Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 01-11-2009, 17:22
nhocty's Avatar
nhocty nhocty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 81
Đã được cảm ơn 178 lần trong 57 Bài

chỉ 1 câu hỏi
bàn luận thì nhìu, chúng ta đã làm đc gì?
BUI DANG CUONG
no.7 A21 nghia tan, cau giay dis
HANOI VIETNAM
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nhocty vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 17:32
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nhocty Xem Bài
chỉ 1 câu hỏi
Chúng ta quyến rủ mọi người vào đây, người xem, người bàn, người tán dương, người chê trách, ôi nói chuyện lung tung cho cuộc đời bớt nghèo nàn....thì thành công rôì đó ! Đó là lôi kéo đông người chui vô cái web nầy. Nó là web tem tức mọi người đã quan tâm về tem rôì đó ! Đúng hông ? Chiêu dụ đó mà ! Lo chuyện gì nữa cho xa vời ! Hic... Đó là cái làm được. Ngay cả khiến anh nhóc phải lên tiếng hi..hi... Anh Thi Po khóai rồi đó nghe !
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (01-11-2009), chienbinh (03-11-2009), dammanh (01-11-2009), hat_de (01-11-2009), huuhuetran (02-11-2009), manh thuong (03-11-2009), tiny (12-11-2009)
Cũ 01-11-2009, 21:18
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nhocty Xem Bài
chỉ 1 câu hỏi
hi hi .. bác đúng là nhóc tì ... hì

để em lại quán triệt lại cho bác coi

nếu đọc mấy trang trước bác sẽ thấm nhanh hơn.

đầu tiên hãy hình dung phogn trào tem VN là 1 cộng đồng lớn gồm rất nhiều đối tượng tem ở nhiều tầng lớp và trình độ, ở trong nuớc và ngoài nước. Đây là 1 mạng xã hội rất lớn.

Tham gia vào dòng chảy này trước đây có những bạn tem và các tổ chưứ tem như Hội, CLB ... nay có thêm các tổ chức tem và đàn.

Mỗi thành viên hay tổ chức đều có những đóng góp khác nhau với phong trào. Để bớt tính học thuận và cụ thể dễ hình dung em sẽ ví dụ như sau cho bác coi:

1 bạn tem đã làm những gì để làng tem đi lên

A - 1 bạn tem có thể âm thầm hỏi hỏi kinh nghiệm, nâng cao trí thức...hỉu giá trị và biét cáhc làm tăng giá trị những thứ mình có ... biết bảo tồn những món quý..cho dù họ âm thâầ biệt lập thì họ cũng đã như những chú ong chăm chỉ đang tạo mật cho đời.

bác Hồ nói: mỗi người dân khỏe cả nước khoẻ, mỗi người dân yếu cả nước yếu

tự mỗi bạn tem nâng cao trình độ của mình cũng như tự mỗi người dân nâng cao dân trí của mình

B - bạn tem cống hiến: 1 người chơi tem có thể chơi cho bản thân và cống hiến cho cộng đồng, như hiền tài cống hiến cho giang sơn xã tắc vậy

+ bạn giúp 1 bạn tem khác nâng cao trình độ
+ bạn giúp bạn tem khác bổ xung bộ sưu tầm
+ bạn giúp bạn tem khác nâng cao tính nghiên cứu
+ bạn giúo bạn tem khác kịp tin về 1 sự kiện tem nào đó để họ ko bị lỡ
+ bạn giúp bạn tem khác nâng cao thẩm mỹ và trình độ thưởng thức, trình độ sáng tác TL
+ bạn giới thiệu tác phẩm TL kinh điển cho cả làng cùng thưởng

đó là những hành độgn có ích, có tác đọng phát triển phong trào.

nếu ở tầm cao hơn bạn có thể "cấu trúc" nên các không gian tem như CLB, chợ hay đàn để tạo sân chơi nâng cao trình độ...đó là các admin, các chủ nhiệm, các chủ chợ ...

C - ngoài các cá nhân như dealer, nhà sưu tầm lão thành, bạn tem nhiệt tình, nhà nghiên cứu bưu chính đang ngày đêm cống hiến thì còn có các tổ chức đang nỗ lực vì sự phát triển chung của phong trào như Hội tem VN, các hội địa phương, các CLB tem ...

nói xa rùi lại nói gần...mỗi bạn tem dù ở làng On hay Off làm tốt chức năng của mình cũng đã là góp phần vào sự phát triển chung của phong trào rồi...ví dụ nhoc_ty tham gia diễn đàn bằng cách đọc các bài hay ra các câu hỏi hay cũng là hành động thiết thực và tự nhiên đó

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (01-11-2009), chienbinh (03-11-2009), huuhuetran (02-11-2009), manh thuong (03-11-2009), Tien (03-11-2009)
Cũ 03-11-2009, 15:20
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Theo tác giả Hoàng Mai (trong trang "Le Courrier du Viet Nam"), tính tới cuối năm 2008 thì tại Việt Nam đã thống kê được: 250 câu lạc bộ với khoảng 7500 người sưu tầm chính thức.

Vậy là con số người sưu tầm bán chính thức (hoặc...tài tử) sẽ có số lượng nhiều hơn nữa.

Còn việc có nên mang bộ môn sưu tầm này vào cho chương trình giáo khoa, kvd không dám bàn tới. Nhưng dù sao, với những suy nghĩ và lòng nhiệt thành của nhiều thầy - cô đã và đang có những tác dụng tốt tại học đường. Thí dụ như trường tiều học Thành Công (tại Hà Nội), năm 2005, cô Nguyễn Mai Lan (giáo viên) đã tạo nên được một câu lạc bộ tem cho trường này. Lúc lập ra, chỉ vỏn vẹn có 46...thành viên nhi đồng. Nhưng tới năm 2008 thì đã có tới 140 em tham dự. Cũng theo Hoàng Mai, nhờ vào ý tưởng này, mà sau đó đã có nhiều câu lạc bộ của những trường khác noi thoi...

Em Nguyễn Chí Thắng đã nói như sau: "Trước kia, em chỉ mua tem khi cần gửi thư. Nhưng khu tham dự vào câu lạc bộ, em đã biết được nhiều điều và làm em thích thú hơn. Qua những con tem, người ta có thê biết tới những phong tục tập quán, biểu tượng, đơn vị tiền tệ, ngôn ngữ của nhiều quốc gia trên thế giới...Con tem, chính là một thứ danh thiếp cho từng xứ..."

Tổng thư ký Hội Tem Việt Nam, ông Vũ Văn Tỵ, cho biết: "Trước kia, sưu tầm tem chỉ được các người cao tuổi chú ý. Nhưng hiên nay, nó đã lôi cuốn được rất nhiều bạn trẻ".

(Dựa theo bản thông tin của trang web nói trên)

Như vậy, sự tham dự và chú ý càng lúc càng nhiều của nhiều tầng lớp dân chúng - cho sưu tầm và nghiên cứu tem - là điều có thật. Cái khó là làm sao để niềm đam mê này sẽ luôn là một nghệ thuật tao nhã, kèm theo nhiều cách tổ chức: khoa học, sáng tạo, kiến thức...
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (03-11-2009), hat_de (03-11-2009), huuhuetran (03-11-2009), manh thuong (03-11-2009), Tien (03-11-2009)
Cũ 03-11-2009, 15:52
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài

Như vậy, sự tham dự và chú ý càng lúc càng nhiều của nhiều tầng lớp dân chúng - cho sưu tầm và nghiên cứu tem - là điều có thật. Cái khó là làm sao để niềm đam mê này sẽ luôn là một nghệ thuật tao nhã, kèm theo nhiều cách tổ chức: khoa học, sáng tạo, kiến thức...
chính xác là như vậy !

Tuy nhiên chúng ta có thể nhìn rộng ra và sâu hơn vào bức tranh toàn cảnh này.

Ngày càng có nhiều tem học sinh biết về tem nhờ các cuộc thi trên báo Thiếu niên tiền phong, và ngày càng có nhiều bạn tem hơn được biết tới tem qua sách báo tạp chí ... những sách báo này ko chuyên về tem xong thi thoảng có bài về tem lạ hoặc 1 nhân vật tem nào đó...cùng với các kênh tin trên là sự phổ biến ngày càng rộng và sâu của Internet đã khiến ngày càng có nhiều bạn tiếp cận được hơn.

Tuy nhiên vẫn có nhiều câu hỏi làm tui trăn trở:

- theo thống kê trên giấy tờ thì những tỉnh:
+ như Đà Nẵng, Phú Yên ở miền giữa
+ Bắc Ninh ở miền Bắc
ví dụ như vậy

đó là các tỉnh có số CLB, số bạn tem rất lớn, hàng chục CLB với hàng trăm bạn tem... thậm chí PY và ĐN thi thoảng có TL lớn ... xong ít khi gặp ai đó trên mạng...

25 % dân số cả nước nối mạng, cứ trừ hao vì nhiều lý do đi ...thì hàng trăm bạn tem ĐN, PY sao ít thế trời...ít thấy trên mạng quá ... hay là có màko lên tiếng

Ngược lại, ví dụ THÁI BÌNH, tuy chưa có Hội, chưa có CLB <=== tức là các bạn tem (những bạn đam mê tem) như chúng ta đã thấy là Danh, Ngọt Hà, Shiro... lên mạng khác đều

bác Ngọt, bác Danh có trong VDC...có thể đó là xúc tác gì bị Dẻ bợp
shiro thì bị bắt bởi chí, chí bị bắt bởi Dẻ

tức là qua 1 kênh phát thanh cá nhân của 1 bạn tem có thể lùng tìm được những bạn chơi tem đích thực... đặt giả thiét tại TB có 1 guồng máy đồ sộ gồm Hội, mạng lưới CLB

diện phủ tính theo lý thuyết sẽ có trogn kênh giáo dục, có ở nhà văn hoá
về cấp Hội là các các bộ văn hoá, du lịch, bảo tàng, và 1 số quan chức ngành bưu

cỗ máy trên hoạt động hiệu quả chắc sẽ tìm thêm được nhữung bạn tem mới (những bạn say mê thực sự) để hoà cùng phong trào.

Tính toán lý thuyết này ko bít có đúng ko vì nếu đúng thì khó mà lý giải được sự vắng bóng bì lạ của đại diện tem nhiều tỉnh thành có con số thống kê "thành tích".

xét vìa bề rộng, tức là số lượng người yêu thích tem (yêu thích tự nguyện) ở VN em nghĩ tầm 100.000. 100.000 so với 86.000.000 là nhỏ đó. Nhưng họ chưa xuất hiện qua "lăng kính online" để chúng ta có thể thấy vì 1 số nguyên nhân thế này:

- 75 % dân số chưa tiếp cận mạng <== vì chưa tiếp cận mạng nên ta với họ là biệt lập qua các diễn đàn

- 25 % còn lại tiếp cận được mạng, trong đó có các bạn tem
==> 1 số bạn tem online và vô mạng tem được nhờ chủ động tìm hoặc tình cờ bị tóm
==> 1 số bạn online có chơi tem ... nhưng mải các vấn đề khác ... ko có 1 "cú huých nào" nên vô tình cũng ko xuất hiện trên làng tem mạng

Nếu như họ chợt nhớ ra sở thích của mình và search trong Google thì sớm muộn cũng xuất hiện. Và 1 tỷ lệ lớn trong số chúng có duyen với các diễn đàn bằng con đường này.

Tổng số người tham gia đời sống tem mạng gồm thành viên các diễn đàn + các quan sát viên, cộng lại chừng vài ngàn, trừ hao nick ảo, níck trùng chắc cũng ko nhỏ nhưng nó mới chỉ là phần mỏm quả tảng băng chìm. Phần còn lại lớn hơn sẽ dần xuất hiên bởi những yếu tố:

- internet ngày càng phổ biến hơn, đồng thời các bạn có niềm đam mê tem online
- bạn tem online nào đó giật mình nhớ ra sở thích và tìm trong Google rùi vô đàn
- bạn tem online tình cờ bị tóm qua chát chít

chài ...chìu nay mình diễn đàn lùng bùng quá...túm lại là tem em, vìa bìa rộng, ko tích các bạn thích tem nhất thời, các bạn thích tem vì bị ép thì số người đam mêm tem ở VN cũng ko nhỏ, cả trăm ngàn chứ ko ít... tuy nhiên 1 phần họ chưa tiếp cận mạng, 1 phần đã vào mạng nhưng chưa chủ động tìm các diễn đàn vì bận việc, vì chưa nhớ ra sở thích của họ (do mải các việc khác như game, ca nhạc, thời trang), phần đã tìm được rồi nhưng chưa tham gia....còn 1 phần rất nhỏ là tìm được và tham gia tích cực...cứ thế mà suy ngược lại...con số người thực sự đam mêm tem tại VN có thể tính bằng đơn vị: 100 k

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (03-11-2009), huuhuetran (04-11-2009), manh thuong (03-11-2009), Tien (03-11-2009)
Cũ 03-11-2009, 19:33
Vungdh Vungdh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 363
Đã được cảm ơn 145 lần trong 39 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
A. góc độ 1 nhà sưu tập

- ko bít mua tem ở đâu
- ko hỉu các khái niệm cơ bản về sưu tầm, về phong trào
- có những thú vui khác hay hơn
- quá bận rộn
- địa phương ko có tổ chức CLB hay Hội giúp, hoặc ko bít là có
- tài chính eo hẹp vì còn đi học ....
- tem VN xịt
- triển lãm là cái gì... lại bị gk đầu độc hả...xê ra...

nói chúng là ở góc độ người chơi chúng ta thấy còn rất nhìu bất cập, 1 phần bất cập đó nay đã được giải quyết qua nét.
Ở các phần khác thì em chưa dám bàn tới. Em chỉ bình luận phần này thôi.
Các gạch đầu dòng mà Hat_de đưa ra quả thực là em đang mắc phải tương đối nhiều.

- ko bít mua tem ở đâu?
- chưa hỉu các khái niệm cơ bản về sưu tầm, về phong trào!
- địa phương ko có tổ chức CLB hay Hội giúp, hoặc ko bít là có!
- triển lãm là cái gì... lại bị gk đầu độc hả...xê ra...
- có lúc bận rộn công việc khác nên đầu tư ít thời gian vào tem.

Ngày trước thì em cũng chỉ biết đi xin tem đã gửi thư thôi, nhưng số lượng cũng rất ít và kiến thức thì quá dốt (ai lại chỉ xin tem có dấu thôi, tem không dấu còn xin đóng dấu cho chết!) Sau này thì mới biết tem sống, tem gửi thực... Nhưng biết mua tem sống ở đâu. Khi mà đến bưu điện gần nhà thì chỉ mua được một vài con tem lẻ bộ?

Cũng rất may sau khi tìm hiểu trên mạng và biết được đ/c của Cty Tem và có em công tác gần đó nên mới nhờ mỗi lần có tem mới phát hành thì mua hộ rồi mang về cho. Chứ trực tiếp xuống mua thì không có thời gian và điều kiện.

Quay về với địa phương thì chẳng thấy ai có cùng sở thích với mình cả. May lắm kiếm được 2-3 người thì sau đó đều thấy họ cho vài con tem trong bộ sưu tập của họ vào trong hòm và cho vào dĩ vãng. Em cũng vào một số forum của địa phương để tìm người cùng sở thích nhưng cũng chỉ nhận được những câu trả lời là không có ai cả!

Ngay cả thời gian cũng vậy. Đang tranh thủ vào VS để lướt những cũng chỉ được đến đây là lại phải đi có việc rồi.

Thôi em cũng chỉ tâm sự một số ý thế thôi. Có gì mong mọi người trên VS giúp đỡ thêm về mọi mặt.

Rất mong phong trào chơi tem của người Việt ta ngày càng phát triển.
Email: Vungdh@gmail.com - Vungdh@vnn.vn
Handphone: 04.33.600.091 - 0982.797.292
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Vungdh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (03-11-2009), hat_de (04-11-2009), huuhuetran (04-11-2009), manh thuong (04-11-2009), Tien (03-11-2009)
Cũ 03-11-2009, 21:14
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

NTD cũng xin xí xọn góp ý. Theo NTD, để phát triển phong trào chơi tem chúng ta cần một hướng đi đồng bộ:
1. Từ những ông Bự: không phải chuyện của chúng ta
2. Từ những cậu Nhỏ: đây mới chính là chuyện của chúng ta.
Vậy chúng ta cần làm gì:
- Làm cho những người xung quanh chúng ta:
--> biết đến sự tồn tại của "Thú chơi tem"
--> biết chơi tem là có lợi
--> thích chơi tem
--> biết định hướng chơi tem
--> duy trì lâu dài niềm đam mê này

Chúng ta có thể cùng nhau trả lời câu hỏi này.
Mọi người có thể đọc lại topic này để hiểu tại sao chúng ta ở trong diễn đàn này ngày hôm nay. Nếu mỗi người chúng ta tiếp cận bạn bè như cách chúng ta đã từng được hoặc BỊ tiếp cận thì biết đâu sau này sẽ có thêm một thế hệ thành viên chơi tem mới.

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (04-11-2009), hat_de (04-11-2009), huuhuetran (04-11-2009), manh thuong (04-11-2009), Saturn (04-11-2009), Tien (03-11-2009), Vungdh (05-11-2009)
Cũ 04-11-2009, 07:49
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mình nghĩ có 1 mảng lớn chưa được làm tốt ở phong trào tem VN là việc giới thiệu về môn chơi này.

Cụ thể là quanh ta, trong số 86 triệu dân này hiện đang có hàng trăm ngàn (đơn vị là 100 k) những bạn yêu thích tem thực sự
- đó là các 9x như: Ngọt, bugi, hà, Viên, Voi, bebu, Tri thức...
- đó là các 8x như: Ốc, chinh
- đó là các 7x như bác: saola, anh Thanh, ...
và cả những nhà sưu tầm thuộc thế hệ 4x, 5x ...

Rất nhiều người trong số họ chơi tem âm thầm mà ko biết tới các tổ chức tem

+ phải chẳng ở 1 trung tâm tem lớn có hội, và mạng lưới CLB các bạn tem biết về chợ, về phong trào hay các triển lãm... sự phân tán ....vẫn có những người lỡ mất buổi sinh hoạt tem, buổi triểm lãm tem cho dù nó ngay trên con phố mà họ đi qua

+ chúng ta ko yêu cầu tất cả những bạn biết sự kiện đó đều có mặt, như thế là ko thực tế, bởi người bận học, người bận làm, người vì lý do này kia mà ko đi được ... tuy nhiên yếu trong khâu thông tin cũng làm cho nhiều bạn có yêu thích thực sự lại chưa tiếp cận được.

Giá như các lãnh đạo phong trào thi thoảng quảng bá thêm 1 chút trên các kênh truyền thông lớn như báo, đài truyền hình... ko cần đòi hỏi quá cao...chỉ cần đánh thức được hàng triệu trái tim đam mê ớ 1 phát rằng là: à thì ra chơi tem nó có CLB, có hội đoàn tổ chức, có diễn đàn sưu tập... bước đầu chỉ cần vậy ...những con người say mê tự nhiên đó sẽ theo hướng dẫn mà tìm hiểu thử theo 2 cách:

1. thế giới OFF: ta lên bưu điện tỉnh hỏi cái coi Hội tem nó là cái gì, nó nằm ở đâu, ta có thể sinh hoạt được ko <=== và Bưu Địên nên giúp được điều vô cùng nhỏ bé này
2. thế giới ON: à nghe nói có đàn tem, có CLB .... để ta gõ thử trên mạng xme nào.... cạch cạhc cạch ... CLB tem ... trời.... ở đâu mà sinh hoạt đông thế, có 1 tên đeo kính nhăn trở ...trời ... thì ra là ảnh CLB tem Việt Tiệp...ủa mà ta đang ở đâu thế...à đàn tem VS...coi nào...oào ... chơi tem có hội đoàn tổ chức ... có hướng dẫn kinh nghiệm, có trao đổi mua bán nì ... thế mà mấy chục năm giời ta nhưu ở nơi thâm sơn cùng cốc....

đưa được niềm đam mê tới hội đoàn tổ chức là 1 bước

tiếp theo đó là các hoạt động giao lưu trao đổi...rùi nghiên sách báo tạp chí...tập tành triển lãm ... hoặc ko thì cũng đi coi Tl để thưởng thức đỉnh cao của thú vui trí tuệ...

cao hơn nữa là việc nghiên cứu những vấn đề chuyên sâu trong lãnh vực này như Lịch sử bưu chính <=== tiến tới đỉnh cao này còn lại rất ít người, nhưng đó là những bậc cao thủ...những chuyên gia hàng đầu và là những người sẽ tiếp bước những tượng đài đương đại như bác Mạnh, bác Khải, bác Huệ, bác Gà, bác Rồng, bác kimma, bác vnmission .... nói chung là rất nhiều

Song song với việc tấn công vào lãnh vực mũi nhọn như các trưng bày tiêu chuẩn FIP, FIAP xa vời gì đó ... hay các nghiên cứu bưu chính chuyên sâu...chúng ta cũng tham gia vào việc phát triển theo bề rộng là quảng bá ... thi thoảng lân la trò chuyện hòi han ... thế nào cũng tìm được người chơi tem...giới thiệu cho họ...còn họ tham gia hay ko phải tôn trọng sự tự do đó ... sau này họ thành các nhà sưu tầm lớn... các nhà nghiên cứu bưu chính lớn... hay đơn giản là 1 người chơi tem nhiệt tình thì chính chúng ta cũng đã cống hiến 1 phần nhỏ bé vào sự phát triển của phong trào rồi

Nói dài dòng quá, có thể lấy 1 ví dụ gần hơn ko....tất nhiên là có. ko lấy đâu xa hãy coi TL tem VS lần 3 là 1 ví dụ:

TL là nhưng trưng bày tinh hoa của thú vui này:

- này nhé: các bộ đẳng cấp thé giới chuyên sâu về truyền thống như của bác K bác Huệ nhé
- này nhé: các bộ trưng bày chuyên đề bổ ích và lý thú nhé
- này nhé: các hoạt động giao lưu trao đổi đấu giá nhé

khâu truyền thông để khai thác tối đa hiệu của của ngày hội trên là gì:

thông báo cho toàn thể bạn tem SG bằng kênh mà có như đàn, giấy mời (giấy mời vừa là mời vừa là thông báo qua guồng máy Hội, mạng lưới CLB của ph trào tem Tp HCM) để đông đảo bà con yêu tem biết....còn họ tới dự được hay ko là tuỳ xem có bận ko và có thực sự thích ko ... nhưng hạn chế tối đa tình huống người mê lại than trời... ôi TL qua rùi ko ai báo cho tui cả ... bắt đền ... hu hu

Nói túm lại phát sóng càng rộng càng tốt, ko có tiền thuê truyền hình báo đài thì ta dùng kênh phát thanh truyền khẩu, rùi truyền đơn (giấy mời) và rải bom tin nhắn...hy vọng TL ko có những ngày trống vắng...

Làm được 1 cuộc TL cực khó, phát huy tối đa hiệu quả sử dụng của nó có nhiều việc phải làm, 1 trong những khâu mà VN còn yếu, kể cả SG hay HN hiện nay đó là quảng bá sự kiện....cứ cho là có người ko thích, có người quá bận mà ko đi ... nhưng số còn lại đâu có nhỏ ...thật khó lý giải vì sao yêu thích tem mà lại nằm ngoài các cự kiện này ... chắc chúng ta còn lơ là khâu truyền thông

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (04-11-2009), huuhuetran (04-11-2009), manh thuong (04-11-2009), Saturn (12-11-2009), Vungdh (05-11-2009)
Cũ 12-11-2009, 13:56
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Nói về 1 phong trào tem của 1 nước nào đó, thường cái mà mọi người nghĩ tới là số lượng người sưu tầm, mạng lưới Hội, CLB, cửa hàng tem, chợ tem .... mức độ uyên thâm của các nhà sưu tầm, nghiên cứu ... bên cạnh các vấn đề trên còn 1 mảng nữa mà chúng ta còn cách xa với mặt bằng chung của khu vực là tl tem. Anh Tạ Phi Long là 1 nhà sưu tầm và TL đỉnh nhất ở VN tính tới thời điểm này chắc ít ai là ko biết. Tuy nhiên nếu ít đọc TCT chắc ko nhiều bạn biết bài viết này.

Name:  DSC08425.jpg
Views: 241
Size:  138.3 KB

Bài viết khá rõ ràng những mục lớn, up lên để bạn nào quan tâm tham khảo. Tiếc là anh Long ko phải dân chơi chuyên đề nên trong bài viết trên ảnh cũng ko bàn nhiều về mảng này ... bạn nào quan tâm có thể đề cập vấn đề TL tem chuyên đề để ảnh rang mổ xẻ thì tốt

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (12-11-2009), manh thuong (12-11-2009), Saturn (12-11-2009)
Cũ 12-11-2009, 21:53
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Thêm : Xem nhiều cuộc triển lãm quốc tế để thấy hướng đi, cách làm, cách suy nghĩ, cách trình bày, cách mở đề tài, cách sưu tập, và nhất là thấy được phong cách hiện đại của những nhà sưu tập trên thế giới hiện nay về TL chuyên đề ra sao. Một đề tài về Rác, về Môi trường, một chữ Mưa, một cái Ô,....cũng gợi mở được đề tài và thú vị làm sao. Xem nhiều tức đi "một ngày đàng học một sàng khôn"... Nói chung, nếu VS tổ chức được 1 chuyến xem TL quốc tế tại Bangkok năm 2010 thôi, không nói chi xa xôi hơn, chuyến đi vừa có tầm quốc tế nếu 1 CLB tổ chức được thì sẽ có kết quả rất thiết thực cho lớp trẻ, vừa kết hợp du lịch, vừa dã ngoại, vừa học hỏi, vừa mua sắm (cả mua tem tại TL) thì ôi thôi..chuyến đi để đơì. K sẽ đi, Hai Lúa cũng sẽ đi. Tốn chừng $300 + $300 dằn túi mua tem...Một "event" lẫy lừng của VS !

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 12-11-2009, lúc 23:10
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-11-2009), huuhuetran (13-11-2009), Tien (13-11-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này