Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Giao thông Vận tải - Bưu chính - Viễn thông

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 11-09-2008, 00:26
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Rua Xem Bài
Bài viết tương đối tốt. Tuy nhiên hat de cần thêm một chút thì sẽ dầy đủ hơn. Ví Dụ như:
1. Hãng tàu The White Star Line và những ông chủ của nó.

2. Nguyên nhân vụ đắm tàu Titanic dễ thấy nhất là do băng trôi và sự chủ quan. Hat de nên thêm vào để làm rõ mốt số cái như kỹ thuật đóng tàu và vật liệu đóng tàu đã ảnh hưởng như thế nào đến con tàu.(đinh đóng tàu, thép dóng tàu...)

3. Hải trình của Titanic bắt đầu từ đâu, qua những đâu, và kết thúc ở đâu.

4. VÌ sao vụ đắm tàu này lại là một thảm họa, huyền thoại đến như vậy:

- Bản thân con tàu. Sự to lớn vĩ đại, lộng lẫy... cái này nói tốt.

- Số người đi trên tàu đã chết cùng con tàu. thể hiện cũng được, cần nói thêm phần thể hiện: Trên con tàu này ngoài số khách hạng sang còn phải nói đến khách hạng ba (coi như nhà nghèo, những người thu nhập thấp). Thời gian này đang có phong trào đi tìm vùng đất tự do, vùng đất mới của những người dân Châu Âu. Những người này coi Titanic như là cứu cánh, giắc mơ trong đời họ để họ có thể đi qua Mỹ, Mỹ La tinh thực hiện sự đổi đời. Nhiều người đã bán nhà cửa, nhiều người đã vượt hàng trăm km, chở đợi chen chúc chỉ mong có một tấm vé trên con tàu danh giá này......Khi thảm họa xảy ra không ai tin vào điều này, con số thương vong quá lớn. Chính sự tôn thờ hi vọng sự danh giá, đánh giá cao mà mọi người dành cho nó bao nhiêu thì hậu quả mà nó đem lại cang lớn bấy nhiêu, sự khinh hoàng, ám ảnh...(ở dưới)...

- Sự kinh hoàng, ám ảnh, khiếp sợ bao trùm lên gần như toàn châu Âu, nước Mỹ lúc bấy giờ. Sự quân tâm của phần còn lại của thế giới.....

Nói chung còn nhiều nữa nhưng chỉ cần Hat de làm nổi bật lên cái chết chóc đau thương là được..hi.. Bài này viết tốt co gang chut nua thi xuat sac . Tiếp tục đóng góp nhé.

cảm ơn bác rùa đã coi kĩ và góp í chi tiết

thực ra những điều bác nói ko phải là ko làm được mà đơn giản chỉ là ko có tem minh hoạ

ví dụ:

- chủ hãng tàu <=== ko có tem nào đề cập, chỉ Thuyền trưởng Ét-uốt là chịu trách nhiệm cao nhất.
việc nói về chủ hãng tàu ko có giá trị, vì thế ko có tem nào đề cập

- về đinh và thép... các tài liệu đã đề cập xong tem ko đề cập
hơn nữa, dù đinh thép và các nguyên nhân x,y,z có tồn tại mà ko có vụ đâm băng cũng ko nên chuyện
ngoài ra nếu đinh và thép và các nguyên nhân x,y,z có ko làm ảnh hưởng thì chuyện va băng nước tràn sớm muộn cũng đưa Titanic tới nơi nó sẽ phải tới
- về số thương vong <=== những thông tin này mạng cũng cung cấp
tuy nhiên 1 lần nữa con tem chỉ diễn đạt phần chung và tổng quát nhất
- sự quan tâm của châu âu và thế giới đã được minh họa bằng tem, những mẫu tem có hình cậu bé bán báo, block tem có bố cục của 1 tờ báo

sự quan tâm của thế giới như thế nào, đã được chứng mình bằng số nước ra tem về nó tất nhiên là ko đủ toàn bộ, vì chắc chắn có nước nói về nó mà chưa ra tem về nó, ví dụ: Việt Nam

Tựu chung vì đây là 1 bài viết bằng tem nên dùng tem kể chuyện
1 nguyên tắc của nghệ thuật biểu diễn tem là hạn chế dùng lời thay tem
tài năng của người viết là ở chỗ đặt con tem nào vào vị trí nào, lời thuyết minh giúp gắn kết thành câu chuyện.

Sử dụng toàn lời thay tem nó sẽ là 1 tác phẩm khác ko thuộc phạm trù nghệ thuật tem

Đúng như bác nói, cố gắng chút nữa thì xuất sắc. Gk cũng đang chờ thế giới cho ra những mẫu tem Titanic đề cập tới những thông tin mà các mẫu tem trên chưa đề cập để mìn họa bổ xung cho đầy đủ.

Sớm muộn rồi thì những mẫu tem đó cũng ra đời.
Bài viết trên đã từng được viết 2 lần trong diễn đàn tem và 1 lần trong diễn đàn tiền
ở VS là lần chỉnh sửa thứ 4, tuy nhiên còn 1 số tem nữa .. lười chưa post

ngoài ra gk cũng đang chờ mẫu tem nói về việc, trước khi Titanic ra đời đã có 1 tác phẩm viễn tưởng mô tả 1 sự kiện gần như tiên tri, vì nó trùng khít rất nhiều điểm với con tàu trên

về tên tàu, kích thước, hành trình ....

con tem đó nếu có sẽ để ở vị trí số 1 để mở đầu cho huyền thoại Titanic

ngoài ra còn rất nhiều câu truyện li kì khác liên quan tới con tàu trên.

Chỉ cần nó được thể hiện trên tem, thì ngay khi nó được phát hành, gk sẽ tìm cho nó 1 vị trí lo-gic trong câu chuyện trên

1 lần nữa cảm ơn bác Rùa vì những góp í thú vị

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), nguyenhuudinhue (23-04-2012), nguyenquanghuyth (21-06-2010), open (12-11-2009), xihuan (22-06-2010)
Cũ 20-06-2010, 23:03
ilovetitanic80's Avatar
ilovetitanic80 ilovetitanic80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đến từ: Nơi đóng: Hải Phòng - Việt Nam Cảng đỗ bây giờ: WashingtonD.C - America:)) :))
Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 31 lần trong 10 Bài

Sao lại nói là cô nàg Titanic! Titanic, titan nghĩa là to lớn hùng vĩ, phải nói là anh chàng chứ! Nhưng túm lại! I LOVE TITANIC SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO MUCH!!!! IU TITANIC RẤT NHÌU!!!!!
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ilovetitanic80 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), hat_de (20-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 20-06-2010, 23:22
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ilovetitanic80 Xem Bài
Sao lại nói là cô nàg Titanic! Titanic, titan nghĩa là to lớn hùng vĩ, phải nói là anh chàng chứ! Nhưng túm lại! I LOVE TITANIC SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO SO MUCH!!!! IU TITANIC RẤT NHÌU!!!!!
bạn ko phải dân hàng hải roi

tất cả tàu be, dù to lớn vĩ đại cỡ mấy đều được gọi la SHE hết

she trong tiếng TA la co ấy

TA ko phải la ta đâu nha mà TA là vít tắt của từ Tiếng A nha

iu titanik thì nhớ coi bài

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (21-06-2010), Dat_stamp (24-07-2012), Ng.H.Thanh (25-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 22-06-2010, 11:49
ilovetitanic80's Avatar
Tem Sống

Đến từ: Nơi đóng: Hải Phòng - Việt Nam Cảng đỗ bây giờ: WashingtonD.C - America:)) :))

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
bạn ko phải dân hàng hải roi

tất cả tàu be, dù to lớn vĩ đại cỡ mấy đều được gọi la SHE hết

she trong tiếng TA la co ấy

TA ko phải la ta đâu nha mà TA là vít tắt của từ Tiếng A nha

iu titanik thì nhớ coi bài
Thanks bạn nhìu! Nhưng mình cũng là con trai người gốc Việt nhưng là công dân mỹ, mới về nước được 5 năm. Má mình đặt tên cho mình là Titanic Ship ( Tàu Titanic) nên mình thắc mắc. Hì hì, cả họ nội ngoại của mình đều sinh ở Việt Nam nhưng sang Mỹ định cư. Nhà mình đều có họ là Ship và đc đặt tên theo từng con tàu. Bố mình là Olympic Ship, má mình là Aquitania Ship, Anh mình là Britannic Ship, còn mình là Titanic Ship. Hìhì, mình hổng nói đùa đâu, thiệt đó. Nghe tên có vẻ chuối chuối nhỉ Nhưng mình lại rất thík!...
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ilovetitanic80 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (22-06-2010), Dat_stamp (24-07-2012), hat_de (22-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012), thehung (22-06-2010)
Cũ 22-06-2010, 15:42
minhduc's Avatar
minhduc minhduc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đến từ: 58 tổ dân phố 2 mới( tổ 3 cũ) Phường Văn Quán Hà Đông Hà Nội
Cảm ơn: 2,371
Đã được cảm ơn 1,139 lần trong 248 Bài

những cái tên ngộ mà hay quá
Nhưng mà em không biết cái tàu nào trên này( ngoài titanic ), sao không có ai là Normandy ship
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn minhduc vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), hat_de (22-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 22-06-2010, 17:57
ilovetitanic80's Avatar
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhduc Xem Bài
những cái tên ngộ mà hay quá
Nhưng mà em không biết cái tàu nào trên này( ngoài titanic ), sao không có ai là Normandy ship
Ko ko! Nhà mình chỉ đặt tên theo tàu thủy thôi!
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ilovetitanic80 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), minhduc (23-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 23-06-2010, 16:07
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Wink hỏi thăm bạn titanik :D !!!!

Trích dẫn:
Thanks bạn nhìu! Nhưng mình cũng là con trai người gốc Việt nhưng là công dân mỹ, mới về nước được 5 năm. Má mình đặt tên cho mình là Titanic Ship ( Tàu Titanic) nên mình thắc mắc. Hì hì, cả họ nội ngoại của mình đều sinh ở Việt Nam nhưng sang Mỹ định cư. Nhà mình đều có họ là Ship và đc đặt tên theo từng con tàu. Bố mình là Olympic Ship, má mình là Aquitania Ship, Anh mình là Britannic Ship, còn mình là Titanic Ship. Hìhì, mình hổng nói đùa đâu, thiệt đó. Nghe tên có vẻ chuối chuối nhỉ Nhưng mình lại rất thík!...
titanik về được 5 năm rùi, nội ngoại ở hết bên kia sao, 5 năm nay bạn ở đâu
cả nhà là Ship, nhưng chỉ có 1 người tích Stamp thui phải ko
vậy bạn đã có những vật phẩm bưu chính nào về tàu Titanik thì đừng ngại mà giới thiệu nha

vừa tâm sự vừa up hình chứ nếu ko thì ... tàu lạc hướng mất

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), ilovetitanic80 (24-06-2010), manh thuong (23-06-2010), Ng.H.Thanh (25-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 24-06-2010, 19:30
ilovetitanic80's Avatar
Tem Sống

Trích dẫn:
titanik về được 5 năm rùi, nội ngoại ở hết bên kia sao, 5 năm nay bạn ở đâu
cả nhà là Ship, nhưng chỉ có 1 người tích Stamp thui phải ko
vậy bạn đã có những vật phẩm bưu chính nào về tàu Titanik thì đừng ngại mà giới thiệu nha

vừa tâm sự vừa up hình chứ nếu ko thì ... tàu lạc hướng mất
Ừm! Về đc 5 rùi! Mình và gia đình về đây còn hai họ ở bên Mỹ. Ngày còn bé mẹ mình cũng mê tem lắm, chắc từ đấy mới có adn thík stamps Ngày xưa cả nhà mình có cả đống tem về Titanic, mấy cái tem đó cũng giống như cụa bài vít~ Mừn vẫn giữ cẩn thận!

TITANIC SHIP
Dat_stamp (24-07-2012), hat_de (25-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 25-06-2010, 16:23
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Ừm! Về đc 5 rùi! Mình và gia đình về đây còn hai họ ở bên Mỹ. Ngày còn bé mẹ mình cũng mê tem lắm, chắc từ đấy mới có adn thík stamps Ngày xưa cả nhà mình có cả đống tem về Titanic, mấy cái tem đó cũng giống như cụa bài vít~ Mừn vẫn giữ cẩn thận!
Té ra là như vậy !

Khi nào rảnh choa mọi người xem những bộ Titanik em sưu tập được nhé.

Còn những tem minh họa trong bài viết trên là toàn là tư liệu mạng anh tổng hợp ngày xưa, giờ chắc đã có nhiều tem mới phát hành. Mấy năm nữa tròn 1 thế kỉ xảy ra thảm họa này chắc hẳn có hàng chục nước, thậm chí nhiều hơn ... sẽ phát hành tem nói về vụ đắm tàu kinh hoàng ấy.

Hẹn gặp lại nha

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (25-06-2010), Dat_stamp (24-07-2012), ilovetitanic80 (25-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Cũ 25-06-2010, 21:07
ilovetitanic80's Avatar
Tem Sống

Trích dẫn:
Té ra là như vậy !

Khi nào rảnh choa mọi người xem những bộ Titanik em sưu tập được nhé.

Còn những tem minh họa trong bài viết trên là toàn là tư liệu mạng anh tổng hợp ngày xưa, giờ chắc đã có nhiều tem mới phát hành. Mấy năm nữa tròn 1 thế kỉ xảy ra thảm họa này chắc hẳn có hàng chục nước, thậm chí nhiều hơn ... sẽ phát hành tem nói về vụ đắm tàu kinh hoàng ấy.

Hẹn gặp lại nha
Bộ Titanik thì nhà em nhìu vô kể, từng loại tem em và má đều cất cẩn thận trong cái tủ kính sưu tầm tem của nhà, nhưng có vài cái bị anh của em làm hỏng , cũng từ đó mà em ghét cay ghét cú cái tàu HMHS Britannic ( Tên của anh em Britannic ), rảnh rảnh em cho xem, bữa nay bận wá lên anh tông cạm, chịu khó đợi tạm bao giờ em cho xem, ợ nhà có mỗi mừn em là fan của tem thui!!!!

TITANIC SHIP
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ilovetitanic80 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (24-07-2012), hat_de (26-06-2010), minhduc (26-06-2010), nguyenhuudinhue (23-04-2012)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này