Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Hoạt động Triển lãm Tem > Triển lãm trong nước

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 21-03-2009, 07:12
Đinh Đức Tâm's Avatar
Đinh Đức Tâm Đinh Đức Tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,627
Đã được cảm ơn 10,475 lần trong 2,221 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Sợ câu nầy lắm đấy :

File Đính Kèm 33892
Cháu thấy câu đó là cục bộ
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Đinh Đức Tâm vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (21-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 09:04
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Thương nhớ ngày xưa 1998 ! 5 khung được bồi dưỡng 750.000 đồng ! Trong khi 1 chỉ vàng 24K chừng 300.000 đồng. Mệ ưi ! Giàu nhé ! Mua được 2,5 chỉ vàng tương đương 5 triệu bi giờ ! Hic hic 10 năm trôi qua, vật đổi sao dơì lẹ quá...

Name:  1.jpg
Views: 528
Size:  108.8 KB
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (23-03-2009), dammanh (23-03-2009), hat_de (23-03-2009), manh thuong (23-03-2009), zodiac (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 09:27
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Thương nhớ ngày xưa 1998 ! 5 khung được bồi dưỡng 750.000 đồng ! Trong khi 1 chỉ vàng 24K chừng 300.000 đồng. Mệ ưi ! Giàu nhé ! Mua được 2,5 chỉ vàng tương đương 5 triệu bi giờ ! Hic hic 10 năm trôi qua, vật đổi sao dơì lẹ quá...

File Đính Kèm 34304
ôi trời ơi
nhớ ngày xưa thật, hồi đó chỉ nghe bác Tiến kể về Vietstampex 95 và 98 thôi
ngày ấy nền tem của VN tách biệt và rất xa với khu vực và thế giới

với nhiều nhà sưu tầm TL tem là 1 khái niệm lạ lùng

với người đã vào làm TL thì bộ của họ chỉ là xếp các bộ tem lên phơi mà thôi, nó mang tính sưu tầm hơn là TL

khái niệm về thematic exhibition lại càng lạ lẫm

để trình độ TL của chúng ta tiến lên thì Trung ương hội cần thúc đẩy, hỗ trợ về nhiều mặt, về thông tin, về kinh phí

5 khung tem được 2 chỉ rưỡi
2 chỉ rưỡi bây giờ là 5 triệu
tức là là mỗi khugn được 1 triệu so với thị giá 2009

11 năm, 1 thập kỉ và 1 năm ... giá cả biến động khôn lường, xu hướng xh hóa lại tiến nhanh khiến cho các nguồn hỗ trợ giảm dần về 0 và âm

ko ai có thể thay đổi bánh xe của lịch sử, cùng với thời gian:

- trình độ, số người ... tham gia TL tăng, 1 ngày nào đó để làm TL bạn phải cố gắng vươn lên, chứ ko phải như ngày xưa là được mời, được tài trợ
- mức độ bao cấp giảm

.... và còn nhiều yếu tố nữa ... tương lai liệu sẽ thế nào

10 năm trước làm mỗi khung tem (chất lượng và giá trị của 1 khung ngày đó ko thể bằng bây giờ) những được tài trợ những 1 tr
hiện nay trí tuệ, thời gian, tiền của cho 1 khung tem cao hơn, nhưng hỗ nếu có chỉ tầm 30 k (bằng 2 bát bánh đa) thậm chí là - 50 k
thế còn 10 năm sau khoảng 2020 mọi thứ sẽ thế nào, thật là khó đoán

em sự tưởng tượng của mình, ngày ấy các tổ chức hội như mô hình hiện nay sẽ ko tồn tại, khái niệm hội tem 64 tỉnh như của những năm qua đã trở thành lịch sử, chỉ có những tổ chức như temvn, temviet, VS hay các tổ chức đại loại tồn tại ... Hội tem VN có thể còn, chứ ko duy trì 1 guồng máy cồng kềnh như hiện nay nữa

tham dự vào đời sống tem sẽ ko còn nhiều quan chức, lãnh đạo nữa ... mà thay vào đó là vai trò lớn của những nhà sưu tầm tầm cỡ như eco - tỉ phú ngành môi trường, bebự - chuyên gia về dược học, bugi - nhà kiến trúc đại tài, ngothuha - phó chủ tịch nước, Trithức Nguyễn - bộ trưởng bộ tài chính .... và các dealer hàng đầu ... tham gia hỗ trợ Tl và các hoạt đọng tem lớn

rót tài chính vô các cuộc Tl cao cấp là các cty tem lớn như temvn, temviet, hay tập đoàn xiên quốc gia VS ...

những bác như bác Huệ, bác Kh cũng vẫn còn nhưng đã mỏi mệt, truyền đạt kinh nghiệm và các món đồ lại cho hậu thế bằng cách tài trợ những giải lớn trong các cuộc Tl

dù viễn cảnh thế nào, nguồn tài trợ ra làm sao, nhưng nếu có đam mê cống hiến sáng tạo nghệ thuật hẳn các TL tem sẽ còn tồn tại.

ôi mạch truyện viễn tưởng đã dài, chúng ta trở lại với thực tại là năm 2009 với cuộc TL sắp tới, mọi người hãy cố gắng

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 09:43
Đinh Đức Tâm's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

...tham dự vào đời sống tem sẽ ko còn nhiều quan chức, lãnh đạo nữa ... mà thay vào đó là vai trò lớn của những nhà sưu tầm tầm cỡ như eco - tỉ phú ngành môi trường, bebự - chuyên gia về dược học, bugi - nhà kiến trúc đại tài, ngothuha - phó chủ tịch nước, Trithức Nguyễn - bộ trưởng bộ tài chính .... và các dealer hàng đầu ... tham gia hỗ trợ Tl và các hoạt đọng tem lớn

rót tài chính vô các cuộc Tl cao cấp là các cty tem lớn như temvn, temviet, hay tập đoàn xiên quốc gia VS ...

những bác như bác Huệ, bác Kh cũng vẫn còn nhưng đã mỏi mệt, truyền đạt kinh nghiệm và các món đồ lại cho hậu thế bằng cách tài trợ những giải lớn trong các cuộc Tl

dù viễn cảnh thế nào, nguồn tài trợ ra làm sao, nhưng nếu có đam mê cống hiến sáng tạo nghệ thuật hẳn các TL tem sẽ còn tồn tại.

ôi mạch truyện viễn tưởng đã dài, chúng ta trở lại với thực tại là năm 2009 với cuộc TL sắp tới, mọi người hãy cố gắng
Nhìn thấy mà phát choáng, hik
Ông mơ mộng hão huyền quá rùi
Giờ, chúng ta ai cũng là tỷ phú so với.....<1990, ngày đó, dùng xu, còn giờ chúng ta dùng 1000 đồng
hihi
Mà nhìn cái thời được ủng hộ sướng nhỉ
May quá, hình như Lâm Đồng vẫn còn, ko biết còn ko, hy vọng thế
cuối năm nghe nói có TL, tới đó là biết còn hay ko liền àh, hihi
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Đinh Đức Tâm vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 10:10
Đinh Đức Tâm's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
tới giờ nầy mà ông vẫn chưa hiểu cánh nói chuyện của tui à, đẩy mức độ cường điệu tới cực điểm, nói chiện với tui mà cứ đọc lời chắc bay ra khỏi sức hút trái đất từ lâu rùi chứ ko phải ở trên 9 cái tầng mây thấp le te

tui nói thế thui nhưng ý thực ra là ... sau nầy chuyện làng tem là của làng tem, sự tài trợ ko nhiều. Trước đây người TL được những người ko chơi tem (tức là ngành) tài trợ tiền ... còn sau nầy người chơi tem tự đóng góp để tạo nên các cuộc TL

những người đó là ai, trong tương lai là chúng ta thôi, và những bạn nữa sẽ xuất hiện trên đàn ... chính chúng ta sẽ góp tiền làm TL ... còn nếu ko thì cũng là làm bộ TL rùi góp lên mạng.

Tui thì tui thích không gian tem ngoài đời hơn, đựoc trò chuyện gặp mặt, xem tem thật, chứ trên mạng chỉ phần nào thôi

Còn chuyện Lâm Đồng ... nếu các ông vẫn còn được bao cấp vậy thì là nhất đó, cố lên.

Chuyến nầy SG TL lớn nhất định ông phải có mặt đó, để xem khi mà phải đóng phí thì cuộc TL vẫn đông vui như thế nào. Khẳng định trình độ phát triển hàng đầu của làng tem SG
hihi
kỳ này eco hổng tham gia anh Dẻ ơi
vì quá bận với những cái...khác , ko có thời gian để làm tem TL, nên chưa biết được cái cách đóng tiền đó đâu
hihi, hehe, khà khà
hat_de (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 10:21
Đinh Đức Tâm's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
tui bít rùi
bác k tham gia lần nì tui bít rùi, trước bác nói trên đàn rùi
ý tui là bác hãy xem nơi mà Tl phải đóng phí những vẫn rất sôi động chứng tỏ điều gì, rút ra bài học chi, đề sau nầy phát triển làng tem quê nhà
quan điểm "Tl đóng phí thì ko ai làm" như bác nói trước đây cần phải "nắn" lại, bác hỉu í hông

Thoai chúc bác 1 tuần làm việc hiệu quả !
ý bác hiểu sai ý tui rùi
rùi bác xem
có bao nhiêu người tham gia Tl sau này
để eco nói cho nhé
1. là các bậc tiền bối, thâm niên của làng tem (cái này chắc chắn)
2. Có sự ủng hộ của hội tem địa phương (chỉ để phát triển phong trào)
Và mất đi 1 số người như trẻ em, học sinh, sinh viên
rùi xem
hihi
trẻ em, học sinh, sinh viên có bộ TL đi thì đó cũng có thể là hội đưa đi thôi, chứ tiền đâu mà chịu nổi, mua tem đã chết rùi, còn tiền đó nữa
hihi
hat_de (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 10:38
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
ý bác hiểu sai ý tui rùi
rùi bác xem
có bao nhiêu người tham gia Tl sau này
để eco nói cho nhé
1. là các bậc tiền bối, thâm niên của làng tem (cái này chắc chắn)
2. Có sự ủng hộ của hội tem địa phương (chỉ để phát triển phong trào)
Và mất đi 1 số người như trẻ em, học sinh, sinh viên
rùi xem
hihi
trẻ em, học sinh, sinh viên có bộ TL đi thì đó cũng có thể là hội đưa đi thôi, chứ tiền đâu mà chịu nổi, mua tem đã chết rùi, còn tiền đó nữa
hihi
tui thì nghĩ hơi khác 1 chút
khi đã xh hoá, người đi trước sẽ có trách nhiệm với người đi sau
chúng ta nên có chính sách ủng hộ các bạn nhỏ

ví dụ ở hạng tuổi bao nhiêu thì ko phải đóng tiền
hạn bao nhiêu thì nên gánh vác
và U mấy thì bày danh dự

tất nhiên đó là những thứ vị mô, còn cụ thể hóa sao cho hợp tình hợp lý thì tùy hoàn cảnh từng địa phương, tùy chủ trương của từng hội

tôi thì vẫn hy vọng về 1 mô hình lý tưởng

sau nì tham gia TL là những người yêu thích nghệ thuật triển lãm tem, giảm bớt đi sự tham gia của những quan chức hoặc người ngoài ngành, nhưng ko tuyệt đối hoá, bởi sự có mặt của họ cũng có giá trị tích cực với phong trào

tham gia đóng góp ngoài bản thân người chơi, còn có 1 số dealer, hay 1 số nhà tài trợ nào đó, để gánh vác cùng làng tem,

thêm vào nữa là tại các TL lớn tổ chức 1 số phiên đấu giá lấy quỹ ủng hộ phong trào.

hòm từ thiện cho Tl thì ko cần, giống ăn xin quá.

Tóm lại là sau nầy sinh hoạt của làng tem sẽ do người làng tem gánh vác là chính, trên cơ sở tự nguyện và cống hiến. TL tem sẽ là ngày hội lớn trình diễn những bộ hay, tôn vinh những nhà làm gnhệ thuật, sân chơi cho các em nhỏ, và chợ tem cho những nhà kinh doanh những bạn trao đổi tem.

Sẽ có 1 số bữa ăn thân mật chứ ko tiệc tùng đình đám xa hoa như ngày xưa, ngốn hàng triệu triệu tiền kinh phí TL.

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (23-03-2009), tugiaban (23-03-2009)
Cũ 23-03-2009, 11:30
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Oi...oi, cái gì tới nó sẽ tơí. Cứ ngồi rung đùi tà tà coi bánh xe bò lăn mà... Còn cái nào "vũ như cẩn" thì vẫn như vậy. Cái nào "doi moi" thì "doi moi"... Đời mà, biết ra sao ngày sau - đời sẽ sướng vui hay là khổ đau, mấy bác ơi.

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 23-03-2009, lúc 18:51
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (23-03-2009), hat_de (23-03-2009)
Cũ 08-04-2009, 16:43
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

híc ... hum ni mới có máy ảnh để chụp lại cái nì

Name:  P1020771.jpg
Views: 214
Size:  107.8 KB

giấy tuy đã ố vàng, sờn rách và chữ đã mờ, nhưng có thế giúp ta nhìn quá khứ bắt tương lai

nhưng khá thú vị, mình ko nhớ đã có nó như thế nào, nhưng đã từng đọc nó nhìu. Nhớ 5 năm trước khi diễn đàn temvn còn non trẻ, trong đó có bạn Victor ở SG hay online, các nhà sưu tầm sg khác ngày đó ít nói hơn. Hầu như thông tin là từ bạn Thắng-victor và 1 vài nguồn khác. temvn ngày đó cũng nói qua về TL nì.

gk ko nhớ rõ sao mình có tài liệu trên, và ko rõ nó có chuẩn xác ko hay chỉ là bản thảo tuy nhiên coi đi coi lại nó cũng thú vị.

Giờ nì có lẽ các nhà TL tem mới và cũ đang cật lực hoàn thành tác phẩm để tới đây trưng bày tại TL tem mừng Hội tem tp HCM tròn tuổi đôi mươi.

Năm năm trước khi Hội tem ở thành phố lớn nhất và chơi tem mạnh nhất cả nước này bước vào tuổi trăng rằm (15 tuổi) chúng ta đã thấy đẳng cấp vượt trội của họ.

bác K ngày ấy 1 bộ 5 kh kìa
rùi bác Quách Trọng Nghĩa 5 khung chim đạt giải vàng
bác Nguyễn Đại Hùng Lộc có 5 khung ngựa sau nì dự thi quốc tế
cô Mai ...

ngoài những tên tuổi lớn còn có các nhà sưu tầm trẻ như Nguyễn Hiếu Tín, Nguyễn Mác Minh Lê

riêng Tín năm đó đã làm được bộ 5 khung "Bàn Tay - Kiệt tác của tạo hóa" để rồi 2006 Vàng TL tem trẻ VN và rùi dự quốc tế và Đồng

ngoài những nhà sưu tầm khác ra chúng ta còn thấy 1 gương mặt quen thuộc, đó là anh ĐĐ.

anh Đêm Đông thâm niêm sưu tầm và TL thì hông nói làm gì còn ngày đó anh Po và NTD chưa bước chân vào làng TL, thậm chí NTD còn chưa vào làng tem ONLINE thì phải

5 năm đã trôi qua, quá nhiều biến đổi, nào là TL tem quốc gia 2005, nào là các TL tem quốc tế ... tới đây sẽ có nhìu bộ danh dự đẳng cấp và nhiều bộ mới hoành tráng ... ko những thế còn có đội ngũ trẻ VS và các 9x tem VS nữa

Tuổi 20 của phong trào tem tp HCM hứa hẹn nhiều bất ngờ

Năm xưa đã truyền thống và chuyên đề hoành tráng rùi ... năm ni còn ác liệt hơn nhìu.

bên cạnh danh sách dự thi trên chúng ta ko thể ko nhắc tới phần TL danh dự, tôn vinh những bộ đã được quốc gia và quốc tế công nhận

Name:  P1020773.jpg
Views: 203
Size:  82.4 KB

toàn gương mặt gạo cội cả nước đều biết, ko còn gì phải giới thiệu thêm cả

tuy nhiên

nhắc tới Triển lãm thì ko thê ko nhắc tới ban tổ chức (tiếc là mình chỉ biết bác 1, bác 4 (bác B.K) và bác 5

Name:  P1020772.jpg
Views: 523
Size:  83.8 KB

còn BGK thì bít tàm tạm

1. bác Tỵ: bác phó chủ tịch thường trực Hội tem VN hiện nay
2. bác An: nay đã thôi chủ tịch Hội tem tp HCM, thay vào bằng chú Dũng
3. ko rõ ... híc
4. bác Thông: nhà sưu tầm, nhà Tl quốc tế, trưng tập viên, rất rành về TQ
5. bác Bảo Khánh - đương kim phó chủ tịch Hội tem tp HCM ... hì hì ... năm nì bác Bình cũng sẽ có mặt trong ban GK.
6. bác Khánh Hồng: người của TCT, nhà sưu tầm, cung cấp ... hum vào sg có gặp tại tòa soạn rùi .. tiếc là chưa được tới quầy tem của bác
7. anh Tạ Phi Long: nhà sưu tầm và TL số 1 VN, hì ... hum gặp bác KH cũng gặp cả ảnh lun
8. anh Lê Hoan Hưng cũng gặp luôn hôm đó, anh là người của tòa soạn và từng rất được đông đảo người chơi tem biết tới qua bộ "Bồ câu - biểu tượng Hòa Bình" của mình

Ban Giám Khảo năm nay chắc chắn có thay đổi những những nhân vật chủ chốt như trên khó mà thay, bác K nếu ko có 3 bộ TL 5 kh tham gia chắc cũng sẽ là 1 giám khảo hoành tráng, vì trình độ rất cao rùi.

à ... trên tờ A4 2 mặt đó còn có cái nì ... đố bít là gì

Name:  P1020774.jpg
Views: 202
Size:  64.0 KB

2009 chắc chắn sẽ có nhiều ấn tượng

- tl có nhiều thành phần tham gia
- có nhiều nhà TL trẻ ... bebu, heli, a.Po, NTD ...
- tròn 20 năm

...

hy vọng các kênh truyền thông tem mạng như VS cập nhật 1 cách thời sự nhất những diễn biến sắp diễn ra

chúc TL thành công

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
zodiac (08-04-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này