỡng hơn.
cái này thì đúng rùi, triển lãm ko đơn giản chỉ là bày tem ra mà còn thuyết minh thành 1 mạch có đầu có kết có tư tưởng. Tuy nhiên gọi là bên ngoài biết chúng ta hơn thôi chứ thán phục e đang cố gắng đạt tới mức ấy.

Trích dẫn:
Tại Việt Nam, nếu thường xuyên có những tổ chức triển lãm và thi đua khác, chắc chắn sẽ càng thu hút thêm vô số người tham dự.
Cái này khó nói lắm ạ, vì giải thưởng thì chưa đủ lớn để gọi là phấn đấu. Tuy nhiều nhà sưu tầm ko màng giải thưởng, họ cống hiến hết tâm hết tầm xong lại chưa được ghi nhận xứng đáng nên cũng khó. 2 vấn đề đó chưa khắc phục được chặng đường phía trước còn rất dài.

Ai sẽ là người rút ngắn chặng đường đó... 1 phần là hội, phần còn lại là chính chúng ta, chính những người đã làm, đang làm và cả những người chưa thích làm. Những người đó có rất nhìu món quý xong chưa thích hoạt động TL. Hoạt động mà họ coi là cao nhất mới dừng ở tầm nghiên cứu sâu và hoàn thiện bộ sưu tập

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (13-03-2012), huuhuetran (18-09-2009), manh thuong (17-09-2009), Tien (17-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 17:05
ke vo danh's Avatar
Tem Sống

Gửi tặng thêm cho các bác một bản tin khác đọc được trước kia, liên quan tới những giải thưởng mà Việt Nam đã đoạt được một cách ngon lành tại ngoại quốc.

Trong lần triển lãm thế giới về tem (hồi tháng 04.2009 này) tại Louyang (Trung quốc); với sự tham dự của 84 quốc gia và 3200 bộ khung sưu tập (trong 80 bộ tem cực hiếm này, có bộ "Penny Black" là chiếc tem đầu tiên trong lịch sử, khi đã được ra đời vào ngày 01.05.1840 tại Anh quốc).

Bộ "Hoạt động bưu điện và viễn thông của Việt Minh" (?) của nhà sưu tập Tạ Phi Long (Saigon) đã lãnh huy chương vàng; huy chương bạc về Trần Quang Vy (Hà Nội); huy chương đồng do các nhân vật sau đây ôm luôn: Hồ Hoàng Hải (Quảng Ninh); Trần Đình Trung (Hải Phòng).

Tiển lãm tem thế giới luôn được coi như là một thứ Thế Vận Hội về tem, với những sự tranh đua hào hứng và thú vị.

* Tem "Penny Black":

Việt Nam, trong bộ môn này, không phải là một quốc gia dễ nuốt. Phải không các bác?
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (13-03-2012), hat_de (17-09-2009), huuhuetran (18-09-2009), Tien (17-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 17:08
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Giới thiệu luôn với bác "Ke vo danh" là Trần Đình Trung trong bài trích của bác tức là bạn Hạt Dẻ đó.

Đề nghị Bác "Ke vo danh" có vài dòng giới thiệu về bản thân cho làng tem biết luôn ạ.

Cám ơn bác nhiều.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (18-09-2009), Dat_stamp (13-03-2012), hat_de (17-09-2009), huuhuetran (18-09-2009), Tien (17-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 17:08
ke vo danh's Avatar
Tem Sống

Bác hat_de: Gửi xong bài trên mới đọc được suy nghĩ (trăn trở) của bác. Thú vị lắm! Tôi sẽ trở lại để trao đổi với các bác sau nhé!
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (13-03-2012), hat_de (17-09-2009), huuhuetran (18-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 17:11
ke vo danh's Avatar
Tem Sống

Các bác nhanh tay dễ sợ (tức là đáng phục đó) .

Thì ra toàn là...anh tài nước Nam cả . Hoan hô các bác! Bác hat-de khiêm tốn quá đi nhé!

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (17-09-2009), huuhuetran (18-09-2009)
Cũ 17-09-2009, 17:20
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Các bác nhanh tay dễ sợ (tức là đáng phục đó) .

Thì ra toàn là...anh tài nước Nam cả . Hoan hô các bác! Bác hat-de khiêm tốn quá đi nhé!

híc ... ko phải thế đấu bác ạ
3 bác kia mới tài, gk chỉ gặp may thôi
ở ta còn nhìu bạn cao thủ hơn rất rất nhìu...vìa kiến thức sưu tầm, về uyên thâm chuyên ngạch, tiếng Anh lại điêu luyện, tem quý đầy giường, vật phẩm đầy rương ... xong tiếc là họ chưa thích làm TL, thậm chí với họ triển lãm tem là 1 khái niệm chưa được phát minh ra... nếu ko thì VN còn chiếm lĩnh nhìu đỉnh cao hơn nữa

à trong bài trên có đoạn

Trích dẫn:
Trong lần triển lãm thế giới về tem (hồi tháng 04.2009 này) tại Louyang (Trung quốc); với sự tham dự của 84 quốc gia và 3200 bộ khung sưu tập (trong 80 bộ tem cực hiếm này, có bộ "Penny Black" là chiếc tem đầu tiên trong lịch sử, khi đã được ra đời vào ngày 01.05.1840 tại Anh quốc).

con tem đầu tiên trên thế giới ra ngày 6.5.1840

bì thực gửi đầu tiên có dán nó thì ra đời trước đó vài ngày

nay lại có tem 1.5.1980... ko lẽ ai đã lấy nó từ nhà in trực tiếp ra sao ... có bằng chứng gì ko nhỉ ... ví dụ 1 công văn nào đó từ nhà in cho phép lấy vài con ra trước ngành phát hành ko nhỉ ... hay là họ in nhầm

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (18-09-2009), manh thuong (17-09-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này