Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THỜI SỰ TEM > Bản tin Tem trong nước > Tem Việt Nam mới phát hành

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 25-03-2008, 20:40
phamtuananh's Avatar
phamtuananh phamtuananh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 78
Đã được cảm ơn 350 lần trong 134 Bài

theo em tem hình vuông hay hình chữ nhật là tem bình thường còn các tem khác hình vuông hay hình chữ nhật là tem dị hình hết (nhưng đấy chỉ là ý kiến của em không biết mọi người thế nào )

---

Tài khoản VCB: 0341000111337
Chủ tài khoản: Phạm Tuấn Anh
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 25-03-2008, 20:53
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi phamtuananh Xem Bài
theo em tem hình vuông hay hình chữ nhật là tem bình thường còn các tem khác hình vuông hay hình chữ nhật là tem dị hình hết (nhưng đấy chỉ là ý kiến của em không biết mọi người thế nào )
Hầu hết mọi người đều theo quan điểm này mà !
Tuy nhiên để chuẩn hóa ai có định nghĩa của FIP hay FIAP thì chia sẻ nhé !

Ko rõ định nghĩ về dị hình chỉ liên quan tới hình dạng

- hay hình dạng và kích thước
tức là hình dạng bình thường (vuông, chữ nhật) nhưng kích thước quá nhỏ hoặc quá lớn thì tính là dị
- hay hình dạng và khuôn hình bên trong
tức là hình dạng vuông, chữ nhật có thẻ quá to hoặc quá bé nhưng đặt ngan hay đứng đề ko cho 1 khung hình bình thường
- hay là kết hợp nhiều yếu tố

ko ngờ điều tưởng chừng đơn giản này lại rắc rối thế

Vậy mới biết chữ nghĩ và quan niệm thật ko ai giống ai !

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 26-03-2008, 11:24
dobietday dobietday vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 40
Đã được cảm ơn 114 lần trong 51 Bài

Xin lỗi Hat_de nhé nhưng tôi ko cần câu trả lời từ bạn. Tôi chẳng nói ở trên là tôi đồng ý về quan điểm phân biệt tem dị hình của bạn rồi còn gì. Làm ơn đừng reply lại bài này của tôi.

Bài được Poetry sửa đổi lần cuối vào ngày 26-03-2008, lúc 13:31
Cũ 26-03-2008, 11:52
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

* em ko thay mặt ai trả lời cả, cũng ko trả lời anh, nhận thấy có thể bổ xung vài ý thì viết thôi, vì nếu anh ko thích thì ko đọc, em viết cho tất cả cùng xem

* thiết nghĩ việc yêu cầu ko reply là ko cần thiết (chẳng biết diễn đàn có cấm việc trả lời ko ạ, gk chỉ biết: công dân có quyền làm những gì pháp luật ko cấm... hoặc ít nhất là chưa đề cập tới, vì có những sự việc phát sinh sau đó mới có luật điều chỉnh.

Nếu giờ diễn đàn có quy định:

- khi 1 thành viên yêu cầu ai đó ko trả lời thì người đó ko được trả lời, nếu vị phạm sẽ bị xử lý (nói thực chính em cũng rất cần cái đó .... hi hi)
- và giải thíc: trong những trường hợp nào thì người viết có quyền đưa ra đề nghị ai đó ko được trả lời (cái này em cũng cần luôn)

* tiện em hỏi anh Poetry là sao cứ cấm em qoute còn mọi người thì được, em thấy ko phù hợp

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 26-03-2008, lúc 11:54
Cũ 26-03-2008, 12:37
Tem Sống

Người cần trả lời thì ko thấy trả lời, người ko cần thì lại thấy sốt sắng quá. Tôi ko nói bạn ko có quyền viết bài trong này (vì tôi ko phải là mod VS). Tôi chỉ nói rằng bạn ko cần phải trả lời câu hỏi của tôi, vì những câu hỏi đó ko phải dành cho bạn.

Bạn có thể trình bày ý kiến riêng của bạn về vấn đề đó nhưng ko có nghĩa là bạn reply lại bài của tôi và trả lời từng câu 1, 2, 3, 4 như thế. Quyền đó là quyền cá nhân của mỗi người, cần gì pháp luật hay diễn đàn nào điều chỉnh, điều này chắc BQT VS cũng đồng ý với tôi. Vì họ vừa mới xóa bài của bạn cũng như bạn CY theo yêu cầu của NTD chỉ vì các bạn quote lại bài của NTD mà không cần phải báo cho bạn biết.

@anh Thi: Anh xóa giúp em bài trả lời 1, 2, 3, 4 của hat_de được ko ạ?

Bài được dobietday sửa đổi lần cuối vào ngày 26-03-2008, lúc 12:39
Cũ 26-03-2008, 13:44
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,830 lần trong 7,659 Bài

@Dobietday: tôn trọng lý do cá nhân của bạn, Ban Điều Hành Diễn đàn VietStamp.net đã xóa những phần trích dẫn mà bạn HD đã trích dẫn lại phát biểu của bạn. Tuy nhiên, trong những bài đó của bạn HD còn có cả quan điểm cá nhân của bạn HD về tem dị hình. Đây là một thảo luận chung nên không thể xóa toàn bộ những bài đó của bạn HD. Chúng tôi đã chỉnh sửa những bài đó của bạn HD cho phù hợp với thực tế mà vẫn không ảnh hưởng đến bạn.

@Hatde: bạn Dobietday có quyền yêu cầu bạn không trích dẫn hay trả lời những phát biểu của bạn ấy. Bạn có thể tham gia thảo luận chung trong đề tài này bằng những phát biểu độc lập của mình. Không ai cấm bạn trích dẫn nếu thấy điều đó là cần thiết nhưng trích dẫn đúng chỗ, đúng lúc, đúng liều lượng mới là một nghệ thuật trong ăn nói và không khiến người đọc khó chịu. "Ăn ít no lâu", việc gì thái quá cũng mất hay. Mong bạn HD hiểu ý của tôi mà tự điều chỉnh.
Di động: 0918 636 791
Email: hoang.anhthi@gmail.com / vietstamp.net@gmail.com
Website: www.hoangthethien.net
Số tài khoản Vietcombank: 0071001061473
Đề tài sưu tập: Việt Nam trên tem thế giới, cộng sản, văn hóa phương Đông...
Gửi tin nhắn trên VSF:
Đằng Giang tự cổ huyết do hồng
Cũ 26-03-2008, 15:04
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

vì em ko muốn trích lại lời nói của bạn khác, vì BQT ko thích, nhưng căn cứ vài phát biểu của anh AT (phát biểu này ko được trích dẫn vì BQT ko cũng như nhiều thành viên khác đề nghị gk ko qoute lại), xin nhắc lại, căn cứ vào phát biểu của anh Hoàng Anh Thi người có số Chứng Minh Thư nhân dan bao nhiêu tôi ko rõ nhưng di động là 0918636791), người có nick Poertry - CN CLB VS và là BQT của VS) và theo thông lệ mới của diễn đàn Đề nghị anh xoá bỏ toàn bộ hoặc 1 phần những bài viết của bất kì 1 thành viên nào thuộc diễn đàn VS có liên quan tới topic của gk, dù bài post đó ở trong nay ko ở trong topic đó

Cũ 30-03-2008, 15:30
Tem Sống

Sau mấy ngày chờ đợi mà vẫn chưa nhận được câu trả lời của NTD. Cho nên mình xin tự tổng kết vài ý kiến theo quan điểm cá nhân của mình vậy.
1. Đối với nhiều người, bộ tem Olympic không phải là bộ tem dị hình đầu tiên của dòng tem cách mạng Việt Nam (nếu nói đó là bộ tem hình bình hành đầu tiên thì hợp lý hơn).
2. Chưa có một định nghĩa hay khái niệm được công nhận nào đó về tem dị hình. Mọi quan điểm đều mang tính cá nhân.
3. Với bạn Vietstamp: không nên khẳng định hoặc áp đặt tư tưởng, quan điểm của mình đối với người khác về một vấn đề mà ngay cả bản thân mình cũng không nắm rõ.
4. Với NTD: Khi chưa có bằng chứng cụ thể hoặc không đủ khả năng bảo vệ quan điểm của mình thì đừng có nói những câu "trớt quớt" như thế. Điều đó chỉ làm người khác buồn cười vì sự nông cạn của mình mà thôi.
5.Cá nhân tôi, trước khi có topic này, tôi cũng không coi bộ tem 695 (Thế vận hội Albertville) là tem dị hình. Tuy nhiên tôi vẫn đưa ra quan điểm đó để nói lên một góc nhìn khác về tem dị hình cũng như để ủng hộ bạn nào có ý kiến coi bộ tem 695 là tem dị hình.

Bài được dobietday sửa đổi lần cuối vào ngày 30-03-2008, lúc 15:32
Cũ 30-03-2008, 16:04
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dobietday Xem Bài
Sau mấy ngày chờ đợi mà vẫn chưa nhận được câu trả lời của NTD. Cho nên mình xin tự tổng kết vài ý kiến theo quan điểm cá nhân của mình vậy.
1. Đối với nhiều người, bộ tem Olympic không phải là bộ tem dị hình đầu tiên của dòng tem cách mạng Việt Nam (nếu nói đó là bộ tem hình bình hành đầu tiên thì hợp lý hơn).
2. Chưa có một định nghĩa hay khái niệm được công nhận nào đó về tem dị hình. Mọi quan điểm đều mang tính cá nhân.
3. Với bạn Vietstamp: không nên khẳng định hoặc áp đặt tư tưởng, quan điểm của mình đối với người khác về một vấn đề mà ngay cả bản thân mình cũng không nắm rõ.
4. Với NTD: Khi chưa có bằng chứng cụ thể hoặc không đủ khả năng bảo vệ quan điểm của mình thì đừng có nói những câu "trớt quớt" như thế. Điều đó chỉ làm người khác buồn cười vì sự nông cạn của mình mà thôi.
5.Cá nhân tôi, trước khi có topic này, tôi cũng không coi bộ tem 695 (Thế vận hội Albertville) là tem dị hình. Tuy nhiên tôi vẫn đưa ra quan điểm đó để nói lên một góc nhìn khác về tem dị hình cũng như để ủng hộ bạn nào có ý kiến coi bộ tem 695 là tem dị hình.
Cảm ơn anh đã trả lời dùm em dù rằng e có quyền không trả lời những câu hỏi của người khác. Thời gian vừa qua quá bận rộn nên quên khoáy đi mất việc trả lời anh dù câu trả lời đã có sẵn, việc này không đáng để anh xúc phạm em như thế, ít ra là với những mối quan hệ đã có từ trước và mối quan hệ giữa 2 diễn đàn .
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dobietday Xem Bài
1. Rất nhiều là bao nhiêu?
2. Giới chơi tem VN là ai? Không phải là những người đang tham gia các diễn đàn tem này sao?
3. Ai có quyền công nhận hay không công nhận một con tem là dị hình hay không dị hình và yêu cầu mọi người công nhận nó? Nếu ko phải là UPU hay một tổ chức bưu chính nào đó có uy tín thì không thể quy định điều đó được.
4. Câu hỏi giống như của CY (đây mới là câu hỏi mà lúc mình viết bài đầu tiên kia muốn hỏi): Tem hình thoi có phải là dị hình hay không? Bộ 635 có phải là hình thoi hay không?
Hiện tại, EM CHÍNH THỨC TRẢ LỜI ANH NHƯ SAU :

1.Các bộ tem hình thoi của dòng tem CMVN mà em biết : ( và thực tế là chẳng ai công nhận chúng là tem dị hình - kể cả anh)
1.1 211 Hàng mỹ nghệ - năm 68
1.2 508 Thủ công mỹ nghệ mây tre lá năm 1986
1.3 627 Bướm - năm 91
1.4 635 Winter OLP games Albertville - năm 92
1.5 779 World Cup France 98 - năm 98
1.6 882 chim họ khướu - năm 02
1.7 911 hoa trà - năm 03

Đối với em thế đã là rất nhiều !
2.Những người tham gia diễn đàn chỉ là một phần nhỏ của giới chơi tem VN, ý kiến này một phần phát xuất từ việc hỏi thăm ý kiến của đa số các vị tiền bối có mặt ở chợ tem Đinh Tiên Hoàng vào sáng ngày phát hành tem 15/03/2008.
3.Em không nói ai có quyền công nhận tem dị hình, em chỉ nói là "còn theo giới chơi tem VN thì họ chỉ công nhận bộ tem Olympic BK mới là bộ tem dị hình thứ 2", đây là giới chơi tem mà em biết.
Bên cạnh đó, việc các catalog quốc tế (vd : Scott catalog) chỉ chú thích những bộ tem dị hình ( triangle, round) mà không chú thích cho những bộ tem hình thoi trên cũng là một điều đáng lưu ý vì họ vẫn dựa vào việc răng tem có vuông góc hay không ? !
4. Đã trả lời ở trên !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM

Bài được Nguoitimduong sửa đổi lần cuối vào ngày 30-03-2008, lúc 16:10
Cũ 30-03-2008, 18:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mục này rất hay!
Mang tính chất của 1 diễn đàn, ko chỉ là giới thiệu tem mà còn là nơi trao đổi quan điểm của nhà sưu tập!
Ai cũng có cái lý riêng của mình! Đúng là khi chưa tìm thấy 1 định nghĩa chuẩn thì rất khó đưa ra kết luận.

Nhận thấy việc tìm ra 1 định nghĩ chuẩn cho khái niệm tem dị hình vượt quá khả năng của mình nên tôi chỉ dám đưa ra 1 vài suy nghĩ của mình bà con thử coi thế nào nhé !

Xin được dẫn dắt vấn đề như sau:

1. vấn đề hình học theo tri thức phổ thông

- tứ giác có 2 cặp cạnh song song là hình bình hành
- hình bình hành có 2 cạnh kề bằng nhau là hình thoi

(theo tính chất của hình bình hành thì 2 cặp cạnh song song thì bằng nhau như vậy khi 2 cạnh kề bằng nhau thì cả 4 cạnh bằng nhau)
- hình thoi có 1 góc vuông là hình vuông
(theo tính chất của hình thoi thì chỉ cần 1 góc vuông 3 góc còn lại cũng vuông)

dễ dàng nhận thấy rằng:

- hình vuông là 1 trường hợp đặc biệt của hình thoi

cụ thể hơn:
+ hình vuông bất kì đều là hình thoi
+ còn hình thoi ko phải hình vuông trừ 1 trường hợp đặt biệt lúc góc là 90 độ

2. theo quan niệm tem thông thường:

tem hình vuông và chữ nhật là tem có hình dạng thường
nếu chỉ nói tem hình thoi là tem dị hình thì bất kì tem vuông nào cũng là dị hình, vì hình vuông cũng là hình thoi mà (đã giải thích ở trên)

căn cứ vào thực tế bộ thể thao AlbertVille là hình vuông, tức là hình bình thường
nhưng có điểm khác ở chỗ, khuôn hình trong tem buộc người chơi phải xếp tem theo 1 góc khác với những tem vuông khác để có cái nhìn phù hợp.

tới đây có 2 quan điểm:

+ tem hình vuông thì dù khuôn hình bên trong thế nào vẫn là tem vuông, ko coi là dị hình
+ tem vuông nhưng khuôn hình bên trong như ví dụ bộ kia thì coi là dị hình

như vậy tính dị hình được căn cứ vào: khuông hình trong tem

Tuy nhiên hệ quả của vấn đề này là gì

gk thử nêu quan điểm 1 chút nào

xét tất cả những tem có hình vuông, chữ nhật bình thường nhưng khuôn hình ko bình thường (lấy ví dụ về dị bản, do xô lệch trong quá trình in)
có nhiều trường hợp nó đã được sử dụng thực gửi nữa cho hoành tráng chẳng hạn.

a. nếu tem đó hình chữ nhật nhưng bị in lệnh thì phải để ..... lệch mới có khuôn hình bình thường ta hoàn toàn có thể gọi đây là tem hình bình hành (hình bình hành là tứ giác có 2 cặp cạnh song song, và hình chữ nhật là hình như vậy, nói chuẩn hơn thì hình chữ nhật là trường hợp đặc biệt của hình bình hành vì có góc vuông)

b. nếu tem đó hình vuông nhưng bị in lệnh thì phải để ..... lệch mới có khuôn hình bình thường ta hoàn toàn có thể gọi đây là tem hình thoi (hình thoi là tứ giác có 2 cặp cạnh song song, 2 cạnh kề bằng nhau, và hình vuông là hình như vậy, nói chuẩn hơn thì hình vuông là trường hợp đặc biệt của hình thoi vì có góc vuông)

Như vậy qua a b thấy 2 trường hợp tem có hình bình thường, nhưng vì khuôn hình của nó, bị lệch, nếu cài tem theo cách bình thường sẽ ko xem được như những tem vuông hay chữ nhật khác ===> nó là dị hình.

Như vậy với quan điểm coi khuôn hình bên trong là 1 yếu tố xác định tính dị hình thì dẫn tới rất nhiều trường hợp tem vuông và chữ nhật là dị hình.

như thế thì chít mất... híc híc

quan điểm của gk có thể hơi khác người, đó là vài suy nghĩ của mình, ko đại diện cho VS hay ai cả, mong các bác đừng hiểu lầm em

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 30-03-2008, lúc 19:03
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này