Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Thư viện Sách - Báo Tem > Tạp chí Tem VN

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 18-01-2008, 22:01
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,830 lần trong 7,659 Bài
Mặc định PH Tạp chí Tem số Xuân Mậu Tý

Tạp chí Tem số Xuân Mậu Tý (số 88) đã ra mắt độc giả với nhiều bài vở, tin tức về Tem hấp dẫn.

CLB Viet Stamp sẽ mua giúp cho những thành viên ở xa. Bà con nào có nhu cầu, xin đăng ký tại đây.

Giá bìa = 9k. Phí đóng gói và gửi ghi số trong nước = 7k. TC = 16k.

Di động: 0918 636 791
Email: hoang.anhthi@gmail.com / vietstamp.net@gmail.com
Website: www.hoangthethien.net
Số tài khoản Vietcombank: 0071001061473
Đề tài sưu tập: Việt Nam trên tem thế giới, cộng sản, văn hóa phương Đông...
Gửi tin nhắn trên VSF:
Đằng Giang tự cổ huyết do hồng
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 19-01-2008, 05:47
chimyen's Avatar
chimyen chimyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 86
Đã được cảm ơn 175 lần trong 63 Bài

Hic, giá chụp những bài đặc sắc post lên thì hay biết mấy nhỉ!
Cũ 19-01-2008, 11:12
Đêm Đông's Avatar
Đêm Đông Đêm Đông vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Ủy viên Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 12,016
Đã được cảm ơn 4,844 lần trong 732 Bài

CLB vietstamp sẽ post lên, nhưng ko phải là bây giờ vì lam như thế là vi phạm bản quyền . Chúng ta khuyến khích phong trào chơi tem nhưng nếu làm vậy thì vô tình chúng ta đã giết chết tờ Tạp chí Tem duy nhất của chúng ta . Vài ý kiến cá nhân rất mong chúng ta ủng hộ cho tờ Tạp chí Tem được sống mãi .

Kiếp sau xin chớ làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo
Cũ 20-01-2008, 16:15
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

còn mục post thứ 3 trong này hôm nay gk xin trả lời mục này

cũng xin được giải thích luôn là trả lời vấn đề trong này 1 cách khách quan, ko thiên về CLB, thiên về TCT, hay 1 thành viên nào cả

câu văn của gk đôi khi khiến ai đó có cảm giác trịnh thượng, nhưng quả thực là ko cố tình, có thể gk vô tư quá, hoặc cái tâm người xem ko vô tư cho lắm

xin được đi thẳng vào vấn đề cho tiết kiệm thời gian, hnay cty mất điên, máy nhà hỏng hẳn nên tranh thủ nhanh ngoài hàng ... hi hi (BQT ko chỉnh lại đoạn mào đầu này của em nha)

Là 1 người chơi tem bình thường, có may mắn được tiếp cận với TCT ngay từ số 1 vào xuân 1993 (năm Gà) tới nay TCT đã gần 100 số, tuy ko có tính thời sự như mạng, nhưng trong 15 năm qua TCT đã có những đóng góp ko nhỏ trong sự phát triển phong trào tem VN.

Nhiều người chơi tem nhưng ko đọc TCT, phần vì họ ko biết, phần vì nó chưa đáp ứng được như cầu thông tin của họ. Nhưng tôi tin rằng người chơi tem VNi đã từng biết về TCT tem đều mong muốn 1 lần cầm nó, dù sau đó họ có thích hay ko. Biết được điều này nên tôi đã cố gắng hết mình trong phạm vi có thể.

Tôi rất vui khi hiện nay những bạn tem trẻ như Thành Ninh Bình, Hà Nam Địn, Hà Thái Bình đã chủ động tiệp cận TCT bên cạnh việc gia nhập cuộc sống tem online. còn ở HP chúng tôi sưu tập đủ và bạn tem nào muốn đọc lên hội, thi thoảng đi sinh hoạt CLB tôi cầm theo 1 cuốn. Tôi rất vui khi vừa qua TCT số 2 của HP có sự góp bài viết của ibidiq, cá kiếm, anh saola ....

Có thể gk lại hơi dài dòng rồi, nên xin trở lại vấn đề của cy và anh Đêm đông.

- Mong muốn của cy cũng là mong muốn của nhiều bạn yêu tem khác, ko nói đâu xa, ngay cả tôi, vì TCT ở HP hơi chậm, tôi cũng muốn đọc nó lắm

tuy nhiên

- Anh Đêm Đông nói cũng đúng

vậy giải pháp nào để giải quyết mâu thuẫn về vấn đề bản quyền và nhu cầu đọc của bạn tem.

Nếu ở VN thì mua 1 cuốn, ở xa thì sao, ko nói nước ngoài, ngay 1 số tỉnh ở VN mua được TCT là rất khó. Vậy nên post lên mạng là 1 cách (gk post nhiều rùi, ko biết xử theo luật thì có bị tù ko đây, lúc mình post nó mình cũng đã giả định có ngày bóc lịch vì nó, nhưng vì bạn tem ta ... liều 1 chút)

Thế nhưng post liền là giết TCT, post sau thì chậm thông tin.

Theo em nên đặt vấn đề trực tiếp với Tòa soạn TCT, bác Đoàn, bác Chí và xin ý kiến bác Tỵ, phó chủ tịch Trung ương hội về vấn đề bản quyền.

gk cho rằng các bác ấy cũng muốn tri thức trong cuốn TCT được tới với người sưu tập càng nhanh càng tốt. Tuy nhiên cho post ngày thì cũng khó có TCT, công sức bỏ ra nhiều nhưng có bán được bao nhiêu.

TCT là 1 kênh thông tin quan trọng, ko chỉ của TW mà còn của nhiều địa phương, kênh thông tin offline này theo cá nhân gk là rất giá trị, 1 số người cho rằng nó có quá nhiều quảng cáo, bài viết...chậm hơn trên mạng....tất nhiên là thế rùi, vậy nên BQT tem VS sau khi xin bản quyền xong chọn những bài hay nhất.

Trong trường hợp trở ngại về bản quyền tức thì ko được thì ta xin giới thiệu lại những bài cũ.

gk cho rằng những bài trên TCT số trước vẫn giá trị, nhưng vì bản quyền mà ko cho post là ko vì phong trào tem nói chung. Mình tin rằng các bác ấy sẽ ủng hộ.

hy vọng tôi trả lời cái này ko bị coi là thay mặt CLB trả lời hay trả lời tranh ai, tôi chỉ nói trên quan điểm khách quan nhất của 1 người khác quan nhất đó mà tôi biết, đó là chính tôi. Suy nghĩ như vấn đề nó phải thế chứ ko suy nghĩ theo con đường tôi muốn việc này phải thế này, việc kia phải thế kia.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 22-02-2008, 16:32
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimyen Xem Bài
Hic, giá chụp những bài đặc sắc post lên thì hay biết mấy nhỉ!
giá như mình là chủ toàn soạn TCT tem, mình sẵn sàng chia sẻ.

Là 1 độc giả trung thành và là 1 Fan của TCT, qua 15 năm theo dõi mình thấy ko phải TCT lúc nào cũng đáp ứng được như cầu bạn đọc, xong ở TCT này mình thấy có 1 số nét mới, có thể nhiều bạn khác chưa được xem, vậy nên mình sẽ chia sẻ theo cách của 1 độc giả.

Đọc tạp chí cho bạn tem xa xa

Ngoài những mục điểm tin, thơ tết (số Xuân mà) giới thiệu CLB tem

(mục giới thiệu CLB tem mới, mớ ra mấy số

lần 1 là CLB tem trong SG
lần 2 là CLB tem Việt Tiêp - HP
lần 3 là CLB tem gì ấy ở HN
lần này là CLB tem Vietstamp)

Mục kiến thức chuyên đề ....

mục dược Liệu do bác Thuý HN đều như vắt quất hàng mấy chục số rồi....

....bài vui, bài TW, bài cho thiếu nhi...điểm tin TL, mới lạ trên tem ....

tuy nhiên

gk đặc biệt chú ý 2 bài trong TCT này, 2 bài nói thẳng nói thật với tinh thần xây dựng cao nhất.

bài 1: Tem của chúng ta, đôi điều muốn nói của nhà sưu tập ĐA SỸ - Hà Nội

bàn về

- hình dáng, khuôn khổ
- chất liệu, kĩ thuật in
- mệnh giá

đây là những yếu kém của tem VN, bài viết ngắn gọn súc tích, thiết tha...nói lên kỳ vọng của nhiều người với làng tem VN

gk cũng hy vọng VN mình sớm đa dạng hơn về hình dáng, chất liệu tem .... trình độ và thị hiếu người chơi tem VN đã cao lắm rồi mà nền tem nước nhà thì ....

bài 2: "Trưng bày tem" những điều trăn trở.

bài này do 1 nhà sưu tập tem Nha Trang - Khánh Hoà (ko đăng tên) viết, nhưng 1 tiếng nói của người sưu tập tem với TW Hội.

Trên cơ sở những thông tin vô cùng quý báu mà bác Trần Trọng Khải từng viết ở TCT số trước đó sau khi đã trực tiếp tham dự bên Băng-Kok (TL tem qte Châu Á thứ 20) tại Thái Lan 2007, nhà sưu tập Khánh Hoà đã bổ xung ý kiến và nói nên trăn trở của mình 1 cách thẳng thắng.

Người viết kiến nghị phía Trung ương nên hỗ trợ, vì VIETSTAMPEX 2010 ko còn bao xa

có 1 ý kiến bạo dạn cuối bài đó là: mong muốn Hội tem VN thông báo lý do những bộ tem tham dự TL quốc tế lâu nay ko đạt giải hoặc đạt giải ko cao để rút kinh nghiệm cho các nhà TL khác.

Bài viết đã nói lên tâm sự của nhiều nhà TL tem VN khác.

Theo tôi đây là 2 bài đáng xem, tuy vấn đề trong đó ko mới, nhưng 2 tác giả đã rất thẳng thắn và thực sự có nhưng mong muốn tốt cho làng tem VN. Hy vọng từ giờ tới 2010 TW Hội sẽ có những thay đổi mạnh dạn hơn nữa.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 22-02-2008, lúc 16:34
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này