Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Những kinh nghiệm quý

Những kinh nghiệm quý Học hỏi những kinh nghiệm sưu tập quý báu từ các bậc tiền bối làng Tem.

Trả lời
 
Công Cụ Hiển Thị Bài
  #1  
Cũ 17-08-2019, 00:00
*VietStamp*'s Avatar
*VietStamp* *VietStamp* đang trong diễn đàn
THÀNH VIÊN ĐẦU TIÊN
 
Ngày tham gia: 02-09-2007
Đến từ: VIET STAMP - Hồ Chí Minh city - Việt Nam
Bài Viết : 958
Cảm ơn: 2,286
Đã được cảm ơn 2,686 lần trong 427 Bài
Mặc định Bạn làm gì khi Bưu điện không không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành?

Nhà sưu tập lão thành Trần Hữu Huệ đăng bài trên Facebook về việc Bưu điện An Giang không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành, mặc dù đủ cước phí. Trước hết phải khẳng định một điều là Bưu điện đang làm sai luật.

Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính, ban hành ngày 17/06/2011, có hiệu lực từ ngày 15/08/2011.

Nguồn: https://mic.gov.vn/Pages/VanBan/9939...11_Nd-CP-.html

Trong Chương 4 (TEM BƯU CHÍNH) của Nghị định này có riêng một điều quy định về việc sử dụng tem bưu chính như sau:

Điều 17. Sử dụng tem bưu chính Việt Nam

1. Tem bưu chính Việt Nam được sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.

2. Tem bưu chính đặc biệt trong thời hạn cung ứng, tem bưu chính phổ thông phải được bán trên mạng bưu chính công cộng theo đúng giá in trên mặt tem, trừ trường hợp tem bưu chính có dấu hủy.

3. Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.

4. Việc thu hồi và xử lý tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng được thực hiện theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông.

5. Việc in tem bưu chính Việt Nam trên các ấn phẩm phải sử dụng tem bưu chính có in chữ “tem mẫu” (Specimen) hoặc tem bưu chính có dấu hủy, trừ trường hợp in phóng to gấp nhiều lần dưới dạng pa-nô, áp-phích.


Tại Khoản 3 có quy định rõ: “Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.”

Như vậy, khi bà con bị nhân viên bưu điện từ chối không cho gửi thư có dán sẵn tem hết hạn cung ứng (mà dân gian hay gọi là: tem hết hạn phát hành) thì bà con hãy dẫn Khoản 3, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính để cho nhân viên bưu điện biết rằng họ đang làm sai luật. Nếu họ vẫn không chấp nhận thì gặp cấp trên của họ để khiếu nại.

Nếu cần thì bà con dẫn thêm Khoản 1, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP để chứng minh tem dán sẵn trên thư của mình có đủ các điều kiện để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.
__________________
Chào mừng Bạn đã gia nhập Gia đình VIET STAMP
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn *VietStamp* vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (17-08-2019), exploration (06-11-2019), hat_de (20-08-2019), huytuan1510 (19-08-2019)
Trả lời

Tags
kiến thức chơi tem, những kinh nghiệm quý

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này
You may not post new threads
You may not post replies
You may not post attachments
You may not edit your posts

BB code đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến:



©2007-2019 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2019, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.