Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Những kinh nghiệm quý

Những kinh nghiệm quý Học hỏi những kinh nghiệm sưu tập quý báu từ các bậc tiền bối làng Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 28-08-2008, 03:47
hoangtrang's Avatar
hoangtrang hoangtrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 26 lần trong 12 Bài

năm 1962/9 phát hành tem cử tạ,không rõ vì sao bị thu hồi(lúc đó)bác Đỗ hữu Thắng đến nói chuyện với bác Thiện,HT hay chơi quanh quẩn đó và nghe lỏm được rằng tem mới bán được 2 tuần đã thu hồi,bác Thắng chưa kịp mua,hỏi bác Thiện có kịp mua không,bác Thiện cũng không kịp mua .HT hay đi chơi với bạn quanh hồ HOÀN KIẾM,hôm đó tình cờ HT đu người lên kiot bán báo và bưu ảnh ở gần đền NGỌC SƠN,ngó vào quầy thấy bà bán hàng đang bày mấy tờ tem cử tạ bán.HT mặc sự ngạc nhiên của cậu bạn,chạy như bay về hàng bạc báo với bác THIỆN,bacs THIỆN đi xe đạp cùng HT ra kiot đó và mua được 7 tờ tem cử tạ,khi hỏi thì biết khi có lệnh thu hồi tem thì bà ta nghỉ ốm,nên không biết.sau khi khỏi ốm bà ta vẫn bày ra bán.sự kiện đó HT được thưởng 5 hào,sau đó HT đi lùng mọi kiot nhưng không kiot nào có cả.Đó là lần đàu tiên HT đến với tem và hiểu sưu tầm tem cũng có lãi!
Còn bác THIÊN có nhiều tem vn chết là bác hợp đồng với 3 người thu gom lại,nhiều nhất là 1 chú tên THẢO làm ở NGÂN HÀNG TRUNG ƯƠNG,sự lao đọng khổ sai với HT sau lại thấy thích thú,HT mong chú THẢO đến vào tối thứ 6 như mong mẹ đi chợ về-không hiểu đó có phải thích sưu tầm tem không? lần sau nếu các bạn thích HT sẽ kể về bộ sưu tập đầu tiên toàn tem rách
Một lưu ý nếu ai đưa bì thư dán tem cử tạ,chỉ có thể dấu hanoi hay haiphong thôi,gửi ra nước ngoài tuyệt đối không có!và chỉ trong vòng 2 tuần thôi.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoangtrang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cũ 28-08-2008, 07:49
conaidangongac conaidangongac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đã được cảm ơn 51 lần trong 19 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoangtrang Xem Bài
năm 1962/9 phát hành tem cử tạ,không rõ vì sao bị thu hồi(lúc đó)bác Đỗ hữu Thắng đến nói chuyện với bác Thiện,HT hay chơi quanh quẩn đó và nghe lỏm được rằng tem mới bán được 2 tuần đã thu ghồi,bác Thắng chưa kịp mua,hỏi bác Thiện có kịp mua không,bác Thiện cũng không kịp mua .HT hay đi chơi với bạn quanh hồ HOÀN KIẾM,hôm đó tình cờ HT đu người lên kiot bán báo và bưu ảnh ở gần đền NGỌC SƠN,ngó vào quầy thấy bà bán hàng đang bày mấy tờ tem cử tạ bán.HT mặc sự ngạc nhiên của cậu bạn,chạy như bay về hàng bạc báo với bác THIỆN,bacs THIỆN đi xe đạp cùng HT ra kiot đó và mua được 7 tờ tem cử tạ,khi hỏi thì biết khi có lệnh thu hồi tem thì bà ta nghỉ ốm,nên không biết.sau khi khỏi ốm bà ta vẫn bày ra bán.sự kiện đó HT được thưởng 5 hào,sau đó HT đi lùng mọi kiot nhưng không kiot nào có cả.Đó là lần đàu tiên HT đến với tem và hiểu sưu tầm tem cũng có lãi!
Còn bác THIÊN có nhiều tem vn chết là bác hợp đồng với 3 người thu gom lại,nhiều nhất là 1 chú tên THẢO làm ở NGÂN HÀNG TRUNG ƯƠNG,sự lao đọng khổ sai với HT sau lại thấy thích thú,HT mong chú THẢO đến vào tối thứ 6 như mong mẹ đi chợ về-không hiểu đó có phải thích sưu tầm tem không? lần sau nếu các bạn thích HT sẽ kể về bộ sưu tập đầu tiên toàn tem rách
Một lưu ý nếu ai đưa bì thư dán tem cử tạ,chỉ có thể dấu hanoi hay haiphong thôi,gửi ra nước ngoài tuyệt đối không có!và chỉ trong vòng 2 tuần thôi.
Thông tin cùa anh Hoang Trang thật bổ ích và rất hay, vì những người không sống vào thởi kỳ này không thể biết được. Có điều cần bổ túc là Nai tôi đã thấy 2 bì thực gửi của tem cử tạ ra nước ngoài. Một bì thơ dấu hơi mờ, không thấy rõ ngày, nhưng người nhận là một đại gia bên Đức nên có thể tin tưởng được. Còn bì thứ 2 dấu rất rõ, ngày 29-9-62 nhật ấn Ha Noi, gửi bảo đảm qua Đức. 2 bì này tôi chưa có sự đồng ý của chủ nhân nên chưa post lên được. Ngoài ra, tôi đã thấy FDC của tem này dán trên bì thư chính thức của Xunhasaba nhật ấn 1-9-62 tại Hà Nội, không có dấu kỷ niệm. Bác T đã từng nắm trong tay, và mua qua nguồn rất tin tưởng. Vài hàng thông tin từ nước ngoài, hi vọng hình ảnh về tem này được rõ ràng hơn.

Xin đính chính là FDC nhật ấn ngày 1-9-62, vì gõ sai và đã sửa lại trong bài .

Bài được conaidangongac sửa đổi lần cuối vào ngày 28-08-2008, lúc 13:31
Cũ 28-08-2008, 09:20
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
năm 1962/9 phát hành tem cử tạ,không rõ vì sao bị thu hồi(lúc đó)bác Đỗ hữu Thắng đến nói chuyện với bác Thiện,HT hay chơi quanh quẩn đó và nghe lỏm được rằng tem mới bán được 2 tuần đã thu hồi,bác Thắng chưa kịp mua,hỏi bác Thiện có kịp mua không,bác Thiện cũng không kịp mua .HT hay đi chơi với bạn quanh hồ HOÀN KIẾM,hôm đó tình cờ HT đu người lên kiot bán báo và bưu ảnh ở gần đền NGỌC SƠN,ngó vào quầy thấy bà bán hàng đang bày mấy tờ tem cử tạ bán.HT mặc sự ngạc nhiên của cậu bạn,chạy như bay về hàng bạc báo với bác THIỆN,bacs THIỆN đi xe đạp cùng HT ra kiot đó và mua được 7 tờ tem cử tạ,khi hỏi thì biết khi có lệnh thu hồi tem thì bà ta nghỉ ốm,nên không biết.sau khi khỏi ốm bà ta vẫn bày ra bán.sự kiện đó HT được thưởng 5 hào,sau đó HT đi lùng mọi kiot nhưng không kiot nào có cả.Đó là lần đàu tiên HT đến với tem và hiểu sưu tầm tem cũng có lãi!

thú vị quá
con tem cử tạ đó bị thu hồi vì 1 lý do được râm ran lan truyền trong thiên hạ là vì hình ảnh người lực sĩ cử tạ chân dẫm lên các lá cờ
bác Thiện còn nhìu chuyện tem lắm, và những ai từng làm việc tem với ông đều có những câu chuyện thú vị, bác Khải cũng kể 1 số chuyện khá thú vị qua mục tem trên diễn đàn tiền

Hy vọng khi nào rảnh anh HT sẽ kể thêm nhiều câu chuyện nữa cùng với nhiều kỉ niệm đặc biệt với nhà sưu tầm tem xứ Hà Thành - ĐÀM TRUNG THIỆN

a ! mà ko bít bì thực gửi lực sĩ cử tạ dấu HẢI PHÒNG nếu có giờ trị giá mấy ngàn đô la

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 28-08-2008, 11:19
*VietStamp*'s Avatar
*VietStamp* *VietStamp* vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
THÀNH VIÊN ĐẦU TIÊN

Cảm ơn: 3,238
Đã được cảm ơn 3,540 lần trong 732 Bài

Bác Hoàng Trang biết nhiều chuyện "thâm cung bí sử". Bác có thể cho VS biết lý do tại sao con tem "lực sĩ cử tạ" đó bị thu hồi không? VS không biết lý do như bạn hatde nêu ra có đúng không và dựa trên cơ sở nào?
Cũ 28-08-2008, 11:49
hoangtrang's Avatar
Tem Sống

theo HT có 3 lý do,mà thời điểm đó theo lời bác THIỆN nói (HT không nhớ rõ lắm là đài BBC cũng đưa tin này),theo HT thì như sau:
1.Như bạn hatde nói,không thể để 12 lá quốc kỳ dưới chân 1 người cử tạ được,thực vô lý,đây là lý do quan trọng nhất
2.Thường hay nói MẦU CỜ SẮC ÁO,mà trên tem không in đúng mầu cờ của 12 nước XHCN
3.Theo HT biết thì đến gần khai mạc thì BẮC TRIỀU TIÊN (không nhớ chính xác lắm vì lúc đó HT mới 6-7 tuổi)không tham dự,vậy đưa cờ BTT là không đúng.Dây cũng là lý do có thể bì thư bạn NAI nói là hợp lý khi tem phát hành 9/1962 mà lại có bì thư 6/1962,chỉ lạ là bác THIỆN và bác THẮNG là 2 người kinh doanh tem chính ở hà thành mà không kiếm được trước ngày PH,nhưng thế giới luôn có sự bất ngờ,và thế giới tem cũng vậy,quan trọng là ta đủ tỉnh táo và chịu khó phân tích sẽ chớp được thời cơ-mà nhiều bạn gọi là cơ duyên đấy.VÀI DÒNG NÔNG CẠN,có gì sai bỏ qua cho HT nhé!
Cũ 29-08-2008, 00:19
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Vậy tính ra anh HT đã lên tuổi nhăm rồi nhỉ ? Mà lại được học hỏi từ chính Bác Thiện- Kế ra trong nghề cũng là một bậc đại sư - Sẵn dịp này, a có thể giới thiệu vài vật phẩm có con tem cử tạ này được không?

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Cũ 29-08-2008, 09:06
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Vậy tính ra anh HT đã lên tuổi nhăm rồi nhỉ ? Mà lại được học hỏi từ chính Bác Thiện- Kế ra trong nghề cũng là một bậc đại sư - Sẵn dịp này, a có thể giới thiệu vài vật phẩm có con tem cử tạ này được không?
Mình đã từng thấy 1 cái FDC cử tạ của bác Tiến
tiếc là ko chụp lại hình, ko nhớ là mình có nhần ko nhưng hum đó cả CLB xúm lại xem
chậc chậc ! tiếc thật, thui chờ anh HT vậy

Cũ 30-08-2008, 04:03
hoangtrang's Avatar
Tem Sống

Bác NGƯỜI TÌM ĐƯỜNG ra đề nghị khó quá!HT là hậu bối làm sao có ấn phẩm quý giá đó.Trước đây HT đã nhìn 2 cái bì thư dán tem cử tạ.1 là FDC theo HT thi có giá tri không cao vì rất dễ làm lấy,2 là bì thư gửi sang LX lại cach quá xa ngày có lệnh thu hồi nên bưu điện đã quên và để lọt lưới,bì thư này chắc do 1 đại gia sưu tầm tem làm nên gọi là PC CŨNG ĐƯỢC,giá tri cũng không cao.
Hôm qua HT có nhận được ảnh 3 bì thư dán tem cử tạ từ 1 người bạn,qua diễn đàn HT gửi lời cám ơn đến người bạn đó với lời biết ơn sâu sác nhất.Thật thế giói lắm bất ngờ,khi nào được sự đồng ý của anh bạn đó thì các bạn sẽ đuọc chiêm ngưỡng báu vật đó.HT xin lý giải như sau
1.FDC không gửi nên có thể làm được,giá trị không cao
2.Bì thư thục gửi,chỉ tiêc dấu quá nhòe không rõ ngày tháng nên khó luân ngày gửi,yếu tố quyết định giá trị bì thư đó.Như đã lập luận trên,càng gần ngày có lệnh thu hồi thì càng quý
3.bì thư thực gửi ngày 29-9-1962,cach ngày phát lệnh thu hôi có 12 ngày,đúng là báu vật,chúc mừng chủ nhân của bì thư này,nhưng có một điều hơi tiếc là tem cử tạ dán mặt sau lẫn vài tem khác,thể hiện sự láu cá của người làm bì thư này muốn qua mặt bưu điện,và nó lộ ra đây là PC!!Dù sao cũng rất quý.Dây là một kinh nghiệm các bạn ngày nay thích làm PC nên cố làm thật tự nhiên,một vài lời nông cạn,có sai xin các tiền bối bỏ qua cho hậu bối nhé
Cũ 30-08-2008, 10:38
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
...HT xin lý giải như sau
1.FDC không gửi nên có thể làm được,giá trị không cao
2.Bì thư thục gửi,chỉ tiêc dấu quá nhòe không rõ ngày tháng nên khó luân ngày gửi,yếu tố quyết định giá trị bì thư đó.Như đã lập luận trên,càng gần ngày có lệnh thu hồi thì càng quý
3.bì thư thực gửi ngày 29-9-1962,cach ngày phát lệnh thu hôi có 12 ngày,đúng là báu vật,chúc mừng chủ nhân của bì thư này,nhưng có một điều hơi tiếc là tem cử tạ dán mặt sau lẫn vài tem khác,thể hiện sự láu cá của người làm bì thư này muốn qua mặt bưu điện,và nó lộ ra đây là PC!!Dù sao cũng rất quý.Dây là một kinh nghiệm các bạn ngày nay thích làm PC nên cố làm thật tự nhiên,một vài lời nông cạn,có sai xin các tiền bối bỏ qua cho hậu bối nhé
những phân tích của bác HT rất có lý
cháu xin hỏi thêm 1 tí
sau ngày có lệnh thu hồi, liệu có xảy ra khả năng, ai đó có con tem kia trước rồi, và dán gửi tình cờ, hoàn toàn ko phải dân chơi chẳng hạn, và rồi bưu điện cũng nhiều việc qua mà ko kiểm tra được, đánh dấu huỷ và chuyển đi
chắc là vô cùng khó phải ko ạ, 1 bì thực gửi kiểu gửi thực 1 cách hết sức tự nhiên như vậy chắc là ko có, xác xuất vô cùng nhỏ bé với trường hợp tem trên.

hy vọng khi nào bác HT sẽ giới thiệu những món quý trong bộ bì của bác !

Cũ 30-08-2008, 12:10
hoangtrang's Avatar
Tem Sống

ban hatde than men!
cuoc song luc do rat kho khan,tien rat gia tri,an sang cua HT chi 5xu den 1 hao thi mua tem cu ta tich tru lam gi neu khong phai dan choi hay nguoi nuoc ngoai nhu ong nguoi duc chang han,chua ke con tinh than phong gian bao mat nua.
HT chi don cu the nay,nam 1965 bac THIEN ban 1 colection vn ca tem di ban,in thu khong rang (thi du bo CAU THE HUC ma so 43,bo thu ma so 81 khong rang co le han hoi)
chi co ...200d thoi tuong duong nua cay vang,the ma mua duoc nua qua doi va 1 ngoi nha 3 gian,1 trai o vinh phu de song day.Noi vay de ban biet 7 to tem cu ta bac THIEN mua luc do kha lieu day!!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoangtrang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này