Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 16-01-2008, 21:15
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài
Mặc định Sao mình lại chọn đề tài đó nhỉ?

Tới tận bây giờ NTD cũng không thể hiểu được là tại sao mình lại tốn biết bao nhiêu tiền cho cái đề tài mình đang chơi nữa . Này nhé, lúc đầu thích chơi tem, thế là đi dạo ra chỗ bác Bình (hồi còn ở 27 Nguyễn Thị Diệu), bác Bình mới hỏi là NTD chơi đề tài gì??? Lúc đó mới sực tỉnh, thì ra hồi đó giờ mình chỉ thích chơi tem chứ có biết chọn đề tài gì trước đây đâu, ngẫm nghĩ một hồi mới bật ra, à mình chơi thể thao, vậy mua tem thể thao đi Mà thể thao thì, hu hu bác Bình có hàng lô hàng lốc mà túi xiền của mình thì có hạn, thế là chọn đại vài bộ đẹp đẹp về World Cup. Sau này rồi mới đi chơi thêm Olympic nữa , nhưng như thế vẫn còn lan man quá (anh Mán tha lỗi khi em nói câu này nhé, hihi), sau đó lại có dịp nghe cu Tịt nói chơi mấy đề tài này nên thu gọn lại, ví dụ như chơi tem của nước chủ nhà phát hành thôi, mà lạ là khi gom gọn đề tài mình lại rồi, thì niềm vui khi kiếm được vật phẩm sưu tập lại được nâng lên rất nhiều : tem khó kiếm này -->kiếm được nên vui, đề tài gọn --> kiểm được nhiều hàng " độc " .Bây giờ thì không thể dứt ra khỏi nó được rồi.
Kiểm chứng lại thấy câu chuyện về chọn đề tài của mình nó cứ nhàn nhạt sao ấy, toàn hóng với hớt, vậy mà nó lại đưa mình tới một đề tài thú vị đến thế, đâu phải chuyện gì đơn giản cũng không có kết cục hay bạn nhỉ? Còn bạn thì sao?

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM

Bài được Nguoitimduong sửa đổi lần cuối vào ngày 16-01-2008, lúc 23:41
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (26-02-2021)
Cũ 16-01-2008, 21:30
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Ngày ấy tôi thấy lũ bạn mang tem ra khoe, tui thấy hay về nhà kiếm, thấy...thú vị quá, 2 con tem đầu tiên mà tui có là con tem hoa anh đào của nhật bản và 1 con tem gì nữa ấy, nhỏ xinh...mà tươi tắn lung linh.

Thế rồi 1 bạn tem ở lớp có 1 nguồn tem lạ làm cả lũ xôn xao!

Trời ơi nó lấy đâu ra tem bộ đẹp và mới thế này....

Mãi về sau chúng tôi mới biết bác Tiến Hp (hồi ấy chưa lập hội) đã phổ biến tem vào trường Ngô Quyền Hp, rồi chị cậu ta tiết lộ. 1 vốn 4 lời, cậu ấy bí mật địa chỉ 17 Trần Hưng Đạo HP, nơi ra đời CLB tem Hp, sau là Hội tem Hp

thế rùi mãi cả lũ cũng biết chỗ đó, vì tôi là bạn thân nhất của nó mà, tính tôi lại hay chia sẻ cho mọi người những gì bổ ích, nó trót tiết lộ cho thằng bạn thân ko ngờ thằng bạn thân cho cả lớp biết

Hồi ấy tôi mua tất cả, kiếm tất cả, bóc tất cả, (vì chưa hiểu giá trị của thực gửi mà)

là gì có răng tôi ôm hết, dù nó chưa chắc đã là tem bưu chính

(đói quá, mẹ lại gọi về, nhà sắp đóng cửa tôi xin kể nhanh)

mua hết tem VN, đông dương, nước ngoài...(cố gắng mua hết những gì thất trong khả năng có thể), sau đó nhận ra sự bao la của tem tôi chỉ mua động vật , sau là chim, rồi chim bay và giờ là chim bay văn hoá

ngoài ra còn bơi <=== môn thể thao ưa thích của tôi
hoa phượng <=== loài hoa mà thành phố tôi mang tên, tôi rất tự hào là người HP, mặc dù quê nội tôi ở Nam Đàn - Nghệ An, quê ngoại ở Nam Định
thảm hoạ <=== tôi thấy tìm hiểu nó rất thú vị

cuối cùng xin cảm ơn bạn NTD đã lập mục này, thực ra tôi cũng muốn có những mục để bạn tem bộc bạch, nhưng bận quá....

(anh Thi đừng sửa bài em nhé, dù có những câu ko liên quan, em về đây, mẹ gọi quá trời)

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cũ 17-01-2008, 08:59
Đinh Đức Tâm's Avatar
Đinh Đức Tâm Đinh Đức Tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,627
Đã được cảm ơn 10,475 lần trong 2,221 Bài

còn eco,hihihi.
chơi tem từ 1998, đến nay 10 năm tròn.
tuy nhiên hồi đầu, eco toàn chơi tem chết, ko biết tem CTO là gì luôn, có cái nào là xé bìa thư ra lấy tem, tiếc chưa, có những cái mà ở mấy diễn đàn khoe,khoảng 3000$/cái, như phong bì thực gửi có tem bác hồ bằng giấy gió đấy. rồi nào là bưu thiếp Bắc Nam( những cái này nhà eco hồi đó wá trời, bị eco lột hết tem),hic hic, giờ mà còn thì eco đã là trùm tem rồi đấy nhá,
còn có dụ tem mới đem đi đóng dấu nữa chứ, thế là ngót ngét 8 năm chơi tem, ko được cái gì và phá đi bao thứ quí hiếm,mãi đến năm 2006, tình cờ có thư mời đi họp đại hội tem Lâm Đồng. sau về mới biết hết và dẹp hết tem chết từ trước giờ lại, bắt đầu hành trình mới, lúc này mới chơi tem sống, nhưng mà tem từ 2000 dến đây tem mắc wá, nếu mua thì eo ơi, chịu ko nổi.
lúc này cũng chẳng biết chủ đề tem là gì, mà chơi củh đề là sao nữa,hihihi.
mấy chú trên hội tem nói, giờ chơi chủ đề đi, hướng dẫn chơi chủ đề là sao, thế là eco mới hiểu rõ đấy chứ,
về tính ra chủ đề nào cũng nhiều tem, nhưng ko nhiều tiền, mà nhìn thấy mấy khung triển lãm tem của hội thật dữ dằn mà thấy chẳng đoạt giải cao gì, thế mới ghê, càng nghĩ càng điên đầu,
cuối cùng quyết định chơi chủ đề Môi trường: "các sự cố môi trường - hiện tượng môi trường - ngày môi trường thế giới" vừa chơi tem vừa học,hihi,vì eco học ngành môi trường mà.
thế là eco cũng có 1 chủ đề ưng ý với những con tem đầu tiên có được về chủ đề môi trường do những người bạn của eco ko chơi tem.hihi. càng ngày càng khoái,đến nay tem về chủ đề môi trường eco còn ít nhưng vẫn hy vọng ngày nào đó sẽ được bay cùng tem của mọi người đi đâu đó,hihihi
Ai hỏi chơi tem lâu chưa? bảo 10 năm rồi,ai cũng khiếp, thế tem nhiều lắm nhỉ,hihihhi,tem eco ít lắm, những cái giá trị, quý, thì bị eco cho đi tàu bay rùi, còn hỡi ơi,toàn tem chít,hihihi
Cũ 17-01-2008, 09:16
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
....hư phong bì thực gửi có tem bác hồ bằng giấy gió đấy. rồi nào là bưu thiếp Bắc Nam( những cái này nhà eco hồi đó wá trời, bị eco lột hết tem),hic hic, giờ mà còn thì eco đã là trùm tem rồi đấy nhá,
còn có dụ tem mới đem đi đóng dấu nữa chứ, thế là ngót ngét 8 năm chơi tem, ko được cái gì và phá đi bao thứ quí hiếm,mãi đến năm 2006, tình cờ có thư mời đi họp đại hội tem Lâm Đồng. sau về mới biết hết và dẹp hết tem chết từ trước giờ lại, bắt đầu hành trình mới, lúc này mới chơi tem sống...
Tới với 1 chủ đề tem là cả 1 quá trình dài của người sưu tập, câu chuyện thú vị ko chỉ ở chỗ ta biết bạn kia chơi gì, mà cả quá trình bạn bạn ây tới với tem
xin mạn đàm 1 chút, hầu hết ai trong số chúng ta kể cả các cao thủ cũng có 1 thời ngây thơ với tem trước khi tiếp cận 1 tổ chức bài bản như Hội tem hay 1 diễn đàn sưu tập. Tránh những hành động đáng tiếc xảy ra với những bì thư quý, chỉ còn cách giới thiệu thông tin với họ, giup diễn đàn và các tổ chức sưu tập tới với nhau 1 cách sớm hơn.

Bạn hình dung nhé, nếu ngày tôi mới chơi mà đã biết hội, nếu ngày mới chơi mà eco đã là thành viên diễn đàn hẳn ko có chuyện bì thư bị "lột lấy tem". Tôi nghĩ từng ngày từng giờ trên đất nước ta có những bì thực gửi cả ngàn đô la đang bị xéo...1 cách ngây thơ... đơn giản vì ta chưa thấy các bạn ấy, và các bạn ấy cũng chưa biết tới sự tồn tại của chúng ta, của các diễn đàn hay của hội tem....Còn những nơi chưa có mạng, chưa có Hội, những nơi vùng xâu vùng xa...có những người yêu tem nhưng trời ơi vì chưa hiều giá trị của nó...híc híc, tiếc thay chính tại những nơi có món quý thì nó lại chưa được bảo tồn đúng cách.

Hơi xa đề 1 chút, nếu BQT thấy ko phù hợp lắm thì cứ remove nhé !

gk

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cũ 17-01-2008, 09:36
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

có một đề tài khác cũng rất thú vị mà NTD đang theo đuổi , đó là Việt Nam trên tem thế giới, lúc đầu qua nhà anh Thi chơi, ảnh cho xem album mà cứ ngáp lên ngáp xuống làm ảnh bực cả mình, mà sao mấy loại tem đó toàn của Nga, Hàn, Đức, Tiệp, Ba Lan, Cam, Lào,...rất ít tiếng Anh nên chẳng hiểu mô tê chi cả, sau này được nghe giảng giải lại thì tự nhiên thấy rất thú vị, thú vị nhất là khi mình phát hiện ra nó vì nó chẳng theo một mô típ nào chung cả, này nhé block tem có tranh Hàng Trống của Grenada, ai mà biết nó là tranh Hàng trống cơ chứ,, block mèo có con mèo Tonkin, có khi nào mình xem kỹ tem đề tài này đâu, vì thế đây là một dịp rất thú vị để mình chịu khó lục tung hết mấy cuốn album tem ở cửa hàng, hy vọng là sẽ phát hiện ra một điều gì đó mới lạ...hehe
Còn nhớ thời kỳ phát hành chung ASEAN, suốt ngày lục tung hết địa chỉ của mấy collector vùng Đông Nam Á, gởi mail tới bất cứ nơi đâu (dù đôi khi hổng biết người rta có chơi tem hay không hihi), rồi tới cận ngày lại biết bao chuyện dở khóc dở cười xảy ra, cho nên khi nhận được thấy quý mấy FDC thực gởi ấy đến lạ, đó cũng là một niềm vui khi chơi tem các bạn nhỉ???

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM

Bài được Nguoitimduong sửa đổi lần cuối vào ngày 17-01-2008, lúc 09:38
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cũ 17-01-2008, 11:36
Đêm Đông's Avatar
Đêm Đông Đêm Đông vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Ủy viên Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 12,016
Đã được cảm ơn 4,844 lần trong 732 Bài

Còn tôi thì đến với chuyên đề một cách rất tình cờ, mặc dù chơi tem đã lâu dễ cũng đến 10 năm , nhưng lúc đó gia tài chỉ là một bộ tem CTO của Việt Nam từ năm 1976 - năm 1986 ( hhiihhi cũng nhiều đó chứ )
Vào CLB , mọi người mới động viên bảo làm triển lãm đi . Làm cái gì bây giờ , khi trong tay mình chỉ là một mớ tem hỗn độn đủ các loại , suy nghĩ mãi rồi cũng như một sự tình cờ tôi mua được cuốn sách " thế giới các loài chim"của giáo sư Võ Quí, a đây rồi .Thế là lục tung tất cả gia tài của mình xem có gì nào . Một , hai , ba rồi bốn bộ tem chim , hhiihih cái này mình có nhiều nhỉ thôi thì chọn nó . Rồi từ đó qua các cuộc triển lãm và nhất là qua cuộc giao lưu với NVH Thanh NIên năm nào , bộ sưu tập 1 khung với chủ đề " Bộ Chim ăn thịt" của mình đứng thứ 2 với sự chấm điểm của bác Phùng Thắng Bình và các giám khảo . Từ đó đề tài này đã theo mình đến ngày hôm nay lại thêm một cái mốc 10 năm nữa rồi , khoảnh lại nhìn thời gian sao mà nó qua mau thế. và chắc rằng đây sẽ là đề tài mà tôi sẽ theo đuổi trọn con đường sưu tập của mình

Kiếp sau xin chớ làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Đêm Đông vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này