Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Những kinh nghiệm quý

Những kinh nghiệm quý Học hỏi những kinh nghiệm sưu tập quý báu từ các bậc tiền bối làng Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 17-05-2008, 06:40
Lu Tich Nguyen's Avatar
Lu Tich Nguyen Lu Tich Nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cố vấn - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 909
Đã được cảm ơn 1,910 lần trong 223 Bài
Mặc định Sưu tập phong bì thực gửi

Trước tiên, xin trả lời câu hỏi của bạn nguoitinduong, phong bì nào được coi là có giá trị và được giới chơi tem truyền thống đánh giá cao? Câu này hơi khó trả lời tý, vì phải tùy theo sở thích của mọi người, người thì cho là phải có giá trị lịch sử bưu chính, người thì cho là phải có dán với mấy con tem không bình thường, (như TG) người thì cho là cái FDC có con dấu đặc biệt, v.v., tóm lại vẫn là bì có lịch sử bưu chính giá trị cao hơn, nhưng loại bì này không có nhiều, lại sợ đồ giả, phải những người chơi tem lâu năm và có kinh nghiệm mới dám đụng tới, và cũng vì loại bì này thường bán với giá cao, không phải ai ai cũng có khả năng mua được.

Trâugià là người 100% mua bán tem, trước khi mua vô cái gì, cái suy nghĩ đầu tiên là món này mua vô rồi có dễ bán lại không? có lời không? như mấy món sẽ bán trên ebay 2 ngày sau, thì TG tuyệt đối không mua, không phải vì hoài nghi cái thiệt giả, mà là vì sẽ có nhiều người tranh giành, giá sẽ không rẻ, hai nửa là ai ai cũng biết món nay bán ra từ ebay với giá bao nhiêu bao nhiêu, thì sau này mình bán ra sẽ khó kiếm lời.

Còn vấn đề thiệt giả, theo quan niệm cá nhân của TG, thì đương nhiên là đồ thiệt càn tốt, nhưng dù là đồ già và mình đã biết nó là giả, miễn giá mua không đắt lắm, thì đồ giả TG cũng mua, mua không phải để bán lại, mà là để làm tài liệu tham khảo, vì không có giả thì làm sao so ra cái thiệt, không có xấu thì làm sao biết cái tốt cái đẹp, phải không các bạn.
Hết buồn phiền ta lại chơi rong!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Lu Tich Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 17-05-2008, 09:49
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi contraugia Xem Bài

Còn vấn đề thiệt giả, theo quan niệm cá nhân của TG, thì đương nhiên là đồ thiệt càn tốt, nhưng dù là đồ già và mình đã biết nó là giả, miễn giá mua không đắt lắm, thì đồ giả TG cũng mua, mua không phải để bán lại, mà là để làm tài liệu tham khảo, vì không có giả thì làm sao so ra cái thiệt, không có xấu thì làm sao biết cái tốt cái đẹp, phải không các bạn.
chí phải bác ạ !
cháu ủng hộ quan điểm này
tiện đây nếu bác rảnh xem hộ cháu cái này

chẳng là trong 1 đợt đi chợ tem thấy có bì thực gửi chuyên đề bơi lội Dân Chủ Cộng Hòa có 15 k, thấy rẻ cháu mua liền

trên 1 phơi tem có tới 4 con CTO nghĩ có cái bì thực gửi cho thêm tí chút xíu xíu quy hiếm, tiếc quá hình như nó ko phải đồ thiệt

khi xem qua nó trên mạng 1 nhà sưu tập đã phân tích các yếu tố chứng minh đó khó có khả năng đồ thiệt, cháu cũng thấy phân tích đó có lý.

nếu rảnh bác xem qua coi thế nào !

Chúc bác cuối tuần vui vẻ mạnh khỏe để giúp lớp trẻ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 17-05-2008, 12:56
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Trước tiên, xin trả lời câu hỏi của bạn nguoitinduong, phong bì nào được coi là có giá trị và được giới chơi tem truyền thống đánh giá cao? Câu này hơi khó trả lời tý, vì phải tùy theo sở thích của mọi người, người thì cho là phải có giá trị lịch sử bưu chính, người thì cho là phải có dán với mấy con tem không bình thường, (như TG) người thì cho là cái FDC có con dấu đặc biệt, v.v., tóm lại vẫn là bì có lịch sử bưu chính giá trị cao hơn, nhưng loại bì này không có nhiều, lại sợ đồ giả, phải những người chơi tem lâu năm và có kinh nghiệm mới dám đụng tới, và cũng vì loại bì này thường bán với giá cao, không phải ai ai cũng có khả năng mua được.

Trâugià là người 100% mua bán tem, trước khi mua vô cái gì, cái suy nghĩ đầu tiên là món này mua vô rồi có dễ bán lại không? có lời không? như mấy món sẽ bán trên ebay 2 ngày sau, thì TG tuyệt đối không mua, không phải vì hoài nghi cái thiệt giả, mà là vì sẽ có nhiều người tranh giành, giá sẽ không rẻ, hai nửa là ai ai cũng biết món nay bán ra từ ebay với giá bao nhiêu bao nhiêu, thì sau này mình bán ra sẽ khó kiếm lời.

Cháu cảm ơn bác Trâu đã trả lời cháu. Thật tình mà nói thì với khả năng hiện tại (cả về tài chính lẫn kiến thức), cháu chẳng dám mon men tới mấy món đồ độc này làm gì, nhưng khi mình đã bắt đầu chơi về tem truyền thống thì dĩ nhiên cũng muốn tìm hiểu thêm về những nét độc đáo, lôi cuốn của dòng tem này. Được nhìn ngắm các bì thư của các bác post lên đây, tuy nó không được đẹp (vẻ bề ngoài) bằng các bộ chuyên đề, nhưng ít ra thì cháu vẫn cảm giác được cái vẻ đẹp tiềm ẩn bên trong qua con tem ,dấu đóng, nét chữ, sự phai màu của giấy theo thời gian... Cháu thât sự cảm ơn bác Trâu và Bác The smaller dragon rất nhiều về những kiến thức uyên thâm mà các bác đã truyền đạt trên đây. Thật sự cảm ơn... !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 18-05-2008, 02:22
Lu Tich Nguyen's Avatar
Lu Tich Nguyen Lu Tich Nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cố vấn - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 909
Đã được cảm ơn 1,910 lần trong 223 Bài
Mặc định Sưu tập phong bì thực gửi

Xin trả lời vấn đề của bạn GK, cái bì mà bạn post lên, hình ảnh quá mờ, và không thậy thực vật, với lại TG chỉ là người dealer (đôi khi cũng giữ lại những gì mình thích để chơi, một ngày nào đó, có ai trả giá cao, vẫn bán như thường, bản tánh người dealer mà !!!) TG không phải philatelist, nên biết mình không có tư cách xác định thật giả, nhưng nếu trên lập trường mua bán, thì loài bì như vậy TG không mua để làm hàng.

Về sử dụng máy vi tính, trâugià là hậu học tiểu bối, ngu đến nổi không biết làm cách nào trich dẫn nguyên vân của bạn GK để trên đầu bài này, viết được bài đã tự cho là giỏi lắm rồi. Đừng chê cười nha. Hehe!

Về bạn nguoitimduong, Trâugià không tán thành những ai chưa sưu tầm đủ bộ tem truyền thống của một nước nào, (như người Việt chơi tem VN, người Hoa chơi tem TQ) thì không nên dính tay vào những tem gì thuộc về tạm thời hoạc chỉ cho dùng vào một địa hạc nào đó, cái đó phải để các bậc advance collectors ( không biết phải dịch là người sưu tầm thượng hạng hay không?) hoạc philatelist đi chú tâm. Cũng may là TG thấy các giới trẻ chơi tem hiện giờ, đa số thích về tem đề tài, vì tem đề tài dễ thỏa mãn sở thích người chơi hơn, thì mấy cái bì cổ điển gì đó không lừa được các bạn trẻ trên 2 DĐ được!!!
Hết buồn phiền ta lại chơi rong!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Lu Tich Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 18-05-2008, 02:49
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:

Về sử dụng máy vi tính, trâugià là hậu học tiểu bối, ngu đến nổi không biết làm cách nào trich dẫn nguyên vân của bạn GK để trên đầu bài này, viết được bài đã tự cho là giỏi lắm rồi. Đừng chê cười nha. Hehe!!!
ko cần phải qoute bác à, bác diễn đạt mọi vấn đề đều sáng rõ rồi
thật nhưng nhà sưu tập lão thành làm được như bác chỉ đếm được trên đầu ngón tay
các bạn trẻ VN giờ ít chơi truyền thống, mấy vụ lừa hay mua nhầm đồ thật đồ dỏ xảy ra chưa nhiều.

Tuy phần lớn chơi chuyên đề nhưng những kinh nghiệm về truyền thống thế nay rất quý ạ !

Chúc bác mạnh khỏe và tiếp tục viết

huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 09-08-2008, 10:08
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Rất tâm đắc với các phát hiện của Bác TG , chuyên đề tem VNDCCH 1945 -1961 cúa tôi được HC ở BK2008 vừa rồi tôi cho là nhờ có các bì thực gửi thời đó ,rất mong được học hỏi nhiều hơn nữa.Thành thật cám ơn
Cũ 12-08-2008, 13:27
hoangtrang's Avatar
hoangtrang hoangtrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 26 lần trong 12 Bài

cám on bác traugia va bac smaller dragon đã đề cập đến ông ĐÀM TRUNG THIỆN ,một nguời rất thân thiết với cháu,theo cháu được biết rõ thì ông ĐAM TRUNG THIỆN chưa bao giờ làm PC,Để tiếp nôi chủ đề này,một ngày gần đây cháu sẽ gửi nhờ các bác góp y về quan điểm về giá trị 1 bì thư thực gủi cũng như cách tính giá trị dựa trên những con tem và các chi tiết khác của 1 bì thư thực gửi.
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoangtrang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 23-08-2008, 11:33
hoangtrang's Avatar
hoangtrang hoangtrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 26 lần trong 12 Bài
Mặc định bì thư thục gửi

các bác thân mến!
Một bì thư quý,đẹp theo cháu thì như sau
-chứa nhiều thông tin về bưu chính,được thể hiện qua các con tem trên đó và các nhãn tem,con dấu trên đó...
-nó quý hiếm vì nằm trong 1 giai đoạn lịch sử có nhiều khó khăn,không cho phép dễ dàng tồn tại các bì thư này.
Nhìn lại quá khứ và ra thế giới các bì thư sau thuòng quý
Nói chung các bì thư trước thế chiến 2,ở châu âu coi như cổ vật,quý hiếm,Cụ thể như bì thư THỤY SỸ,PHẦN LAN..
Các bì thư gửi từ địa danh mà lúc đo có nhiều lộn xộn như nội chiến,tình trạng khó khăn do KT,do chính sách bế quan tỏa cảng...như bì thư NGA NHẬT giai đoạn 1904-1905,bì thu vùng chiến sự trong thế chiến 2 như UCRAINA 1941-1942,bì thư BẮC TRIỀU TIÊN 1951-1952,bi thư VNDCCH 1954-1969,bi thư TRUNG QUỐC 1964-1968.
nhận xét riêng vì sao bì thư VNDCCH 1954-1969 quý có nhiều lý do,cháu sẽ tổng kết thử các bác góp ý nhé,có gì sai sót các bác bỏ qua:
-Giới sưu tâm MBVN lúc đó thưc sự có 11 người,chẳng ai có suy nghsx và tâm trí làm bì thư cả(cụ CÁN HANG TRỐNG,cụ THỨC TRANG THI,bác THẮNG LÒ ĐÚC,bác THIỆN HÀNG BẠC,bác HOÀN HÀNG GAI,bac SỀNG,bác KHÁNH HÀNG KHAY,bac VỸ SỸ QUAN QUÂN Y,bác HÙNG,bác NHẬT SỸ QUAN HẢI QUÂN và bác CHƯƠNG SỸ QUAN QUÂN Y)
-Bản thân cháu đã rửa qua tay hang trăm nghìn con tem như vậy,mỗi tuần từ 800 con đến 3000 con,trong thời gian 1962-1964,sau đó do đi sơ tán nên số lương thưa hơn,nhưng đến năm 1970 mới chấm dứt.
-do bì thư làm giấy chất lượng kém,dán bằng hồ nếp(món ăn khoái khẩu của bọn mối mọt)do thời tiết ẩm mốc,do tem dán ít tem chuyên đề và tem in còn chưa đẹp,do khó khăn KT,mọi người không còn suy nghĩ cho tem,chứ nói gì đến bì thư.v..
Đây là mặt yếu,nó cũng có mặt mạnh dẫn đến quý như có nhiêu nét riêng như dấu khắc gỗ,nhãn tem máy bay và nhãn tem bảo đảm,mực viết,địa chỉ người gửi nhiều khi chỉ là các con sốv.v..
Vài suy nghĩ nông cạn,có gì sai các bác lý giải giúp cháu nhé!cháu rất cám ơn.
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoangtrang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)
Cũ 23-08-2008, 11:38
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Em còn được nghe nói thêm là nếu vì thư gởi từ miền Bắc sang các nước tư bản ( và ngược lại ) và các bì thư gởi từ miền Nam sang các nước XHCN ( và ngược lại ) rất khó kiếm . Hồi đó mà nhà ở Hà Nội mà nhận được một lá thư từ Mỹ thì sẽ là tâm điểm của cả phường mất ...

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Cũ 23-08-2008, 13:37
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoangtrang Xem Bài
các bác thân mến!
Một bì thư quý,đẹp theo cháu thì như sau
...........
Vài suy nghĩ nông cạn,có gì sai các bác lý giải giúp cháu nhé!cháu rất cám ơn.
Rất khâm phục kiến thức và hoạt động thực tiễn của bác hoangtrang
Mong được xem nhiều hơn nữa các bài nghiên cứu về bì thư và các vật phẩm của bác

Nhân có nhắc tới giáo sư - đại tá Trần Quang Vỹ

xin giới thiêu 1 tấm hình
năm ngoái tại TL tem lớn của TL bác Vỹ có tham dự 1 bộ tem 5 khung giới thiệu các bì tem có con dấu HP thời pháp, thật ngưỡng mộ, xem đi xem lại cũng chưa hiểu hết những vấn đề liên quan tới những bì đó.
ông đang cùng các bác trong hội tem thuyết minh cho ngài phó chủ tịch thành phố

Name:  DSC05421- Tuan Anh va ldao.JPG
Views: 832
Size:  54.8 KB

từ trái sang bác Hoàng Châu Kỳ, bác Hoàng Văn Kể - phó chủ tịch tp HP, bác Vỹ, bác Vũ Văn Tỵ phó chủ tịch Hội tem Việt Nam và ngoài cùng bên phải là bác Trịnh Quang Tác - chủ tịch Hôi tem Hải Phòng.

Hy vọng bác Vỹ còn khỏe và được gặp lại ông tại TL tem Quốc Gia VIETSTAMPEX 2010 và xem những bì thư quý hiếm của người

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 23-08-2008, lúc 13:39
huuhuetran (22-03-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này