Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Các địa phương đã có Hội Tem

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 18-07-2008, 12:49
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Quảng Nam - chơi tem ở vùng đất 2 di sản

gk.18.07.2008

Quảng Nam - vùng đất 2 di sản

Thật là 1 thiếu xót nếu hôm nay nói về phong trào tem Đà Nẵng mà ko giới thiệu ngay về QN, 2 tỉnh từng có thời là 1, Hội tem cũng vậy.
Sau khi chia tách tỉnh phong trào tem mỗi nơi đã đều có những bước tiến dài, với ĐN bạn có thể xem tại đây
nếu xem xong rồi bạn có thể nhận ra vị trí quen thuộc của Đà nẵng trên bản đồ này, phần màu đỏ

Màu xanh là Quảng Nam - 1 vùng cũng rất nổi tiếng bởi nó mang trong mình 2 sản:

Phố Cổ Hội AnThánh địa Mỹ Sơn

Name:  LocationVietnamQuangNam.jpg
Views: 718
Size:  7.9 KB

1 vùng du lịch phát triển hằng năm thu hút biết bao du khách

Name:  Picture 009.jpg
Views: 826
Size:  52.9 KB

hạt dẻ trông ngố

Chùa Cầu - biểu tượng Hội An

chi tiết hơn về 2 di sản ở QN bạn có thể xem tại đây

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 18-07-2008, lúc 13:07
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-11-2009)
Cũ 18-07-2008, 13:12
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

1 vùng du lịch phát triển hằng năm thu hút biết bao du khách

thôi nào ! bi giờ chúng ta tìm hiểu phong trào tem

Name:  Q. Nam DSC09474.jpg
Views: 623
Size:  30.7 KB

tiền thân của Hội là Hội tem chung

Name:  Qn - Dn.jpg
Views: 545
Size:  11.6 KB

ngày đó và bây giờ

Name:  hoi tem quang nam hi ihih.jpg
Views: 593
Size:  75.9 KB

tới năm 2008 này ko rõ đã có sự thay đổi nào chưa

tạm thời về ăn cơm chiều bổ xung dữ liệu

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 18-07-2008, lúc 13:17
chienbinh (16-11-2009)
Cũ 18-07-2008, 18:19
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:

tạm thời về ăn cơm chiều bổ xung dữ liệu
là những dữ liệu tổng hợp từ TCT cả thôi

Name:  hoi tem quang nam.jpg
Views: 504
Size:  125.8 KB

mọi người nhận ra bảng tổng kết này chứ, cũng may mà nó đã cũ nên chúng ta tạm thời ko đề cập tính chính xác của nó, nhìn 1 cách tổng thể có thể nhận ra

Sau 8 năm tỉnh Quảng Nam - Đà Nẵng tách đôi, tách cả hội tem thì giờ đây phong trào tem mỗi tỉnh giữ 1 kỉ lục:

nếu ĐN là nơi có số hội viên cao nhất cả nước

thì QN là nơi có CLB tem nhiều nhất cả nước

Name:  1.jpg
Size:  153.6 KB

sau 3 năm con số có nhiều thay đổi, nhưng đó cũng là 1 thời đáng ghi nhận, có thể QN đẩy mạnh phát triển CLB tem trong trường học thì con số đó cũng ko phải quá cao

hẳn mọi người còn nhớ ngày temvn chưa mất dữ liệu mình đã sưu tầm được bài về CLB tem trường Nguyễn Huệ và trang tem riêng của họ, ngày mà temviet và VS chưa ra đời.

" Đối với học sinh ngày nay,việc học tâp và giải trí luôn là hai vấn đề đi song song với nhau. Riêng với hoạt động giải trí thì mỗi học sinh tự chọn cho mình nhiều kiểu khác nhau phù hợp với sở thích để thoả mãn niềm đam mê. Một trong các thú vui rất trí tuệ và tao nhã là sưu tập tem thư bưu chính.
Nói đến sưu tập tem thì không phải là mới nhưng nó lại mới ở chỗ ngày nay hoạt dộng sưu tầm tem thư đã đi sâu vào trong lòng mỗi bạn học sinh. Nhu cầu đó đòi hỏi phải có một sân chơi tem thiết thực dành cho học sinh là rất cần thiết. Chính vì lẽ đó mà tháng 10 năm 2004,Hội tem trường THCS Nguyễn Huệ chính thức được thành lập nhằm đáp ứng nguyện vọng của nhiều học sinh trong trường. Hội tem quyết định bổ nhiệm thầy Nguyễn Tấn Sĩ- Hiệu trưởng trường THCS Nguyễn Huệ làm chủ nhiệm CLB tem và cô Tổng phụ trách Đoàn Bảo Ny làm phó chủ nhiệm cùng các thầy cô và nhiều bạn chính thức đi vào hoạt động CLB tem.

Ngày 1/12/2004, một số thành viên trong hội tem cùng các thầy cô trong trường đã đến dự lễ ra mắt bộ tem "Hội An_Di sản văn hoá thế giới" và triển lãm " Tem Bưu chính Miền Trung và Tây Nguyên 2004" tại Bưu điện thị xã Hội An. Đến dự buổi triển lãm có đồng chí Vũ Văn Tỵ- Phó chủ tịch hội tem Trung ương, giám đốc Công ty tem Nguyễn Ngọc Vỹ, cùng tác giả bộ tem hoạ sỹ Hoàng Thuý Liệu và một số nhà sưu tập tem khác tham dự. Ba ngày sau, đồng chí Vũ Văn Tỵ có cuộc viếng thăm chính thức Hội tem trường THCS Nguyễn Huệ và giao lưu với các thành viên trong CLB. Một tháng sau, nhà sưu tập tem Trần Tiến Đạt cũng đã về giao lưu, giới thiệu một số cách chơi tem và bảo quản tem. Điểm lại các hoạt động của Hội tem trong hơn một năm qua thì đã có rất nhiều thành công nhất định. Tem phổ biến hơn trong trường và được đông đảo các bạn học sinh tìm hiểu. Nhiều hoạt động tiêu biểu trong trường cũng có đan xen dưới các hình thức thi tem thư dưới dạng trưng bày có thuyết trình. Các cuộc triển lãm tem được tổ chức ngay tại trường. Ngoài ra,học sinh còn có thể tìm hiểu tem VIỆT NAM và Thế giới qua Tạp Chí Tem có ở thư viện trường.

Tuy nhiên bên cạnh những thành công đáng khích lệ ấy vẫn còn một số nhược điểm chưa khắc phục được: Hội tem vẫn còn ít hoạt động làm cho một số bạn không còn hứng thú chơi tem. Học sinh chơi tem chưa tìm hiểu kỹ về tem như nguồn gốc ra đời hoặc hoạ sỹ thiết kế tem. Có không ít học sinh chưa ý thức được thú chơi trí tuệ và tao nhã mà tem mang lại cho ta,đôi khi đăng ký vào Hội tem vì những mục đích riêng hoàn toàn không liên quan tới sưu tập tem. Đó là thực trạng rất đáng buồn của Hội tem trường THCS Nguyễn Huệ trong hơn một năm qua.

Sau gần một tháng thiết kế, website tem Trường THCS Nguyễn Huệ ra đời khẳng định lại chỗ đứng của Hội tem Trường trong lòng học sinh. Thông qua website này, học sinh có thể tìm hiểu kỹ hơn về tem cũng như biết thêm về những bạn sưu tầm tem trong trường. Website ra đời không riêng mục đích học hỏi lẫn nhau mà còn mở rộng các mối giao lưu về tem với thế giới rộng lớn bên ngoài. Chúng tôi thành lập website một phần vì muốn học hỏi và rất mong sự đóng góp chân thành của các thầy cô,giới chuyên môn và các bạn chơi tem gần xa. Thành thật cảm ơn những đóng góp của quý vị
!"

Đó là 1 bài trê trang web ấy thì phải, giờ hình như trang web đã thôi rồi thì phải.

Nhưng về mặt truyền triển lãm thì QN vẫn là 1 nơi có bề dày truyền thống, ngay từ trước ngày chia tác QN và ĐN đã có nhiều cố gắng

Name:  Qn - DN trien lam.jpg
Views: 534
Size:  48.2 KB

sau nầy QN hoàn toàn độc lập đăng cai những triển lãm lớn, tầm cỡ khu vực, như TL tem khu vực miền trung Tây Nguyên chẳng hạn

Name:  DSC03697.jpg
Views: 524
Size:  98.0 KB

Ko dừng lại ở đó QN còn tham dự TL tem quốc tế châu Á

vào năm 2006 TL tem qtế lần thứ 19 tại Dubai QUẢNG NAMtham dự 2 bộ thể loại 1 khung

Hồ Thị Lan với bộ "Quảng Nam- địa linh nhân kiệt"
Thái Nguyên Duy với bộ "Bác Hồ"

đầu 2008 này tại TL tem qtế Châu Á lần thứ 21 tại Đài Loan: Chủ tịch Hội Tem Quảng Nam
bác Trần Văn Địch tham dự bộ 5 khung, có tiêu đề Bàn tay đã đoạt giải Bạc Đồng

Quả là những thành tích đáng nể của QN !

Giá như bi giờ có bạn tem QN ONLINE thì hay biết mấy, những diễn biến tem thời sự nhất ở QN sẽ được cập nhật, cu Lộc Quảng Nam giờ chắc ngưng tem rồi, thế hệ đi trước thì có bác Tiến Đạt ... 1 người say mê và chiu khó ... hy vọng bác hoặc bạn tem QN nào đó sớm xuất hiện để giới thiệu về phong trào tem quê mình - 1 vùng đất 2 di sản

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 18-07-2008, lúc 19:00
chienbinh (16-11-2009)
Cũ 17-09-2008, 15:50
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
là những dữ liệu tổng hợp từ tct cả thôi
Vâng cũng qua TCT mà bạn tem cả nước mới biết sự phát triển của phong trào tem ở vùng đất 2 di sản đã diễn ra thế nào

Mới gần đây thôi TCT cũng có đăng 1 bài tổng kết

Name:  DSC04500 - QN 10 nam 1-1!.jpg
Size:  133.3 KB

quả là 1 quá trình nỗ lực đáng tự hào

Name:  DSC04499 - QN 10 nam 2-2 !.jpg
Views: 489
Size:  88.3 KB

Có thể ai đó cũng như tôi, trăn trở nhiều về sự phát triển phong trào tem của các tỉnh thành. Nếu bạn là người QN thì ko nói làm gì rùi, nhưng nếu bạn ở xa thì TCT là kênh duy nhất, nếu ko thì cũng qua TCT số hóa lên diễn đàn.

Mong rằng 1 ngày nào đúng chúng ta được nghe tiếng nói trực tiếp từ những người chơi tem Quảng Nam

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 17-09-2008, lúc 15:56
chienbinh (16-11-2009)
Cũ 04-10-2008, 18:56
temdisan_apsara's Avatar
temdisan_apsara temdisan_apsara vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 10
Đã được cảm ơn 54 lần trong 33 Bài

Tôi tự hào là người dân đất Quảng
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn temdisan_apsara vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-11-2009), hat_de (03-09-2009)
Cũ 05-10-2008, 09:38
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi temdisan_apsara Xem Bài
Tôi tự hào là người dân đất Quảng
ặc ặc ặc
gk rất vui khi cuối cùng cũng gặp được bạn tem QN thứ 3 trên đàn
là 1 người chơi tem Qn bạn tự hào là phải, mình cũng tự hào, vì QN có trogn mình 2 di sản, cả 2 đều đã lên tem. Không những thế phong trào tem QN cũng phát triển, theo 1 con số thống kê chính thức của Trung ương hội (tuy ko chính xác lắm) thì Qn là tỉnh có nhìu CLB tem nhất cả nước
Ko bàn tới tính chuẩn xác của con số thống kê, vì gk bít chắc là nó sai, nhưng niềm tự hào QN của người dân xứ Quảng và người dân cả nước thì ko ai phủ nhận được

biết bao bạn tem đã có mặt tại chủa cầu và liên tưởng tới hình ảnh tem chùa Cầu rùi .. hi hi

khi nào bạn cũng làm 1 pô- để bổ xung vồ se-ri ảnh nì nhé

hat dẻ

a. manhthuong
Name:  a.manhthuong.jpg
Views: 599
Size:  41.6 KB

tem di san

(ảnh)

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-11-2009)
Cũ 05-10-2008, 13:33
temdisan_apsara's Avatar
Tem Sống

Hì..........con số thành viên CLB được thống kê là một con số chính xác 100%..hi...nhưng là vào thời điểm đó(??????????),con bây giờ thì.......hic........Nhưng mà mình nghĩ kg sao chủ yếu là chất lượng mà,........Ai chơi tem đặt chân đến chùa cầu mà kg tìm được cho minh một tập bưu ảnh cổ về hội an thì thiếu đi một nữa thi vị...........
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn temdisan_apsara vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-11-2009), hat_de (09-07-2009)
Cũ 05-10-2008, 19:50
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Hì..........con số thành viên CLB được thống kê là một con số chính xác 100%..hi...nhưng là vào thời điểm đó
híc, năm 2005 QN có 16 CLB, và nếu các số thông kê còn lại của các tỉnh là đúng thì Quảng Nam đã nhất cả nước về số lượng CLB, hy vọng dần được gặp họ trên mạng. Nếu 3 năm sau số lượng tăng lên (hoặc giả sử có giữ nguyên hay giảm đi cũng ko sao) thì hy vọng các CLB đó hoạt động mạnh và trong tương lai sẽ gặp các bạn ấy Online

chienbinh (16-11-2009)
Cũ 08-10-2008, 12:21
temdisan_apsara's Avatar
Tem Sống

Hic....do we em là một miền we còn nghèo nàn,điều kiện kinh tế còn khó khăn nên việc tiếp cận những diễn đàn online còn khó, đùa tý cho vui thôi chứ đó chỉ là con số thống kê trên giấy tờ...chứ trên thực tế để tìm được một người đam mê tem thật sự thì có lẽ chỉ đếm trên đầu ngón tay....theo em chơi tem chỉ đam mê thôi thì chưa đủ???????????????????????
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn temdisan_apsara vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-11-2009), hat_de (11-05-2009)
Cũ 08-10-2008, 16:12
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Hic....do we em là một miền we còn nghèo nàn,điều kiện kinh tế còn khó khăn nên việc tiếp cận những diễn đàn online còn khó, đùa tý cho vui thôi chứ đó chỉ là con số thống kê trên giấy tờ...chứ trên thực tế để tìm được một người đam mê tem thật sự thì có lẽ chỉ đếm trên đầu ngón tay....theo em chơi tem chỉ đam mê thôi thì chưa đủ???????????????????????
nhưng nếu ko có đam mê thì mọi thứ có đủ đầy cũng ko ý nghĩa
anh thìg anh đánh giá rất cao sự đam mê, dù 1 bạn tem có gia sản nhỏ bé nhưng niềm đam mê lớn sẽ giúp họ luôn háo hức, luôn tìm thấy cái hay cái mới mẻ lỗi lần tiếp xúc không khí tem. Tất nhiên mê ko là chưa đủ, cái gì cũng vậy mà

còn chuyện con số thống kê anh thừa hiểu thế nào là "thống kê sổ sách" kiểu VN, nhưng anh vẫn tin các bạn tem Qn say mê là có thiệt, rùi họ sẽ dần xuất hiện trong thế giới Online

em sắp ra Huế nhớ gặp 1 số bạn tem trong đóa hen

chienbinh (16-11-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này