Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIAO LƯU > Album ảnh VIET STAMP

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 06-09-2008, 09:52
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định Album triển lãm gk

gk.06.09.2008

Lời mở đầu

Kính thưa các bạn tem !

Chơi tem ra đời đã từ lâu & trở thành sở thích của nhiều người.

Triển lãm tem cũng vậy, chẳng phải nó mới ra đời xong số người TL tem chưa nhiều, đặc biệt là tại nước ta. Cũng đơn giản thôi, nó cũng khá tốn công tốn sức. Tuy nhiên 1 lý do nữa khiến số người TL chưa đông là thực sự vì có rất nhiều bạn rất say mê tem, chơi tem cũng khá lâu rồi nhưng chưa biết về khái niệm TL. Nếu đó là 1 người hay sinh hoạt tại CLB tem, hoặc hay vô diễn đàn thì còn biết, không thì hiếm ai tự chuyển từ người sưu tầm thành người TL mà ko có 1 cái duyên số nào đó.

Chờ đợi thì hơi lâu, trong khi mình thì muốn ngày càng có nhiều bạn TL để chia sẻ sở thích.
Chơi tem mà ko tham gia triển lãm ko phải là 1 sai lầm, và càng ko phải 1 cái tội gì cả. Nhưng đầu độc người khác vào con đường này chắc là 1 tội, hy vọng gk phạm tội ở mức vừa phải.
Mình cũng là 1 người chơi tem giản dị như mọi người, chỉ khác ở chỗ rất thích các hoạt động triển lãm. Nhưng nếu gọi mình là nhà TL thì cũng ko chính xác lắm vì mê thì rất mê xong trình độ còn khiêm tốn lắm.

Tuy vậy vẫn có thể tự hào nhận mình là người triển lãm tem, cũng như khi bạn dõng dạc nói bạn là người sưu tầm vậy.

Không người TL nào k phải người chơi tem, nhưng ko phải người chơi tem nào cũng là người TL.

Quan điểm về TL có nhiều, bạn có thể tham khảo và chia sẻ tại đây:

Bạn cũng ko nên lo lắng TL là 1 điều gì ghê gớm, ai cũng có thể làm được nếu họ thích và có thời gian rảnh.

Mình suy nghĩ đơn giản thế này:

bạn hãy coi mỗi con tem là 1 nốt nhạc
bộ TL tem sẽ là 1 bản nhạc & bạn là người viết lên nó
vậy thui ! rất đơn giản phải ko ạ; phức tạp là ở chỗ nó hay tới mức nào thôi.

Mình là 1 người TL, và tất nhiên ko phải người duy nhất, xong ở VN chắc tui là người duy nhất cứ suốt ngày nghĩ:

- làm sao ngày càng có nhiều người triển lãm hơn
- làm sao để trình độ TL của người chơi tem VN ngày càng cao hơn
- làm sao để thứ hạng của VN trong bảng tổng kết trong các kì TL tem quốc tế ngày càng nhích lên.

....

Hoàn toàn ko phải vì muốn ngày càng có nhìu người thích TL giống mình, ko phải tui muốn VN ganh đua với nước nào đó về TL như kiểu con gà tức nhau tiếng gáy. Mình trăn trở, suy nghĩ, mày mò tìm cách để thực hiện những công việc trên ko phải để trở nên khét tiếng gì cả, mà đơn giản mình thấy rằng:

- khi làm triển lãm ta sẽ phát hiện & cảm nhận hơn nữa vẻ đẹp và ý nghĩa của mỗi con tem và mình nâng niu.
- khi làm triển lãm ta sẽ thấy được ở mình khả năng sáng tạo, mỗi khi ta mày mò chọn cách sắp xếp các con tem trên 1 phơi sao cho phù hợp. Có thể nói nó giống như nhà soạn nhạc đang làm việc với những nốt nhạc trên 5 dòng kẻ của họ í

Những con tem đơn lẻ cùng những vật phẩm bưu chính, qua bàn tay và khối óc người TL sẽ tạo nên những tác phẩm, có cốt truyện, có ý tưởng, thậm chí có cả những thủ pháp nghệ thuật, nhờ vào lối trình bày lối thuyết minh độc đáo của mình. Qua bộ TL người làm có thể diễn đạt được ý tưởng, quan niệm hay thông điệp nào đó của mình.

Thật là hơi dài dòng và kì dị.

Hồi nhỏ bạn cầm trong bay hộp màu bạn sẽ hý hoáy vẽ tranh,
còn bi giờ trong tay bạn là 1 bộ sưu tầm đồ sộ vậy sao bạn ko thử dàn dựng 1 bộ trưng bày

Những ước mơ của gk có vẻ .. lạ đời
Mơ có những bộ TL hay, mơ được đi xem các cuộc TL lớn, mơ ngày càng có nhìu người thích TL như mình, mơ dụ khị được ngày càng nhìu bạn vào con đường "tội lỗi" nầy

Nếu có ai đó cười lên ước mơ giản dị trên của tôi thì tôi vẫn theo đuổi ước mơ đó tới cuối đời. Tui ko giận chi bạn cả, ra đường ta vẫn có thể chào nhau.
Nếu có ai đó chia sẻ ước mơ đó với tui xin hãy sáng tạo nên những tác phẩm tem để mọi người cùng thưởng thức
Nếu ai đó đó phản đối hoàn toàn nước mơ trên! cũng ko sao cả, chúng ta vẫn có thể chia sẻ những mối quan tâm về tem khác phải ko ạ!

Gk có thể đã nói quá nhìu, quá dài dòng & rườm rà, xin bà con hãy bỏ qua, mặc dù đã cố gắng hết sức mạch lạng nhưng khả năng diễn đạt tồi nên rất lùng bùng ko thoát ý. Nhưng vẫn hy vọng rằng qua bầu tâm sự trên có thể ai đó sẽ cảm nhận được:

"Triển lãm tem là 1 cách giúp người chơi cảm nhận trọn vẹn hơn vẻ đẹp con tem.
Bộ triển lãm tem giúp bạn diễn tả thông điệp hay nói lên 1 điều gì đó trong cuộc sống
Giống như người hoạ sĩ đang làm với bức tranh của mình, giống như người nhạc sĩ đang làm với bản nhạc của anh ta."

Đam mê sưu tầm là 1 điều quý, nhưng nếu tham gia vào các hoạt động triển lãm, niềm đam mê ấy còn thăng hoa hơn nữa

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), nam_hoa1 (21-08-2010), nobita8905 (06-06-2009), zodiac (04-02-2009)

Quyền hạn của Bạn trong mục này