Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Xem kết quả bầu chọn: Tem CTO có đáng để sưu tầm ?
Rất đáng. Vì nó sạch sẽ và hoàn hảo ! 6 40.00%
Bình thường. Có cũng dc ko có cũng chẳng sao ! 8 53.33%
Rất tệ. Không nên chi tiền để sưu tầm loại đó ! 1 6.67%
Phiếu bầu: 15. Có lẽ Bạn không bỏ phiếu cho bầu chọn này

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 10-07-2008, 19:54
vdhduc123's Avatar
vdhduc123 vdhduc123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 12
Đã được cảm ơn 148 lần trong 52 Bài
Post Xin chút ý kiến về tem CTO của mọi người !!!

Các bạn thấy tem CTO là loại tem thế nào ? Đẹp hay xấu ? Có đáng để sưu tập ko ? Các bạn hãy vào đây cho mình xin chút ý kiến quý báo nhé vì mình chưa rõ lắm về CTO . Thansk

Về phần riêng mình có nhận xét : CTO là loại tem tầm thường , những loại tem cũ thì lại dc in trên giấy trắng bóng chẳng hiều sao , răng cưa thì như răng ông gia` rụng chỗ này chỏi chỗ kia . Lại ko có giá trị bưu chính vì nó hoàn toàn ko thực hiện dc nhiệm vụ thiêng liêng của 1 con tem bưu chính cần phải có đó là chuyển giao tâm tư tình cảm của người này đến người khác . Dấu đóng thì quá rõ ràng , nhiều bạn mới chơi tem còn tưởng là tem giả hoặc là giấy in nữa chứ ( ac ac )
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vdhduc123 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-09-2010)
Cũ 10-07-2008, 21:44
duongngockhanh's Avatar
duongngockhanh duongngockhanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 16
Đã được cảm ơn 87 lần trong 17 Bài

1. "CTO là loại tem tầm thường" - Vậy "Mạc Thị Bưởi" CTO cũng là tầm thường hả bạn ?

2. "những loại tem cũ thì lại dc in trên giấy trắng bóng" / "răng cưa thì như răng ông gia` rụng chỗ này chỏi chỗ kia" - Cái đó tùy vào điều kiện bảo quản.

3. "Lại ko có giá trị bưu chính" - Chơi tem suy cho cùng thì cũng chỉ là để ngắm thôi.

4. CTO ra đời là vì "người chơi tem", chứ đâu phải khi không tự nhiên lại có CTO. Nếu như chả ai mua CTO thì CTT đã dẹp tiệm cái khâu in tem CTO rùi.

Đó là cách nhìn của mình về tem CTO, còn nếu tài chính bạn dư dả thì cứ chơi tem sống.
hat_de (30-09-2010)
Cũ 10-07-2008, 22:26
Bugi5697
Khách

Nghe bạn Đức nếu ý kiến về CTO như vậy - chắc chưa từng có giai đoạn sưu tập tem CTO thì phải.

Năm ngoái nhà nước còn phát lệnh phát miễn phí tem CTO cho người sưu tập tem - cốt để mở rộng phong trào sưu tập tem trên toàn quốc.
Bạn Đức nói vậy làm mất giá trị của tem CTO quá - ít ra cũng là về giá trị tinh thần.

Nếu bạn nói tem CTO răng cưa như răng ông già chưa hẳn đã đúng.
Tùy thuộc vào việc bảo quản như bạn Khánh nói mà còn phụ thuộc vào từng giai đoạn của công ty tem - Bugi thấy những bộ tem CTO rất đẹp, bắt mắt (trông chẳng khác tem sống ngoài cái dấu hủy bằng máy) mà giá thành rẻ => phù hợp với người mới chơi tem chưa nhiều kinh nghiệm, lại đỡ về tài chính.
Bugi ngày xưa cũng chỉ bắt đầu với những con tem chết, tem CTO - đâu đã mơ đến tem sống, thậm chi tem nước ngoài rồi FDC, MC như bây giờ.

Không có giá trị bưu chính bởi vì nó là tem hủy theo yêu cầu mà.

Bugi thấy cái gì cũng có hai mặt của nó - ta nên nhìn theo mặt tốt thì mọi việc đều tốt đẹp như ta nghĩ thôi, tem CTO cũng vậy..... nó có nhiều ích lợi lắm đó chứ mặc dù không có giá trị bưu chính hay triển lãm, nhưng có giá trị về tinh thần trong sưu tập.

p/s: Còn về chuyển giao tâm tư tình cảm thì nó lại có cách riêng của nó. Một cậu bé mới bỡ ngỡ bước vào thế giới tem - được nhận từ tay cha mẹ, bác mình một bộ tem cho dù đó là tem chết, CTO hay sống những cậu bé vẫn cảm nhận được tình cảm như nhau, không quan tâm đến giá trị vật chất nhất thời.

Bài được Bugi5697 sửa đổi lần cuối vào ngày 10-07-2008, lúc 22:33
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-09-2010)
Cũ 10-07-2008, 23:47
duongngockhanh's Avatar
duongngockhanh duongngockhanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 16
Đã được cảm ơn 87 lần trong 17 Bài

Nói ra hơi xấu hổ , cách đây cũng lâu rồi, hồi mà Khánh mới chơi, a của Khánh vẫn thường hay mua cho mấy bộ CTO. Cứ nhìn thấy cái dấu góc của tem CTO rồi lại quay ra chê mấy cái bì thư thực gửi của a Khánh là dấu tèm lem, xấu hoắc không đẹp như dấu trên tem CTO
hat_de (30-09-2010)
Cũ 10-07-2008, 23:51
vdhduc123's Avatar
vdhduc123 vdhduc123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 12
Đã được cảm ơn 148 lần trong 52 Bài

Đức có từng sưu tập tem CTO đấy chứ . Lúc ấy quan điểm Đức cũng như Khánh ^^ .
Đức ko có ý phê bình tem CTO , chỉ muốn góp chút ý kiến cho các bạn mới vào chơi tránh sa vào tem CTO quá nhiều để tiếc tiếc sao này . Hi hi.
@Bugi : sao bạn biết tên mình là Đức nhỉ ? ^_^
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vdhduc123 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-09-2010)
Cũ 11-07-2008, 00:05
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vdhduc123 Xem Bài
Các bạn thấy tem CTO là loại tem thế nào ? Đẹp hay xấu ? Có đáng để sưu tập ko ? Các bạn hãy vào đây cho mình xin chút ý kiến quý báo nhé vì mình chưa rõ lắm về CTO . Thansk

Về phần riêng mình có nhận xét : CTO là loại tem tầm thường , những loại tem cũ thì lại dc in trên giấy trắng bóng chẳng hiều sao , răng cưa thì như răng ông gia` rụng chỗ này chỏi chỗ kia . Lại ko có giá trị bưu chính vì nó hoàn toàn ko thực hiện dc nhiệm vụ thiêng liêng của 1 con tem bưu chính cần phải có đó là chuyển giao tâm tư tình cảm của người này đến người khác . Dấu đóng thì quá rõ ràng , nhiều bạn mới chơi tem còn tưởng là tem giả hoặc là giấy in nữa chứ ( ac ac )
Đức có quan điểm của mình, tuy nhiên chưa toàn diện
Khánh và Bugi nói rất đúng
anh xin bày tỏ 1 chút suy nghĩ của mình

CTO thua tem sống ở duy nhất 1 điểm đó là họa tiết của nó bị che khuất, tuy nhiên có 1 số loại vì lý do đặc biệt nên nó có giá trị hơn tem sống, tất nhiên cái này ko nhiều và ko tạo nên đặc thù của CTO

tuy nhiên còn 1 số trường hợp khác đó là khi họa tiết trên con dấu có nội dung hay điều mà tem sống ko có . Tuy nhiên nói đi thì cũng phải nói lại , đúng là đẹp thật, ý nghĩa thật, xong họa tiết vẫn bị che, hơn thế nữa nó cũng được "sản xuất hàng loạt" nên ko mấy quý hiếm

ngoài những trường hợp đặc biệt đó nhìn chung CTO ko giá trị bằng tem sống, và khi điều kiện kinh tế tăng lên người chơi sẽ thay dần bằng tem sống

còn về "nhiệm vụ thiêng liêng" đúng là ko thể phủ nhận, tuy nhiên như đã nói trogn 1 số trường hợp đặc biệt CTO cũng có giá trị lịch sử riêng và sứ mệnh đó cũng ko có loại tem nào thay được, thực gửi hay và sống, spe hay deluxe ....

đối với TL đôi khi nó cũng giá trị bởi trong 1 vài trường hợp nó là con tem duy nhất diễn tả được nội dung cần truyền đạt

người làm TL đứng trước 2 sự lựa chọn:
- thay bằng 1 con tem sống nội dung ko hạp
- chấp nhận CTO nhưng tạo điểm nhấn, tạo sự liền mạch ... nói chung là thiếu nó bộ TL ko thể truyền tải hết nội dung

người làm TL sẽ cân nhắc tính quý hiếm quan trọng hay nội dung quan trọng, tùy vào quyết đinh nào mà con CTO có may mắn được hiện diện trên phơi tem hay ko (... hì hfi ... bật mí nhé, dân nghèo như anh chọn phương án 2)

à quên, còn chuyện người mới chơi nghĩ là tem giả
xin trả lời như sau: đó ko phải lỗi của CTO
người chơi sẽ dần nâng cao trình độ và sẽ hiểu thôi em à

rất khuyến khích em mạnh dạn nêu vấn đề và bày tỏ
điều đó giúp anh có cái nhìn toàn cảnh chung và đưa ra những đinh hướng cần thiết
làng tem VN tuy ko phải đang trong trứng nước nhưng mà đang .. thua các nước ....

rồi trình độ trung sẽ tăng lên

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 11-07-2008, 09:34
helicopter's Avatar
helicopter helicopter vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 1,159
Đã được cảm ơn 1,556 lần trong 401 Bài

Sưu tầm tem là 1 thú vui ,có thể sưu tầm tem chết , tem sống , và tem CTO , tem CTO thì chỉ một sồ nước có thôi , một sồ nước thì không có tem CTO
Mình cũng có 1 số người bạn chỉ chơi tem CTO thôi , hỏi tại sao thì họ trả lời đơn giản là tem CTO rẻ hơn tem sống , vì muốn chơi tem đỡ tốn kém nên họ mới chơi tem CTO , tem CTO vẫn dẹp như thường , vẫn phải bỏ tềin ra mua , cho nên nó vẫn có giá trị đối với 1 số người , không nên có những suy nghĩ không tốt hay bàn luận về nó quá nhiểu

Địa chỉ hộp thư: Nguyễn Ngọc Bảo , hộp thư 380, bưu điện trung tâm Sài Gòn, tp HCM

Ngân hàng Vietcombank
:
0251001743399

Chủ tài khoản : Nguyễn Ngọc Bảo

Đt: 0122 4878 418

E-Mail : nguyenngocbao256@yahoo.com
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn helicopter vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-09-2010)
Cũ 11-07-2008, 09:36
redbear's Avatar
redbear redbear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 499
Đã được cảm ơn 3,403 lần trong 934 Bài

Theo mình, CTO vẫn rất đáng để chơi. Tuy nó không có giá trị về tiền, về...gì gì đó nữa.
Lúc mình mới có ít tiền và lúc mới chơi, mình toàn đi mua CTO để chơi, vừa rẻ vừa đẹp. Dần dần có tiền mua tem sống và FDC, mình vẫn mua CTO. Đến giờ, bộ tem mà mình thích thì mình vẫn mua CTO cùng với tem sống, FDC, thực gửi.
Nói chung, mình thấy chơi CTO vẫn tốt.
hat_de (30-09-2010)
Cũ 11-07-2008, 09:40
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

đúng rùi
nhất trí với 2 bạn gấu và heli

còn chuyện bàn về nó hơi nhìu 1 chút cũng ko sao, chúng ta đều nỗ lực vì chân - thiện - mỹ

ai chẳng muốn tem sống tem đẹp ... nhưng chẳng lẽ cứ phải gồng mình lên sau, trong điều kiện không khá giả lắm và ko quá quan trọng chuyện quý hiếm, CTO đem lại niềm vui giản dị cho nhìu bạn tem phải ko ạ

chúc mọi người vui vẻ & mạnh khỏe

Trích dẫn:
Ý Đức là ko nên đầu tư vào tem CTO quá nhiều ấy mà ( để dành tiền mua tem sống và những thứ khác ... ^^ )
Đức sinh năm 93 đó .
nhỏ mà mê tem thiệt
đúng rùi ... nếu ko vội quá thì nhịn ko mua bộ CTO kia nữa,
vừa để dành được tiền, vừa đỡ lo sau này "xử lý" bộ đó thía nào .... hi hi

khó quá thì tặng lại nó cho các bạn mới chơi

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bugi5697 Xem Bài
Hihi - ko hẳn đâu anh helicopter ạ.
Chữ "sa" này có nghĩa là "sa vào", "sa lầy" đó ạ (Đức có viết rất rõ là "tránh sa vào") ^^
Chứ không phải là chữ "xa" trong "cách xa", "tránh xa"
đúng rùi đó
ý Đức là tránh sa đà
tức là vẫn chơi nhưng ko quá, còn "tránh xa" nghe ghê quá, nó thái quá thế nào í

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bugi5697 Xem Bài

Con tem sống đầu tiên có lẽ là bộ tem Kỉ niệm 50 năm giải phóng HP - con thứ nhất mua ở bưu điện và con thứ hai là lão hat_de tặng vào lần gặp đầu tiên, có cả chữ ký...... cứ như tác giả ý
giờ thì 1 con ở NĐ còn 1 con ĐL rùi phải kô .... còn cái chữ kí gì đó giữ cẩn thận khi nào ta .... xin lại

Trích dẫn:
Éo ...
@Anh "hat_de" tặnng BUGI tem ngay lần gặp đầu tiên cơ á ...
hihi^^ )
ồ !
đây là 1 câu chuyện vô cùng thú vị ko kém phần kinh dị và cảm động
nhìu người bít lém thui để khi nào rảnh bugi tự kể ... anh ra ăn cơm rùi vô vp ngủ chiều vít nút bài về bòng chanh mới vìa

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 30-09-2010, lúc 14:32 Lý do: ghép 3 bài dưới lên cho gọn :D !!!!
Cũ 11-07-2008, 14:18
Bugi5697
Khách

Trích dẫn:
Đức có từng sưu tập tem CTO đấy chứ . Lúc ấy quan điểm Đức cũng như Khánh ^^ .
Đức ko có ý phê bình tem CTO , chỉ muốn góp chút ý kiến cho các bạn mới vào chơi tránh sa vào tem CTO quá nhiều để tiếc tiếc sao này . Hi hi.
@Bugi : sao bạn biết tên mình là Đức nhỉ ? ^_^
Hihi - bugi đọc bài của các thành viên thì cũng biết tên một số người, chỉ không biết tuổi để xưng hô thôi.

Nếu Đức nói tránh sa vào tem CTO để tiếc là sao - Bugi không hiểu ý đó, sưu tập tem sao lại tránh sa vào tem.

Hôm qua lọ mọ lại tìm được bộ tem CTO mà bác Tiến Đạt tặng, nhìn vẫn cảm thấy rất thích và thú vị ^^
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-09-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này