Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Triết lý cuộc sống

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 28-12-2009, 15:01
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài

Bức ảnh gia đình

(Hoathuytinh.com)

Trong nhiều năm qua, gia đình chúng tôi hay có một thói quen vừa xấu vừa tốt. Thói quen tốt là ở chỗ chúng tôi thường nhét phim vào máy ảnh, chụp bất kỳ kiểu gì chúng tôi thích. Nhưng xấu ở chỗ khi chụp hết cuộn phim, chúng tôi bỏ nó vào tủ chứ không đi rửa.
Mấy hôm trước, Susan cầm vài cuộn đi rửa. Chẳng ai biết rửa sẽ ra những hình gì vì chụp cũng lâu rồi. Chúng tôi hồi hộp như chơi xổ số vậy.
Trong những bức ảnh rửa ra, rất nhiều ảnh, từ ảnh trong bếp đến bọn trẻ con chơi ngoài sân. Nhưng tất cả những bức ảnh đều giống nhau ở chỗ: không ảnh nào có Susan. Tại sao? Susan luôn là người chụp ảnh.
Khi xem những bức ảnh, tôi nhớ lại câu chuyện của anh bạn Dan kể tôi nghe năm ngoái. Dan làm việc ở một công ty lớn với hai chi nhánh ở hai đầu thành phố nên rất bận. Như bất kỳ một ông trưởng phòng nào khác, Dan có rất rất nhiều việc phải làm: Hai ngày phải họp một lần, phải làm thêm vào cuối tuần...
Dan kể chuyện, có lần cô giáo của đứa con gái anh gửi giấy mời họp tới cho anh. Tất nhiên, anh quá bận và vợ anh lo mọi chuyện họp hành cho con cái. Nhưng cô giáo nói rằng cô muốn gặp anh, chứ không phải vợ anh.
Do đó, Dan buộc phải thu xếp công việc, tới trường gặp cô. Cô giáo đưa cho Dan một bức vẽ:
- Tôi muốn anh xem bức tranh con gái anh vẽ gia đình.
Dan xem bức tranh rồi hỏi:
- Thế tôi đâu?
- Đó là lí do tôi mời anh đến đây - Cô giáo nói - Tôi đã hỏi con gái anh là bố cháu đâu. Cô bé nói anh chẳng bao giờ ở nhà, nên cô bé không vẽ anh trong bức tranh.
Một cú đấm cũng không làm Dan đau như lúc ấy. Từ lúc đó, Dan đã thay đổi lịch làm việc của mình, quan tâm đến gia đình hơn để vừa là một doanh nhân giỏi, vừa là một người cha tốt.
Còn bạn, bạn có ở trong bức ảnh của gia đình không? Hay bạn quá bận rộn hoặc thờ ơ?
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (28-12-2009), small (25-09-2012)
Cũ 30-12-2009, 16:00
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Bức tranh đẹp nhất

(Hoathuytinh.com)

Một họa sĩ suốt đời mơ ước một bức tranh đẹp nhất trần gian. Ông đến hỏi vị giáo sư để biết điều gì đẹp nhất. Vị giáo sư trả lời: "Tôi nghĩ điều đẹp nhất trần gian là niềm tin, vì niềm tin nâng cao giá trị con người."

Người họa sĩ cũng đặt câu hỏi tương tự với một cô gái và được trả lời: "tình yêu" là điều đẹp nhất trần gian, bởi tình yêu làm cho cay đắng trở nên ngọt ngào, mang đến nụ cười cho kẻ đang than khóc, làm cho điều bé nhỏ trở nên cao quý, cuộc sống sẽ nhàm chán biết bao nếu không có tình yêu"

Cuối cùng, người họa sĩ gặp một người lính mới trở về từ mặt trận, khi được hỏi, người lính trả lời: "hòa bình" là cái đẹp nhất trần gian, ở đâu có hòa bình, ở đó có cái đẹp."

Khi trở về nhà, người họa sĩ nhận ra niềm tin trong ánh mắt các con, tình yêu trong cái hôn của người vợ. Chính những điều đó khiến tâm hồn ông ngập tràn hạnh phúc và bình an. Bây giờ thì ông đã hiểu thế nào là điều đẹp nhất trần gian. Sau khi tác phẩm của mình hoàn thành, người họa sĩ đặt tên cho bức tranh của mình là: "gia đình"

Thật vậy, gia đình là nơi đầy ấp tiếng cười của trẻ thơ, tiếng hát của người mẹ và sức mạnh của người cha. Nơi đó có hơi ấm của những con tim biết yêu, là ánh sáng của đôi mắt tràn đầy hạnh phúc, là sự ân cần, là lòng chung thủy. Gia đình là ngôi thánh đường đầu tiên cho tuổi thơ học những điều hay lẽ phải, niềm tin và lý tưởng sống.

- Đó là nơi chúng ta tìm về để được an ủi, nâng đỡ
- Đó là nơi những món ăn đơn sơ cũng trở thành mỹ vị
- Đó là nơi tiền bạc không quí bằng tình yêu
- Đó là nơi ngay cả nước sôi cũng reo lên niềm vui và hạnh phúc.
hat_de (30-12-2009), small (25-09-2012)
Cũ 01-03-2010, 21:04
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Lá thư không nhìn thấy

(Hoathuytinh.com)

Tôi ở USA , anh tôi ở Anh. Anh qua đó học đại học . Anh em tôi luôn có nhau cho dù đi đâu . Nhưng anh đã rời xa tôi, đi đến Anh để học. Ko lâu sau đó, tôi tốt nghiệp được một xuất du học ở USA. Anh em tôi thường viết thư cho nhau. Những lá thư ko ai đọc được, tôi thường khóc một mình vì nhớ anh. Cho đến khi tôi nhận được một tấm bưu thiếp anh gửi. Bên ngoài đề :" Anh lạnh lắm, hãy sưởi ấm anh " Đó là kí hiệu, anh muốn nói hãy lấy lửa hơ lên lá thư, từng hàng chữ hiện ra nắn nót, đầy tình cảm yêu thương. Nhờ những lá thư bí hiểm của anh, tôi ko còn cô đơn, hiu quạnh như trứơc. Tôi học thật siêng năng. Tôi thường trả lời anh bằng kí hiệu :" Em muốn bơi " có nghĩa là nhúng thư vào nước. Môt ngày nọ, anh viết:
" Dạo này em khoẻ ko? Anh đang ra sức học, anh đang yêu một cô gái chung lớp. Cô ấy tên là Nhi. Rất đẹp phải ko em, Nguyễn Giao Nhi đó. Anh rất yêu cô ấy, nhưng ko biết cô ấy có yêu anh ko nữa. Hiện giờ anh học rất giỏi, nhưng vẫn ko tránh được lưới tình. Em tư vấn cho anh nhé. Em gái nhỏ. Em học được ko, những bức thư em gửi cho anh thằng bạn anh nó giật lấy rồi kêu người yêu gửi. Vui thật, cuộc sống bên này cũng ko có gì là khó khăn mấy. Em cho anh nhắn lời thăm đến Duyên, cô bạn thân của em nhé. Nhắn nó cố gắng học. Khi nào quen được Nhi anh sẽ báo, anh sẽ gửi hình cô ấy cho em, bye nha. anh đi học .
Anh hai của em .
Trần Bảo Duy .
Nghe tin anh có người yêu. Và cái tên thật quen . Nhi àh, tôi nhớ mang máng hình như đã gặp rồi. Phải rồi. Chị ấy năm xưa học cùng trường với tôi, chị lớn hơn tôi 1 lớp. Rất xinh nhưng ăn chơi lêu lổng, đanh đá, học hành ko ra gì. Nói chung là rất tệ. Tôi viết thư kể cho anh nghe, nhưng anh ko tin và nói tôi ích kỉ. Ko muốn cho anh có bạn gái. Chúng tôi cãi nhau qua thư. Anh ko thèm gửi thư lại nữa. Mặc dù tôi đã xin lỗi. Nhưng tôi chỉ muốn tốt cho anh thôi. Chi ấy ko phải là người tử tế gì. Một kẻ ăn chơi. Anh hồi âm lại nhưng vẫn quyết quen được chị ấy. Vì sao anh ko nghe em một lần anh hai ơi. Anh đã quen được chị ấy. Nhưng ko lâu sau tình cảm bắt đầu đổ vỡ. Tôi bay qua xem anh ra sao vì được trường cho nghỉ 2 tuần. Anh tiều tụy, học hành giảm sút, cứ bám theo chị ấy, nhưng chị sua đuổi, sỉ nhục. Cho đến khi tôi và anh hai trên đường đi mua sắm. Gặp chị ấy đi với anh chàng khác, khá thân mật, anh gọi với theo nhưng chị ta làm ngơ. Anh tôi đến nhà tìm thị chị ấy chửi mắng mặc cho anh tôi xin lỗi rối rít. Ko kiềm chế được, tôi tát vào mặt chị ta và nói :" Chị có quyền gì ma chửi anh tôi như vậy, chị chẳng qua chỉ là một kẻ ăn chơi, ko có tương lai. Học hành thì chẳng bằng ai mà dám đứng đó tự đắc. Chị chửi anh tôi như vậy sau này sẽ hối tiếc . " Tôi đưa anh về. Mặt vẫn buồn. Tôi nói " anh hãy cố gắng lên. Học thật giỏi, sau này có tương lai rạng rỡ, rồi chị ấy sẽ tự tìm đến anh, em trông cậy tất cả vào anh. " tôi mỉm cười. Ko để tôi buồn. Anh đã đạt thành tích xuất sắc khi ra trường. Sau này anh trở thành luật sư. Quả ko ngoài dự đoán. Chị ấy lại đến xin anh tôi tha thứ. Nhưng anh đã cự tuyệt, anh yêu một người xinh đẹp, nết na, con nhà danh giá, có học thức. Tôi vui vì anh đã hiểu ra . Anh nói những bức thư ko nhìn thấy của tôi tuy ko thấy chữa nhưng thấy được tình yêu thương mà tôi dành cho anh. Anh đã suýt hủy hoại cuộc đời mình vì một cô gái. Những bức thư ko nhìn thấy .....
hat_de (01-03-2010), small (25-09-2012)
Cũ 04-03-2011, 23:07
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Talking

NHỮNG THĂNG TRẦM CỦA HẠNH PHÚC
TRONG CUỘC SỐNG GIA ĐÌNH

Hầu như bất cứ người phụ nữ hay người đàn ông nào, sau vài năm chung sống trong cuộc sống gia đình, đều nhận thấy rằng những gì họ biết về người bạn đời của mình trước đám cưới là rất ít so với những gì họ phát hiện ra sau đó. Và không phải luôn luôn các phát hiện mới này thuộc loại dễ chịu. Còn nếu muốn hướng tới tương lai và dự đoán xem cuộc hôn nhân của bạn rồi sẽ ra sao với thời gian, chúng ta hãy thử xem.

Khi bạn ngoài 20 tuổi
Vào ngày cưới, các bạn là một thể thống nhất. Nỗi đam mê làm các bạn hầu như mất tính cá nhân của mình, như thể hai người hoà quyện vào nhau. Điều này đặt trưng nhiều hơn đối với phụ nữ. Vì người yêu, họ có thể dễ dàng từ bỏ công việc, quê hưong, bạn bè cũ và những thói quen thời con gái.
Cho dù vấn đề gì nảy sinh trong những năm đầu chung sống, thì trong quan hệ giữa hai người, nỗi đam mê và những cảm xúc mạnh mẽ lấn át tất cả, nhờ đó những hồi ức tuyệt vời còn lưu giữ mãi sống trong cuộc đời bạn.

Song, sớm hay muộn, cuộc sống sẽ diễn ra theo dòng chảy bình thường của nó, niềm đam mê yếu dần và các bạn chợt nhận ra rằng về bản chất, các bạn là những người hoàn toàn khác nhau. Những bữa cơm đầm ấm, lời nói trìu mến và sự ôm ấp nóng bỏng chỉ còn trong quá khứ. Các bạn không còn nói chuyện với nhau một cách thực lòng, bắt đầu cãi nhau vì chuyện thiếu tiền nong hay bạn muốn sự diệu dàng, âu yếm, còn người chồng không cần gì ngoài chuyện sinh hoạt tình dục vội vàng…

Dù, việc chấp nhận vứt bỏ ảo tưởng các bạn không thể tách rời nhau có đau đớn đến đâu, thì việc đeo bám mãi cái ảo tưởng đó cũng chẳng có ích gì cho bản thân bạn, cũng như trong quan hệ giữa hai bạn. Điều đó có nghĩa đã đến lúc chuyển sang giai đoạn khác của cuộc hôn nhân.

Khi các bạn ngoài 30 tuổi
Trong giai đoạn này các bạn thấy mình như một cá nhân tự chủ, là một phần bình đẳng trong gia đình.
Tiếc rằng cả ở lứa tuổi này bạn cũng không tránh khỏi nỗi thất vọng và vẫn mất dần các ảo tưởng. Nhưng mâu thuẫn không lớn, mà trong giai đoạn đầu của cuộc sống vợ chồng các bạn thường không coi trọng, bây giờ lại trở thành vấn đề lớn, khi khiến bạn phát điên. Trong thâm tâm bạn muốn mình được yêu và là người duy nhất, bạn thích có những buổi đối thoại thẳng thắn về cảm xúc của mình và của người bạn đời, còn anh ta… anh ta đơn giản không đáp ứng được các quan niệm của bạn về con người mà bạn cần.

Khi những đứa con xuất hiện, các mâu thuẫn ngày càng căng thẳng hơn. Nhất là khi chồng đi làm, còn vợ thì đành thường xuyên ở nhà. 3 năm đầu sau khi sinh con là giai đoạn thử thách thật sự đối với 75% các cặp vợ chồng. Giai đoạn này, điều rất quan trọng đối với người phụ nữ là không khép kính trong bản thân mình và trong vấn đề sinh hoạt gia đình. Ngược lại, phụ nữ cần làm sao tiếp xúc nhiều hơn với người khác ngoài gia đình. Điều này có vẻ là nghịch lý, nhưng chỉ khi có tính độc lập về cảm xúc, người vợ mới trở thành gần gũi và thú vị hơn đối với chồng trong cuộc sống thường ngày, cũng như đời sống tình dục.

Khi các bạn ngoài 40 tuổi
Các con của bạn thấy rằng việc giao tiếp với bạn bè thú vị hơn với cha mẹ. Những người đàn ông về lứa tuổi này bắt đầu nghi ngờ về chính bản thân mình với câu hỏi họ đã đạt được mọi cái trong cuộc sống chưa hay đã để mất hạnh phúc của mình ?

Phụ nữ hiểu rằng con cái đã lớn và sắp rời khỏi gia đình của bố mẹ, và trong vài chục năm tiếp theo, họ còn phải sống cận kề với người mà có thể không có hạnh phúc. Đây là giai đoạn không đơn giản và chỉ có những cặp vợ chồng tìm được sức mình cùng vượt qua tất cả những nghi ngờ, khó khăn để đi vào giai đoạn 3 của quan hệ vợ chồng th2i mới không phải chịu mất mát. Đó là giai đoạn tuyệt vời. Những cặp vợ chồng này, sau nhiều năm sống với nhau, cuối cùng cũng nhận ra được rằng gia đình là một phần không thể tách rời trong cuộc sống của họ, rằng đó chính là nơi được gọi là pháo đài có khả năng bảo vệ trước mọi khắc nghiệt của thế giới xung quanh. Khi có tưổi người ta có xu hướng suy nghĩ và đánh giá lại những gì có vẻ như bất di bất dịch và không thể nghi ngờ ở thời còn trẻ. Hoàn toàn có thể nghi ngờ chính vào lúc này, bạn và chống có thể nhận thức giống nhau đối với nhiều vấn đề. Nếu đúng vậy có thể chúc mừng bạn: cuối cùng các bạn đã có thể đạt được sự nhất trí trong nội tâm. Và phía trước bạn không phải gặp những chuyện thất vọng, mà sẽ nhận được những cảm giác thoả mãn vì cuộc sống, cảm giác yên ổn, sung sướng và hiểu biết lẫn nhau.

Hic, ngồi học nguyên buổi chiều bị bắt gõ đi gõ lại bài này =.=!

Bài được zodiac sửa đổi lần cuối vào ngày 04-03-2011, lúc 23:12
hat_de (04-03-2011), small (25-09-2012)
Cũ 04-03-2011, 23:17
tieuhocvn's Avatar
tieuhocvn tieuhocvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 43
Đã được cảm ơn 988 lần trong 211 Bài

Em thấy nó chả tem tí gì cả

Hay thì hay thật nhưng loãng toẹt và lạc lõng trong tem
Nói thật đấy
Số tài khoản: 0031001118320
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tieuhocvn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
zodiac (04-03-2011)
Cũ 04-03-2011, 23:25
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Talking

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tieuhocvn Xem Bài
Em thấy nó chả tem tí gì cả

Hay thì hay thật nhưng loãng toẹt và lạc lõng trong tem
Nói thật đấy
Vậy anh có gì hay hơn nữa không ?
Chỉ đọc, xem hay lướt qua tí thôi cũng cũng cảm thấy... lãng nhách thật anh ạh!
Mời anh làm "thật" 1 bài về tem nhé! Không biết khi nào mới được xem bài viết về tem của anh nhỉ ?

Em rất thật nòng đấy
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
small (25-09-2012)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này