Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GÓC SƯU TẬP NGOÀI TEM > Vật phẩm Sưu tập khác > Các loại khác

Khóa Đề tài

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 26-06-2013, 21:59
canhhoathoiloan's Avatar
canhhoathoiloan canhhoathoiloan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 485
Đã được cảm ơn 431 lần trong 131 Bài

Cám ơn anh Dongthuongkts về chia sẻ rất chi tiết về vấn đề tác quyền và xuất bản nhạc trước năm 75. Món quà đầu tuần của anh thật quý .
Anh biết thôi "tham lam" lắm không? Lâu lâu anh tặng quà kiểu này chắc có ngày tôi "đau tim". Hay là anh cho phép tôi yêu cầu một loạt của AVT luôn được không?
1. Như giọt xuân rơi
2. Xa dấu ngựa hồng
3. Mưa Cẩm Giang
4. Lời ru tiếng nhớ
5. Gió về miền xuôi
6. Dấu chân chim
7. Lời phủ dụ từ tâm

Tôi xin đa tạ anh trước, chúc anh sức khỏe.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn canhhoathoiloan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), HanParis (26-06-2013), huuhuetran (28-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 26-06-2013, 22:11
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi canhhoathoiloan Xem Bài
Cám ơn anh Dongthuongkts về chia sẻ rất chi tiết về vấn đề tác quyền và xuất bản nhạc trước năm 75. Món quà đầu tuần của anh thật quý .
Anh biết thôi "tham lam" lắm không? Lâu lâu anh tặng quà kiểu này chắc có ngày tôi "đau tim". Hay là anh cho phép tôi yêu cầu một loạt của AVT luôn được không?
1. Như giọt xuân rơi
2. Xa dấu ngựa hồng
3. Mưa Cẩm Giang
4. Lời ru tiếng nhớ
5. Gió về miền xuôi
6. Dấu chân chim
7. Lời phủ dụ từ tâm

Tôi xin đa tạ anh trước, chúc anh sức khỏe.
Hàn bật cười với cụm 'đau tim khi được tặng nhạc' Mê nhạc ai mà không tham lam? Như vậy là anh muốn xin liên khúc AVT à? Khi nảy Hàn tính nhắc tuồng anh Huệ là ông bầu DongThuongKTS bài nào cũng có! Thui đợi ảnh scan rùi thọc cần vào! Cám ơn anh ĐT trước ha! Nếu ở VN thì tôi sẽ tặng anh một xe cốc đó!

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), huuhuetran (28-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 26-06-2013, 22:39
Si Nguyen Si Nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 339
Đã được cảm ơn 1,219 lần trong 316 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huuhuetran Xem Bài
Cám ơn Bác Dongthuongkts đã giới thiệu bài Máu chảy về tim của AVT thật hay; tôi tìm rất lâu, giờ mới được diện kiến!
Bác Huệ chủ thớt nay mới chịu lên tiếng à nghen. Biết là Bác vẫn "âm thầm" đến quán cà phê "Tem màu hồng", ngồi một bàn trong góc vắng để nghe anh em bàn luận... Thỉnh thoảng bác lên tiếng như vầy, anh em thấy vui hẳn lên... Biết là bác rất bận nhưng dù có "quà" của anh dongthuongkts hay không, bác cũng nhớ "e hèm" vài tiếng cho anh em khỏi mong, bác nhé...
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Si Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), HanParis (27-06-2013), huuhuetran (28-06-2013), nam_hoa1 (27-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 26-06-2013, 22:58
Tem Sống

Hôm trước, anh dongthuongkts tặng bài "Mái tóc dạ huơng" và nhắn nhủ phải tập hát cho ace nghe cho vui. Bài này không khó đàn hát nhưng tôi thử mấy lần đàn hát vẫn không thấy "nghe đựoc". Tâm của mình chưa tịnh, chưa thể thả hồn, đưa tâm tình vào bài hát đựoc. Xin khất lại một thời gian nữa anh nhé!
Ace nào biết bài "10 năm yêu em" của NS Trầm Tử Thiêng đựoc xuất bản năm nào không, nếu trước 75, chắc là có đựoc in theo kiểu nhạc tờ. Bài "Tưởng niệm" của NS TTT thì tôi biết là ra đời trước năm 1975. Anh dongthuongkts (chữ kts chắc là kiến trúc sư? nếu đúng vậy thì tôi với anh cũng cùng họ "kiến", nhưng từ khi tha huơng, tôi đã "rửa tay gác kiếm" rồi, sorry, xin phép chia xẻ vài câu về mình thôi...) nếu có thì cho tôi lên cơn đau tim giống như anh canhhoathoiloan luôn vậy, có thuốc thang hay chở đi bệnh viện gì thì anh HanParis chịu trách nhiệm lo liệu
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Si Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), HanParis (27-06-2013), huuhuetran (28-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 26-06-2013, 23:14
Tem Sống

Mời ace nghe nhạc trong khi chờ anh dongthuongkts phát quà tiếp,

http://www.divshare.com/download/24252587-7ab

Cảm ơn ace và các bạn đã nghe nhạc.
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Si Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), HanParis (27-06-2013), huuhuetran (28-06-2013), nam_hoa1 (27-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 27-06-2013, 03:33
HanParis's Avatar

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Si Nguyen Xem Bài
Ace nào biết bài "10 năm yêu em" của NS Trầm Tử Thiêng đựoc xuất bản năm nào không, nếu trước 75, chắc là có đựoc in theo kiểu nhạc tờ.
Nếu anh Sỹ Nguyên chỉ làm Intro xin sheet thì Hàn phục anh sát đất Hy vọng anh ĐongThuong sẽ không nói 'Mười Năm Yêu Scan' Nếu bài này chắc ảnh có thì sớm muộn gì cũng chia sẽ cho mọi người dúng không anh? Ai có giờ đọc bài dưới đây hy vọng sẽ câu trả lời Trầm Tiên Sinh đã sáng tác bài đó năm nào. Bài hơi dài Hàn chưa đọc qua.

Trầm Tử Thiêng : Người Nhạc Sĩ Của Thời Cuộc

Nguyễn Ngọc Chấn

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 27-06-2013, lúc 03:46
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), huuhuetran (28-06-2013), nam_hoa1 (27-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013), Si Nguyen (28-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 28-06-2013, 14:36
Tem Sống

Khi đến hải ngoại, NS Trầm Tử Thiêng viết ca khúc "Mười năm yêu em".
"Dường như trong ta em có điều tuyệt vọng!
Dường như trong em ta vẫn đầy hoài mong."
Cảm ơn quý ACE và các bạn đã ghé nghe nhạc.
(xin lưu ý: Trong sheet music này có một số chữ sai, vui lòng sửa lại trước khi sử dung)

http://www.divshare.com/download/24257359-96e

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Si Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dongthuongkts (01-07-2013), HanParis (28-06-2013), huuhuetran (28-06-2013), ThinhVuongVu (29-06-2013)
Cũ 29-06-2013, 16:41
HanParis's Avatar

Talking

Cuối tuần không biết có bài gì mới không? Hay là Ace thích nhạc Việt nghe đở bài này.

SaiGon Niềm Thương Nỗi Nhớ
Lòng Tiếng Paris by Hàn

Music of Võ Tá Hân

1.
Sài gòn bây giờ trời mưa hay nắng?
Tà áo em bay theo giọt nắng vàng
Con đường ta đi giòng sông kỷ niệm
Nỗi nhớ trong em nỗi nhớ dịu dàng

Sài gòn bây giờ mưa giăng ngập lối
Hai đứa bên nhau âu yếm không rời
Đôi mắt yêu thương làn môi chờ đợi
Từng đợt mưa rơi.. bối rối bồi hồi

ĐK.

Sài gòn bây giờ lòng ai vương vấn
Mai anh đi rồi còn nhớ em không?
Đôi mắt nai tơ buồn xa vời vợi
Cơn gió vô tình đuổi lá vàng rơi

Sài gòn bây giờ có buồn không em?
Mưa vẫn rơi rơi.. từng giọt êm êm
Suối tóc thơm bay hương tình dịu nhẹ
Ngây ngất dạt dào con phố về đêm

2.
Sài gòn bây giờ thương ai hờn dỗi
Có còn anh đâu mà nũng nịu hoài
Nắng ấm Ca Li mây trời mong đợi
Thương nhớ Sài gòn từng hạt mưa rơi

Thật tình Hàn không biết Võ Tá Hân từng sáng tác nhạc, những đương sự từng nghe qua mấy bài piano mà ông đã soạn cho nhạc Việt thật tuyệt vời, lây lất trong nhiều bài nhạc. Bài nhạc người nghệ sỹ sáng tác đã đành nhưng người đàn chuyện nghiệp thường đệm thêm với câu dạo thật hay và khúc giữa khi ca sỹ nghĩ xã hơi chớ người đàn vẫn từng tứng tưng theo điệu nhạc. Thí dụ bạn ăn phở mà không có xịt tí nước mắm, tí tiêu, bỏ tí giá, rắc tí hành, tí ngò, nặng tí chanh thì phở đâu ngon vì thiếu gia vị. Bài nhạc cũng vậy, cho nên người đánh đàn phải linh động khi fan ra câu dạo nào đó sẽ làm cho bài nhạc sẽ hay hơn bản gốc. Để trở lại với chủ đề kỳ này, NS Võ Tá Hân, cái tên nghe hay ho như nick anh Đông Thương của quán Tem Màu Hồng (tên Hàn tự đặt) của Quán Cà Phê anh Huệ VSF, bạn cần bìa xưa thì xin vào đấy để xin nhé (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=3046). Chỉ cần bạn hát bài ChaCha Hãy Cho Tôi của Nguyễn Hưng thì xong ngay. Võ tiên sinh đã sáng tác bài này lần đầu Hàn nghe thì thật xúc động như bao người từng xa SaiGon với Niềm Thương Nỗi Nhớ. Sáng tác một bài nhạc hay một bài thơ hay, người nhạc sỹ hay Thi sỹ cần cảm xúc tận đáy lòng mới xuất ra nhiều dòng nhạc tuyệt vời cũng như nhưng áng thơ có thể làm cảm động người nghe hay đọc. Đôi khi cả hai vị cùng sáng tác chung một bài, kẻ đặt nhạc người chế ra lời, đôi khi lại phổ từ thơ mà ra. Nghe bài này chữ Thương và Nhớ đã gợi lại cho ta niệm nhớ nhung về Hòn Ngọc Viễn Đông khi xưa. Võ Tá Hân đã làm tôi ngạc nhiên vì dòng nhạc trầm buồn, có khi gợi lại kỷ niệm, có khi ràn rụa đau thương vì nỗi nhớ nhung người yêu. Hàn có cảm tưởng nhiều khi để hát bài này, đôi khi ta phải gào thét thảm thương mới diễn tả hết tâm tư của người đã sáng tác ra bài hát. Ca dao ta có bài Mười Thương :

Một thương tóc bỏ đuôi gà
Hai thương ăn nói mặn mà có duyên.
Ba thương má lúm đồng tiền,
Bốn thương răng nhánh hạt huyền kém thua.
Năm thương cổ yếm đeo bùa,
Sáu thương nón thượng quai tua dịu dàng.
Bảy thương nết ở khôn ngoan,
Tám thương ăn nói dịu dàng thêm xinh.
Chín thương em ở một mình,
Mười thương con mắt có tình với ai.

Thế nhưng trong bài, khi bạn hát thì bạn sẽ thấy có Trăm Nhớ Ngàn Thương của một anh VK Mỹ, mượn cớ là Nhớ SaiGon nhưng thật ra đang nhung nhớ Người Yêu. Hàn chỉ thắc mắc : sao anh chàng CaLi mà lại yêu em SG thay em Cai Lậy nhỉ?

Con đường ta đi giòng sông kỷ niệm
Nỗi nhớ trong em nỗi nhớ dịu dàng

Ý cha này khôn nha! Qua câu đầu, làm bộ hỏi SG mưa hay nắng, hỏi mây hỏi gió chớ thật ra hát tiếp bạn sẽ biết chàng ta muốn nhắc tới ai. Con gì đẹp bằng tà áo của người con gái thướt tha trước gió. Và Con Đường Xưa Em Đi là những kỷ niệm êm đềm khi chàng và nàng tay trong tay trong nữa vòng kỷ niệm đi dạo sông SG. Và chỉ cần nhớ đến con đường là nhớ tới em. Hàn nhớ nếu TPHCM có 1 con sông SG với cả ngàn kênh rạch, Huế thì có sông Hương, Hà Nội với dòng sông Hồng chảy xiết, Paris thì thật lãn mạn với dòng sông Sen... Nhưng những người yêu hay dìu nhau đi dạo bên những bờ sông đó trong men say tình ái thì thật tình tứ.

Sài gòn bây giờ mưa giăng ngập lối

Hai đứa bên nhau âu yếm không rời
Đôi mắt yêu thương làn môi chờ đợi
Từng đợt mưa rơi.. bối rối bồi hồi

Vâng SG khác với HN là chỉ có hai mùa mưa nắng, và mùa mưa thì thật lãn mạn vì gợi lại kỷ niêm đi nhau trong mưa khít rịt như tem và bì thư đã dán vào nhau. Và đôi môi chờ đợi, dù mưa giăng lối vẫn mún Tiến Về SaiGon để nếm vị ngọt tình yêu.

Sài gòn bây giờ lòng ai vương vấn
Mai anh đi rồi còn nhớ em không?
Đôi mắt nai tơ buồn xa vời vợi
Cơn gió vô tình đuổi lá vàng rơi

Lại Tan Hơp, Hơp Tan... Sau buổi đi chơi tối qua, mai anh đi rồi, nàng bỗng thoáng buồn. Cái anh chàng Sống Giang Sáng Dông này có đáng tin cậy không nhỉ? Anh có nhớ tới em không? Ừ ta đã cử hành hôn lễ tại TP HCM tuần trước, anh về Mỹ kỳ này, nhớ làm thủ tục đón em qua bên đó sớm nha. Ôi, xin lỗi nếu Hàn suy diễn hơi quá lố nhen người nhạc sỹ nhưng khi về tới Cali thì có phải ông đã nhắn tin di động em liền không?

Sài gòn bây giờ có buồn không em?
Mưa vẫn rơi rơi.. từng giọt êm êm
Suối tóc thơm bay hương tình dịu nhẹ
Ngây ngất dạt dào con phố về đêm

Dù biết câu trả lời, anh vẫn cứ hỏi thế. Mưa êm êm là mưa bụi SG chớ mưa đá Đà Lạt thì đau đầu nhá! Nàng đang nghìn trùng xa cách mà sao cứ tưởng cận kền và him còn ngữi thấy mùi hương mái tốc người yêu để hồn mình ngây ngất.

Sài gòn bây giờ thương ai hờn dỗi
Có còn anh đâu mà nũng nịu hoài
Nắng ấm Ca Li mây trời mong đợi
Thương nhớ Sài gòn từng hạt mưa rơi

Hàn rất thích mấy câu này, thật tình tứ, lãng mạn. Con gái ai mà không dỗi hờn. Khi chàng còn cận kề thì dỗi hờn, nũng nịu nhưng khi anh đi rùi xin em cũng đừng nũng nịu với anh khác nha!

Ý, câu này hồi nãy nhớ NS có hỏi rùi mà! Lại tượng tượng : Tà Áo Em Bay Theo Giọt Nắng Vàng. Thui NS rán lo giấy tờ sớm cho nàng kẻo không phải là tà áo bay mà kỳ này nàng sẽ bay lun đấy! Tuy Hàn hay đùa nhưng thật tình bài này rất hay của anh VK Mỹ tạm xa người yêu, đã luôn nhớ nhung người yêu qua TP đầy hạnh phúc với biết bao...Niềm Thương Nỗi Nhớ.

Kỳ sau : Lời Bình nghiêm chỉnh hơn về bài này.

Nguồn : http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=11628

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
canhhoathoiloan (01-07-2013), dongthuongkts (01-07-2013), huuhuetran (29-06-2013), nam_hoa1 (30-06-2013), Nguoitimduong (30-06-2013)
Cũ 01-07-2013, 13:51
dongthuongkts's Avatar
dongthuongkts dongthuongkts vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 195
Đã được cảm ơn 1,801 lần trong 174 Bài

Bài TƯỞNG NIỆM được ns TTThiên st vào đầu thập niêm 70: 1970 hay 1972 Tôi cũng ko nhớ chính xác. Bài này rất hay và nổi tiếng nên Tôi nghĩ chắc có phát hành tờ nhạc này.

Riêng bài 10 NĂM YÊU EM thì trước đây Tôi có đọc trên mạng nói về nguồn gốc sáng tác bài này, nay tìm lại nhưng ko được nên chỉ nhớ sơ bộ như sau:

Nhạc sĩ TThiêng stác bài này vào năm 1985 sau khi vừa mới qua định cư tại Mỹ. Sau biến cố 1975 thì Ông bị kẹt lại ở VN và có 1 cuộc sống hết sức khó khăn. Đã vài lần vượt biên nhưng ko thành và bị bắt, ở tù vv...Trong thời gian này (từ 1975 đến 1985 = 10 năm) Ông đã được 1 người phụ nữ giúp đỡ Ông rất nhiều trong cuộc sống và tinh thần của những năm tháng khó khăn sau 75. Năm 1985 cuối cùng Ông cũng đã sang được bến bờ Tự Do (đi bằng cách nào Tôi ko nhớ rõ) Khi Ông qua Mỹ thì người phụ nữ kia vẫn còn sống tại VN. TTThiêng là 1 người ít nói, khiêm tốn, trầm lặng và cô đơn. Vì vậy tình cảm Ông dành cho người phụ nữ kia cũng âm thầm lặng lẽ. Qua Mỹ (1985) được ít lâu Ông sáng tác bài 10 NĂM YÊU EM để nhớ tới người phụ nữ đã giúp đỡ Ông đang còn ở lại VN. Trong bài hát có những câu như: "Chợt đêm chia phôi ngăn cách một đại dương/ Từng đêm gian nan Ta ngỡ mình sắp đuối/ Nhưng Em tình vẫn hát từ bến chờ..vv"

Để tưởng nhớ đến người nhạc sĩ tài ba & khiêm tốn này, Tôi xin gửi tặng ACE 1 nhạc phẩm rất nổi tiếng của Ông đã từng được ca sĩ Thái Thanh hát rất thành công: BÀI HƯƠNG CA VÔ TẬN.

A canhhoathoiloan ráng chờ, kỳ sau sẽ có quà AVT tặng A.

bangthong (02-07-2013), canhhoathoiloan (01-07-2013), Diệp Thúy (01-07-2013), hanhphucdonso (02-07-2013), HanParis (01-07-2013), hoainiemnhacxua (02-07-2013), huatuesam (02-07-2013), nguoivietxaque (02-07-2013), ongthuongbinhgia (02-07-2013), rutangamngui (02-07-2013), Si Nguyen (01-07-2013), trantuenam (02-07-2013), xinlamnguoixala (02-07-2013)
Cũ 01-07-2013, 22:19
Diệp Thúy Diệp Thúy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 106
Đã được cảm ơn 366 lần trong 130 Bài

Anh dongthuongkts có bài tuổi thôi nôi của AVT không anh ?
Thúy có bản thu âm của cô Hoàng Oanh nhưng không biết có đầy đủ lời không ? vì Thúy thấy nhiều bài AVT sáng tác mà ca sỹ chỉ ca 1 -2 lời (Đa Tạ, lời ru tiếng nhớ ...)

http://k002.kiwi6.com/hotlink/l15u7g...i_thoi_noi.mp3
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Diệp Thúy vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
canhhoathoiloan (02-07-2013)
Khóa Đề tài

Quyền hạn của Bạn trong mục này