Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Cuộc sống đó đây

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-01-2009, 16:07
vnmission's Avatar
vnmission vnmission vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,251
Đã được cảm ơn 11,379 lần trong 1,353 Bài
Mặc định Ảnh Hà Nội

Tôi muốn tìm ảnh chụp Hà Nội qua các thời kỳ, kể cả thế kỷ 19 và 20, thời Pháp thuộc và thời bao cấp... Rất mong các bạn chỉ giúp links hoặc các cuốn sách ảnh liên quan. Cảm ơn các bạn nhiều!

Đây là một site khá nhiều ảnh đẹp:

http://belleindochine.free.fr/hanoi.htm
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vnmission vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (15-09-2010), zodiac (31-01-2009)
Cũ 01-02-2009, 12:17
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

ẢNH PHỦ CHỦ TỊCH XƯA VÀ NAY trong bộ sưu tập

Name:  018.JPG
Views: 999
Size:  178.2 KB
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (01-02-2009), manh thuong (08-02-2009), vnmission (01-02-2009)
Cũ 01-02-2009, 15:11
Bugi5697
Khách

Trên shop online có quyển sách về HN xưa - bác vnmission tham khảo:
http://www.saharavn.com/sach-Pho%20P...1&product=8126
http://shop.vypshop.com/product.php?id_product=630

Một vài hình ảnh về Hà Nội:

Bản đồ Hà Nội những năm 1873

Vẫn cầu Long Biên, vẫn khu phố cổ, vẫn hồ Gươm đó, Hà Nội trải qua bao nhiêu năm mà vẫn giữ được những bản sắc của mình

Những tấm bản đồ về Hà Nội được người Pháp vẽ và đến giờ vẫn được lưu lại ở các thư viện Pháp

Cột cờ Hà Nội

Vườn hoa Con Cóc hay còn gọi là Phố Tây
Từ thời Pháp thuộc đã có nhiều công trình kiến trúc đồ sộ và có độ thẩm mỹ cao mà ngày nay hầu như tại Hà Nội vẫn còn giữ lại được nguyên vẹn

Ga Hàng Cỏ mà ngày nay mọi người vẫn quen gọi là Ga Hà Nội, có rất nhiều người làm nghề kéo xe.
Mà ngày nay được là bến xe bus và bãi đỗ taxi ... nhưng vẫn không gian và bầu trời ấy!

Nhà Hát Lớn ngày xưa và bây giờ cũng không khác mấy, hình ảnh bên ngoài nhà Hát Lớn với những người Hà Nội xưa, người dân vẫn cần cù chịu khó lam lũ với cuộc sống hàng ngày, có người đang gánh nước, có xe trâu trở hàng ...

Quang cảnh bên trong Nhà Hát Lớn, tiếc là cảnh không có người, có lẽ hồi đó người dân Việt Nam không được đến đó!

Chợ Đồng Xuân
Hoàng Sa Trường Sa cảm giác như người Việt Nam thời nào cũng vậy, lúc nào cũng tần tảo sớm hôm, nhìn những người dân đội nón gánh hàng ở trước cửa chợ Đồng Xuân, mình lại nghĩ đến những người bán hàng rong tại Hà Nội ngày nay. Đó là một cái gì đó rất xưa mà vẫn được tái hiện lại ngày hôm nay.

Phố Hàng Đào
Phố Hàng Đào từ xưa đã rất sầm uất và ngày nay cũng vậy! Những ngôi nhà mọc san sát nhau, những của hàng đường phố tấp lập người đi, chỉ có điều những người trong ảnh là người của ngày xưa mà thôi!

Hàng Đào nhìn từ một góc khuất, ngày nay Hàng Ngang Hàng Đào đã trở thành trung tâm mua sắm của Hà NỘi,
Và những ngôi nhà vẫn giữ được những nét truyền thống đó, hy vọng trong tương lai những ngôi nhà cổ này cũng vẫn còn.

Bưu điện Hà Nội xưa, tác giả người Pháp chụp ảnh ngôi nhà này chủ yếu là để lấy hình kiến trúc của ngôi nhà, tuy vậy chúng ta cũng vẫn hình dung được những gì xung quanh, đó là vẫn có hình ảnh con người và các hoạt động tấp lập diễn ra tại đây, bằng chứng là những chiếc xe ở phía ngoài

Có lẽ đây là quang cảnh Hà Nội trong ngày lẽ, hoặc ngày tết. Có rất đông người, có các quan, các binh lính pháp và cả những cô gái mặc áo dài,
Áo dài qua bao đời vẫn được giữ gìn và là nét đặc trưng thể hiện vẻ đẹp vĩnh cửu của người Việt Nam

Đường phố Hà Nội xưa và các di tích vẫn còn được giữ y nguyên
Đường Hà Nội xưa thật sạch và có nhiều cây xanh

Di tích đền Voi Phục

Hồi đó người Pháp ở Hà Nội rất nhiều

Cầu Long Biên một trong 3 cây cầu dài nhất thế giới lúc bấy giờ
Những người dân và những người Pháp đi lại thong dong trên một con đường dưới chân cầu

Cầu Long Biên mùa nước cạn, không rõ người trong bức ảnh có phải là một người lính Pháp và một người phụ nữ Việt Nam không ? Hoàng Sa Trường Sa nhìn thấy cái nón của người con gái và cái mũ của người con trai nên đoán vậy! Ảnh xưa rồi chắc cũng khó đoán đúng lắm...

Bến cảng Phà Đen
Mình cảm nhận được cuộc sống tấp lập bên bến cảng này!

Một góc của Hồ Tây
Mà ngày nay có đường Thanh Niên, có công viên... nhiều nhà cao tầng mọc quanh đây!

Một phía của Hồ Gươm năm xưa, có rất nhiều nhà, Hà Nội từ xưa đã có rất đông dân cư sinh sống rồi!

Một mái đình trong Đền Ngọc Sơn, bức ảnh được chụp qua một vách tường đổ!

Những công trình này đã tạo lên những dấu ấn rất riêng của Hà Nội mà không giống bất cứ một thành phố lớn trên thế giới nào. Nếu như bạn đến Bắc Kinh, cũng có sự xuất hiện kiểu kiến trúc tương đối giống chiếc tháp này, nhưng bạn chẳng thể bao giờ thầy được hình ảnh người dân đội nón ngồi phía dưới. Và HSTS cũng hiểu tại sao nhiều người nước ngoài mỗi lần đi du lịch Việt Nam đều thích mang về nước mình một vài chiếc nón.
Chiếc nón là biểu tượng và là hình ảnh mãi gắn liền với cuộc sống con người Việt Nam!

Phố Hàng Đồng

Khu phố này mình quên mất không ghi lại, trong bức ảnh bằng tiếng Pháp ghi là:
Hanoi rueduchanvre ( Bạn nào biết thì thông tin cho mọi người nhé! )

( Hanoi La Route de Hue )
Đây là Phố Huế xưa, đường phố rộng thênh thang và có nhiều cây cối

Đây là phố Hàng Da

Cảnh đổ nát này là hình ảnh của phố Hàng Cót năm xưa

Phố Bát Đàn

Người dân trên một con phố của Hà Nội đổ xô ra đường xem múa rồng, những người che ô chắc là thuộc hàng ngũ các quan. Nếu vậy thì chắc các quan thời đấy rất nhiều, hoặc người dân không được xem múa rồng

Phố Hàng Gai rẽ sang Phố Thợ Tiện nay là phố Tô Lịch

Phố Thợ Rèn

Đây có phải phố Hàng Nón không các bạn, bức ảnh này Hoàng Sa Trường Sa chỉ biết là của một phố cổ của Hà Nội những không rõ tên phố, bạn nào biết thình mách giùm mình nhé!

Còn đây là phố Hàng Thiếc

Phía cuối của phố Bát Sứ

Và hình ảnh của Hà Nội xưa không thể thiếu được đó là hình ảnh của ông Đồ
" Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông Đồ già
Bày mực tàu giấy đỏ
Bên phố đông người qua"

Đêm Hà Nội trong mùa đông giá lạnh xưa!

Bài được Bugi5697 sửa đổi lần cuối vào ngày 01-02-2009, lúc 15:14
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (02-02-2009), hat_de (01-02-2009), manh thuong (02-02-2009), Nguoitimduong (07-02-2009), Tien (01-02-2009), tiny (20-02-2009), vnmission (01-02-2009)
Cũ 01-02-2009, 23:53
vnmission's Avatar
vnmission vnmission vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,251
Đã được cảm ơn 11,379 lần trong 1,353 Bài

Cảm on Bugi nhiều về những tấm ảnh tuyệt vời.
Tôi rất muốn biết đây là làng nào ở gần Hà Nội (hồi đầu thế kỷ 20), mà không làm sao biết được!

Name:  Lang 1.JPG
Views: 923
Size:  53.8 KB
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vnmission vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (02-02-2009), hat_de (02-02-2009)
Cũ 02-02-2009, 04:32
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

tuyệt vời bugi ạ!cháu làm bác nhớ hà nội quá,bác sẽ không quên món quà quý giá này,cám ơn cháu nhiều
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (02-02-2009)
Cũ 02-02-2009, 15:08
Bugi5697
Khách

Bác Mạnh xem mà cảm thấy nhớ HN - vậy cháu giúp bác vơi nỗi nhớ nha, cũng vừa là tìm thêm ảnh giúp bác vnmission.
Đường link nhiều khi do mạng nên mọi người khó vào, và cũng đỡ phải chọn nhiều - nên Bugi copy hết về, post lên topic cho tiện

Những bức ảnh lưu giữ lại ký ức về Hà Nội cuối TK XIX, đầu TK XX:

Tháp Bút và cổng đền Ngọc Sơn

Đền thờ Đức Vua (Điện Kính thiên)

Đền Quán Thánh

Trong chùa Phủ Tây Hồ

Chùa Bà Chùa Một Cột

Bạn có biết đây là khu vực nào của Hà Nội? Biết rằng toà nhà cao phía xa của bức ảnh là Ga Hà Nội

Cửa Bắc thành cổ Hà Nội cuối thế kỷ XIX

Nhà Bưu điện thời thuộc Pháp nằm quanh trên bờ phía bắc và phía đông Hồ Gươm

Một góc phố của Hà Nội cuối thế kỷ XIX, đầu thế kỷ XX (chưa xác định)

Chùa Báo Ân

Phố Tràng Tiền, đất cũ thôn Cựu Lâu và Hậu Lâu. Thời thuộc Pháp gọi là Rue des Inserupteurs (phố Thợ Khảm, sau được đặt tên là Rue Paul Bert). Thời tạm chíêm gọi là phố Pháp Quốc

Toàn cảnh Điện Kính Thiên trong thành Hà Nội

Trong sân Ga Hoả xa (ga Hàng Cỏ, ga cũ) nằm trên Phố Hàng Lọng, sau 1954 là phố Nam Bộ. Bây giờ là Lê Duẩn ảnh chụp thời Pháp thuộc

Hồ Gươm

Khu Đấu xảo (cũ), nay là Quảng trường 1-5, trước Cung VHHN Hà Nội

Còn tiếp.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (02-02-2009), hat_de (02-02-2009), manh thuong (02-02-2009)
Cũ 02-02-2009, 15:13
Bugi5697
Khách

Tìm về bưu ảnh cổ HN mà nhiều quá - tiếp theo là series 51 bưu ảnh tiếp về HN, hi vọng mọi người dễ theo dõi

1. Đồn lính Pháp ở thành Hà Nội:

2. Đồn lính Pháp trú ở Hồ Tây:

3. Điện Kính Thiên trong thành cổ Hà Nội bị quân Pháp chiếm làm đồn trú:

4. Điện Kính Thiên nhìn từ xa:

5. Cửa Bắc thành cổ Hà Nội nhìn từ phía ngoài:

6. Cửa Bắc nhìn từ phía trong ra:

7. Thành Hà Nội nhìn theo hướng từ phố Sơn Tây hiện nay nhìn lại hay còn gọi là cửa Sơn Tây:

8. Một đồn nhỏ trong thành Hà Nội:

9. Một góc của Hà Nội xưa:

10. Một cửa vào thành:

11. Hồ Hoàn Kiếm nhìn từ hướng vào Đền Ngọc Sơn (tòa nhà bên góc phải vẫn còn bên hồ):

12. Một nghĩa trang của người Pháp ở Hà Nội:

13. Cầu Giấy gần Hà Nội nơi mà thiếu tá hải quân Françis Garnier bị tử trận (ngày 21/12/1873) và 10 năm sau lại đến lượt trung tá hải quân Henri Rivière (19/5/1883):

14. Phố cổ Hà Nội nhìn từ bên Hồ Hoàn Kiếm:

15. Đền Ngọc Sơn nhìn từ bên hồ:

16. Chùa Báo Ân xưa (nay vị trí của chùa được thay là Nhà thờ lớn Hà Nội):

17. Một ngọn tháp ở Chùa Báo Ân xưa:

18. Chùa Báo Ân nhìn từ bên hồ:

19. Chùa Báo Ân nhìn từ chính diện:

20. Tháp Hòa Phong (hiện nay vẫn còn hiện diện bên hồ):

21. Cầu Thê Húc:

22. Lối vào Đền Ngọc Sơn:

23. Một ngôi chùa ở Hà Nội xưa:

24. Đền Voi Phục gần Hà Nội (cách Cầu Giấy khoảng 1Km). Pháp gọi là đền Balny vì lấy tên của đại úy hải quân Adrien Balny bị tử trận tại đây vào ngày 21/12/1873 (cùng ngày với Francis Garnier):

25. Ngôi chùa này hiện nằm trên Phố Thụy Khuê:

26. Văn Miếu. Pháp gọi là "la pagode des Corbeaux":

27. Những bia đá khắc tên các tiến sĩ trong Văn Miếu:

Những bức hình tiếp theo về đời sống Hà Nội cuối thế kỷ 19:

28. Chợ bán đồ đồng:

29. Chợ bán đồ sắt:

30. Chợ bán thuốc nam:

31. Chợ bán kim chỉ:

32. Phố Hàng Gai xưa:

33. Chợ bán đồ mây tre đan:

34. Phiên chợ hàng ngày:

35. Phố phường xưa:

36. Chợ bán đồ gốm sứ:

37. Chợ bán gỗ:

38. Phố phường 1:

39. Phố phường 2:

40. Cảnh sắc ven đô:

41. Cảnh ven đô sau cơn bão:

42. Nhà của những gia đình theo Công giáo thời xưa:

43. Thú vui trồng cây trong vườn tao nhã không chỉ của người xưa mà cho tới ngày nay:

44. Xóm làm giấy truyền thống ven đô:

45. Làng chài tả ngạn sông Hồng:

46. Chợ tre:

47. Phong cảnh ven đô:

48. Cổng làng ven đô:

49.50.51 Cảnh sắc những làng quanh Hồ Tây:

Ảnh được sưu tập trên mạng.

Sưu tập bưu ảnh cổ là một công việc vô cùng công phu, phức tạp, mà cần phải có kiến thức uyên thâm và kinh nghiệm đã từng trải - đó là điều mà các bác già luôn theo đuổi công việc này qua bao nhiêu năm vẫn không ngơi nghỉ, tốn nhiều công sức lẫn tiền bạc cũng không quản ngại.

Bác Mạnh đã từng dạy cho Bugi cách nhìn nhận về một bưu ảnh cổ, để từ đó có thể thấy được giá trị tinh thần của nó vô cùng quý giá - bác khơi gợi thú sưu tập đó trong người Bugi. Vì bưu ảnh cổ đã là nhưng vật phẩm cổ xưa nên rất quý hiếm và khó tìm, Bugi còn nhỏ nên việc đó là quá sức không thể thực hiện - nhưng vẫn muốn tìm lấy làm tư liệu để tìm hiểu, học hỏi và mang đến hội tem giới thiệu với mọi người, nên đã nghĩ ra một cách: Copy hết mọi tấm ảnh trên mạng về rồi mang ra cửa hàng in ra ảnh, mang về cài vào album như những vật phẩm thực sự (tiếc là không thể làm thành postcard để có thể gửi đi tặng mọi người được).

Đó cũng là lời nhắn của Bugi tới các bạn cùng lứa - nếu các bạn cũng thích lưu giữ những hình ảnh cổ xưa về thành phố, đất nước mình, hãy thử thực hiện theo cách này xem. Sẽ rất thú vị!

Bài được Bugi5697 sửa đổi lần cuối vào ngày 02-02-2009, lúc 18:17
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (02-02-2009), hat_de (02-02-2009), manh thuong (02-02-2009), Nguoitimduong (07-02-2009), tiny (20-02-2009), vnmission (03-02-2009), zodiac (02-02-2009)
Cũ 02-02-2009, 16:31
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bugi5697 Xem Bài

Bác Mạnh đã từng dạy cho Bugi cách nhìn nhận về một bưu ảnh cổ, để từ đó có thể thấy được giá trị tinh thần của nó vô cùng quý giá - bác khơi gợi thú sưu tập đó trong người Bugi.
Nếu ko có gì quá bí mật, xin được bác Mạnh hoặc bugi chia sẻ lại những kinh nghiệm trên để toàn thể làng tem cùng học hỏi để từ đó cảm nhận tốt hơn giá trị của các bưu ảnh

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
tugiaban (02-02-2009)
Cũ 02-02-2009, 18:02
Bugi5697
Khách

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Nếu ko có gì quá bí mật, xin được bác Mạnh hoặc bugi chia sẻ lại những kinh nghiệm trên để toàn thể làng tem cùng học hỏi để từ đó cảm nhận tốt hơn giá trị của các bưu ảnh
Hihi - ok liền, có gì khó đâu anh, để em mượn tạm topic của bác vnmission kể về công cuộc tìm tòi về bưu ảnh cổ của mình ha. Mong bác vnmission cho phép ạ

Từ lúc bắt đầu sưu tập tem về nhà thờ - em hay được ông Việt nhà mình bán cho các bưu ảnh cổ về nhà thờ Cologne của Đức ý, thì em hay có thắc mắc là: Sao bưu ảnh cổ nước ngoài dễ tìm vậy, mà giá cũng khá vừa với tầm mình - trong khi đó bưu ảnh của đất nước mình vừa khó tìm, giá lại vô cùng cao, để có được một bưu ảnh cổ về nhà thờ quả là rất khó khăn.
Và lần đầu tiên em xem về bưu ảnh cổ của Việt Nam là ở topic của anh Tiến, anh ấy hay post chia sẻ những tấm bưu ảnh mà anh mua được trên ebay - thời đó chả biết gì, cứ ngồi ngắm và xem mọi người bình luận nên rất thích. Em còn được anh Tiến cho xem tấm bưu ảnh về nhà thờ Đức Bà, mà bây giờ đã được anh Tiến gửi tặng. Hihihi ^!^

Nhưng đó không phải là tấm bưu ảnh đầu tiên của em - bưu ảnh đầu tiên mà em có là bữa lên HN, đi chợ tem với anh Nam ra gặp bác Hào, bác Dương Khôi và mấy anh khác. Thế là mở album thấy có mấy tấm bưu thiếp cổ, mua liền một tấm có hình Angkor Wat. Tấm đó em đã gửi tặng bác Dhung sau lần viết tặng bác bài "Kỳ quan Angkor", vì biết bác rất "hâm mộ" công trình kì vỹ này .

Đó là giai đoạn đầu - còn bây giờ là kể chuyện của bác Mạnh dạy em hen.
Lần đó chat với bác Mạnh - thì em có giới thiệu tấm bưu ảnh nhà thờ Đức Bà của anh Tiến tặng, bác khen là rất đẹp.... thích lắm . Bác nói là bác cũng rất hay sưu tập bưu ảnh, mua ở các cửa hàng tem bên đó, và đặc biệt là bác sưu tập bưu ảnh về Hà Nội - nơi bác sinh sống với gia đình thời trẻ. Bác cho em xem ba bưu ảnh về nhà hát lớn Hải Phòng ở ba góc độ khác nhau - xem nhìn mê li luôn, tuyệt không chê vào đâu được, và còn xem cả mấy tấm bưu ảnh khác về HP như Khách sạn Thương Mại, quảng trường có tượng ông Jules Ferry nào đó (giờ đã không còn, những cũng không rõ là ở địa điểm nào)....
Câu hỏi đầu tiên bác hỏi em là "bưu ảnh có ở Việt Nam từ bao giờ" - em thì không thể biết được nên bác giải đáp ngay, bác nói một lần trên TCT có viết: ở Việt Nam đã xuất hiện bưu ảnh từ những năm 1900, và đó là bưu ảnh Đông Dương (dân ta gọi nhanh là bưu ảnh cổ ).

Bác hỏi về những yếu tố tạo nên một bưu ảnh quý, thì theo ý Bugi: Một bưu ảnh quý thì cần có 2 yếu tố là về thời gian và về giá trị tư liệu (tức là sự khác nhau giữa xưa và nay của hình ảnh, sự vật sự kiện được đưa lên bưu ảnh - từ đó cho ta hiểu thêm về khía cạnh lịch sử và mỹ thuật). Bác nói thêm vào những điều Bugi thiếu: đó là về những công trình đã mất, phong tục ít tồn tại được nêu trên bưu ảnh và nhiếp ảnh gia nổi tiếng là tác giả của bưu ảnh (có bản quyền và chữ ký đầy đủ) và phải có thực gửi, dán tem dấu đóng mặt sau bưu thiếp.
Đó là những kiến thức về bưu ảnh mà Bugi được bác truyền đạt - ngoài ra bác còn cho Bugi xem một số bưu ảnh khác về HN của bác, có bưu ảnh hình Khuê Văn Các của nhiếp ảnh gia Võ An Ninh. Bác Mạnh còn hứa sẽ chụp cho Bugi xem một số bưu ảnh về nhà thờ của Việt Nam và tìm giúp bưu ảnh về trường học Bonnal của mình!

Hihi, kết thúc câu chuyện về thời gian sưu tập và "khóa học tìm hiểu bưu ảnh" của Bugi rùi - chia sẻ cùng mọi người ít kinh nghiệm

p/s: Bugi có ý này muốn hỏi bác vnmission: Hay bác hãy để topic này làm "Hội quán bưu ảnh" để mọi người có thể trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm kiến thức của mọi người về bưu ảnh không ạ. Vừa có thể giúp bác tìm thêm bưu ảnh, lại có thể vừa giúp mọi người học hỏi kiến thức.

Bugi rất muốn có một topic về bưu ảnh cổ - để các bác cao tuổi ngồi thảo luận, các cháu nhỏ ngồi nghe và nhớ, hiểu từ từ. Nhưng với lí do mình còn nhỏ không dám bàn trước, với cả tư liệu ảnh lẫn kiến thức cũng chẳng có nên không thể tự mở được.

Bài được Bugi5697 sửa đổi lần cuối vào ngày 02-02-2009, lúc 18:06
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (02-02-2009), Tien (02-02-2009), tiny (20-02-2009), vnmission (03-02-2009)
Cũ 07-02-2009, 13:45
Bugi5697
Khách

Cóp nhặt ảnh trên mạng - tác phẩm của nhiếp ảnh gia Võ An Ninh

H4 Trước đền Ngọc Sơn Hà Nội 1965

H6 Tháp chùa Liên Phái Hà Nội

H10 Phố hàng Buồm, Hà Nội 1940

H13 - Nhà Hát Lớn

H16 - Mái nhà cổ Phố Hàng Bạc, Hà nội 1956

H17 - Lầu Khuê Văn và bia tiến sĩ Văn miếu Hà Nội 1945

H21 - Gò Đống Đa 1942

H25 - Của Ô Quan Chưởng Hà Nội 1940

H26 - Của Bắc Thành Hà Nội 1960

H27 - Cột cờ thành Hà Nội 1945

H28 - Chùa Trăm Gian Hà Nội 1960

H29 - Chợ Đồng Xuân Hà Nội 1956

H32 - Cầu Thê Húc mùa Hạ 1945

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-02-2009), manh thuong (08-02-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này