Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Tiệm buôn dưa

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 06-04-2009, 23:48
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài
Mặc định Đơn xin ngu

Kính gửi: Thượng đế
Kính gửi: Chúa trời
Kính gửi: Ngọc Hoàng
Và các chức sắc tương đương.

Con tên là Nguyễn Văn Tèo, hai mươi lăm tuổi, địa chỉ thành phố, xin gửi tới Thượng đế lời khẩn cầu tha thiết như sau:

- Đầu tiên, con chân thành cám ơn ngài đã sinh ra con trên cõi đời này, để con được biết thế nào là đêm trăng, là vầng thái dương chói lọi. Con được nghe tiếng líu lo của chim hót, tắm mình trong vẻ xanh biếc của biển khơi, để con hiểu thế nào là nét dịu dàng của mùa thu, nét tươi tắn của mùa hè và nét lộng lẫy của mùa thi hoa hậu.

Ngay từ nhỏ, con đã được ngài chỉ ra phải cố gắng học hành. Ngay từ buổi đầu học hành, con đã được giáo dục rằng trí khôn là điều quan trọng nhất của loài người. Nhờ trí khôn ta phân biệt được cái đẹp với cái gần như đẹp, cái vĩ đại với cái giả vĩ đại và ta cũng sẽ không nhầm lẫn giữa cái trong sáng và cái ngớ ngẩn. Tóm lại, có trí khôn sẽ có tất cả, ai khôn nhiều sẽ được nhiều, ai khôn ít sẽ được ít và không khôn tí gì thì cũng chả được tí gì.

Chính do hiểu như thế, con ra sức học hành, rèn luyện đầu óc để có được một lượng trí khôn khá phong phú. Con đinh ninh mình sẽ đứng vững, và nếu gặp may, sẽ tiến lên.

Ngài ơi, con nhầm.

Khi tốt nghiệp ra trường, con mới phát hiện rằng, ở một số nơi, đặc biệt là những nơi "ngon", càng khôn, hay nói cách khác, càng tỏ ra biết nhiều càng chết !

Vì sao thế?

Vì người khôn là người phát hiện ra cái hay, cái đúng. Nhưng nếu sếp mình không phát hiện mà mình lại nhanh nhẩu tìm ra trước, vội vàng công bố nó lên thì nhiều khả năng mình sẽ suốt đời bị ghét bỏ, muôn kiếp không lên lương, lên chức gì được.

Đấy là mới nói ở công ty. Khi đi ra đến ngoài đường, người khôn là người chấp hành răm rắp luật lệ giao thông, không bao giờ vượt đèn đỏ hoặc chạy ngược chiều. Hậu quả là sẽ luôn đến trễ, luôn bị chúng nó ép bẹp dí hoặc ngửi hít khói tơi bời.

Trong lĩnh vực đơn từ, giấy phép, cũng tại khôn quá nên con hiểu là hãy làm đúng thủ tục, chấp hành nghiêm luật lệ, xếp hàng theo thứ tự. Thế nên toi ! Thế nên mọi thứ đều chờ nửa thế kỷ mới được duyệt. Trong khi những đứa kém khôn nhưng biết nhờ tới "cò" tung tăng ra về, vừa đi vừa ca hát thì con ngồi mốc meo trong xó và thổn thức ngóng chờ ngày nọ tháng kia.

Ở lĩnh vực ăn uống, trí khôn ngoan, hiểu biết còn gây ra nhiều sai lầm vô cùng tai hại. Do khôn nên tin tưởng vào những điều ghi trong giấy xác nhận an toàn thực phẩm, tin vào nhãn hiệu hoặc bằng khen vệ sinh. Hậu quả là bụng đầy hàn the, dạ dày đầy đường hóa học và phẩm màu quá đát, thân thể nhiễm độc, đi cấp cứu liên miên.

Trong tình yêu, do quá khôn nên con ỷ nhiều vào tình cảm, coi thường quà bánh, quần áo, dây chuyền. Con thường tặng nàng sách vở thay vì tặng nước hoa, dẫn nàng vào thư viện, bảo tàng, nhà hát chứ không dẫn nàng vô siêu thị. Dẫn tới sở thú để nàng trau dồi kiến thức về hổ, báo hay đười ươi chứ không dẫn đi ăn. Cuối cùng con bị nàng cho leo cây liên tiếp, đến phút này vẫn lơ lửng trên cành.

Về tâm linh, càng nhiều trí khôn con càng tin vào khoa học trong khi anh em nhanh nhẹn tin thầy bói, tin số má hoặc tin quỷ thần. Con cũng thú thực rằng đã nhiều lúc con chả tin ngài cho lắm, nên sao nhãng việc cúng tế, ít khi đốt vàng mã hoặc hiến heo quay. Rốt cục, con thấy mình đơn độc, chả có bạn, chả ai rủ đi chùa, đi lễ hội và cũng chả bao giờ trúng số hay trúng đề gì ráo.

Tai hại nhất, trí khôn giúp con phát hiện ra người không khôn, và con cứ hồn nhiên phát biểu về điều này, trong khi kém khôn hơn thì im miệng. Thế là xong. Con trở nên một kẻ thiếu lòng thông cảm, thiếu cái nhìn toàn diện.

Ngài ơi.

Con sợ khôn lắm rồi. Con cảm thấy rõ ràng kém khôn nhiều lúc dễ sống hơn. Ngài hãy chỉ cho con phải đọc sách gì, phải theo học những chương trình nào mà nhờ đó trí khôn mai một. Nếu việc đấy là quá khó khăn, hoặc do con quá không xứng đáng thì ngài chỉ cho con cách uống thuốc hay luyện tập ra sao nhằm giảm bớt thông minh. Con biết ngài là đấng sáng suốt, nhân từ, che chở cho đứa có trí tuệ cũng như đứa chưa có với một lòng bao dung sâu sắc. Nếu ngài giúp được con ngu đi, con hứa sẽ biết ơn vô vàn và không bao giờ tái phạm. Con mong nhanh chóng nhận được sự chấp thuận của ngài.

Con Tèo

P/s: Con chả biết đơn này có cần xác nhận không? Nếu có thì xác nhận thế nào? Con đã quá khôn hay đã quá không khôn?

Theo Thanh Niên

Address: 86B Nguyễn Văn Trỗi, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 0975 678 923
Yahoo: ngotthuha231
Facebook: https://www.facebook.com/ngotthuha231
Email: ngotthuha231@gmail.com
VCB: 0301000304325

* if you really want to touch someone, send them a letter *
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Bắp rang bơ (07-04-2009), gachjp (08-04-2009), hat_de (07-04-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (13-05-2009), huuhuetran (08-04-2009), jojo11111 (13-05-2009), manh thuong (07-04-2009), open (28-08-2009), redbear (07-04-2009), Saturn (28-08-2009), shino (18-04-2009), tugiaban (28-08-2009), xihuan (17-04-2009)
Cũ 07-04-2009, 09:11
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngotthuha231 Xem Bài
Kính gửi: Thượng đế
Kính gửi: Chúa trời
Kính gửi: Ngọc Hoàng
Và các chức sắc tương đương.

Con tên là Nguyễn Văn Tèo, hai mươi lăm tuổi, địa chỉ thành phố, xin gửi tới Thượng đế lời khẩn cầu tha thiết như sau:

....

Con Tèo

P/s: Con chả biết đơn này có cần xác nhận không? Nếu có thì xác nhận thế nào? Con đã quá khôn hay đã quá không khôn?

Theo Thanh Niên
con lầm to rùi
ko bao giờ ta chấp nhận đơn nì
đừng có việc gì cũng đổ tội cho ta

cái "trí khôn" của con là trí khôn sách vở

ko phải trí khôn thực tế

con nên nhớ, kiến thức như bó đũa, nhà trường chỉ dạy 1 vài que, gia đình 1 vài que ... còn những que còn lại con phải học cả đời

ta học được cách ví von tuyệt vời trên từ trí tuệ mẫn tiệp của tay gk, ta tin rằng ko còn cách ví von nào trong sáng và dễ hiểu hơn như vậy

hãy học cách sử dụng đũa thần trong các tình huống khác nhau, hãy bít cách lựa chọn đũa, độ dài và độ lớn của đũa thích hợp cho công việc khác nhau

vì sao có đũa cả, đũa dài, đũa ăn cơm, đũa nhựa, đũa tre, đua gỗ đũa kia loại ....

"trí khôn" của con là đôi đũa trừu tượng, còn trong cuộc sống con hãy biết học cách dùng đua

ngày xưa con chỉ biết bài bó đũa ... hum ni con bít bài đũa mở rộng rùi đóa

chúc con thành công trong cuộc sống

ký thay lão gk

Chúa Trời ... he he

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
13 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Bắp rang bơ (07-04-2009), chie (07-04-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (13-05-2009), huuhuetran (08-04-2009), jojo11111 (13-05-2009), manh thuong (07-04-2009), Ng.H.Thanh (13-05-2009), open (28-08-2009), redbear (07-04-2009), Saturn (28-08-2009), shino (18-04-2009), xihuan (17-04-2009)
Cũ 13-05-2009, 03:01
jojo11111's Avatar
jojo11111 jojo11111 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 2,185
Đã được cảm ơn 1,161 lần trong 286 Bài

Tèo,

Con là ngu chứ không phải khôn... mà con còn lại đại ngu nữa... Ở đời khôn thì không bao giờ làm gì thiệt cho mình... mà con thì toàn chạy ra hứng mấy cái thiệt vào mình... ài... nói sao đây... bời vì cuộc đời có mấy đứa như con xã hội mới có người để bóc lột... chứ ai cũng khôn hết thì xã hội biết bóc lột ai...
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn jojo11111 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (13-05-2009), hat_de (13-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (13-05-2009), Ng.H.Thanh (13-05-2009), open (28-08-2009), Saturn (29-08-2009)
Cũ 13-05-2009, 09:08
caifincafe's Avatar
caifincafe caifincafe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,152
Đã được cảm ơn 4,250 lần trong 709 Bài
Mặc định :)

Bác Dẻ nói rất đúng, cái tự cho là "khôn" ấy chỉ là cái khôn cứng nhắc, theo sách vở mà thôi. Những cái khôn trong đời kia là phải tự học.
- "Vì người khôn là người phát hiện ra cái hay, cái đúng. Nhưng nếu sếp mình không phát hiện mà mình lại nhanh nhẩu tìm ra trước, vội vàng công bố nó lên thì nhiều khả năng mình sẽ suốt đời bị ghét bỏ, muôn kiếp không lên lương, lên chức gì được." Người khôn là người làm 1 lần biết bị như thế thì lần sau sẽ ko vội công bố nó ra nữa, chỉ tiếp thu ý kiến rồi làm theo cách mình nghĩ là đúng.
- "Khi đi ra đến ngoài đường, người khôn là người chấp hành răm rắp luật lệ giao thông, không bao giờ vượt đèn đỏ hoặc chạy ngược chiều. Hậu quả là sẽ luôn đến trễ, luôn bị chúng nó ép bẹp dí hoặc ngửi hít khói tơi bời.". Người khôn là người biết sẽ như thế thì sẽ dậy sớm hơn để tránh bị như vậy.
- "Trong lĩnh vực đơn từ, giấy phép, cũng tại khôn quá nên con hiểu là hãy làm đúng thủ tục, chấp hành nghiêm luật lệ, xếp hàng theo thứ tự. Thế nên toi ! Thế nên mọi thứ đều chờ nửa thế kỷ mới được duyệt. Trong khi những đứa kém khôn nhưng biết nhờ tới "cò" tung tăng ra về, vừa đi vừa ca hát thì con ngồi mốc meo trong xó và thổn thức ngóng chờ ngày nọ tháng kia." Người khôn là người ko tội j cứ fải cứng nhắc làm theo đúng thủ tục để phí thời gian của mình như vậy, sao lại ko làm theo bọn khôn lõi kia nhỉ???
- "Ở lĩnh vực ăn uống, trí khôn ngoan, hiểu biết còn gây ra nhiều sai lầm vô cùng tai hại. Do khôn nên tin tưởng vào những điều ghi trong giấy xác nhận an toàn thực phẩm, tin vào nhãn hiệu hoặc bằng khen vệ sinh. Hậu quả là bụng đầy hàn the, dạ dày đầy đường hóa học và phẩm màu quá đát, thân thể nhiễm độc, đi cấp cứu liên miên.". Bài học ko phải bất cứ cái j cũng có thể tin mà ko suy nghĩ.
- "Trong tình yêu, do quá khôn nên con ỷ nhiều vào tình cảm, coi thường quà bánh, quần áo, dây chuyền. Con thường tặng nàng sách vở thay vì tặng nước hoa, dẫn nàng vào thư viện, bảo tàng, nhà hát chứ không dẫn nàng vô siêu thị. Dẫn tới sở thú để nàng trau dồi kiến thức về hổ, báo hay đười ươi chứ không dẫn đi ăn. Cuối cùng con bị nàng cho leo cây liên tiếp, đến phút này vẫn lơ lửng trên cành.". Tôi mà là cô gái tôi cũng bỏ anh lâu rồi, anh chàng mọt sách ạ. Người khôn là phải hiểu đc tôi thích j, chúng mình thích j để từ đó có những cuộc hẹn hò phu hợp và lãng mạn.
- "Về tâm linh, càng nhiều trí khôn con càng tin vào khoa học trong khi anh em nhanh nhẹn tin thầy bói, tin số má hoặc tin quỷ thần. Con cũng thú thực rằng đã nhiều lúc con chả tin ngài cho lắm, nên sao nhãng việc cúng tế, ít khi đốt vàng mã hoặc hiến heo quay. Rốt cục, con thấy mình đơn độc, chả có bạn, chả ai rủ đi chùa, đi lễ hội và cũng chả bao giờ trúng số hay trúng đề gì ráo.". Người khôn chả bao giờ tiếc rẻ j những thứ có đc do trúng đề hay vé số. Họ sẽ tự nỗ lực làm ra đồng tiền đó.

Love's the funeral of hearts...
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caifincafe vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (13-05-2009), manh thuong (13-05-2009), Ng.H.Thanh (13-05-2009), open (28-08-2009)
Cũ 13-05-2009, 10:14
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caifincafe Xem Bài
Bác Dẻ nói rất đúng, ...
cảm ơn bác ... nhưng em thấy còn phải học bác nhìu hơn nữa ... nếu thang khôn có 10 thì mình đạt 2 bạn đạt 8 ...

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (13-05-2009), Ng.H.Thanh (13-05-2009), open (28-08-2009), tugiaban (28-08-2009)
Cũ 13-05-2009, 10:43
caifincafe's Avatar
caifincafe caifincafe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,152
Đã được cảm ơn 4,250 lần trong 709 Bài
Mặc định :)

Cái khôn trong cuộc sống thì có j mà so đo đâu bác. Quan trọg là mình ko làm j thiệt mình là đc. Quan niệm của tôi là thế.

Love's the funeral of hearts...
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caifincafe vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-05-2009), Ng.H.Thanh (13-05-2009), open (28-08-2009)
Cũ 13-05-2009, 11:11
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caifincafe Xem Bài
Cái khôn trong cuộc sống thì có j mà so đo đâu bác. Quan trọg là mình ko làm j thiệt mình là đc. Quan niệm của tôi là thế.
đúng rùi
tui thì bổ xung thêm 1 chút

ngoài việc tránh thiệt cho mình chúng ta còn biết cảnh báo cộng đồng
trong trường hợp ko kịp, cộng đồng đang đứng trước 1 bàn thua trông thấy, thì ta có thể ra tay .. mặc dù có thể ra sẽ là người bị thiệt .. nhưng giúp toàn thể cộng đồng được, mức thiệt hại bình quân sẽ nhỏ đi

phương châm của tui là

1. cố gắng hông làm thiệt mình (vì mình chỉ đạt mức khôn 2/10 nên hay ..tự mình làm thiệt mình lắm ... hì)
2. hông làm thiệt người
3. sẵn sàng gách vác trong khả năng có thể

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (13-05-2009), chie (13-05-2009), open (28-08-2009), tugiaban (28-08-2009)
Cũ 28-08-2009, 15:54
thang's Avatar
thang thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,416
Đã được cảm ơn 1,272 lần trong 311 Bài

ôi,chuyện gì thế này?
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này