Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 13-11-2009, 07:38
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

còn gì tốt hơn là được đi thực tế như bác K nói...tuy nhiên cũng phải tốn kha khá...2 năm trước 2 bác đã tung hoành bên đó rồi ... sắp tới hy vọng có thêm các nhà sưu tâm trẻ ...

trở lại vấn đề TL...và đang xét ở vấn đề đi xem để thưởng thức và học hỏi ...đặt trong 1 phạm vi nhỏ hơn ví dụ như VS lần 3 tới đây ... việc khơi gợi cho người chơi thấy cái hay mà đi coi TL là điều rất thú vị.

TL VS lần 3 quy mô và chất lượng lớn hơn xưa, lại có những bộ trưng bày đông tây kim cổ thú vị hơn xưa ... tuy nhiên trong 7 ngày diễn ra sự kiện sẽ có bao nhiêu lượt khách ... bao nhiêu nhà sưu tầm, nhà TL tham dự ... có bao cuộc trao đổi nói chuyện để phân tích cái hay cái chưa hay của các bộ tem <=== đây là 1 vấn đề mà mọi người đều phải nỗ lực.

Với những nhà tl lão thành trong nước có điều kiện thì đi tham khảo nước bạn thật quá tốt rồi. Bên cạnh các nhà tl cao cấp đó còn những nhà TL lần đầu, hoặc những bạn tem chưa tham dự tl...xong họ lại chưa biết hoặc chưa thích đi TL.

Nâng cao trình độ TL có lẽ phải giải quyết được nhìu vấn đề nho nhỏ như:

- khi có TL sắp diễn ra thì thông tin trước và phủ sóng rộng tránh hiện tượng TL qua rồi người chơi mới biết. Thậm chí giới thiệu cả trong môi trường giáo dục để các CLB tem trường học nếu có đưa xe chở các em đi

_ khi TL diễn ra bố trí ít nhất 1 người thường trực để hướng dẫn thuyết minh những bạn còn chập chững

- có thời gian và điều kiện hơn mời các cụ đa đề làm 1 buổi sê-mi-na nho nhỏ bình luận, phân tích, đánh giá chung, toàn cục cuộc triển và đánh giá riêng cụ thể các bộ triển kinh điển

bùn nhất là TL diễn ra mà có những hôm vắng bóng người coi, trong khi dân tem toàn thành là con số hàng ngàn, hàng vạn...cứ cho là có người bận quá, người ko bận nhưng đang bị chán đời ko muốn coi thì con số bạn tem nên coi triển cũng cả trăm cả ngàn...vậy mà TL cứ diễn ra nhưng bạn tem vẫn ở xa thì thật tiếc.

Việc phân tích mổ xẻ xẽ phát huy những cái hay mà bà con nên học hỏi...phân tích mổ xẻ cũng giúp các bộ còn chưa hay rút kinh nghiệm để say này nâng cấp

Nói tóm lại để có 1 cuộc triển như VS hàng chục triệu đồng đã phải bỏ ra, hàng ngàn giờ lao động của hàng trăm đối tượng đã được huy độgn ... phát huy sao cho hiệu quả để khai thác triệt để công năng của 1 cuộc triển là điều mà từ các lãnh đạo cao cấp cho tới
bạn tem bình dân nên suy nghị ... hị

Đó là những vấn đề cần khai thác khi vụ triển đang tiến hành, còn hậu triển thì thế nào ... tất nhiên là xin bản quyền các tác giả để số hoá bộ trưng bày rùi tung ngay lên mạng cho dân tem ở vùng xâu vùng xa như HP tui nì ... được thưởng thức...

vài điều nho nhỏ kể trên là 1 ví dụ nho nho ở 1 khía cạnh rất nhỏ nho liên quan mới mảng triển vốn là 1 top-event...vấn đề triển trủng này sẽ đề cập trong tương lai 1 sâu và toàn diện hơn ... xin hẹn lại gặp

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (13-11-2009)
Cũ 13-11-2009, 15:57
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
...bùn nhất là TL diễn ra mà có những hôm vắng bóng người coi, trong khi dân tem toàn thành là con số hàng ngàn, hàng vạn...cứ cho là có người bận quá, người ko bận nhưng đang bị chán đời ko muốn coi thì con số bạn tem nên coi triển cũng cả trăm cả ngàn...vậy mà TL cứ diễn ra nhưng bạn tem vẫn ở xa thì thật tiếc...

...Nói tóm lại để có 1 cuộc triển như VS hàng chục triệu đồng đã phải bỏ ra, hàng ngàn giờ lao động của hàng trăm đối tượng đã được huy độgn ...
Hy vọng là với cuộc triển lãm của VS sắp tới đây, sẽ tạo nhiều tiếng vang hơn tới dân sưu tầm. Cùng nhiều kết quả khả quan.

Còn nếu không đạt được như mong muốn, thì đó cũng là thêm phần kinh nghiệm cho những lần triển lãm sau. Lần tới, chắc thế nào kvd cũng xin ghi tên để bầy thử một trang xem sao
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (15-11-2009), hat_de (13-11-2009), huuhuetran (13-11-2009)
Cũ 13-11-2009, 16:35
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Hy vọng là với cuộc triển lãm của VS sắp tới đây, sẽ tạo nhiều tiếng vang hơn tới dân sưu tầm. Cùng nhiều kết quả khả quan.

Còn nếu không đạt được như mong muốn, thì đó cũng là thêm phần kinh nghiệm cho những lần triển lãm sau.
bác KVD ko lo đâu...VS lần này chắc sẽ đông vui thôi, vì có nhiều lý do:

- VS đã từng tổ chức thành công 2 lần và có tiếng vang
- TL lần này có các bộ sưu tầm của các tên tuổi lớn ví như bác K, bác Huệ ...
- ngoài uy tín của TL của các nhà TL còn uy tín của CLB và diễn đàn đã dày công gây dựng bấy lâu

bên cạnh đó khâu quảng bá cũng được quan tâm

Có thể nói ban tổ chức đã cố gắng hết sức mình rồi. Phần còn lại là ở bạn chơi.

Có bạn thích nhưng bận nên ko đi được, cái này chúng ta ko thể làm gì khác ... tiếc nhất là có bạn chơi tem nhưng chưa cảm nhận được cái hay của hoạt động này nên chưa hào hứng tham gia ... thực ra việc coi TL rất lý thú với dân tem, với dân triển thì lại càng nay ... vì khi xem tác phẩm đỉnh cao họ sẽ học hỏi được nhiều, rút tỉa kinh nghiệm cho mình, việc xem và bình cũng nâng cao trình độ của bản thân. Giống như các vận động viên tìm tới những trận so tài lớn để học hỏi vậy.

ở HP có chú bé bugi ... ngày xưa chú bước 1 chân vào làng tem đất Cảng nhờ 1 lần bảo mẹ đưa đi coi TL ... rất ko may hôm đó vừa bế mạc ... cậu bé tham gia chơi tem nhiệt tình ... phải công nhận là rất nhiệt tình ... nhưng cũng chưa thích hoạt động này ... mặc dù tham gia lắp ráp... dọn dẹp nhưng mãi đợt vừa rồi mới tham gia với tư cách là 1 tác giả ... tự tay làm bộ TL nên trình độ tăng lên ... cậu còn tự tin bảo với chị Chí khi bạn này làm bộ dự VS là : chị để em duyệt cho.

Ví dụ nhỏ cho chúng ta thấy, tham gia TL với tư cách là 1 khán giả đã tốt, với tư cách 1 tác giả còn hay hơn ... vì thứ nhất vừa góp phần tạo thành TL ... vừa giúp tăng trình độ bản thân. Khi bạn chưa làm việc cảm nhận và đánh giá của bạn có thể đạt 1 mức nào đó .. nhưng khi tự mình bắt tay vào làm mới vỡ ra nhiều điều ... trình độ tăng lên ... rồi cứ thế ... vừa học vừa làm ... trải nghiệm cọ xát .... làm như vậy vừa giúp mình đồng thời lại là giúp trình độ làng tem đi lên ... giống cụ Hồ nói mọi người dân khoẻ thì nước khoẻ ạ

Vậy nên ko sợ .. cứ làm thử ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Lần tới, chắc thế nào kvd cũng xin ghi tên để bầy thử một trang xem sao
ban đầu có thể chưa quen ... có thể chưa chuẩn ... nhưng làm rồi khi học cách quy tắc mới dễ nhớ ... tạm thời nếu chưa có điều kiện cũng ko cần lo mấy thứ đó lắm ... VS lần 4 anh cứ dự tự nhiên.

Ở HP đợt rồi có bạn Chè-Việt làm 2 bộ 1 kh .... tuy đã từng là dân TL xong cũng chưa quan tâm lắm nên bác í làm hơi chộn rộn... bộ thì đánh số 1 tới ... 18, trong khi 1 kh chỉ có 16 phơi ... các bộ đều ko có mục lục...

nhưng ko sao ... 1 lần làm vậy lần sau mới vỡ ra và nâng dần.

1 người học rộng, hiểu nhiều, nhiệt tình nghiên cứu như bác KVD đã làm cho dù lần đầu còn bỡ ngỡ nhưng chắc sẽ rất hay.

Nói tới vấn đề này lại đề cập tới 2 vấn đề của TL:

vấn đề 1: các nhà sưu tầm lớn chưa thích làm Tl

hiện ở ta có rất nhiều nhà sưu tầm có kiến thức uyên thâm, kho tàng sưu tập phong phú và quý ... xong các bác lại chưa tham gia ... nếu các bác nhiệt tình làm như bác Huệ bác K thì hẳn trình độ ta sớm ngang tầm khu vực.

Hiện các bộ của ta có thể nội dung hay nhưng độ qúy hiếm ko cao, chẳng lấy ví dụ đâu xa ngay mình cũng là 1 trường hợp như vậy....

Người thích làm thì ko đầu tư đồ quý, người có đồ quý lại chưa thích làm ... <=== đó là 1 nguyên nhân kiến chúng ta hay lép vế với bạn bè quốc tế trong các cuộc TL lớn.

Hình dung thử nếu các bác ấy làm, và làm hay thì trong vòng 5-10 năm nữa có khi chúng ta đủ tự tin lần đầu đăng cai TL tem quốc tế Châu Á ko chừng ...

đó là vấn đề nội lực... còn vấn đề thứ 2 là nội lực ở ngoại... quan sát qua các diễn đàn thấy nhà sưu tầm VN ở nước ngoài khá nhiều, giá trị bộ sưu tập lại rất cao có thể kể ra như bác M, anh Tiến...và có thể là cả bác KVD nữa...

Có thể VIETSTAMPEX 2010 chúng ta ko kịp xây dựng các bộ triển lãm để dự. Nhưng gk mong rằng qua TL của VS... huy động được nguồn trí tuệ và nhiệt tình của các bác. Các bác dự TL VS với tư cách là thành viên VS. Các tác phẩm dần nâng cấp và chuẩn hoá...TL VS sẽ là trung tâm thử nghiệm, nâng cấp các bộ trưng bày như thế.

1 ngày nào đó, có thể là 5-10 ... hay 15 năm nữa (hy vọng là ko lâu tới như vậy) VN có thể đăng cai TL tem quốc tế mà ở đó chúng ta tự tin tổ chức trao giải chấm điểm cho cả bạn bè quốc tế mà ko sợ các danh hiệu quý rơi hết vào tay các nước bạn

bởi:

khi ấy chúng ta có:

+ các bộ trưng bày của các cao thủ nội có nhiều món quý ngày xưa ko thích TL nay đã thích và làm để cống hiến
+ các bộ trưng bày của các cao thủ trẻ trước đây ít món quý nay đã tăng cường các món quý
+ các bộ trưng bày của các cao thủ nội hiện đang ở hải ngoại

Làm được những việc ấy cái tên Vn sẽ ko nằm ở phía cuối mỗi khi danh sách được xếp theo thứ tự điểm số nữa

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (15-11-2009), huuhuetran (13-11-2009), Nguoitimduong (09-12-2009)
Cũ 09-12-2009, 14:50
nguchanhhao nguchanhhao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 11
Đã được cảm ơn 36 lần trong 5 Bài
Mặc định Làm sao phát triển được phong trào?

Nhái tôi xin được đóng góp một vài ý kiến với anh em, chú bác xa gần.
1/ Phong trào chơi tem ở các trường học, đặc biệt là trường Đại học, Cao đằng: Theo kinh nghiệm bản thân, muốn thành lập một CLB sưu tập tem ở 1 trường ĐH, CD thì một trong những yếu tố rất quan trọng là Đoàn trường. Cụ thể, ĐH An Giang theo mình nhớ thời điểm 2003-2004, Chủ nhiệm CLB cũng là Bí thư Đoàn trường, có lẽ vậy nên CLB ở đây phát triển hơi bị tốt. Lúc Nhái tôi xây dựng CLB tem sinh viên ĐH Cần Thơ, Đoàn trường ở đây không nhiệt tình lắm, và sau khi tôi ra trường 2 năm thì CLB cũng "đi luôn", ko biết chính xác tất cả nhưng 1 phần do vấn đề với Đoàn trường. Vấn đề này đau đầu đã lâu, nhưng dường như chưa có thuốc trị hiệu quả.
2/ Do sưu tập tem chưa bám rễ sâu và lâu ở Việt Nam so với các nước phương Tây nên công tác tuyên truyền ta phải làm thật mạnh, nhưng hiện tại theo tôi, chúng ta chưa làm được. Cụ thể, tạp chí Tem là món ăn tinh thần quí báu của mọi tín đồ tem thì 2 tháng mới phát hành một số, tạp chí tem do các hội tem các tỉnh phát hành thì còn "hiu quạnh" hơn nữa do 1 phần kinh phí được cấp từ Cty Bưu chính sở tại. Bản thân hội tem các tỉnh vẫn còn phải phụ thuộc về tài chính và chưa có sự chủ động về nguồn thu nên cũng không chủ động được. Có lẽ CLB Vietstamp chúng ta nên phát hành một tạp chí dạng digital mỗi tháng 1 lần (!!!) dựa trên sự đóng góp của các thành viên? Tôi tin nếu anh Thi "hô" thì chắc chúng ta sẽ làm được.
3/ Vấn đề thể chế: hiện các hội tem địa phương hiện do các Cty Bưu chính gần như chỉ định nhân sự, thường là các bác Giám đốc hay Phó Giám đốc đương chức hoặc đã nghỉ hưu chủ xị. Trong khi đó ở nước ngoài, theo tôi biết Chủ nhiệm các CLB thường là nhà buôn tem, như vậy họ mới nắm bắt được nhu cầu của dân chơi tem cũng như có sự hiểu biết thấu đáo về lĩnh vực mình đang chủ xị. Có lẽ chúng ta cần có thời gian cho việc này. Bác Bình và bác Hồng hiện cũng đã là Phó Chủ tịch hội tem TPHCM rồi nên chắc chúng ta không phải đợi lâu nữa đâu.
4/ Tài liệu tham khảo: hiện tại quá thiếu, rất ít anh em nào có được catalo tem thế giới để tham chiếu khi cần thiết cũng các tạp chí tem của nước ngoài. Hê hê, tôi xin mạo muội đề nghị anh em nào có thì chia sẻ với mọi người nhé!
Nhái Ghẻ
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nguchanhhao vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (09-12-2009), hat_de (09-12-2009), huuhuetran (09-12-2009), Ng.H.Thanh (09-12-2009), Nguoitimduong (09-12-2009), zodiac (09-12-2009)
Cũ 09-12-2009, 15:23
Ng.H.Thanh's Avatar
Ng.H.Thanh Ng.H.Thanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Kiểm tra - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 11,757
Đã được cảm ơn 8,892 lần trong 1,331 Bài

Thật sự việc này nói rất nhiều, mà cụ thể ở CT. Theo quan điểm của tôi ngoài các việc mà chú Hào nêu ra thì cần phải thêm một công việc rất quan trọng và gấp rút hiện nay là phải mở lớp tập huấn về TL tem cũng như giới thiệu cách sưu tập tem như thế nào cho đúng hướng... tại Đồng BSCL, mà thành phần tham gia phải có lãnh đạo của TW Hội tem về, có như vậy thì mới giải quyết được cái gốc của vấn đề, từ đó các anh được tập huấn phải có nhiệm vụ làm tiếp công tác tuyên truyền....vài điều chia sẽ có gì sai trái mong các Bác bỏ qua.
Email; hoaithanh65f@gmail.com
Facebook: Hoai Thanh Nguyen
Tài khoản VietcomBank: 0391000979333
Chủ tài khoản Nguyễn Hoài Thanh
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ng.H.Thanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (09-12-2009), hat_de (09-12-2009), huuhuetran (09-12-2009), zodiac (09-12-2009)
Cũ 09-12-2009, 21:04
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định 1 bài bình dài ... đọc xong xỉu đó :D !!!!

hi hi ... thật vui khi thi thoảng lại có người bày tỏ những trăn trở của mình

nhân có 2 bác tem Cần Thơ phát biểu Dé tui cũng xin bày tỏ 1 số quan điểm
để chúng ta tiếp tục suy nghĩ và hành động trong khả năng có thể

để tiện theo dõi mình sẽ tô màu xanh cho phần ý kiến của mình

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguchanhhao Xem Bài
Nhái tôi xin được đóng góp một vài ý kiến với anh em, chú bác xa gần.

1/ Phong trào chơi tem ở các trường học, đặc biệt là trường Đại học, Cao đằng: Theo kinh nghiệm bản thân, muốn thành lập một CLB sưu tập tem ở 1 trường ĐH, CD thì một trong những yếu tố rất quan trọng là Đoàn trường. Cụ thể, ĐH An Giang theo mình nhớ thời điểm 2003-2004, Chủ nhiệm CLB cũng là Bí thư Đoàn trường, có lẽ vậy nên CLB ở đây phát triển hơi bị tốt. Lúc Nhái tôi xây dựng CLB tem sinh viên ĐH Cần Thơ, Đoàn trường ở đây không nhiệt tình lắm, và sau khi tôi ra trường 2 năm thì CLB cũng "đi luôn", ko biết chính xác tất cả nhưng 1 phần do vấn đề với Đoàn trường. Vấn đề này đau đầu đã lâu, nhưng dường như chưa có thuốc trị hiệu quả.

về vấn đề tem trong môi trường giáo dục. Sở dĩ mình dùng từ môi trường vì mình quan niệm đây là 1 kênh thông tin hơn là 1 không gian dành cho tem. Vậy nên chúng ta ko cần tìm ra 1 liều thuốc cho nó mà sẽ giải quyết vấn đề theo hướng sử dụng kênh này phục vụ cho việc tem thế nào.

thứ nhất: vấn đề CLB

Đặc thù của đối tượng trong không gian này là rời khỏi không gian khi hoàn thành khóa học. Đặt giả thiết đây là những người thực sự mê tem thì chúng ta nên chăng giới thiệu Hội và CLB trên địa bàn để nếu say mê họ sẽ gia nhập. Sự tồn tại 1 CLB tem trong trường học là khác lãng phí bởi nó tiêu tốn thời gian của khá nhiều người ko thích tem vào món này.

Tại sao chúng ta phải có những CLB như vậy trong khi nếu việc nhúng 1 tin tem vào môi trường này để nó loang ra. Bạn tem thay vì gia nhập CLB tem trong trường thì nhà trường giới thiệu trên địa bàn có các tổ chức tem X, Y, Z ... bạn nào chơi thì gia nhập.

Ko cần duy trì 1 CLB, mà các CLB thực sự trên địa bàn lại có thêm thành viên... hoàn toàn ko lãng phí lao động của XH mà chỉ mất công thi thoảng giới thiệu về tem trong 1 số buổi sinh hoạt.

Đó là 1 cách nhìn, còn theo hướng ngược lại ... nếu trong trường có nhìu bạn tem và say mê tới mức cần phải có CLB thì thế nào. Thì tốt quá chứ sao ... đồng tâm nhất trí và tự nguyện. Nên lập, nhất là khi các CLB và kênh cung tem ở quá xa ... CLB sẽ là đầu mối sinh hoạt và giải quyết những vấn đề liên quan tới sưu tầm.

Như vậy với vấn đề CLB tem trong trường nên cân nhắc:

- tính tự nguyện
- sự cần thiết phải có
- không có CLB nhưng thi thoảng có hoạt động gì đó hướng bạn tem tới các tổ chức trên địa bàn là tốt nhất.

vấn đề thứ 2: tem như công cụ giáo dục

có thể người ta ko thích tem, nhưng nếu coi tem như 1 công cụ giáo dục thì sẽ dễ tiếp cận được 1 số lượng ko nhỏ người chơi.

Ví dụ trong năm ra tem cụ Nguyễn Khuyến nên chăng các trường cấp 2 cấp 3 nên nói qua sự kiên này ... mất độ 15 phút. Tuy nhiên quy mô hàng triệu đơn vị sẽ tốn khá nhiều thời gian...vậy thì ít nhất là các trường mang tên cụ Nguyễn Khuyến thử nghiệm vấn đề này.

đó là 1 ví dụ hay mà chúng ta chưa thử nghiệm.

Việc giới thiệu tem trong môi trường giáo dục có thể xuất hiện qua các cuộc thi tem trên báo thiếu niên ... tuy nhiên thi xong là xong ... nhìu bạn mê tem thật sự vẫn chưa bít CLB tem ở đâu, mua tem chổ nào <=== nếu như vậy thật tội cho các em ấy ... có khi CLB và cửa hàng tem ngay trên thành phố mà các em ko bít ... hiệu quả sử dụng của cuộc thi gần như vứt đi trên bình diện phong trào.

ngoài ra kênh giáo dục có thể ủng hộ phong trào bằng cách mỗi khi có TL tem mà ở đó nhìu nội dung liên quan tới giáo dục nhà trường có thể báo các em để em nào thực sự mê thì đi coi <=== đơn giản vậy nhưng cũng ko dễ tổ chức.

Nói chung còn phải thay đổi nhìu thói quen tem trong môi trường này, và cần tránh gò bó hình thức, tôn trọng quyền ko chơi tem nữa.

2/ Do sưu tập tem chưa bám rễ sâu và lâu ở Việt Nam so với các nước phương Tây nên công tác tuyên truyền ta phải làm thật mạnh, nhưng hiện tại theo tôi, chúng ta chưa làm được. Cụ thể, tạp chí Tem là món ăn tinh thần quí báu của mọi tín đồ tem thì 2 tháng mới phát hành một số, tạp chí tem do các hội tem các tỉnh phát hành thì còn "hiu quạnh" hơn nữa do 1 phần kinh phí được cấp từ Cty Bưu chính sở tại. Bản thân hội tem các tỉnh vẫn còn phải phụ thuộc về tài chính và chưa có sự chủ động về nguồn thu nên cũng không chủ động được. Có lẽ CLB Vietstamp chúng ta nên phát hành một tạp chí dạng digital mỗi tháng 1 lần (!!!) dựa trên sự đóng góp của các thành viên? Tôi tin nếu anh Thi "hô" thì chắc chúng ta sẽ làm được.

năm 1993 Hội tem Vn ra số TCT đầu tiên, nhưng trước đó cũng thi thoảng có nhiều ấn phẩm rải rác nơi này nơi kia rồi. Với tư cách là kênh phát ngôn chính thức của Trung ương Hội, TCT phải gánh trên mình nhiều trong trọng trách. Nào là thông tin, nào là khảo cứu, ... mảng nghiên cứu của TCT còn chưa đáp ứng được nhu cầu của các nhà nghiên cứu bưu chính cao cấp nên cũng nhìu người ko mặm mà ... tuy nhiên các nhà nghiên cứu ko vít và công bố thì ban biên tập cũng ko soay sở nổi ... sức người có hạn. Duy trì 2 tháng 1 số, và với tỷ lệ bài như hiện nay BBT cũng nỗ lực vượt khó nhiều rồi.

Còn về TCT tem địa phương ... kể ra có thì cũng tốt xong làm được tốt thì ko dễ ... tự chủ về tài chính lại càng khó. Mục tiêu cao vời vợi như vậy chúng ta ko dám mơ, chỉ mong rằng TCT trung ương có nhìu tin và bài hay. TCT địa phương có những khảo cứu độc đáo gắn liền với địa phương đó bởi ko ai hết họ là người nhiệt tình nhất. Ví dụ Hp ra tạp chí chẳng hạn, bạn tem nơi này có thể ko có nhìu bưu ảnh cổ về HP nhất nhưng họ là người nhiệt tình nhất, vì thú vui và vì tình cảm với mảnh đất đã sinh ra họ.

Hiện nay các TCT địa phương ngoài các bài đăng lại của TCT tem TW, 1 số bài quảng cáo (tất nhiên bưu điện họ cấp tài chính thì họ nói về ngành cũng là điều thông cảm được) về vấn đề nghiên cứu của điện phương, đúng là có làm được việc này nhưng còn ko sâu.

Hy vọng các TCT địa phương là 1 kênh sát thực nhất về phong trào tem của địa phương đó đồng thời có các bài nghiêm cứu mang tầm cỡ thì càng tốt

3/ Vấn đề thể chế: hiện các hội tem địa phương hiện do các Cty Bưu chính gần như chỉ định nhân sự, thường là các bác Giám đốc hay Phó Giám đốc đương chức hoặc đã nghỉ hưu chủ xị. Trong khi đó ở nước ngoài, theo tôi biết Chủ nhiệm các CLB thường là nhà buôn tem, như vậy họ mới nắm bắt được nhu cầu của dân chơi tem cũng như có sự hiểu biết thấu đáo về lĩnh vực mình đang chủ xị. Có lẽ chúng ta cần có thời gian cho việc này. Bác Bình và bác Hồng hiện cũng đã là Phó Chủ tịch hội tem TPHCM rồi nên chắc chúng ta không phải đợi lâu nữa đâu.

Mô hình tổ chức ở VN là vậy, ko 1 nhà buôn nào có thể bỏ tiền túi của mình ra để duy trì 1 cơ cấu tổ chức ở quy mô Hội. Ngay 1 tổ chức tem bậc cao hiên nay là Vs cũng phải vất vất vả khâu tài chính, nếu ko có lòng nhiệt tình và tinh thần cống hiến cho phong trào chắc khó mà quy trì được, cũng may VS cống hiến nhiền nên bạn bè tem trong và ngoài nước cũng chung vai gánh cách tài chính đỡ phần nào.

Như vậy mô hình hội tự cung tự cấp là chưa thể có ở VN thì người ta phải làm gì để vươn tay tới các phong trào. Ko còn cách nào khác trung ương hội phải kết hợp bưu điện tỉnh và các cơ quan liên quan để xây dựng hội.

Gần như toàn bộ các chủ tịch Hội đều là GĐ hoặc phó GĐ bưu điện, có 1 số lý do chính để mô hình hiện tại khó mà khác được.

Thứ nhất: tài chính

ví dụ 2001 QN tổ chức TL tem cấp khu vực tiên bỏ ra cả trăm tr (ở thời điểm đó số tiền này vô cùng lớn) Tất nhiên ko phải toàn bộ số tiền đó được dành cho tem bởi bộ máy còn cồng kềnh, khâu lễ lạt và kinh phí đi lại cho các tỉnh cũng ko nhỏ. Đặt giả thiết 1/3 trong số khoản tài chính đo dành cho tem thì liệu dealer nào lo được.

Tất nhiên ko phải bao giờ cũng tổ chức sự kiện lớn vậy, thường thì duy trình sinh hoạt, đại hội tổng kết cũng ko quá nhiều.

bài toàn tài chính đã chuyển sang bài toán khác.

Cụ thể như sau: trong mô hình hiện tại ngoài người của ngành bưu chính còn có người của bên báo chí, giáo dục, bảo tàng ... nói chung là nhiều ngành...

Sự tồn tại của các đầu mối đó có ý nghĩa gì với phong trào tem khi 2 thứ rất quan trọng là tài chính và niềm đam mê tem họ đều ko thể đáp ứng.

Dễ hiểu thôi:

trong bộ máy có những nhân tố này để giải quyết 1 số việc cụ thể như sau, ví dụ:

- đưa tem vô môi trường giáo dục
- sử dụng mặt bằng cho Tl
- liên hệ đài báo tuyên truyền

nếu như có người của bên Thông tin, bên giáo dục, bào tồn bảo tàng thì rất tốt ... nếu phải giải quyết những vấn đề bưu chính lớn cần tới những tài liệu quý của bảo tàng thì chúng ta có thể hiệu tại sao cơ cấu lại như thế.

Rất tiếc .. tôi xin nhắc lại là rất tiếc ... bởi nhân tố là như thế nhưng hiệu quả sử dụng ... gần như bằng 0 ... bởi có những nơi chẳng mấy khi giới thiệu tem vô trường, có những nơi ko làm tl lớn tới mức phải xin phép Sở Thông tin ...

Nói chung cơ cấu thì hay nhưng vận hành thì ko tốt khiến người chơi tem thực sự cảm thấy thừa ...

Hình dung 1 tỉnh nào đó có Hội tem và nó vận hành thật tốt.

- TL lớn tầm 400 - 500 kh ư, xin phép anh Sở
- giới thiệu tem vô trường ư, xin phép anh Sở
- muốn tra cứu thư tịch cổ ưh, xin phép ảnh bảo tàng, anh thư viện...
- có TL cần thông báo uh... anh phát thanh và truyền hình

đó là 1 khối lượng công việc khổng lồ nếu cứ chạy loăng quăng chắc các cụ tem trong Hội nản mất....vậy thì triệu tập bộ ban ngành tới trình bày vấn đề và hướng giải quyết ... mà muốn triệu tập các quan chức để giải quyết đại sự thì họ phải là người trong hội mới tiện liên lạc.

Tất nhiên vươn tới mô hình hoàn hảo đó e hơi khó
mô hình hội như phương tây cũng ko dễ, bởi lượng người chơi ở ta còn ít, cân bằng các lợi ích dealer rút ra kết luận là ... ko được...lỗ nhăn răng

vậy nên mô hình này còn có 1 chặng đường dài để thay đổi. Người có thể rút ngắn nó lại chính là các tổ chức tem lớn như tvn, tv, vs ...

Ít ra cũng là gương sáng điển hình để làm gương anh cả

4/ Tài liệu tham khảo: hiện tại quá thiếu, rất ít anh em nào có được catalo tem thế giới để tham chiếu khi cần thiết cũng các tạp chí tem của nước ngoài. Hê hê, tôi xin mạo muội đề nghị anh em nào có thì chia sẻ với mọi người nhé!
Nhái Ghẻ
hi hi ..tài liệu thì khó thật ... thử hỏi mấy Hội có các danh mục bự như ở HP, nhưng Hp cũng chỉ như 1 cái lông chim so với con chim lớn là tp HCM trong khi nhu cầu của người chơi đã vượt quá kho thôgn tin đó rất nhiều rồi... có lẽ tất cả đã trở thành dĩ vãng ... ở thời đại mạng chúng ta cố gắng cập nhật trên mạgn ... trông chờ vô hội thì rất khó...tuy nhiên việc xây dựng kho sách là điều nên ... vậy mình mới có mục hô hào bác VS lập tủ sách... hông bít gom được bao nhiu rùi... khi nào thì mới số hóa và public trên mạng đây

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Ng.H.Thanh Xem Bài
Thật sự việc này nói rất nhiều, mà cụ thể ở CT. Theo quan điểm của tôi ngoài các việc mà chú Hào nêu ra thì cần phải thêm một công việc rất quan trọng và gấp rút hiện nay là phải mở lớp tập huấn về TL tem cũng như giới thiệu cách sưu tập tem như thế nào cho đúng hướng... tại Đồng BSCL, mà thành phần tham gia phải có lãnh đạo của TW Hội tem về, có như vậy thì mới giải quyết được cái gốc của vấn đề, từ đó các anh được tập huấn phải có nhiệm vụ làm tiếp công tác tuyên truyền....vài điều chia sẽ có gì sai trái mong các Bác bỏ qua.
khà khà ..tập huấn à .. ko lo ... có có...trên có tính toán cả rùi ... tiếc là tính toán ko thực tế...người cần tập huấn thì ko được tập...những người ko cần lại phải đi tập để rồi quên sạch.

Chẳng nói đâu xa ví dụ ở Hp nè ... khi xưa có 1 số bác được đi tỉnh này tỉnh kia tập huấn...nhưng những người thực tế làm Tl như anh em chúng tui thì đâu có được dự .... toàn học lọ mọ và nghe vi vút nhân 1 số dịp hội thảo...có đúng 1 lần vào năm 2006 được khoảng 2 tiếng cần tay chỉ việc... tiếc là mục thuật đó trong temvn tiêu mất rùi ko đã gửi link để bà con coi. Lần ấy chuẩn bị cho vụ Dubai 2006...tiếc là cái vụ 1 khung mình rành rùi nên buổi tư vấn hầu như ko tác dụng mấy, có chăng bổ ích cho anh saola ... nhưng vấn đề cao cấp hơn nữa đành phải chời 2010 coi thế nào.

Các bác nào muốn dự TL tem quốc gia thì bám sát quy chế VIETSTAMPEX 2010, bác nào vọt qua vòng quốc gia để dự TL tem qtế hay thế giới thì bám sát chuẩn FIAP hoặc FIP...tuy nhiên ở tầm mức này các tay triển lãm đẳng cấp của khu vực và thế giới cũng sành sỏi cả rùi ... ko có ý tưởng xuất sắc và mức quý hiếm em rằng chúng ta vẫn còn 1 khoảng cách xa xa .

Tất nhiên chúng ta ko thể đua với Sing, với Thái nhưng chúng ta vẫn ko ngừng phấn đấu và nỗ lực, có thể chúng ta ko đặt mục tiêu huy chương và bạc đồng như đoàn thể thao Vn đang dự SEA GAMES tại Lào ... nhưng nếu nào chúng ta nên cống hiến hết khả năng ... chớ có hà tiện như ông ột ẻ chỉ chơi tem cto và tem rách nên toàn độn sổ

Nói chơi vậy thôi chớ mọi người cứ cố gắng và tranh thủ đọc các tài liệu, tập tành làm, rồi coi các bộ mẫu thì cũng làm được 1 số bộ hay ngay.

à cho dù bạn chỉ là nhà sưu tầm, hoặc cao hơn là nghiên cứu bưu chính ... thì bạn cũng nên đi coi TL...coi coi các bộ ch để, lsbc, truỳen thống coi thế nào...xem và bình luận cũng tự nâng cao trình độ được... VN có thể vươn kịp châu lục ko là công sức tập thể của toàn bộ làng tem he

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (09-12-2009), huuhuetran (10-12-2009), Ng.H.Thanh (11-12-2009), nguchanhhao (09-01-2010)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này