Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > HOẠT ĐỘNG CỦA VIET STAMP > Đố vui có thưởng > Đố vui mỗi tuần

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 05-06-2010, 17:19
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài
Mặc định Vài chia xẻ.

Mình chỉ có ý kiến thật nhỏ và đơn giản thế này:

- Đây là lần đầu tiên có ý tưởng đố vui (vừa có thưởng, vừa học hỏi) như thế này. Điều này đáng khích lệ và vì thế, không những cần nhiều góp ý mà còn trông mong vào sự tham dự của mọi người.

Những câu hỏi đưa ra, dĩ nhiên không phải là dễ. Nhất là một câu hỏi trong "đố vui" thì không thể mang tính cách thẳng thắn và minh bạch như trong những câu hỏi về thường thức trong trường học. Một câu hỏi có tính cách úp mở, dĩ nhiên sẽ có những câu trả lời không đúng mục tiêu; cũng nhờ vào nhiều câu trả lời đó mà những câu trả lời sau (có thể) sẽ dần dần được chính xác hơn.

Khi tham dự, dĩ nhiên người tham dự sẽ không sợ mất thời gian. Nhưng điều chắc chắn nhất là, nhờ vào đó, sẽ có những tìm và hiểu được nhiều hơn (theo kinh nghiệm bản thân của kvd vừa qua ) . Đâu tới mức quá sợ tới sự lãng phí thời gian như hatde từng lo lắng .

Vì thế, rút qua những kinh nghiệm nhỏ vừa mới đây, người tổ chức "đố vui" nên có những câu hỏi "tưởng dễ mà khó" cho mọi người suy đoán chơi . Một câu hỏi đưa ra mà ai cũng trả lời được dễ dàng thì biết bao nhiêu quà mới đủ phân phát đây ?!

Lý do này cho thấy: Câu hỏi sẽ khó hơn câu trả lời rất nhiều!

------------

Tuy chỉ là người đọc, nhưng thấy rằng sự đóng góp ý kiến của hatde trong những ngày qua là điều đáng quý (dù có chút...cực đoan ). Nếu hatde có thể giúp cho người điều hành vài câu hỏi hóc búa về tem thì đó càng là điều nên khuyến khích hơn nữa !
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (05-06-2010), dammanh (08-06-2010), hat_de (05-06-2010), manh thuong (05-06-2010), nam_hoa1 (05-06-2010), Ng.H.Thanh (07-06-2010), Poetry (05-06-2010), Tien (05-06-2010), xihuan (05-06-2010)
Cũ 05-06-2010, 17:38
open's Avatar
open open vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 3,118
Đã được cảm ơn 2,030 lần trong 420 Bài

Em quan sát mấy bữa nay thì có nhiều cái muốn nói lắm :
1. Muốn cám ơn BCN đã có ý tạo ra một sân chơi mới thú vị và thiết thực cho chúng em. Em cám ơn rất nhiều .

2. Muốn giãi bày cùng anh DẺ : Anh DẺ ơi ! Mới lần đầu ( đồng ý là lần đầu đương nhiên phải có sai, vì có sai thì sau này mới đúng, và góp ý mạch lạc như anh là điềui rất đáng biểu dương và rất trân trọng nhưng .... anh ơi ! Mình có cần phải nhiệt tình đến mức độ đó không anh ? ) ..... chơi thôi mà, có sai thì từ từ anh em ngồi lại với nhau mà chỉnh. Ngu ý của em là, anh nên hãm lại sự nhiệt huyết của mình 1 tí để có sân cho mọi người có ý kiến . Vì mấy lần em cũng muốn vào tham gia mà thấy anh sung quá nên thôi ! Tương tự em có nhiều bạn tem nhỏ nhỏ cũng muốn có chính kiến riêng mà hễ mỗi lần định post bài lên là thấy anh đưa phản hồi trước, thế là ngồi đọc, và tự cảm thấy điều mình nói đưa lên thể nào cũng bị vặn vẹo, soi mói, thế là đành thôi .... Số lượng đó nhiều lắm anh DẺ ơi ! Kiềm chế lại, anh nhé !
Đôi dòng mạo muội, có gì cho em xin lỗi !

Trân trọng !

OPEN
.
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn open vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (06-06-2010), dammanh (08-06-2010), hat_de (05-06-2010), manh thuong (05-06-2010), nam_hoa1 (05-06-2010), Ng.H.Thanh (07-06-2010), Poetry (05-06-2010), random20 (05-06-2010)
Cũ 05-06-2010, 17:52
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định mệt mỏi quá rồi :D !!!!

Cảm ơn bác !

Có vẻ hơi cực đoan thật nếu nhìn từ 1 góc nào đó

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
... (dù có chút...cực đoan )... !
nhưng xét cho cùng cùng vì hăng say xây dựng chứ ko có ý đồ phá đám

Mục tiêu của câu hỏi 1 là:

- 1 là giúp bạn tem ghi nhớ 1 mốc son trong dòng tem bưu chính
- 2 là tập cho bạn tem cách sử dụng danh mục mạng và danh mục in
- 3 là tạo không khí vui vẻ gắn bó trên đàn

các tranh luận và đáp án ... lạc như của xihuan và của a.Kẻ đã thực sự giúp 2 bác hiểu ra nhiều vấn đề ... còn tình huống của bác Huệ bác Đài lại giúp vỡ ra vấn đề khác.

Câu hỏi nhắm vào 1 mốc trong lịch sử BC VN là mốc 1946 còn trước đó trong 1945 Bác Hồ với tư cách CT nước VNDCCH cũng đã ra nhiều sắc lệnh mà căn cứ vào đó các bộ tem in đè DCCH khác ra đời. Nó là 1 mốc son quan trọng, khẳng định nền độc lập tự chủ, Quốc hiệu của nó trên tem là 1 điều thiêng liêng cần nhắc tới. Trong năm 1945 ấy ko phải nước đông dương nào cũng có thể IN QUỐC HIỆU mình lên tem Đông Dương. Ở VN nó được chính thức in, và công nhận ... tuy nhiên để hình thành 1 dòng tem thuần Việt thì bắt đầu từ năm 1946, mốc son mà việc đố đề cập tới.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
....

Những câu hỏi đưa ra, dĩ nhiên không phải là dễ. Nhất là một câu hỏi trong "đố vui" thì không thể mang tính cách thẳng thắn và minh bạch như trong những câu hỏi về thường thức trong trường học. Một câu hỏi có tính cách úp mở, dĩ nhiên sẽ có những câu trả lời không đúng mục tiêu; cũng nhờ vào nhiều câu trả lời đó mà những câu trả lời sau (có thể) sẽ dần dần được chính xác hơn.

ko ai phản đối việc up mở cả, câu hỏi vẫn thường như vậy, nhưng ko phải tạo sự ... mơ hồ như 1 số bạn tem đã rơi vào

Khi tham dự, dĩ nhiên người tham dự sẽ không sợ mất thời gian. Nhưng điều chắc chắn nhất là, nhờ vào đó, sẽ có những tìm và hiểu được nhiều hơn (theo kinh nghiệm bản thân của kvd vừa qua ) . Đâu tới mức quá sợ tới sự lãng phí thời gian như hatde từng lo lắng .

tất nhiên là khi tham dự ko ai nghĩ chuyện mất thì giờ
thậm chí trả lời sai họ cũng thấy bổ ích vì học được nhiều điều
nhưng để bạn chơi phân vân ... ko rõ câu hỏi đã chính xác chưa để trả lời

thì thật tội ... mất thì giờ và lo lắng vô ích là ở chổ đó ... í em là vậy

Vì thế, rút qua những kinh nghiệm nhỏ vừa mới đây, người tổ chức "đố vui" nên có những câu hỏi "tưởng dễ mà khó" cho mọi người suy đoán chơi . Một câu hỏi đưa ra mà ai cũng trả lời được dễ dàng thì biết bao nhiêu quà mới đủ phân phát đây ?!

Lý do này cho thấy: Câu hỏi sẽ khó hơn câu trả lời rất nhiều!

chính xác ... cách đặt câu hỏi rất quan trọng, nó thể hiện sự đầu tư thời gian của ban tổ chức

Tuy chỉ là người đọc, nhưng thấy rằng sự đóng góp ý kiến của hatde trong những ngày qua là điều đáng quý (dù có chút...cực đoan ). Nếu hatde có thể giúp cho người điều hành vài câu hỏi hóc búa về tem thì đó càng là điều nên khuyến khích hơn nữa !
nói chung lầu đầu đố vui có chút trúc trắc ... nhưng những người tham gia, và cả ko tham gia cũng vỡ ra những kiến thức tem thú vị. Đó là lợi ích giá trị nhất mà cuộc chơi đem lại cho cộng đồng.

Vì thế các cuộc chơi nên được duy trì đều đặn, người chơi yên tâm trả lời, cho dù họ đã trả lời sai còn dễ chịu hơn khi mơ hồ ko biết BTC có sơ xuất gì ko nhỉ ...

Lần sau cứ trả lời... tới khi có đáp án rồi khóa topic lại để ko ai sửa sau tranh luận cũng được.

bạn nào mệt vì sự rắc rối này thì chớ xem cái này <=== vì cũng đã tới đoạn rối bùng ... càng xem càng mệt

Dành thời gian đầu tư cho câu hỏi 2 thôi ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (08-06-2010), manh thuong (05-06-2010)
Cũ 05-06-2010, 18:01
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định hy vọng đây là bài cuối trước khi đi rửa bát ... #:-s

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Lần sau cứ trả lời... tới khi có đáp án rồi khóa topic lại để ko ai sửa sau tranh luận cũng được.

bạn nào mệt vì sự rắc rối này thì chớ xem cái này <=== vì cũng đã tới đoạn rối bùng ... càng xem càng mệt

Dành thời gian đầu tư cho câu hỏi 2 thôi ...
hì hục xong bài trên tưởng được nghỉ ngơi đi rửa đống bát từ trưa ... nhưng lại có bài mới ... nên ... nhiệt tình trả lời nốt để bạn tem khỏi đợi

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi open Xem Bài
Em quan sát mấy bữa nay thì có nhiều cái muốn nói lắm :

thì cứ nói ai cấm .. diễn đàn là nơi bày tỏ ý kiến mà ... ko phải thế thì chỉ cần trang chủ đâu cần đàn

1. Muốn cám ơn BCN đã có ý tạo ra một sân chơi mới thú vị và thiết thực cho chúng em. Em cám ơn rất nhiều .

đố-đáp vui vẻ .. là hình thức chơi mà học ... học mà chơi ...ai cũng ủng hộ cả, anh cũng thế

2. Muốn giãi bày cùng anh DẺ : Anh DẺ ơi ! Mới lần đầu ( đồng ý là lần đầu đương nhiên phải có sai, vì có sai thì sau này mới đúng, và góp ý mạch lạc như anh là điềui rất đáng biểu dương và rất trân trọng nhưng .... anh ơi !

anh thì hướng tới sự mạch lạc chứ bản thân anh còn ở xa nó lắm

Mình có cần phải nhiệt tình đến mức độ đó không anh ? ) .....

ừ ... lẽ ra ko cần "hăng say" như vậy ...có được con "kiến" nào mà mất công "" làm chi ... lần sau sẽ nghỉ ngơi

chơi thôi mà, có sai thì từ từ anh em ngồi lại với nhau mà chỉnh. Ngu ý của em là, anh nên hãm lại sự nhiệt huyết của mình 1 tí để có sân cho mọi người có ý kiến . Vì mấy lần em cũng muốn vào tham gia mà thấy anh sung quá nên thôi ! Tương tự em có nhiều bạn tem nhỏ nhỏ cũng muốn có chính kiến riêng mà hễ mỗi lần định post bài lên là thấy anh đưa phản hồi trước, thế là ngồi đọc, và tự cảm thấy điều mình nói đưa lên thể nào cũng bị vặn vẹo, soi mói, thế là đành thôi .... Số lượng đó nhiều lắm anh DẺ ơi ! Kiềm chế lại, anh nhé !

ok ... lần sau chờ mọi người phát biểu hết thì sẽ vào

cái binh hăng say trả lời của anh là vì lý do này

1 số mục ... ko ai tham gia góp ý nên mình vô góp. Nêu khi có 1 mục mời mình nghĩ góp ý ngay hay chờ ... nếu chờ mà ko có ai thì vô tình bạn tem kia ... dài cổ ... ko để bạn tem dài cổ thui thì góp ý luôn

Lần sau có các bạn tem khác mà như OPEN nói là rất nhiều đó ... chắc sẽ ko ai phải dài cổ nữa ... anh sẽ chờ tời phút chót nếu có thêm tia sáng nào sẽ rọi vô

Đôi dòng mạo muội, có gì cho em xin lỗi !

Trân trọng !

OPEN
.
Vậy nha...chào O...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (08-06-2010), hoavienquanbl (05-06-2010), manh thuong (05-06-2010)
Cũ 06-06-2010, 03:23
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Albert Einstein có một câu nói rất hay, như sau: "Nếu tôi có một giờ để giải quyết cho được những vấn đề mà cuộc đời của tôi tuỳ thuộc vào nó, tôi sẽ dành 55 phút đầu tiên để đặt những câu hỏi liên quan. Vì một khi làm được điều đó, tôi sẽ không cần quá 5 phút để giải quyết vấn đề" .

Những câu hỏi trong "đố vui", dĩ nhiên không tới mức...sinh tử. Nhưng một câu hỏi nghe được, có thể tóm tắt qua vài điểm chính như sau:

- Tạo ra sự tò mò.
- Khuyến khích sự tham dự trả lời.
- Buộc có sự suy nghĩ.
- Khuyến khích sự sáng tạo (trong suy luận) và gợi thêm nhiều ý tưởng.
- Gây hứng khởi cũng như thôi thúc (cho việc trả lời).
- Tập trung suy nghĩ và chính xác để tìm ra những lời giải.
- Tạo cảm hứng cho những câu hỏi khác sau đó.

Đây chỉ là vài góp ý nhỏ để chia xẻ với tất cả các bạn, khi kvd nhớ lại một phần nào đã học trước kia.

9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (06-06-2010), dammanh (08-06-2010), hat_de (06-06-2010), huuhuetran (06-06-2010), manh thuong (07-06-2010), Ng.H.Thanh (07-06-2010), Poetry (08-06-2010), xihuan (06-06-2010), zodiac (16-07-2010)
Cũ 08-06-2010, 03:00
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Thật tuyệt!bác NVD ghi nhớ được câu nói rất hay từ nhà bác học thiên tài ANHSTANH. Luôn luôn phải đặt ra câu hỏi,lật ngược,lật xuôi vấn đề thì càng hiểu sâu hơn . Cuộc đố vui luôn đem lại những điều bổ ích và lý thú,đặc biệt giúp chúng ta hiểu biết thêm về tri thưc bưu chính và nhiều điều hay khác như phương pháp tư duy,suy luận logic.v.v..Sự cởi mở và chân thành là điều cần thiết,điều đó giúp chúng ta nhanh tróng hiểu rõ vấn đề!Cám ơn các bạn tham gia topic này.
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (08-06-2010), hat_de (08-06-2010), huuhuetran (08-06-2010), manh thuong (08-06-2010), Ng.H.Thanh (08-06-2010), Poetry (08-06-2010), zodiac (16-07-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này