Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Kiến thức trưng bày Tem

Kiến thức trưng bày Tem Bạn muốn tham dự triễn lãm Tem để "trình làng" bộ sưu tập của mình nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Chúng tôi sẽ giúp Bạn.

Khóa Đề tài

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 03-06-2009, 22:21
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Không phải chuyện cao-thấp mà là không khách quan, chính xác trong nghệ thuật "làm Cha thiên hạ" nên mới kỳ cục như vậy. Chán ! Người Việt xứ Việt mà còn làm thế mà đòi tổ chức TL quốc tế cái con ma gì ? Hôm nay chấm dứt không bàn nữa. Chủ nhật nầy đem chúng nó về xé banh ra là xong cái nợ đời làm hỏng cả nữa đời người .

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 03-06-2009, lúc 23:20
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-06-2009), Ng.H.Thanh (04-06-2009)
Cũ 04-06-2009, 08:09
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Không phải chuyện cao-thấp mà là không khách quan, chính xác trong nghệ thuật "làm Cha thiên hạ" nên mới kỳ cục như vậy. Chán ! Người Việt xứ Việt mà còn làm thế mà đòi tổ chức TL quốc tế cái con ma gì ? Hôm nay chấm dứt không bàn nữa. Chủ nhật nầy đem chúng nó về xé banh ra là xong cái nợ đời làm hỏng cả nữa đời người .
Vâng !
Bác đã định ko bàn nữa thì ko bàn nữa vậy !
Nhưng người st và tl tem tại VN tin rằng rùi mọi thứ sẽ dần thay đổi, sẽ dần khách quan lên. Mô hình hiện tại còn nhiều bất cập sẽ bị thay thế dần, tiến trình đó sẽ nhanh hơn nếu mỗi người trong số chúng ta ý thức hơn vìa những xu hướng tích cực của phong trào.

Chúc bác mạnh khỏe và bình tĩnh hơn trước những quyết định của mình

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (04-06-2009), Ng.H.Thanh (04-06-2009)
Cũ 04-06-2009, 10:15
wwf_stamp wwf_stamp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 36
Đã được cảm ơn 825 lần trong 103 Bài

Trích dẫn:
Bác K. đã từng khuyên em nhiều lần là bán bớt & thu gọn collection, dành nhiều thời gian cho gia đình và cho con, dành nhiều thời gian dạy dỗ con. Chơi tem cũng nhiều "vấn đề "lắm, cái vụ TL và "bị" chấm như vậy là chuyện nhỏ, mà ở VN thì thiếu khối gì :chuyện nhỏ" và chuyện lạ. À còn email hỏi riêng của bác, sorry là em mua cũng hơn giá đó rồi, hình như em bị đè ra cắt cổ hơi bị nhiều. Hôm qua, có bác chào em con TB 65 giá USD 250, bác nào có ý kiến gì không ??
Còn nữa, chắc phải kể bác nghe chuyện này: bác chơi tem tiền nhiều, thì giờ bỏ vào đó không ít (chắc chắn rôi), có lần bác mới nghỉ làm, chạy đến nhà bác (đưa tem hay bì thư gì đó), trong lúc đợi bác xuống, bác gái hỏi thăm dạo này đi làm ra sao, em có nói là công việc cũng bình thường, cũng xẹt tới xẹt lui. Chi có nói 1 câu mà rất thấm thía, nghĩ lại lấy thì giở của Cty làm việc riêng như vậy thì có có khi cũng bị "xẹt" ra.
Bác & em mà lo chí thú với công việc (không dính dáng với tem) thì có khi bây giờ làm chức to đó he. HIhi.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn wwf_stamp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-06-2009), manh thuong (04-06-2009), Ng.H.Thanh (04-06-2009)
Cũ 04-06-2009, 13:10
Tem Không Răng

Thật tình cuộc đời mình chơi tem và đi đến lúc này là một sai lầm to ĐỐI VỚI GIA ĐÌNH mà không thể nào chỉ nói hai chữ ân hận là đủ bác wwf à. Tôi không cho con tôi chơi mấy thứ nầy là vậy. Oan gia bi hài lắm !

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 04-06-2009, lúc 13:16
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-06-2009), Ng.H.Thanh (04-06-2009)
Cũ 04-06-2009, 13:46
caifincafe's Avatar
caifincafe caifincafe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,152
Đã được cảm ơn 4,250 lần trong 709 Bài

Con xin chia sẻ nổi niềm với chú. Mỗi người đều có niềm đam mê riêng. Có những người ở tuổi chú chỉ lo bia ôm, gái gú cũng chả lo cho gia đình mà lại còn ảnh hưởng đến bản thân và xã hội. Thú chơi tem của chú tuy tốn kém ko ít nhưng lành mạnh và bổ ích.
Chúc chú có thể cân bằng hơn giữa đam mê tem và gia đình nhé.

Love's the funeral of hearts...
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caifincafe vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-06-2009), manh thuong (04-06-2009)
Cũ 04-06-2009, 14:03
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

CF nói đúng đó bác K à, bác cứ nghỉ ngơi 1 thời gian, chuyện rùi sẽ nguôi ngoai và sẽ có hướng tốt, điều độ là ổn cả thui. Việc bác K chơi tem cũng là giữ gìn cho VN được nhìu món quý, giờ bán dần đi cũng có được chút gì đó cho hậu thế.

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (04-06-2009)
Cũ 05-06-2009, 01:16
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

ANH KHẢI với tôi đều thế hệ 5x,lên giọng dạy đời với anh sao được, dammanh chỉ lấy câu cổ nhân vẫn nói :HIỂU ĐƯỢC MÌNH LÀ ĐẸP,NHƯNG THẮNG ĐƯỢC MÌNH MỚI LÀ GIỎI!
Còn thú sưu tầm tem thì dammanh xin kể hầu cac bạn một câu chuyện vui có thật 100%.Năm 1998 nghe nói ở thành phố nọ có một người BALAN chơi tem VN TRUYỀN THỐNG,DAMMANH cất công xuống TP đó hy vọng mua được collection này,chuyến đi thất bại nhưng dammanh được một bài học nhớ đời!Sau khi xem bộ sưu tập khá hoàn hảo,đặc biệt có bì thư MTB 4000d ,dammanh tìm mọi cách thuyết phục nhưng tín đồ cuồng tín của thế giới tem vẫn không lay chuyển,sau 2 h thuyết phục và dammanh ra về,trước khi từ biệt dammanh để lại danh thiếp và nói
Nếu khi nào ngài muốn bán hãy gọi điện cho tôi và hãy tin rằng tôi sẽ là người trả giá cao nhất!và vị con chiên ngoan đạo của NGHỆ THUẬT THỨ 9 này đã trả lời một câu xanh rờn:Ngài sẽ nhận được điện thoại,nhưng từ thằng con trai tối
May mắn đến giờ dammanh vẫn chưa nhận được tel đó
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dzungtv (05-06-2009), hat_de (05-06-2009), jojo11111 (05-06-2009), Ng.H.Thanh (05-06-2009), THE GUEST (05-06-2009), xihuan (05-06-2009)
Cũ 05-06-2009, 06:25
Tem Không Răng

Exclamation

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dammanh Xem Bài
ANH KHẢI với tôi đều thế hệ 5x,lên giọng dạy đời với anh sao được, dammanh chỉ lấy câu cổ nhân vẫn nói :HIỂU ĐƯỢC MÌNH LÀ ĐẸP,NHƯNG THẮNG ĐƯỢC MÌNH MỚI LÀ GIỎI!
Còn thú sưu tầm tem thì dammanh xin kể hầu cac bạn một câu chuyện vui có thật 100%.Năm 1998 nghe nói ở thành phố nọ có một người BALAN chơi tem VN TRUYỀN THỐNG,DAMMANH cất công xuống TP đó hy vọng mua được collection này,chuyến đi thất bại nhưng dammanh được một bài học nhớ đời!Sau khi xem bộ sưu tập khá hoàn hảo,đặc biệt có bì thư MTB 4000d ,dammanh tìm mọi cách thuyết phục nhưng tín đồ cuồng tín của thế giới tem vẫn không lay chuyển,sau 2 h thuyết phục và dammanh ra về,trước khi từ biệt dammanh để lại danh thiếp và nói
Nếu khi nào ngài muốn bán hãy gọi điện cho tôi và hãy tin rằng tôi sẽ là người trả giá cao nhất!và vị con chiên ngoan đạo của NGHỆ THUẬT THỨ 9 này đã trả lời một câu xanh rờn:Ngài sẽ nhận được điện thoại,nhưng từ thằng con trai tối
May mắn đến giờ dammanh vẫn chưa nhận được tel đó
Không sao anh dammanh. Người có ý kiến giúp ta là THẦY ta. Tôi hiểu những lời em hát đó cũng một phần nghe vĩa hè từ 1 vị GK muốn gởi gắm chút tình riêng mà thôi. K làm bộ TL cấp thành nầy cũng là để trình diễn và nhận lời góp ý để hoàn thiện cho chuyến bắc tiến 2010 cho thành công. Bản giao hưởng K viết vừa rôì là ý của K. Dĩ nhiên nếu là bộ sưu tập thì chơi kiểu đó mới hay, có tem giả, có nầy có kia,.. Chứ còn thuần vì huy chương thì dễ òm. K không thiếu tem, không thiếu hàng thật mà phải nhét những thứ có thề làm xốn mắt giới quản lý vì không ngờ thị trường gian giảo thế a. Còn sa đà quá vào cước thư, giải thích con dấu thì có thể GK bảo là loại hình postal history lich sử bưu chính. Tuy nhiên đã có nổ lực pha trộn chút ít rôì. Nói nào ngay, sao họ cũng bắt bẻ được nên khó lòng. Chuyện chơi tem B4 cũng chẳng phải chiếm chổ mà vì tôn vinh Bác nên muốn có sự hoành tráng, nhưng đẹp đấy chứ ! Chơi bộ đơn thì cũng vị trí thế thôi. Chả dư đất bao nhiêu và làm gì.Tuy nhiên K thấy vừa lòng bản nhạc của mình là o.k. Bày cho bà con xem. Anh xem bộ sưu tập tương tự K trình bày khác. Bộ đi TL đã làm lại khác rôì đó. Những gì nghi vấn hoặc không được phép như tem BH in ở Hồng Kông...đều được bỏ ra...Nói chung là làm đúng luật chơi 99,99%. Ở sao cho vừa lòng người.

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 05-06-2009, lúc 06:46
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (05-06-2009), dzungtv (05-06-2009), hat_de (05-06-2009), jojo11111 (05-06-2009), Ng.H.Thanh (05-06-2009), xihuan (05-06-2009)
Cũ 05-06-2009, 08:42
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Chà ... toàn những cao thủ cả. Giá như trong làng TL có những người như bác dzungtv thì thật tuyệt. Những người như bác, rùi bác Mạnh, bác K mà là những người TL, những người cầm cân này mực thì hẳn trình độ sưu tầm và TL của chúng ta sẽ tăng nhiều vì các bác tạo được sự khách quan, sự trong sạch trong làng. Bác K rành vìa tem, vìa TL và các quy tắc trong nước và quốc tế, nhưng tiếc là 1 số quy tắc ở tako được khách quan cho lắm. Đối với những người như bác K thì lấy HC là chuyện trong tầm tay. Bác Mạnh có thể chưa dành nhiều thời gian cho TL nhưng nếu bác đã tham gia vào lĩnh vực này hẳn sẽ có nhiều cống hiến cho làng tem ko thua gì với việc sưu tầm và nghiên cứu hiện nay. Bác dzungtv cũng tham gia các mảng trên nữa thì thiệt tuyệt. Hy vọng bác dzungtv và bác M dành thêm thời gian và chất xám tham gia dùng dòng chảy triển lãm ở ta.

Chúc sk các bác mong được tiếp tục coi các bài nhận xét ngắn gọn mà sâu sắc của bác

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Ng.H.Thanh (05-06-2009), xihuan (05-06-2009)
Cũ 06-06-2009, 02:02
Bảo Khánh Bảo Khánh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 186
Đã được cảm ơn 588 lần trong 62 Bài

Trích dẫn:
Ôi, bác K ơi, mọi cái chỉ là suy đoán của riêng tui thui, đừng nghĩ ngợi quá! Dù sao vẫn còn Hội Tem Tp. đứng sau lưng bác cơ mà. Tui nghĩ Hội sẽ cử người có trách nhiệm làm Trưng tập viên và sẽ trao đổi trước với người được mời làm GK QG để đưa bộ của bác vào bộ truyền thống. Bác cứ tin như vậy đi và tích cực chuẩn bị chuyển ngữ sang tiếng Anh để chuẩn bị dự thi quốc tế. Nói về tem cụ Hồ thì cả VN này chẳng ai qua được bộ của bác đâu, ko chọn bộ của bác thì chọn ai?!!!

TL ở cấp đia phương còn đơn giản chứ TL cấp QG thì phức tạp lắm, nếu không có những ý kiến mạnh mẽ, có tính thuyết phục cao của giới sưu tập thì chẳng bao giờ VN mơ tới Huy chương Vàng TG. Đơn cử như quy định chỉ trưng bày những tem chính thức phát hành đã là một rào cản khiến dân chơi tem cực kỳ khó chịu, vậy những tem ko phát hành, những bản in thử ko phát hành cũng bỏ à? Vậy thì những độc đáo, đặc sắc, quý hiếm của bộ sưu tập có còn ko? Như vậy thì theo thang điểm quốc tế đã mất toi tối thiểu 20 điểm rồi, cố lắm cũng chỉ được mạ vàng giống các năm trước mà thôi. Tại một số hội thảo tui cũng đã có ý kiến nhiều nhưng hình như cũng chỉ như "nước đổ lá khoai"! Có một điểm kẹt là các quan chức Hội cũng ít người chơi tem hoặc chỉ chơi amateur nên họ ko hiểu những trăn trở của NST. Ngay cả BGK cũng vậy, đa phần là các quan chức, người chơi pro chiếm chưa tới 30% vì vậy cho ra một kết quả rất amateur làm buồn lòng những người đã đổ biết bao công sức và tiền của (nhất là tiền bạc) vào bộ sưu tập của mình.
Bác K thì quá hiểu những chuyện này nên bác đừng buồn mà phải tiếp tục chiến đấu, vững tin ở thắng lợi cuối cùng.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Bảo Khánh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-06-2009), hat_de (06-06-2009), manh thuong (06-06-2009), THE GUEST (06-06-2009), Tien (06-06-2009)
Khóa Đề tài

Quyền hạn của Bạn trong mục này