Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > HOẠT ĐỘNG CỦA VIET STAMP > Câu lạc bộ VIET STAMP > Các dịp kỷ niệm ngày thành lập CLB Viet Stamp > KỶ NIỆM 1 NĂM NGÀY THÀNH LẬP CLB VIET STAMP VÀ WWW.VIETSTAMP.NET (20.11.2007 - 20.11.2008) > Góp ý từ các Thành viên VIET STAMP

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 15-09-2008, 19:09
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Ý tưởng giờ G

Chúng ta đã từ có những bạn tin tem mới của VN và nước ngoài
Thường ngay ngày trước phát hành các web tem sẽ đăng hình.
Tại sao chúng ta ko lập mục - 1 phút trước giờ G, để bà con đoán xem hình ảnh trên tem mới thế nào. Mục đích để nhằm tăng sự tò mò tưởng tượng và háo hức về bộ tem mới đó thui

ví dụ gần đây nhất là bộ Bình Thuận

Từ khi bạn tưởng tượng tới lúc bạn nhìn thấy tem phát hành, cảm xúc trong bạn sẽ thay đổi nhiều, và khác thú vị

bộ 300 năm Kiên Giang đang hoãn, nhưng giả sử sẽ phát hành, bạn đoán thử xem

Trong trường hợp nội dung tem mọi người biết sớm rùi thì mục giờ G sẽ nói về những thông tin về nội dung được lên tem.

Tạo sự ham thích học khỏi khám phá, đồng thời cũng tạo sự háo hức và phát huy trí tưởng tượng.

Khi ra tem Kiên Giang, chúng ta lên mạng xem, à mai phát hành tem nầy, rùi ta mua. Đó là chuyện bình thường rùi.
Nhưng hiểu sâu hiểu rõ về cái sắp được phát hành chắc sẽ rất thú vị, đó là lý do tồn tại của mục trước giờ G

Nếu mục giờ G ko tạo được hiệu ứng đó thì cũng ko cần tồn tại

Em có mục nhỏ đóa ko biết có hữu ích ko, ko biết VS sẽ có thêm 1 điểm đáng nhớ ko.... khi nào chúng ta thử xem mục giờ G có giá trị với làng tem ko ... hihi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (12-02-2009), huuhuetran (21-08-2009), kuro_shiro (11-02-2009), manh thuong (11-02-2009), Saturn (22-08-2009)
Cũ 29-11-2008, 08:11
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
... khi nào chúng ta thử xem mục giờ G có giá trị với làng tem ko ... hihi
1 ngày trước giờ G

Trước 1 sự kiện quan trọng chúng ta hay hồi hộp và suy nghĩ... lo âu , tưởng tượng, chờ đón... trì hoãn ... mỗi người 1 kiểu, tuỳ tâm tính và tuỳ tính chất sự kiện ....

Còn tem thì sao, phát hành, triển lãm, sinh hoạt CLB, OFF nhậu ....

Tham dự vào đời sống tem cũng được trải nghiệm những món chỉ làng tem mới có

... nếu bít sắp có tem vìa Vũng Tàu chẳng hạn.. chắc ko chỉ bạn
tem nơi ấy mà các miền khác cũng háo hức

... nếu bít sắp có tem chim bay sắp phát hành chắc kiến còi đứng ngồi ko yên ...

...nếu sắp có 1 buổi sinh hoạt tem chắc các bạn cũng rục rịch háo hức ...

... sắp OFF gặp bạn tem xa xa chắc bà cũng alo hò hét tụ tập...

cái cảm xúc trước giờ G có khi còn ... khoái hơn ...

vậy sắp tới chúng ta có giờ G nào, bộ tem Kiên Giang đã lỡ hẹn nghìn năm, để lại sự nuối tiếc cho bản tem tỉnh và và cả nước... sự kiện tem từ giờ tới cuối năm có chăng chỉ là tem tết và các TL... trong đó có 1 cuộc ngày mai khai mạc... cuộc TL được mong đợi nhất, cuộc TL của 1 CLB tem mạng, quy tụ gương mặt mọi miền từ Bắc xuống Nam...

các khâu chuẩn bị có lẽ đã xong, phơi đã lên khung, bài diễn văn chắc cũng hoàn thành, quà tặng và các vật phẩm của hoạt động đấu giá cũng đã sẵn sàng ... các bạn tem cũng đã nhận đủ giấy mời....

BTC lo lắng cho ngày mai
các tác giả TL cũng phấp phỏm coi bộ của mình và các đồng nghiệp khác
người yêu tem cũng háo hức chờ đợi phút ... pùm ... Tôi ... Hoàng Anh Thi tuyên bố khai mạc ... pòm .. pòm ... bắn pháo hoa... máy ảnh chớp ... tiếng nói tiếng cười... chúc mừng ...giao lưu gặp mặt... râm ran bình luận về các bộ tem hay ......

Mai chắc sẽ là 1 ngày đáng nhớ với CLB tem, với diễn đàn tem, với TL và những người quan tâm dù qua kênh ONLINE hay kênh OFF ...

đó là đôi dòng suy nghĩ của tui trước giờ thả dê, còn bạn thì sao

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (12-02-2009), Hoang Thy (12-02-2009), huuhuetran (29-11-2008), manh thuong (11-02-2009), tugiaban (12-02-2009)
Cũ 11-02-2009, 09:49
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
1 ngày trước giờ G
đúng 1 ngày nữa là bước sang sinh nhật thứ 200 của nhà tự nhiên học Đác-win, sẽ có rất nhiều nước phát hành tem về ông, trong đó có VN

Đây là bộ tem thứ 2 của VN trong năm 2009, cũng là bộ tem danh nhân thứ 2 trong năm nay, phát hành đúng 1 tuần sau tem kỉ niệm ngày mất cụ Nguyễn Khuyến hôm 5.2

Bộ tem cụ Nguyễn Khuyến vừa rồi rất hợp với thẩm mỹ tem của chúng tà được ủng hộ, còn bộ ngày mai sẽ thế nào nhỉ. Cũng là 1 vị danh nhân, nổi tiếng hơn, nhưng ko gần gụi bằng. Tem chắc sẽ có chân dung ông, còn ngày sinh chắc ko in rõ lên, chỉ năm là đủ. Liệu sẽ là chân dung trần hay kèm theo bìa tác phẩm nổi tiếng của ông, có lẽ là ko. Chim ư ... lại càng ko

Mặc dù đã từng có khác nhiều mẫu tem Chim Darwin, và trong năm nay sẽ có nhiều nữa tiếc là chắc ko có Việt nam.

Mỗi người có 1 phỏng đoán riêng của mình về tem cụ Đác-win, những ai có bản thảo chắc ko phải thấp thỏm

6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (11-02-2009), chie (12-02-2009), huuhuetran (11-02-2009), manh thuong (11-02-2009), tiny (11-02-2009), tugiaban (12-02-2009)
Cũ 12-02-2009, 07:49
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
đúng 1 ngày nữa là bước sang sinh nhật thứ 200 của nhà tự nhiên học Đác-win, sẽ có rất nhiều nước phát hành tem về ông, trong đó có VN
trên trang chủ của cơ quan chức năn vẫn chưa có tin và chỉ còn vài giờ nữa cụ Đac-win trên tem Việt Nam sẽ ra mắt, hy vọng có hình ảnh chim cùng xuất hiện có lẽ rất mong anh 1/10000... bao nhiêu đây ... ko biết bạn có thói quen mẩm đoán các bộ tem mình kỳ vọng ko

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
tugiaban (12-02-2009)
Cũ 12-02-2009, 08:52
huybh's Avatar
huybh huybh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 1,143
Đã được cảm ơn 979 lần trong 237 Bài

Trích dẫn:
trên trang chủ của cơ quan chức năn vẫn chưa có tin và chỉ còn vài giờ nữa cụ Đac-win trên tem Việt Nam sẽ ra mắt, hy vọng có hình ảnh chim cùng xuất hiện có lẽ rất mong anh 1/10000... bao nhiêu đây ... ko biết bạn có thói quen mẩm đoán các bộ tem mình kỳ vọng ko
Làm gì có Chim DẺ ơi ! Theo mình thì là tem của cụ là chân dung nằm ngang và mình cũng đã chuẩn bị như thế này .

980
Kỷ niệm 200 năm sinh Charles Darwin
( 12 – 2 – 1809 – 19 – 4 – 1882 )

Ngày 12 – 2 – 2009 thế giới sẽ chính thức kỷ niệm 200 năm ngày sinh của nhà sinh vật học lỗi lạc nhất nước Anh thế kỷ 19 Charles Darwin - cha đẻ của Thuyết tiến hóa, nền tảng của Sinh vật học hiện đại . Đồng thời , Bộ Thông Tin – Truyền Thông phát hành bộ tem “ Kỷ niệm 200 năm sinh Charles Darwin ” gồm 1 mẫu do họa sĩ ? thiết kế

Cách đây 200 ngày 12 tháng 2 năm 1809 , Charles Darwin chào đời trong một gia đình giàu có, quyền thế và có truyền thống nghiên cứu khoa học ở vùng nông thôn nước Anh.

Năm 1825, Darwin (khi đó 16 tuổi) ghi danh theo học khoa Y trường Đại học Tổng hợp Edinbourg. Tuy nhiên, ngành y không mấy có sức hút đối với Darwin. Ông đã bỏ dở ngành học này và thi vào khoa Thần học của trường Đại học Tổng hợp Cambridge để rồi nhanh chóng nghiệm ra rằng đây cũng chỉ là môn học vô vị đối với mình.

Sau khi tốt nghiệp khoa Thần học (năm 1831), Darwin học tiếp ngành Địa chất, để hoàn chỉnh vốn kiến thức về Tự nhiên học theo quan điểm thời đó. Vài năm sau, Darwin (22 tuổi) được tham gia một chuyến đi vòng quanh thế giới kéo dài 5 năm (1831 - 1836) với tư cách là một nhà khoa học tự nhiên.

Chuyến đi này được xem là bước ngoặt thay đổi toàn bộ cuộc đời và sự nghiệp của Darwin. Những luận điểm khoa học mà ông đưa ra trái ngược với quan niệm của nhân loại thời đó về thế giới tự nhiên, gây kinh động mọi tổ chức tôn giáo, rằng con người là "cháu chắt" của loài vượn, chứ không phải là tạo vật của Chúa.

Darwin xuất bản nhiều sách, song những cuốn gây tiếng vang và đạt doanh thu khổng lồ của ông phải kể đến "Nguồn gốc các loài - Con đường chọn lọc tự nhiên" (On the Origin of Species - 1859) và "Nguồn gốc loài người và sự chọn lọc giới tính" (The Descent of Man - 1871).

Năm 1839, Charles Darwin kết hôn với em họ là Emma Wedgwood và sinh hạ 10 người con. Năm 1842, ông rời London về sống và làm việc ở một thị trấn nông thôn hẻo lánh.

Darwin được nhận Huân chương công trạng của nước Phổ năm 1871 và là Viện sĩ Viện Hàn lâm Pháp năm 1878. Ông qua đời ngày 19 tháng 4 năm 1882 và được an táng tại tu viện Westminster, bên cạnh mộ nhà vật lý Isaac Newton .

Bài được huybh sửa đổi lần cuối vào ngày 12-02-2009, lúc 09:46
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (12-02-2009), huuhuetran (21-08-2009), Saturn (22-08-2009)
Cũ 12-02-2009, 09:00
linhtote123's Avatar
linhtote123 linhtote123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 75
Đã được cảm ơn 721 lần trong 164 Bài
Mặc định Darwin

Cụ ấy đây, các bác khỏi đoán nữa.

Name:  980_00.jpg
Views: 407
Size:  75.8 KB

FDC

Name:  FDC980_00.jpg
Views: 386
Size:  54.2 KB

Lê Phú Cần
Hộp thư số 32, bưu điện Chánh Hưng, chợ Phạm Thế Hiển, F4, Q8, TPHCM
TK Vietcombank:007.1.00.450180.8
Chủ TK : Lê Phú Cần
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn linhtote123 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (21-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (21-08-2009), huuhuetran (21-08-2009), huybh (12-02-2009), Saturn (22-08-2009)
Cũ 12-02-2009, 09:04
huybh's Avatar
huybh huybh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 1,143
Đã được cảm ơn 979 lần trong 237 Bài

Như vậy là mình đoán sai rồi . Xem ra bộ tem này khá đẹp đấy nhỉ , mà sao nhìn đôi mắt của cụ sao mà buồn thế .
hat_de (30-03-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (21-08-2009), huuhuetran (21-08-2009)
Cũ 12-02-2009, 09:10
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybh Xem Bài
Làm gì có Chim DẺ ơi ! Theo mình thì là tem của cụ là chân dung nằm ngang và mình cũng đã chuẩn bị như thế này .
đúng như anh nói ... đã ko có chim ... đó cũng là điều lo lắng của em ... nhưng cũng có thể hiểu được

cách đây vài chục phút COTEVINA đã đăng hình trên mạng rồi

em đã tài vào đàn có thể coi cụ thể tại đây:

http://www.vietstamp.net/forum/showt...2428#post42428

bên đó có đoạn tâm sự ...

Trích dẫn:
Vậy đây là bộ tem thứ 2, cũng là bộ danh nhân thứ 2 của năm 2009, và là bộ tem thứ 2 của cô Liệu - 1 họa sĩ sinh ra tại HN, giờ ở Hn, có nhiều sáng tác tem xuât sắc như 2 bộ về Huế và nhiều bộ khác. Tiếc là lần nầy tem cũng ... bình thường ... ko có gì đặc sắc cả, nói chung là ổn. Giá như có thêm nội dung phụ trên tem nữa thì tốt hơn ... như chim hoặc mỏ chim chẳng hạn ... chim - nguồn gốc của ý tưởng của học thuyết vĩ đại ... híc ... thôi đành chờ thế giới ra tay vậy.
Tin chắc là thế giới năm ni thế nào cung có nước ra cái Block có hình ông cụ cùng 4 cái mỏ chim. Nước Anh sinh ra cụ nầy hum nay cũng phát hành bộ 6 mẫu, tiếc là chimcụ tách rời

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (21-08-2009), huuhuetran (14-02-2009), tugiaban (12-02-2009)
Cũ 30-03-2009, 10:59
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybh Xem Bài
Như vậy là mình đoán sai rồi . Xem ra bộ tem này khá đẹp đấy nhỉ , mà sao nhìn đôi mắt của cụ sao mà buồn thế .
hi hi ... anh ơi ... đoán típ đoán típ

thưa bà con bộ Cá cảnh dự kiến ra 1.3 nhưng lại bị hoãn tới 1.4 ... mình đoán hông phải VN chờ tới ngày Cá Tháng Tư mới phát hành cho có ý nghĩa

và mình cũng ko tin là VN lại "Cá" 1 lần nữa

chắc là 2 hum nữa sẽ phát hành đúng lịch thui, 2 ngày trước giờ G các bạn có ý tưởng giề hông ... liệu bộ cá cảnh lần nầy sẽ gồm những con gì ? bộ tem vìa 1 loài hay nhìu loài

nếu bạn chơi cá hãy thử tượng tượng xem, như người chơi chim đang mong có 1 bộ chim phát hành vậy ... mấy năm rùi ko có chim ... mong là 2010 có 1 bộ chim bay văn hóa

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (21-08-2009), huuhuetran (31-03-2009)
Cũ 21-08-2009, 08:22
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
...

thưa bà con bộ Cá cảnh dự kiến ra 1.3 nhưng lại bị hoãn tới 1.4 ... mình đoán hông phải VN chờ tới ngày Cá Tháng Tư mới phát hành cho có ý nghĩa

và mình cũng ko tin là VN lại "Cá" 1 lần nữa
trước giờ dê mọi thứ vẫn có thể thay đổi, nhưng chắc lần thứ 3 thì ko, 2 lần trước là quá rồi. Tròn 10 ngày nữa bộ tem Cá Cảnh cuối cùng cũng được phát hành sau bao lần trì hoãn. Ko ai biết nguyên nhân hoãn là gì, ưu tiên các bộ khác, hay thay đổi thiết kế ... chỉnh giá mặt ....

Dù sao thì niềm mong mỏi của bạn tem nói chung và người chơi tem cá nói riêng cũng sắp trở thành hiện thực. Nếu là bộ chim có thể mình sẽ mong nó là các mẫu tem về loài này loài kia, nhưng cá thì ko vì ko phải đề tài.

Xong dự đoán vài yếu tố trước khi bộ tem ra cũng có cái hay của nó.
Đoán gì nhỉ: hoạ sĩ tkế ư, phương pháp in hay số răng ... nói chung là các yếu tố kĩ thuật của VN mình quanh đi quẩn lại cũng vẫn vậy. Đoán gì nữa ... có MC hay ko ... nhưng khoái hơn cả vẫn là đồ án tem. Cá cảnh nói chung có nhiều loài vậy nên có thể có những gì: lại cá vàng, thần tiên, chọi, cá rồng ... hay 1 loài đặc biệt nào khác.

Những ai quan tâm và mong mỏi bộ tem chắc cũng kì vọng về 1 cái gì đó đặc biệt hoặc ít nhất là muốn có những mẫu cá nào đó mà họ thích và mỗi người có 1 dự đoán riêng. Hãy thử chiêm nghiệm xem kết quả ra sao vào ngày 1.9 tới

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (21-08-2009), huuhuetran (21-08-2009), Poetry (21-08-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này