Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > NHÀ TRƯNG BÀY VIET STAMP > Trưng bày TEM > Phòng trưng bày TEM chung

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 07-05-2009, 12:09
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zodiac Xem Bài
... sau này e sẽ bỏ nội dung về các danh nhân.
tất nhiên là bỏ cũng ko ai cấm, vì nội dung chính là con giáp vẫn được bảo toàn, nhưng theo phân tích của anh ở trên, 1 nhà TL tinh nhuệ có thể xử lý tốt vấn đề đó trong bộ TL và có thê tạo ra sự khác biệt so với những tay con giáp trên toàn cầu khác ... nói thì nói thế thui chứ hẳn là đã có người làm rùi và làm rất hay ... tiếc là chúng ta chưa được chiêm ngưỡng nó

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), zodiac (07-05-2009)
Cũ 07-05-2009, 12:12
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
trời ơi vậy thì sai í anh rùi
bộ tem vìa con giáp, và cụ thể ở đây là tính cách, việc lôi các vị danh nhân vào có 1 lý do rất lớn là minh họa cho các đặc tính nổi bật trên, phải xử lý tốt khâu này nếu ko nó chỉ là liệt kê thui ...
tên danh nhân ko thể thiếu, năm sinh càng phải có và ghi đủ Can Chi ....1 số đóng góp, 1 số thành tựu của họ nên đưa hoặc ko tùy em, theo anh nghĩ là nên nhưng vắn, tuy nhiên nếu bỏ hẳn cái phần tính cách & đặc trưng của danh nhân đó phù hợp thế nào với con giáp thì ko làm nên sự khác biệt trong bộ con giáp của em với hàng trăm tác giả con giáp khác tại VN, chứ chưa nói chi tới bên tàu
đã giải thích ở mục trên rồi lý do e ko đủ tem phải chèn mấy dòng thiểu sử

đúng ra phải ghi vắng như vầy

VD: Bác Tôn Đức Thắng ( năm sinh - mât)
ngày tháng năm sinh, sinh năm Mậu Tý

thế là xong 1 người nhưng thiếu tem nên chịu
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)
Cũ 07-05-2009, 12:14
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Talking

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
tất nhiên là bỏ cũng ko ai cấm, vì nội dung chính là con giáp vẫn được bảo toàn, nhưng theo phân tích của anh ở trên, 1 nhà TL tinh nhuệ có thể xử lý tốt vấn đề đó trong bộ TL và có thê tạo ra sự khác biệt so với những tay con giáp trên toàn cầu khác ... nói thì nói thế thui chứ hẳn là đã có người làm rùi và làm rất hay ... tiếc là chúng ta chưa được chiêm ngưỡng nó
ối giời
mới ra TL ma đòi tinh nhuệ thì cái đó đem ra bàn làm giề
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)
Cũ 07-05-2009, 12:17
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
thế là xong 1 người nhưng thiếu tem nên chịu
thôi thôi được rùi
vụ danh nhân coi như xong, vì thiếu tem nên tác giả lạm dụng thuyết minh 1 chút để lấp chỗ trống
còn khi có đủ tác giả sẽ ghi như trên
tuy nhiên ghi như vậy chỉ mang tính liệt kê.
Còn nếu là anh anh sẽ dùng nó chứng minh cho 1 số đặc trưng của con giáp trên, bằng cách ít nhất bình 1 dòng về các vị danh nhân kia, điểm chung của họ là gì, phù hợp với đặc trưng con giáp ở điểm nào.

Thui các góp ý cũng kha khá rùi đó, chú Zo tổng hợp lại sau này nâng cấp bộ tem ... chúc bộ TL bay cao hơn nữa

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), zodiac (07-05-2009)
Cũ 07-05-2009, 14:02
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi JT'M Xem Bài
B.4.6
- Nội dung viết không liên quan gì đến đề tài, không nói gì tới tính cách.

B.5.6
- Câu 1: Không cần thiết phải nhắc lại câu vừa nói ở trang trước

- Sao lúc thì em để chú thích bên dưới, lúc lại để bên trên ý nhỉ . Nên đồng nhất nhé

B.5.7

- Vẫn nhận xét cũ về "tính cách"

B.6.1
- Câu 1: Rắn là động vật máu lạnh, "được coi" gì nữa

B.6.2
- Khổ 2:
+ Cụm từ "trí tuệ bẩm sinh" nghe kì quá. Những người tuổi khác không có trí tuệ từ khi sinh ra hay sao ?

B.6.4
- Lại "tính cách"

B.7.6
- Phần nói về Max Plank:
+ "Lượng tử" và "high-tech" không liên quan gì cả em ạ. Lượng tử đại khái liên quan đến điện từ, quang từ. Bao giờ học lớp 12, em có cái công thức "E = hν" trong đó h là constant Plank. Còn high-tech nghĩa là "kĩ thuật cao" chung chung.

Tạm thế đã, nếu em muốn chị bình luận tiếp thì chị "bình" tiếp

chỗ phần tính cách c giải thích rõ đụng ở trang nào ???

e thấy còn mơ hồ quá e ko biết đừơng sửa

các bài về danh nhân e chỉ đọc sơ lược copy trên web và chỉnh phong chữ vì ko có nhiều thời gian.
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)
Cũ 07-05-2009, 15:40
JT'M's Avatar
JT'M JT'M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 388
Đã được cảm ơn 1,659 lần trong 327 Bài

Trích dẫn:
chỗ phần tính cách c giải thích rõ đụng ở trang nào ???

e thấy còn mơ hồ quá e ko biết đừơng sửa

các bài về danh nhân e chỉ đọc sơ lược copy trên web và chỉnh phong chữ vì ko có nhiều thời gian.
Mỗi cái chị góp ý đều có số trang ngay bên trên đó em. Nhưng nếu em định xóa tất phần giới thiệu dài dòng đi, để lại mỗi tên tuổi, ngày tháng năm sinh, nơi sinh thì mấy cái nhận xét về "tính cách" cũng không cần để ý tới nữa.

Trích dẫn:
VD e lấy tên e nhá

Zo: Zo Zo, Zo Zo; Zo ( Zo)........ lúc trước học bắt gõ vậy
Gõ thế này không đúng đâu em, thừa dấu cách bên trong dấu ngoặc đơn đấy. Thế này mới đúng:

Zo: Zo Zo, Zo Zo; Zo (Zo)

Tiếng Việt có qui định dấu cách giống trong tiếng Anh, em thử lên các trang web hay mở từ điển ra nhìn là biết ngay.

Nếu em nghĩ là thế kia đúng thì lúc nào cũng phải gõ vậy chứ, sao lúc gõ thế này, lúc gõ thế khác

Em nên tập để sau thành thói quen, không sai nữa

Trích dẫn:
khó khăn lắm mới chèn dc 3 hàng xuất xứ đó vô, vì e nghĩ viết tắt Tp HCM vẫn có người nhận ra ko đủ chỗ viết
. Chị quên không chỉ cho em là chỗ nào. Chị không nói chỗ viết tắt ở phần xuất xứ mà là 1 mục nào đấy giới thiệu các ông cơ. Nhưng nếu sau này em xóa đi thì thôi, đằng nào cũng xóa, khỏi sửa

Trích dẫn:
lúc đầu e định hình âm dương mà khổ nỗi tìm ra nó nằm ngang mới chết
Nằm ngang thì em xoay nó lại được ngay mà. Nếu không thì chị tặng em hình này, em copy, paste vào bài, thu nhỏ kích thước cho hợp lý

Name:  180px-Yin_yang_svg.png
Views: 468
Size:  7.4 KB

@ anh Dẻ : Bài của anh là tiếng Anh, em dốt tiếng Anh lắm, không dám sửa thẳng tay như tiếng Việt đâu ạ

P.S. Zo: Em chụp hình cho mọi người sửa thì nên chụp hết, gửi lên đúng thứ tự, tránh gửi trùng mỗi trang 2 lần để mọi người tiện theo dõi và dễ góp ý em nhé
Bài của em còn nhiều cái phải sửa về nội dung và hình thức nhưng là bài đầu tay, lại mới là nháp mà đã được vậy là khá rồi. Chị cũng chưa làm được TL nào như em . Cố gắng nhé.

Bài được JT'M sửa đổi lần cuối vào ngày 07-05-2009, lúc 15:44
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn JT'M vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), manh thuong (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), xihuan (07-05-2009), zodiac (07-05-2009)
Cũ 07-05-2009, 16:13
Russ's Avatar
Russ Russ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Kiểm tra - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 955
Đã được cảm ơn 4,500 lần trong 1,008 Bài

Chị có 1 vài nhận xét như sau:

Nội dung: - Bộ TL đi theo hướng các bộ TL trước về đề tài con giáp: phân tích về tính cách của con người qua từng con giáp. Có bước đột phá là đưa các danh nhân vào để minh chứng cho mỗi con giáp. Tuy nhiên, việc đưa vào chưa làm nổi bật được hết tính cách của mỗi vị danh nhân.

Hình thức:
- Tiêu đề bộ TL cần viết chữ hoa và để cỡ chữ lớn để làm nổi bật lên.
- Phông chữ không nhất quán, cần dùng 1 loại phông xuyên suốt bộ TL. Lời thuyết minh cho các ấn phẩm nên chú thích dưới ấn phẩm và dùng 1 loại phông chữ khác cho nổi bật
- Băng gài tem cần dùng nhất quán 1 loại, đen hoặc trắng, không dùng cả 2.
- Cần sắp xếp lại các ấn phẩm cho cân đối, thuận mắt.

Cách hành văn:
- Lời mở đầu không thoát ý, chưa dẫn dắt được người xem.
- Phần về các danh nhân viết quá lan man. Chỉ cần đi sâu về khía cạnh tính cách của mỗi vị là đủ.
- Một số bưu ảnh thực gửi được thuyết minh là Maximum Card (trang 27, trang 40) -> không đúng.

Vài góp ý nhỏ cho bộ TL của em

Chủ đề sưu tập: 12 con giáp, chúc mừng.
Tìm kiếm thêm: bài tây,thảm len dệt tay.

8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Russ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), JT'M (07-05-2009), manh thuong (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), xihuan (07-05-2009), zodiac (07-05-2009)
Cũ 07-05-2009, 16:36
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

chà ... các bà chị trong VS ai cũng rất ngăn nắp, trình bày sạch đẹp và mạch lạc... thích ghê

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Russ Xem Bài

Nội dung: - .... Tuy nhiên, việc đưa vào chưa làm nổi bật được hết tính cách của mỗi vị danh nhân.

về ý trên tui cũng đồng ý đó, bộ Tl tem con giáp nếu bàn về "tính cách" hay "đặc trưng" của các giáp thì việc khai thác danh nhân trong đó nên đặt trọng tâm vào vấn đề mà nó chứng minh được cho luận điêm nêu ra ở phần đầu.

Người xem sẽ coi ... à ... người giáp Thân thì .. thế này thế này ... à có cái ông danh nhân này ... thế này thế này ... trời ... trúng phóc... cứ như thế nhwu thế ... tuần tự 12 con giáp ... người xem sẽ thấy rằng .... à cổ nhân thật có lý khi đặt ra các giáp này ... nó phản ánh chính xác tới 80-90 % về 1 ai đó.

Tuy nhiên, mỗi tác giả khác nhau khai tác chủ đề con giáp ở 1 vấn đề khác nhau ... giả sử có 1 tác giả nào đó bàn về sự ra đời của các con giáp thì bộ tem đó sẽ là phối hợp của tem con giáp và tem các con vật tương ứng nhưng đơn thuần là tem động vật. Bộ tem như vậy sẽ đi sau vào lý giải sự hài hòa và hợp lý vì sao người xưa đã chọn "con đó" làm con giáp. Bộ tem đó có thể ko dùng tem danh nhân mà dùng tem con vật thường ở 1 khía cạnh hoàn toàn hợp lý.

Cũng có thể 1 bộ tem hoàn toàn chỉ bàn về cách tính giáp về can chi, về giờ giấc và phải minh họa bằng đúng tem có nội dung tương ứng

theo tôi đó là dạng "nói có sách, mách có tem", nói về cách chia giờ dùng tem có con giáp có chia giờ mà ko dùng tem con giáp thường.

Nhìn chung là đề tài con giáp nếu đi sâu hoặc nới rộng ra thì có rất nhìu cách trình bày, 100 tác giả làm vìa con giáp sẽ có 100 sáng tạo cá nhân. Hy vọng mỗi người sau này trình diễn cho làng tem những tác phẩm hay, có dấu ấn cá nhân chứ ko đơn thuần là liệt kê

à ... trở lại vấn đề con giáp và tính cách ....bộ tem có thể có kết luận như chúng ta đa gặp ở Bon, Russ, & Zo là dù cầm tinh con gì nhưng chúng ta cũng cần cố gắng nỗ lực cuộc sống sẽ mỉn người. Đây là 1 kết luạn hay, đưa lại tinh thần lạc quan, và phần nào thể hiện tư tưởng "đức năng thắng số" ... giả sử ai đó làm thì đoạn này nên nêu 1 vị danh nhân ... có tính cách hoặc đặc trưng trái hẳn với các luận điểm về con giáp đã nêu. Nó hoàn toàn ko phá vỡ tổng thể mà ngược lại chứng minh cho tư tưởng trên. Đó là bước đệm nhỏ trước khi kết thúc bộ TL. Nói có sách mách có tem thử xem

Trích dẫn:
@ anh Dẻ : Bài của anh là tiếng Anh, em dốt tiếng Anh lắm, không dám sửa thẳng tay như tiếng Việt đâu ạ
híc ... bộ tem của anh được thiết kế với nội dung khá êm ái, tuần tự hình ảnh trên các tem được sắp đặt sao cho tự nó kể câu chuyện rùi, trong trường hợp xóa bỏ hoàn toàn thuyết minh ngươi xem vẫn có thể hiểu được 80 % nội dung ... hi hi ... ngoài phần nội dung em có thể nhận xét về chính tả ... nhưng thui khi nào rảnh làm cũng được.

mời bà con tiếp tục với tác phẩm của Zo

6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), manh thuong (08-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), xihuan (07-05-2009), zodiac (07-05-2009)
Cũ 07-05-2009, 18:39
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Mỗi cái chị góp ý đều có số trang ngay bên trên đó em. Nhưng nếu em định xóa tất phần giới thiệu dài dòng đi, để lại mỗi tên tuổi, ngày tháng năm sinh, nơi sinh thì mấy cái nhận xét về "tính cách" cũng không cần để ý tới nữa.

Gõ thế này không đúng đâu em, thừa dấu cách bên trong dấu ngoặc đơn đấy. Thế này mới đúng:

Zo: Zo Zo, Zo Zo; Zo (Zo)
e sai cái cuối thôi ( Zo) = > (Zo)

Trích dẫn:
Tiếng Việt có qui định dấu cách giống trong tiếng Anh, em thử lên các trang web hay mở từ điển ra nhìn là biết ngay.

Nếu em nghĩ là thế kia đúng thì lúc nào cũng phải gõ vậy chứ, sao lúc gõ thế này, lúc gõ thế khác

Em nên tập để sau thành thói quen, không sai nữa
bận quá mà làm cả tháng trời lận nên e cũng ko để ý kỹ lại

Trích dẫn:
. Chị quên không chỉ cho em là chỗ nào. Chị không nói chỗ viết tắt ở phần xuất xứ mà là 1 mục nào đấy giới thiệu các ông cơ. Nhưng nếu sau này em xóa đi thì thôi, đằng nào cũng xóa, khỏi sửa

Nằm ngang thì em xoay nó lại được ngay mà. Nếu không thì chị tặng em hình này, em copy, paste vào bài, thu nhỏ kích thước cho hợp lý
e ko để ý mục tính cách các danh nhân , còn 3 tuần nữa là nộp bài, mới biết phải có bác Hồ mới cho TL e chạy tùm tìm kiếm và mượn, tìm được là mừng rồi 26/4 là nộp bài trong khi đó 24 và 25 phải thi vừa ôn bài vừa lo TL muốn đâu cái điền

hình ngôi sao e thế = ngôi sao 8 cánh rồi mà thử chèn hình của c vô xem sao

cám ơn c nhìu lắm

Trích dẫn:

P.S. Zo: Em chụp hình cho mọi người sửa thì nên chụp hết, gửi lên đúng thứ tự, tránh gửi trùng mỗi trang 2 lần để mọi người tiện theo dõi và dễ góp ý em nhé
Bài của em còn nhiều cái phải sửa về nội dung và hình thức nhưng là bài đầu tay, lại mới là nháp mà đã được vậy là khá rồi. Chị cũng chưa làm được TL nào như em . Cố gắng nhé.

mới đầu e chụp 80 trang khi đang pót mới thấy có 1 số trang chưa chụp mà mượn dc máy ảnh là mừng rồi, có mấy tấm hình hồi nhỏ e wên chụp đây

còn các phần sau nữa c cố gắng giúp e nhá
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (08-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)
Cũ 07-05-2009, 18:50
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Russ Xem Bài

Nội dung: - Bộ TL đi theo hướng các bộ TL trước về đề tài con giáp: phân tích về tính cách của con người qua từng con giáp. Có bước đột phá là đưa các danh nhân vào để minh chứng cho mỗi con giáp. Tuy nhiên, việc đưa vào chưa làm nổi bật được hết tính cách của mỗi vị danh nhân.

Hình thức:
- Tiêu đề bộ TL cần viết chữ hoa và để cỡ chữ lớn để làm nổi bật lên.
- Phông chữ không nhất quán, cần dùng 1 loại phông xuyên suốt bộ TL. Lời thuyết minh cho các ấn phẩm nên chú thích dưới ấn phẩm và dùng 1 loại phông chữ khác cho nổi bật
- Băng gài tem cần dùng nhất quán 1 loại, đen hoặc trắng, không dùng cả 2.
- Cần sắp xếp lại các ấn phẩm cho cân đối, thuận mắt.

Cách hành văn:
- Lời mở đầu không thoát ý, chưa dẫn dắt được người xem.
- Phần về các danh nhân viết quá lan man. Chỉ cần đi sâu về khía cạnh tính cách của mỗi vị là đủ.
- Một số bưu ảnh thực gửi được thuyết minh là Maximum Card (trang 27, trang 40) -> không đúng.

-e đã giải thích các phong chữ rồi do ko tìm dc phong vừa ý
-tiêu đề e có làm lớn đầy chữ ko tựa đề là 20 tiêu đề là 12 và chữ là thuyết minh là 10
-băng gài e đã giải thích ở mục của a tete rồi băng đen là mua lâu còn dư băng trắng mới mua đây e sẽ thay = băng trắng hết
-e sắp xếp theo năm phát hành lúc đầu e ưu tiên tem VN lên trước nhưng sau e thấy sắp xếp theo năm hay hơn
-còn phần cân đối thì e chưa hiểu ý c lắm ???
chưa thoát ý vì đa số e ghép cách ý từ các bài khác nhau. Nhưng c có thể cho e 1 lời dẫn được ko?
- danh nhân thì chỉ đọc sơ và cũng ko có thời gian nhiều mà đọc hết, + thêm thừa giấy vẽ voi

trang 27 nó là MC thực gửi tết Hổ 1998 in sẵn tem thực gửi
trang 40 cũng thế nó là MC tết rồng 2000 in sẵn tem thực gửi

1 năm mới bưu chính TQ phát hành đến 12 MC tết lận và có in sẵn tem nó là của bưu chính vì thế e gọi nó là MC và Đài Loan cũng tương tự ( chơi món MC này khổ wá )
bưu ảnh là món e gửi c ngày 8/3 đó
hat_de (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (08-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này