Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Giao thông Vận tải - Bưu chính - Viễn thông

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 11-03-2008, 17:08
♥ Voi Cúc Phương ♥'s Avatar
♥ Voi Cúc Phương ♥ ♥ Voi Cúc Phương ♥ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 2,350
Đã được cảm ơn 560 lần trong 148 Bài
Mặc định Chinh phục bầu trời

Con người luôn ấp ủ ước mơ được được bay lượn như loài chim để chinh phục bầu trời .Ta có thể bắt gặp nó qua những nhân vật với đôi cánh bằng lông chim trong các thần thoại Hy Lạp, hay như hình tượng Tề thiên đại thánh của Trung Hoa "cân đẩu vân" đi vạn dặm trong chớp mắt...
Nhưng trong hàng nghìn năm đối với con người ước mơ đó chỉ dừng lại ở ước mơ xa .

Đến thế kỉ 15 người ta tìm thấy trong các bản vẽ của Leonardo da Vinci có phác họa bản vẽ về thiết bị bay có nguyên tắc giống như máy bay trực thăng ngày nay với cơ cấu quay cánh quạt bằng dây chun xoắn lại .

Từ thời gian đó một số người táo bạo không chỉ ước mơ mà đã tin tưởng là có thể bay được: Một loạt các nhà tiên phong hàng không đã có các mô hình thực nghiệm để bay vào không trung tuy nhiên nó gần như không đem lại 1 kết quả gì .
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ♥ Voi Cúc Phương ♥ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-12-2009), kuro_shiro (04-12-2009), NHL-2014 (08-06-2016)
Cũ 11-03-2008, 17:09
Tem Sống

Thế nhưng phải 3 thế kỉ sau đó con người mới có thể bay được lên bầu trời . Và khí cụ bay được đầu tiên này chính là chiếc khinh khí cầu

Anh em Montgolfier là những người đầu tiên chế tạo được chiếc khí cầu nóng có thể bay được lâu trong không trung vào năm 1783.

Khinh khí cầu, là một túi đựng không khí nóng hay các chất khí, thường có khối lượng riêng nhỏ hơn không khí xung quanh và nhờ vào lực đẩy Ác-si-mét có thể bay lên cao trong khí quyển.

Và nó nhanh chóng trở thành 1 phương tiện được con người sử dụng cho các mục đích thám hiểm, thể thao, viễn thám khoa học, viễn thông,...
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ♥ Voi Cúc Phương ♥ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-12-2009), kuro_shiro (04-12-2009)
Cũ 13-03-2008, 20:26
Hungbkct's Avatar
Hungbkct Hungbkct vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1
Đã được cảm ơn 187 lần trong 48 Bài

Bài viết rất hay em ạ! Cố gắng viết tiếp cho dài hơi lên em. Mà em ơi! Sao em không edit phần đã viết để viết tiếp? Mà tách ra 2 làm gì, theo anh nghĩ nếu viết một lèo sẽ thành một câu chuyện với mạch chảy liên tục, có lẽ hay hơn chứ! Em thấy sao? Thành và các bạn đang dần trưởng thành và Vietstamp là nơi rất khuyến khích, tạo điều kiện cho tem chuyên đề, đặc biệt là các bài viết của các em. Hôm nào, Thành rủ cả Hà (Nam Định) nữa em nhé! Bạn ấy viết chuyên đề rất cứng tay đấy!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Hungbkct vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-12-2009)
Cũ 17-03-2008, 15:39
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Hungbkct Xem Bài
Bài viết rất hay em ạ! Cố gắng viết tiếp cho dài hơi lên em. Mà em ơi! Sao em không edit phần đã viết để viết tiếp? Mà tách ra 2 làm gì, theo anh nghĩ nếu viết một lèo sẽ thành một câu chuyện với mạch chảy liên tục, có lẽ hay hơn chứ! Em thấy sao? Thành và các bạn đang dần trưởng thành và Vietstamp là nơi rất khuyến khích, tạo điều kiện cho tem chuyên đề, đặc biệt là các bài viết của các em. Hôm nào, Thành rủ cả Hà (Nam Định) nữa em nhé! Bạn ấy viết chuyên đề rất cứng tay đấy!
Cảm ơn anh nhiều ! Em cũng sẽ cố gắng soạn nốt bài .
Hà NĐ thì dạo này chắc cô bạn đang chú tâm vào học rùi ! Bài viết của cô bạn về Chuột hay mê li chứ không củ chuối như của em ( mặc dù chủ đề đó viết rất khó ) , đúng là dân chuyên văn
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ♥ Voi Cúc Phương ♥ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-12-2009)
Cũ 03-12-2009, 20:40
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Bì thực với tem và dấu đóng đặc biệt cho ngày triển lãm hàng không quốc tế lần thứ 37, tại phi trường Le Bourget (Pháp): 11.06.87.

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (31-01-2010), hat_de (03-12-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này