Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Kiến thức trưng bày Tem

Kiến thức trưng bày Tem Bạn muốn tham dự triễn lãm Tem để "trình làng" bộ sưu tập của mình nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Chúng tôi sẽ giúp Bạn.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 26-10-2008, 10:24
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Con đường triển lãm

gk.26.10.2008

Lời mờ đầu

Kính thưa những trái tem tem !

Con tem ra đời nhưng 1 mốc son tiến hóa của ngành bưu chính. Cũng là 1 sự phát triển tự nhiên khi nó sau này trở thành 1 môn chơi. Và môn chơi ấy, ko chỉ dừng lại ở việc sưu tầm, nghiên cứu, thưởng thức mà còn cả ở việc sáng tạo. Sự sáng tạo mà tôi đề cập ở đây ko phải sự sáng tạo trong quá trình thai nghén 1 con tem mà là sáng tạo trong một hoạt động khác của đời sống tem. Đó chính là việc dàn dựng các bộ trưng bày tem. Đó là 1 tác phẩm hoàn chỉnh, có cấu trúc, có ý tưởng, có thể kể 1 câu chuyện hoặc truyền tài 1 thông điệp nào đó .... Ở đây, tem hay các vật phẩm từ tem là những "nốt nhạc" trong 1 bản "giao hưởng" lớn (... hì hì ... xin phép được ví von lạng mạn như vầy 1 chút, cho dù gk mít đặc về nhạc lý ).

Mặc dù ko nhiều trong số các bạn tem tham gia con đường nầy. Điều đó cũng tự nhiên, có thể bạn chưa thích, bạn quá bận, hoặc bạn thấy rằng việc sưu tầm, nghiên cứu và thưởng thức những tuyệt phẩm tem đã là mãn nguyện lắm rồi .... điều ấy ko sao cả, mỗi người có 1 con đường chơi phù hợp.

Mình ko có ý định sẽ dụ dỗ gạm gẫm ai vào con đường mà mình thích cả, chỉ nhân tổng hợp được 1 số nghiên cứu về vấn đề nì mình giới thiệu vô để bạn triển lãm nào quan tâm hình dung được bạn đang đi trên nhánh nào của con đường triển lãm.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 26-10-2008, 10:47
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Bạn chơi tem bạn biết các chủ đề tem, như đi trên con đường tem bạn biết đâu là ngõ CTO, ngõ thực gửi, đường MC, rùi phố va-ri-ê-tê .... Trên con đường tem ấy có 1 nhánh lớn, đó là con đường triển lãm.

Nhưng cũng như tem, con đường này cũng có nhiều nhánh nhỏ, vậy đó là những nhánh nào chúng ta cùng tìm hiểu coi.

Theo quy tắc Triển lãm của F.I.P (Hiệp hội tem TG), hiện có 1 số hình thức sau, tương ứng với các kiểu sưu tầm:
  1. Sưu tập truyền thống (Traditional Phitately)
  2. Sưu tập lịch sử bưu chính(Postal History)
  3. Sưu tập vật dụng bưu chính (Postal Stationery)
  4. Sưu tập tem hàng không (AeroPhitately[/COLOR])
  5. Sưu tập tem vũ trụ(AstroPhitately)
  6. Sưu tập tem chuyên đề (Thematic Phitately)
  7. Sưu tập thiếp thống nhất(Maximaphily)
  8. Sưu tập tem tài chính(Revenues)
  9. Sưu tập trẻ (Youth Phitately)
  10. Sưu tập các ẩn phẩm phuc vụ tem chơi(Literature)
  11. Sưu tập truyền thống (Mophila Salon)
  12. Sưu tập thể loại 1 khung (One-frame Phitately)

lưu ý:

- cái Thiếp thống nhất là cách gọi của mình về MC
- loại One-frame là loại mới nhất

Cụ thể thế nào chúng ta cùng coi

Cũ 26-10-2008, 11:01
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

Cụ thể thế nào chúng ta cùng coi
1. Sưu tập truyền thống (Traditional Phitately)

Đây là kiểu chơi mà bà con phải xếp tem theo trình tự thời gian phát hành, rùi thì phân loại đâu ra đó, nào là tem phổ thông, tem kỉ niệm, tem chuyên đề, tem chuyên dùng ... rùi thì kiếm cho đủ bộ FDC, MC, thực gửi, Specimen ....

Cái nầy giờ ko dễ tí nào, vì tem trên thế giới đã quá nhiều, vượt quá năng lực của bất kì ai. Ngày xửa ngày xưa người ta còn chơi được, vì ko nhiều nước ra tem, rùi ko nhìu tem phát hành rùi thì ko có nhìu kiểu mới... nào là book-let, nào là FDC của nhìu tổ chức với cùng 1 bộ tem .... Còn bi giờ nên giới hạn lại thui, ko nên sợ quá mà nản, cứ phải làm thê hê trẻ cũng cần có 1 số bạn lên mạnh dạn

Theo í của kiến thì cứ gọi là truyền thống nhỏ, nghe hơi ngồ ngộ nhưng có lẽ là vầy

Cũ 26-10-2008, 11:10
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

típ nèo ...

2. Sưu tập lịch sử bưu chính (Postal History)

Đây là việc tập hợp các bưu phẩm, bưu kiện, bì thực gửi ... và các phiếu hồi thư, các biên lai bưu chính ... sắp xếp lại và nghiên cứu theo 1 đề cương cụ thể để phản ánh một tổng thể hài hòa hoặc đi sâu khai thác một mặt nào đó của lịch sử bưu chính.

Theo mình cái nì ko hề đơn giản với dân sưu tầm, nó đòi hỏi sưu nghiên cứu và chuyên môn sâu về nghành bưu ... mình thì mình ko chơi ...(những Tl tem loại thường như cấp tỉnh hay liên khu vực cũng ít khi có những công trình nghaâ cưu loại này được trưng bày) nhưng nếu có những triển lãm cao cấp như Châu Á và Thế giới tại Việt Nam thì mình cũng cố đạp xe tới ngâm nga vài bộ

Cũ 26-10-2008, 11:20
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

... típ ....

3. Sưu tập vật dụng bưu chính (Postal Stationery)

Sưu tầm và triển lãm các vật liệu chuyên dùng trong hoạt động bưu chính, nào là bưu giản (aerogram .... ) bì in tem sẵn, bưu thiếp, giấy gói báo ....

đang phân vân các loại vật dụng như, túi đựng thư, chì kẹp ... nôm na là 1 số công cụ đặc thù của ngành có tính vô món chơi nì ko nhỉ....

chậc, tại các Tl ở VN mình chưa thấy loại nì nên hơi mơ hồ, bít bao giờ mới được coi đây ... híc

Cũ 26-10-2008, 11:28
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Con đường triển lãm còn dài ... chúng ta lên máy bay nào ....véo véo ....

4. Sưu tập tem hàng không (AeroPhitately)

cái nì ko phải là cứ máy bay thì cho vô đâu à nha...

Đây là những sưu tầm, những nghiên cứu về dịch vụ bưu chính hàng không ... gk mới chỉ biết sơ như vầy, đã từng thấy những tem, nhưng bì liên quan tới hàng không ... chưa từng được coi 1 bộ ra trò, cũng như chưa cảm nhận được cái chất hàng không trong dòng bưu chính này. Theo cảm nhận của mình thì cái chất hàng ko đó rất quan trọng trong giai đoạn đầu khi mà hàng ko bắt đầu phát triển và ngành bưu bắt đầu sử dụng loại hình thức vận tải nầy cho dù nó hồi đó chắc là rất đắt đỏ.

Hiện tại sưu tầm hàng không trong mình vẫn chỉ là khái niệm mà chưa có cảm nhận thực tế, mong được học hỏi

Cũ 26-10-2008, 11:43
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Con đường triển lãm còn dài ... chúng ta lên máy bay nào ....véo véo ....
còn bi giờ là vũ trụ .... brừm ... brừm ...

5. Sưu tập tem vũ trụ (AstroPhitately)

cũng như hàng ko thui, ko phải cứ tem có hình con tàu vũ trụ là ấn vô nha ...

Đây là những nghiên cứu trưng bày về quá trình nghiên cứu, phát triển kĩ thuật.... rùi các chương trình thám hiểm không gian ... lưu ý kiếm được các bi thư từ trái đất lên trạm vũ trụ hoặc bì có chữ kí của các phi hành gia thì tuyệt ...

Hơ ... loại nầy hẳn cũng mới ra đời từ khi con người có những thành công bước đầu về lĩnh vực nầy như phóng thành công vệ tinh đầu tiên... tuy nhiên sau khi mà con người lần đầu tiên ra ngoài khoảng không rùi ... đặt chân lên mặt trăng ... và các chương trình thám hiểm các hành tinh rầm rộ thì dòng tem nầy gần như bùng nổ ... tới giờ thì khủng khíp luôn ....

Nếu ko có những bàn tay dàn dựng chúng thành các bộ trưng bày triển lãm thi chúng ta sẽ lạc đường hay mất phuưng hướng mà thôi ... ở HP may có anh Tuấn trẻ chơi đề tài nầy, cũng đã từng có bộ 5 khung đạt giải Đồng quốc gia 2005 ... hy vọng trong các đợt TL lớn sẽ được coi tác phẩm của các tác giả khác

Cũ 26-10-2008, 12:07
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
còn bi giờ là vũ trụ .... brừm ... brừm ...
... tạm biệt những thứ xa vời vợi chúng ta cùng trở lại cái gần gũi nhất nào...

6. Sưu tập tem chuyên đề (Thematic Phitately)

đây là cái hầu hết chúng ta cùng tham gia. Đơn giản vì dễ, hấp dẫn lại phong phú và dễ kiếm.... có thể thỏa thử nghiệm sức sáng tạo với nhìu đề tài triển lãm ....
Tuy nhiên quá trình hình thành nó cũng ko phải sớm lắm, bởi ngay từ khi ra đời, sưu tầm tem đã hình thành 1 lỗi mòn đó là ngăn nắp gọn gàng, bộ nào ra bộ đó, theo ngày tháng năm hoặc theo vùng địa lý. Tức là tính hệ thống kiểu cố điển rất cao. Mà ngay cả bây giờ cung thế, tuy chúng ta ko còn lối mòn chơi cả năm như thời nguyên thuỷ, chúng ta đã biết chọn và mua những thứ mình quan tâm thui.

Chậc ! nói sao nhỉ... thế nầy nhé các cấp độ chuyên đề có thể hình dung thế nầy

..... ban đầu tui mê tem tui chơi tất cả ...
.... sau tui chọn ra 1 vài thứ mình quan tâm...
.... (cơ sở tâm lý của lựa chọn đó là: hoặc là thích, hoặc là gần gũi với nghề nghiệp) .....

Từ nấc ôm tất tới chọn 1 vài người chơi tem đã trả qua 1 giai đoạn.
Ở giai đoạn chuyên đề bạn chỉ mua những bộ thuộc đề tài của mình, và cắn răng mua những bộ ko phải đề tài những chong đó có 1 hoặc vài mẫu liên quan tới đề tài.

Tuy nhiên ở cấp nầy bạn vẫn còn tâm lý bộ, tách mẫu tem có chuyên đề bạn cần ra với nhiều người còn khó huống hồ bảo bạn ....xé nó ra

Ây da, người chơi ít dám mà tách tem chứ chắc hổng bao giờ xé tem ra khỏi khối, tuy nhiên ít nhưng ko phải ko có, ví dụ tui nè... lắm lúc cũng xót lắm .... bà con ko nên bắt trước, nếu có trưng bày thì hoặc là để nguyên rùi dùng mũi tên khi thuyết minh, hoặc ko thì che phần ko liên quan đi, ko thì cố tìm tem lẻ, bất dắc dĩ lắm mới phải xé.

Nói chung tâm lý bộ là đặc thù của dân tem, ở giai đoạn đầu phát triển của môn chơi tem nó càng nặng nề, nó tạo nên xu thế chung. Cộng với sự chưa phong phú của các chuyên đề tem chẳng ai chơi chuyên đề cũng là điều dễ hiểu.

Tuy nhiên việc khi hình thành và bùng nổ như ngày nay cũng là 1 quá trình tự nhiên.

Vấn đề bi giờ là làm sao tập hợp được tem và dàn dựng nên các tác phẩm vừa hay, sâu sắc. Lại được minh họa bằng khối lượng tem và vật phẩm lớn, phong phú về màu sắc, đa dạng về hình khối và trình bày thật thẩm mỹ, thuyết minh rõ ràng mạch lạc.

Nói chung kiểu chơi chuyên đề về sau mới có nhưng với gần 1 thế kỉ phát triển đã có hàng triệu người sưu tầm và làm hàng triệu bộ triển lãm trên khắp hành tinh rùi, nếu có thêm bạn có hòa mình vào dòng chảy đó cũng là điều dễ hiểu

Thui đi ăn cơm trưa đã mama la ầm lên òi

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 26-10-2008, lúc 12:18
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
jojo11111 (07-05-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này