Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Cùng đọc và suy gẫm

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 04-03-2015, 18:19
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài
Mặc định Thuận Vợ Thuận Chồng

Hàn Minh Họa

Câu tục ngữ:” Thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn” và vài câu ca dao tục ngữ khác, tôi sẽ lần lượt ghi lại đây, được xem là lời khuyên răn của các bậc thầy… Ca dao tục ngữ ai cũng biết có rất nhiều, được xem là một bộ luật của thôn quê, có người lại cho đó là túi khôn của người Việt.

Thế mà, với tôi đã nghe rất nhiều, nhưng tôi không để ý sửa đổi tâm tính mình, giờ đây đến tuổi thất thập này, nghĩ lại cảm thấy hối hận, mỗi khi nhìn di ảnh của vợ tôi trên bàn thờ. Thế nên viết ra đây vài điều để vớt vát sự hối hận đó.!

Trong cuộc sống, việc đối xử với vợ con, tôi đã có một vài lần tự giải quyết một vấn đề nào đó mà không hội ý với vợ. Có lẽ ở tuổi 20-30-40-50 tuổi, tôi tự nghĩ mình đi làm để nuôi vợ con hay tự nghĩ mỉnh là đàn ông, có quyền trong nhà, thì mọi việc vợ con phải theo ý mình. Đôi lúc vì mình có cái nghĩ như vậy, nên đã gây ra sự buồn tủi cho vợ con.

Tôi có một người bạn đồng nghiệp. Một hôm vào ngày trước tết, tôi ghé thăm, sau khi trao đổi vài câu chuyện, tôi thấy anh bạn có trồng nhiều vạn thọ, tôi ngỏ ý xin một bụi nhỏ. Bạn ấy nói với vợ: ” Em ạ! cho bạn mình bụi vạn thọ này nhé” Tôi nghĩ sự có mặt mình, nên anh ta làm ra vẻ lịch sự chăng, nhưng không, theo lời một vài gia đình lân cận, là anh luôn luôn bàn với vợ anh từ việc nhõ đến lớn. Thế nên gia đình anh, vợ chồng anh luôn vui vẻ hạnh phúc. Một lối xử sự trong gia đình tình vợ chồng đã tạo cho tôi suy gẫm và là một bài học cho tôi.

Vài câu ca dao tục ngữ khác như :

Một câu nhịn chín câu lành
Lời nói không mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau
Chồng giận thì vợ bớt lời
Cơm sôi nhỏ lửa biết đời nào khê

Vài câu trên chắc chắn chúng ta ai cũng rõ tiền nhân đã khuyên ta điều gì. Nếu chúng ta theo những lời khuyên đó thôi, cũng tạm đủ tạo được hạnh phúc trong gia đình rồi. Thế mà có nhiều đôi vợ chồng không tìm ra hạnh phúc, gây đổ vỡ mỗi người một nơi. Theo tôi, một phần nếu nói về cái số của mỗi người là hai người đó có cái duyên sống đến thời điểm nào đó rồi chia tay. Một điều nữa là bất kỳ đôi vợ chồng nào cũng sống 3 thời kỳ: trăng mật, sóng gió, trách nhiệm.

1-Trăng mật:

Có lẽ không phải dài dòng, đây là thời kỳ đẹp nhất của đôi nam nữ.Tất cả nhất cử nhất động, lời nói đều lịch sự để vừa lòng nhau.

2-Sóng gió:

Sau khi có một vài con, vợ chồng xem như quen nước quen cái, không còn giữ ý tứ, không còn tương kính nhau, không còn lịch sự…. cộng với những tác động bên ngoài, như mẹ chồng, anh chị em họ hàng cả hai bên, rồi phải kể đến bà cô bên chồng: ” giặc bên Ngô không bằng bà cô bên chồng”. Giặc thì tàn phá gây thảm khốc, bà cô bên chồng cũng khủng khiếp vậy sao?

Hoặc nói theo tiếng lóng của 1 số người là chồng thích ăn phở hơn cơm nhà và dần dần người chồng thường vắng nhà, hay đi làm về trễ. Cãi vã lại bắt đầu, cảnh cơm không lành canh không ngọt… Người chồng cũng bắt đầu nói với tô phở nào đó là:

-Trên thế giới, cả thế giới không ai bằng em!

Ngàn năm thương hoài một bóng hình thôi
Hay em cười như cả rừng hoa

Lúc bấy giờ người chồng cảm thấy vợ mình xấu quá, vô duyên quá! Cãi vã ngày càng nhiều hơn. Mỗi bên tự ái ngày càng cao, cố nhớ những lỗi lầm của nhau mà đổ lỗi cho nhau. Nếu cả hai không tự sửa đổi tâm tính của mình, không biết dừng ở đó mà cố khơi lại chuyện dĩ vãng…. thì ngày chia tay ắt không xa.

Xin đan cử vài câu ca dao diễn tả hậu quả thời sóng gió giữa hai vợ chồng:

Gió đưa bụi chuối sau hè,
Anh mê vợ bé bỏ bè con thơ.
Con thơ tay ẵm, tay bồng,
Tay nào xách nước, tay nào vo cơm

Chúng ta hãy đọc lời khuyên sau đây để thấy rõ: ’Hãy quên đi những chuyện quá khứ, đừng nhắc cho vợ ( chồng) của bạn nhớ lại những lỗi lầm của họ trong quá khứ. Việc này sẽ làm mất đi hạnh phúc hiện tại của bạn”

Nếu chưa có con thì đường ai nấy đi. Có con rất tội nghiệp cho con, sống bên mẹ, thì không gần cha và ngược lại. Điều tội nghiệp của các con đó là: Nếu còn nhỏ không yên tâm để học hành. Khi lớn lên vì thù cha oán mẹ, các em đó có lối sống bất cần đời. Có một số em đi dần vào cửa nhà tù trước khi góp phần tạo thêm tệ nạn xã hội.

3- Trách nhiệm:

Thật ra tôi cũng có lần” ăn phỡ” nhưng sau khi nhìn lại vợ mình, thấy rất tội nghiệp làm lụng vất vả để lo cho con cái, mà cảm thấy quý mến vợ tôi hơn. Từ đó tôi nhận thấy mình phải có trách nhiệm với vợ con mà lo làm ăn. Sau hơn 10 năm thì nhà tôi qua đời.

Một mình tôi lo làm ăn nuôi con cho đi học hành và gây dựng gia đình cho các con. Nếu tôi cứ tiếp tục chạy theo hình bóng khác cho mãi đến lúc nhà tôi mất, hoặc trước khi nhà tôi nằm yên trong lòng đất, mà nhà tôi không có được vài nụ cười trong gia đình, có lẽ tôi sẽ hối hận suốt đời

Nếu nói mình có đủ nhân nghĩa lễ trí tín, giữ được đạo lý làm người, mà vì vài nguyên nhân lỗi lầm nho nhỏ của vợ mình, mà mình tạo ra cảnh chia ly, để sống với người khác., thì mình nên xét lại mình thật sự có lòng nhân không? Vì con ruột, vợ sống với mỉnh có vài mặt con mà mình không chút xót thương!

Nếu nói mình có đủ nhân nghĩa lễ trí tín, thì mình nên thuộc câu ca dao:

Đã rằng là nghĩa vợ chồng,
Dẫu cho nghiêng núi, cạn sông chẳng dời.

Nhưng như phần trên, tôi có đề cập tới cái số, cái duyên nợ, nên đôi vợ chồng sống đến thời điểm nào đó thì chia tay. Hoặc người chồng cố thuyết phục; mong đợi sửa đổi tâm tính của vợ, nhưng chứng nào tật nấy, nên phải đành vậy thôi!

Tôi cũng có vài cái hư, như bao nhiêu người khác trong cõi trần ai này: hút thuốc, mê gà nòi, uống rượu…

Hút thuốc

Hút thuốc từ năm tôi 18 tuổi. Bốn năm sau, tôi nhận thấy thời điểm đó thuốc Ruby 15 đồng một gói, so với gạo 24 đồng 10 lít. Vậy tôi bỏ ngay không cần phải cai hút nghiện gì hết. Vì một gói thuốc mình hút tốn bằng tiền mua 7-8 lít gạo. Tại sao mình phí tiền bạc như vậy, thêm nữa có hại cho sức khoẻ

Mê gà nòi

-Cùng thời điểm đó, tôi mê gà nòi có lẽ vì màu sắc, vì cái dáng đi có vẻ oai phong, và cái gan lì của con gà, đá đến chết không bỏ chạy……

Tôi ngủ, tôi trải ghế bố giữa 4 cái bội nhốt gà, 4-5 giờ sang thì đem chúng ra ngoài phơi sương, chăm sóc thuốc men, khi chúng bị bệnh. Vợ tôi nói: ” tôi lo cho gà hơn con cái” Nếu thời đó có bịnh cúm gà lan tràn, như bây giờ, có lẽ tôi chết toi mất rồi.!

Sau khi con gà có thể đem đi đá được, tôi cũng ôm gà đi đá. Nhưng thật ra con gà của mình là con gà mờ, mình thì tay mơ, mời biết chập chững thôi. Thế nên sau khi tôi bị một tay lão luyện cũng là bạn đồng nghiệp của tôi, nhưng anh ta lại chơi xỏ mình, anh ta thấy con gà mình là gà mờ, anh ta ở phe bên mình, đá bên gà mình 100 đồng, nhưng sau khi tôi biết là anh ta ghi sổ phía con gà kia 400 đồng. Gà tôi bị thua.Tôi nhận thấy rằng đây cũng là hình thức cờ bạc, bạn bè thì không thật sự tốt. Thế là tôi không còn mê gà nòi nữa.

Uống rượu

Nếu anh em nào có uống rượu qua một thời gian của tuổi 20-30-40—50 như tôi, bây giờ đến tuổi thất thập có lẽ đã nhận ra tai hại của rượu cho sức khoẻ. Mất hết phong cách, và có mấy lần thần chết đến dắt mình đi, nhưng cái số mình còn hên. Đến nay hơn 50 năm qua, tôi vẫn ghi nhớ lời khuyên của chú tôi nhưng thời đó tôi không bỏ được. Giờ đây nhận ra lời chú thật đáng ngàn vàng. Chú tôi nói: ” Con là thầy giáo mà uống rượu thì mất hết tư cách, mà còn hại cho sức khoẻ. Lởi chú nói, có lẽ đến lúc con bằng tuổi chú hiện tại con mới thấy là đúng.” Thật ra tôi đã nhận ra cái hại của rượu vào tuổi 50 của tôi. Vì nhớ lại lời khuyên của chú tôi, nên mỗi lần đứng trước bàn thờ của chú, tôi vái một nén hương lòng.

Bên cạnh vài cái hư đó, tôi cũng tạm hài lòng về mình như 'tôi đang dạy bằng tất cả tấm lòng, lương tâm của mình'. Tôi thường tự nhủ mình thật sự thương học sinh, học sinh sẽ quý mến mình, và mình dạy các em, khuyên bảo các em đều nghe lời. Ngoài ra tôi luôn nhớ mình là một nhà mô phạm, và hiểu rõ cái nghĩa của 'từ giáo dục'.

Với bản tính hiền lành, ít nói, tôi tránh được những lần cãi vã với anh em bè bạn, láng giềng…Vì cãi vã hay trách người này, giận người kia giống như mình lấy cái lít mà đong nước biển, biết bao giờ mới hết.! Thêm nữa tôi nhớ lời khuyên là :” muốn sống lâu giữ cái đầu cho mát cái chân cho ấm”

Giữ cái đầu cho mát là không để tâm buồn giận bất cứ ai. Nhiều khi chuyện giận hờn, tôi thường xóa bỏ nó bằng cách niệm Phật, ngồi thư giãn luyện hơi thở, huýt sáo, hay nghĩ đến chuyện vui nào đó. Cộng thêm với tấm lòng vì tha nhân, xót xa khi biết cô bác nào đó bị hoạn nạn. Nên tôi cùng một vài người bạn trong nhóm từ thiện, có dịp đến thăm hỏi giúp đỡ 1 số cô bác khó khăn trong cuộc sống.!

Vào tuổi 20-30-50, tôi không thấy, cũng không nhận ra lỗi lầm sai trái của mình. Đến tuổi 50 tôi dần dần tự sửa đổi, hoặc nghe biết những lời khuyên của các bậc thầy, ông bà cha mẹ, mà sống sao cho đúng với đạo lý làm người, cũng như xem sức khoẻ của minh là vàng.

Tôi tự nghĩ rằng một ngày nào đó mình bước một bước nữa ở đoạn cuối nẻo đường đời, có lẽ mình không có nhiều điều hối hận.

Người viết: Dương văn Phối

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
cuongcanna (04-03-2015), manh thuong (05-03-2015)
Cũ 04-03-2015, 18:39
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài
Talking

Thì ra dân gamer, thích chít chát, uông rượu, đá gà... mà không biết chơi tem bì.

Nếu không thì 'Thuận Vợ, Thuận Chồng' như những con tem dưới đây :

Thuận Vợ Thuận Chồng, sau đêm Tân Hôn, nàng bảo chàng 'Song Hỉ', chàng đáp gọn bân : Sướng Hỉ?
Thật ra vợ chồng như tem với bì. Chồng là con tem, vợ là bì thư. Vui thì dính với nhau, chán rùi lại muốn được gở ra để chơi màn tem trộn, đúng không Ace?

Mới Quen Anh Đủ Mọi Răng
Tuổi Già Sắp Đến Không Răng Hẳn Rùi
.

*

Chưa Chơi Chưa Biết Tem Bì
Nếm Rùi Mới Biết Vui Vì Bì Tem
Chồng Thì Yêu Chuộng Mớ Tem
Vợ Anh Chả Chán Ngồi Xem Tem Bì
Tràng An Và Cả Ba Vì
Chủ Đề Phong Cảnh Nhất Nhì Việt Nam
30/04 Sắp Tới Người Ơi
40 Kỷ Niệm Chỉ Ngồi Chờ Tem.

(HP2015)

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
cuongcanna (04-03-2015), manh thuong (05-03-2015)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này