Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 01-03-2010, 21:01
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,891
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài
Mặc định không khí chợ tem 14 THĐ - HN đầu xuân Canh Dần 2010 !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

vượt qua chặng đường dài hơn 100 chúng ta sắp được hưởng không khí tem Hn rùi
chỉ cần bước vào cánh cửa kia là có thể hoà vào ko khí tem đó thôi

đầu xuân ko đông lắm, toàn những gương mặt gạo cội mà người chơi tem VN đã bít tên

hẳn mọi người cũng đã biết, từ 5 năm trở lại đây

chợ tem 14 THĐ Hà Nội cùng với chợ 160 TVV là 1 trong 2 địa chỉ tem có tiếng của Thủ đô

vì là 1 phần của cửa hàng tem COTEVINA nên cảnh tượng thường thấy là cửa hàng và chợ

và 1 phần biểu hiện của cửa hàng là đây

1 tấm bảng điện tử cập nhật những bộ tem sắp và vừa mới được phát hành

bảng điện tử đã sẵn sàng cho bộ có mã số 901 trong khi 1 tuần nữa bộ 900 mới ra đời

xem ra tinh thần phục vụ của cửa hàng tem nhà nước số 1 của VN luôn ở trạng thái sẵn sàng

và thường trực bên máy điện thoại với những đơn hàng là chị Hà vui tính

là điện thoại hay tới trực tiếp nhu cầu tem đều được đáp ứng kịp thời

và luôn sẵn sàng phục vụ

chợ tem tại cửa hàng tem 14 THĐ là thế

cùng 1 lúc bạn có thể thấy hoạt động của cửa hàng và của chợ tem

trở lại chợ tem chúng ta cùng xem coi các cụ đang làm chi

thì ra đó là tập bưu ảnh cổ về Hà Nội của bác Phương béo

chú Hào chủ nhiệm CLB bưu ảnh và MC và bác Vân đang coi lại bưu ảnh nhà đấu xảo sau cơn bão 1903

có lẽ với tinh thần hướng về đại lễ 1000 năm Thăng Long - Hà Nội

thì những bưu ảnh HN sẽ luôn là đề tài bất hủ

tuy nhiên đã là chợ tem thì phải có tem

bộ tem mà chú Hào đang xem là bộ kỉ niệm 50 năm gì đó của Cuba thì phải

trong đó có nhiều hình ảnh của Che, tính chua cho Chè, nhưng chú Hào đã bảo bác Vân để lại

trong khoảng thời gian ở lại chợ hôm đó gk còn gặp 1 chú nữa chưa biết là ai chú đã về mất
sau đó có ông anh rể Phương béo - người hốt tem động vật như vũ bão, tiếc là hôm đó ko có hàng
ngoài ra còn gặp 1 bạn trẻ chơi động vật tổng hợp nữa, bạn này chắc mới nên chưa chọn chủ đề chính

Nói chung sau SG thì HN là trung tâm tem thứ 2 của VN, ko đông đúc như trong đó nhưng lần nào lên mình cũng gặp bạn mới. Kể cũng lạ nhiều bạn vô cửa hàng mua tem xong về mà ko để ý rằng những người ngồi quây quần coi tem và trao đổi kia là chợ tem nhỏ của HN. Chợ 14 THĐ khác với chợ 160 TVV 1 chút bởi diễn ra vào thứ 7. Nhiều người bận học, bận làm nên ko tới được. Ví dụ như Phương béo phải về sở ngay, vội tới mức gk vừa chạm tay vào tập bưu ảnh mà chú Hào & bác Vân vừa coi trên thì Phương phải xin lỗi cầm nó về cơ quan luôn. Mỗi chợ có 1 đặc thù, ở 14 có thể dự chợ và cửa hàng 1 lúc, ở 160 tuy ko có cái tiện đó nhưng bù lại ko gian open-air rất thoải mái, và vì họp vào chủ nhật nên thời gian cũng ko quá vội vã. Tuy ko đông bằng xong tại HN cũng có rất nhiều bác tâm huyết, như cụ Vân, bác Long, chú Hào, Phương béo ... tích cực tham gia các chợ. Cụ Vân hay bán tại 14, chú Hào tại 160, Phương béo bán cả 2, bác Long thì ko bán mà tới cả 2 chợ để mua...

a.Toàn này cũng hay đi chợ tem Hn, hôm nay ngồi cả buổi chỉ kiếm được ...có 1 con thì phải

mình may mắn hơn nhặt được nàng "Maja khổ thân" CTO - giá 3 k

và 4 con CTO lơ khơ khác tất cả chỉ có chừng ấy

Tuy nhiên đi chợ ko chỉ có mua bán, nên dẫu chẳng bắt được gì những cũng vui bởi đây còn là cơ hội để gặp gỡ trao đổi với những nhà sưu tầm lão thành để hiểu thêm về chuyện tem xưa. Ví như bữa đó các cụ nói về vấn đề cước bưu chính ngày trước, rồi vụ tem và dấu chuyển từ Cuba vìa ...và cả chuyện về con tem cấy lúa in đè, và với sự tham gia của những con người gắn bó mật thiết với sự kiện đó như bác Mạnh thì câu chuyện càng trở nên thuyết phục, ai cũng say sưa với vấn đề của mình.

Vậy đó, fiên chợ đầu năm của 14 THĐ là như vậy, ko quá đông nhưng cũng có vài gương mặt mới và những câu chuyện bổ ích của những nhà sưu tập lão thành. Câu chuyện quanh tem sẽ là bất tận nếu bữa đó mình và a.Toàn ko cùng bác Mạnh về nhà như đã hẹn. Vậy là đành phải tạm biệt cụ Vân, bác Long và chú Hào. Rất tiếc đã ko thể ở lại lâu hơn để ghi nhận trọn vẹn các sự kiện, nhưng dù sao cũng kịp tái hiện phần nào của fiên chợ khai xuân ấy.

à hôm đó Phương béo còn in tặng các bác ở đó 1 tấm hình chợ 160 hôm chú Bùi SG ra, tuy hôm đó chú Hào bận vào SG nhưng trong tấm ảnh khá đẹp đó ko khí chợ 160 cũng rất ấm cúng. Tiếc là gk quên chụp lại để chia sẻ luôn trong này.

Rất mong các bạn tem Hn thi thoảng ghi hình và thuật vài fiên đông vui của chợ 160 để bạn tem gần xa cảm nhận trọn vẹn không khí chợ tem HN trong những ngày cuối cùng tới đại lễ Ngàn năm Thăng Long

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (01-03-2010), chienbinh (19-06-2010), huuhuetran (02-03-2010), manh thuong (14-06-2010), minhduc (02-03-2010), Ng.H.Thanh (07-12-2010), Tien (09-01-2011), tugiaban (19-06-2010), xihuan (14-06-2010), zodiac (01-03-2010)

Quyền hạn của Bạn trong mục này