Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIAO LƯU > Album ảnh VIET STAMP

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 06-09-2008, 10:52
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Album triển lãm gk

gk.06.09.2008

Lời mở đầu

Kính thưa các bạn tem !

Chơi tem ra đời đã từ lâu & trở thành sở thích của nhiều người.

Triển lãm tem cũng vậy, chẳng phải nó mới ra đời xong số người TL tem chưa nhiều, đặc biệt là tại nước ta. Cũng đơn giản thôi, nó cũng khá tốn công tốn sức. Tuy nhiên 1 lý do nữa khiến số người TL chưa đông là thực sự vì có rất nhiều bạn rất say mê tem, chơi tem cũng khá lâu rồi nhưng chưa biết về khái niệm TL. Nếu đó là 1 người hay sinh hoạt tại CLB tem, hoặc hay vô diễn đàn thì còn biết, không thì hiếm ai tự chuyển từ người sưu tầm thành người TL mà ko có 1 cái duyên số nào đó.

Chờ đợi thì hơi lâu, trong khi mình thì muốn ngày càng có nhiều bạn TL để chia sẻ sở thích.
Chơi tem mà ko tham gia triển lãm ko phải là 1 sai lầm, và càng ko phải 1 cái tội gì cả. Nhưng đầu độc người khác vào con đường này chắc là 1 tội, hy vọng gk phạm tội ở mức vừa phải.
Mình cũng là 1 người chơi tem giản dị như mọi người, chỉ khác ở chỗ rất thích các hoạt động triển lãm. Nhưng nếu gọi mình là nhà TL thì cũng ko chính xác lắm vì mê thì rất mê xong trình độ còn khiêm tốn lắm.

Tuy vậy vẫn có thể tự hào nhận mình là người triển lãm tem, cũng như khi bạn dõng dạc nói bạn là người sưu tầm vậy.

Không người TL nào k phải người chơi tem, nhưng ko phải người chơi tem nào cũng là người TL.

Quan điểm về TL có nhiều, bạn có thể tham khảo và chia sẻ tại đây:

Bạn cũng ko nên lo lắng TL là 1 điều gì ghê gớm, ai cũng có thể làm được nếu họ thích và có thời gian rảnh.

Mình suy nghĩ đơn giản thế này:

bạn hãy coi mỗi con tem là 1 nốt nhạc
bộ TL tem sẽ là 1 bản nhạc & bạn là người viết lên nó
vậy thui ! rất đơn giản phải ko ạ; phức tạp là ở chỗ nó hay tới mức nào thôi.

Mình là 1 người TL, và tất nhiên ko phải người duy nhất, xong ở VN chắc tui là người duy nhất cứ suốt ngày nghĩ:

- làm sao ngày càng có nhiều người triển lãm hơn
- làm sao để trình độ TL của người chơi tem VN ngày càng cao hơn
- làm sao để thứ hạng của VN trong bảng tổng kết trong các kì TL tem quốc tế ngày càng nhích lên.

....

Hoàn toàn ko phải vì muốn ngày càng có nhìu người thích TL giống mình, ko phải tui muốn VN ganh đua với nước nào đó về TL như kiểu con gà tức nhau tiếng gáy. Mình trăn trở, suy nghĩ, mày mò tìm cách để thực hiện những công việc trên ko phải để trở nên khét tiếng gì cả, mà đơn giản mình thấy rằng:

- khi làm triển lãm ta sẽ phát hiện & cảm nhận hơn nữa vẻ đẹp và ý nghĩa của mỗi con tem và mình nâng niu.
- khi làm triển lãm ta sẽ thấy được ở mình khả năng sáng tạo, mỗi khi ta mày mò chọn cách sắp xếp các con tem trên 1 phơi sao cho phù hợp. Có thể nói nó giống như nhà soạn nhạc đang làm việc với những nốt nhạc trên 5 dòng kẻ của họ í

Những con tem đơn lẻ cùng những vật phẩm bưu chính, qua bàn tay và khối óc người TL sẽ tạo nên những tác phẩm, có cốt truyện, có ý tưởng, thậm chí có cả những thủ pháp nghệ thuật, nhờ vào lối trình bày lối thuyết minh độc đáo của mình. Qua bộ TL người làm có thể diễn đạt được ý tưởng, quan niệm hay thông điệp nào đó của mình.

Thật là hơi dài dòng và kì dị.

Hồi nhỏ bạn cầm trong bay hộp màu bạn sẽ hý hoáy vẽ tranh,
còn bi giờ trong tay bạn là 1 bộ sưu tầm đồ sộ vậy sao bạn ko thử dàn dựng 1 bộ trưng bày

Những ước mơ của gk có vẻ .. lạ đời
Mơ có những bộ TL hay, mơ được đi xem các cuộc TL lớn, mơ ngày càng có nhìu người thích TL như mình, mơ dụ khị được ngày càng nhìu bạn vào con đường "tội lỗi" nầy

Nếu có ai đó cười lên ước mơ giản dị trên của tôi thì tôi vẫn theo đuổi ước mơ đó tới cuối đời. Tui ko giận chi bạn cả, ra đường ta vẫn có thể chào nhau.
Nếu có ai đó chia sẻ ước mơ đó với tui xin hãy sáng tạo nên những tác phẩm tem để mọi người cùng thưởng thức
Nếu ai đó đó phản đối hoàn toàn nước mơ trên! cũng ko sao cả, chúng ta vẫn có thể chia sẻ những mối quan tâm về tem khác phải ko ạ!

Gk có thể đã nói quá nhìu, quá dài dòng & rườm rà, xin bà con hãy bỏ qua, mặc dù đã cố gắng hết sức mạch lạng nhưng khả năng diễn đạt tồi nên rất lùng bùng ko thoát ý. Nhưng vẫn hy vọng rằng qua bầu tâm sự trên có thể ai đó sẽ cảm nhận được:

"Triển lãm tem là 1 cách giúp người chơi cảm nhận trọn vẹn hơn vẻ đẹp con tem.
Bộ triển lãm tem giúp bạn diễn tả thông điệp hay nói lên 1 điều gì đó trong cuộc sống
Giống như người hoạ sĩ đang làm với bức tranh của mình, giống như người nhạc sĩ đang làm với bản nhạc của anh ta."

Đam mê sưu tầm là 1 điều quý, nhưng nếu tham gia vào các hoạt động triển lãm, niềm đam mê ấy còn thăng hoa hơn nữa

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), nam_hoa1 (21-08-2010), nobita8905 (06-06-2009), zodiac (04-02-2009)
Cũ 06-09-2008, 11:20
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
[B]
gk.06.09.2008
Phù, cuối cùng bầu tâm sự thay lời mở đầu dài dòng văn tự, lủng củng và rối mù trên cũng tới hồi kết thúc

đọc văn của gk như bị ... trấ ấy nhỉ, từ nay về sau là thoát rùi, từ đây trở đi sẽ là ảnh và 1 số thuyết minh ngắn thui

Mình coi mục nầy như 1 ablum ảnh kỉ niệm về các kì Tl mà mình có dịp tham gia, hy vọng qua đó có thể bày tỏ, chia sẻ và tìm kiếm những bạn cùng say mê lãnh vực này của đời sống tem. Mỗi mục post là 1 vài tấm hình và 1 câu chuyện nhỏ nhẹ nhàng, bà con nào góp ý hay phê bình gì cứ tự nhiên nhé

Hum nay mình khởi động mục này vì đó là ngày mà tròn 10 năm trước lần đầu tiên mình được đi xem 1 triển lãm tem lớn tại Hải Dương.

Sáng Cn.06.09.1998 đúng 1 ngày trước khi bước vào tuần đầu tiên của những năm Đại Học. Trời chưa sáng hẳn, không khí mát mẻ, 1 thằng bé ngốc xít 18 tuổi dậy từ sớm, cầm theo 1 cái cặp mà hắn chẳng bít nên nhét những gì vào đó, có vẻ như ko có kinh nghiệm cho những chuyến xa nhà. Thôi lên đường nào !

Đầu tiên là đạp xe sang nhà thằng hà, đón nó rùi 2 thằng đạp xe ra ga HP. Trên đường đi thì gặp bác Thông, 1 người từng là bộ đội, ông đang thả bộ rất nhanh như thời thanh niên đi hành quân vậy. Chào bác chúng cháu đi trước, chúng ta sẽ gặp nhau ở ga nhé.

Tới ga thấy bác Đỉnh và bác Tiến cùng chú Đắc đã có mặt rùi, Minh cũng được bố đưa tới, rùi Duy, và rùi bác Thông cũng đã tới, niềm vui phơi phới.

Tất cả kiểm tra lại quân số và tư trang rùi lên tàu này, xình xịch ...xình xịch ... đoàn tàu bắt đầu chuyển bánh.
Vậy là chuyến đi xem triển lãm tem lớn đầu tiên của gk bắt đầu, hứa hẹn sẽ có nhiều kỉ niệm đẹp

Những câu chuyện tem, những lời dặn dò và những lời khuyên bổ ích nên xem gì, xem ra sao khi thời gian chúng ta ở TL ko nhìu (chìu phải vìa mừ).... những cuộc trò chuyện rôm rả diễn ra thời gian trôi cái vèo, đoàn tàu dừng lại ở ga Hải Dương.

Kiểm tra hành lý, điểm danh lại rùi ... tiếp tục nào ... may quá bảo tàng Hải Dương chỉ cách đây 15 phút đi bộ, trời sáng nên cũng mát mẻ, cả nhà rồng rắn tiến thẳng, cổng ga phi thẳng ra 1 con đường lớn, chỉ cách đó khoảng gần 1 km là TL rùi ... hú hú hú

Những sự kiện diễn ra trong này hum ấy mình còn nhớ rõ mồn một, lần đầu tiên được xem những bộ TL lớn, bộ tem dị hình, bộ tem về truyền thống đấu tranh, và đặc biệt là bộ "Chim và phân loại chim" nổi tiếng của bạn trẻ Phạm Quốc Đạt - HN. Rùi mua tem xem tem, xem phát hình về quá trình phát triển tem của Vn .... sau đó còn xem cả triển lãm tiền nữa, chẳng là lần ấy có 1 trưng bày tiền nhỏ cùng đợt TL tem, tiếc là hum đó kết thúc rùi nên chỉ được xem qua ... chấn song cửa sổ.... rùi bà con mua tem, đóng dấu, làm bì, mua huy hiệu, ... chán chê rùi tập trung chụp 1 tấm hình lưu niệm.... nghỉ ngơi 1 chút ... buổi trưa ....đi những đâu, ăn những gì, xem và mua tem gì, ... rùi về Bưu Điện Hải Dương nghỉ ... chiều lại xem và lang thang ... .về cùng ai, như thế nào ... mấy giờ về tới nhà (hồi đó ở tại 41 Tôn Đức Thắng) ... những hình ảnh như còn tươi nguyên .

Tất cả những sự kiện đó diễn ra trong 1 ngày Cn nắng ráo chư ko mưa tầm như hum nay. 1 ngày cách đây đúng 10 năm tròn.

Name:  CN.06.09.1998.jpg
Views: 1011
Size:  52.7 KB

Hẹn gặp lại bà con tại album này với những kì TL tiếp theo
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ !
Hy vọng tìm được người chia sẻ niềm say mê TL

chienbinh (04-10-2010), Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), nam_hoa1 (21-08-2010), quaden@_cute (09-03-2010)
Cũ 07-09-2008, 21:50
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

@ bi-lắc: xin lỗi vì diễn đạt khá lùng bùng khiến em khó hỉu

ablum nầy anh giới thiệu 1 số hình ảnh và kỉ niệm của mình tại các kì TL
còn tường thuật TL anh đã có mục riêng, em xem cũng bít rùi, thời gian tới rảnh anh sẽ tường thuật 2 TL rất lớn nữa vào

dữ liệu hiện ở diễn đàn tiền, em có thể qua xem trước, khi nào ranh anh sẽ thuật vô đây

@ ibigidi: bác nhắc bilac là tốt, nhưng vô tình cũng thành câu, bác hãy kể lại 1 số kỉ niệm TL mà bác tham dự cho vui nhé

@ all: hy vọng thơi gian tới em ko qua bận và ốm ... em sẽ cập nhật ảnh và kỉ niệm của những kì TL vô album nầy để chia sẻ cùng moi người

em làm cái nầy hông phải khoe, mà là để giới thiệu, để thể hiện sự say mê đặc biệt dành cho TL tem, nó như 1 ăng ten phát tín hiệu để đón nhận phản hồi từ đó tìm ra những cao thủ TL trên tài để mình học hỏi

em xin hết ! hẹn gặp tuần tới ạ !

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), nam_hoa1 (21-08-2010), quaden@_cute (09-03-2010)
Cũ 08-09-2008, 00:07
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimyen Xem Bài
Hạt dẻ ơi, nói tiếp đê
cy à, hum nay mình ốm rùi, còn chút lực tàn lên giải quyết mấy việc tem
mình có tham vọng đầu độc bạn sưu tầm tem thành người TL tem
mình sẽ:

- giới thiệu các kì TL tem
- hệ thống TL tem tại VN và TG
- hướng dẫn tìm hiểu các quy định TL
- 1001 khái niệm có liên quan tới TL
- quan niệm của mình về TL
- kinh nghiệm laà TL
- giới thiệu các bộ TL hay

còn mục nầy là mục "Trần Trung tự mổ bụng", nghe hơi ghê nhưng í là thuật lại vắn tắt những chặng đường TL của mình, mục đích để giới thiệu qua đó tìm người Tl để chia sẻ niềm say mê thoai

mình bít mình cũng chỉ là người say mê nhưng ko giỏi mong các bạn đừng cười chê ... híc .. híc

sẽ có những tấm hình chưa từng được công bố vì trước đây trông ... như ngố, giờ đã làm album thì ko che đậy gì nữa cả ...

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), nam_hoa1 (21-08-2010), quaden@_cute (09-03-2010)
Cũ 09-09-2008, 11:05
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
giữ sức khỏe và tiếp tục nhé !
tiếp thì tiếp ! sợ gì ma ko tiếp ! bệnh mới xuống tới phổi thoai ... i hi

năm 1998 là năm đánh dấu 1 sự thay đổi lớn trong nhãn quan sưu tầm của gk, tuy nhiên nói về TL thì mình cũng đã được tiếp xúc từ trước đó.
năm 1995 lần đầu tiên VN tổ chức TL tem quốc gia VIETSTAMPEX bác Tiến cũng bay vô SG dự và về kể lại, mình chỉ hình dung được phần nào.
năm 1996 bác tổ chức 1 cuộc trưng bày nhỏ để các bạn trẻ bít về hình thức này (tuy nhiên đây ko phải lần trưng bài tem đầu tiên của HP, từ năm 1991, tức là trước khi mình chơi tem, trước lúc thằng bugi được sinh ra í, các bác cũng đã từng trưng bày tem nhìu rùi, ở CLB tem cung Việt Tiệp <=== ngày ấy chỉ có các cụ, và ở 1 vài nơi khác)
thế nhưng với lớp baby thì 1996 là lần đầu, may mắn mình cũng xí xớn tham dự tí

Name:  1996!-DSC00261.jpg
Views: 1797
Size:  46.2 KB

tấm hình nầy có thể nhìu bạn đã xem, nó ko còn mới nữa vì trước đây mình cũng đã giới thiệu ở các dàn tem khác rùi, trong nầy chẳng nhớ có chưa nhưng đây là album ảnh tl gk ko thể bỏ xót được

sau đó 1 năm vào dịp Noel 1997, Hp tổ chức 1 cuộc TL nữa, lớn hơn, ở ngay trung tâm thành phố, chỗ sau tượng đài nữ tướng sau nầy. Tiếc là tiếc xiền hông chụp hình ngu quá ! Năm 1997, cách đây 11 năm, cũng là năm cô bé sóc nâu mới 9 tuổi, cũng là thời gian lần đầu tiên em cảm nhận sự cuốn hút của những mảnh giấy nhỏ có răng.

Câu chuyện là thía này, khu TL là nhà thông tin - triển lãm thành phố, ba cua soc nâu khi ấy làm ở đây, bác Tiến có tặng chú ấy 1 vài bộ tem, và chú cầm về cho con gái, socnau dính tem từ đó ... và ngày 08.08.08.2008 cuộc duyên kì ngồ ngộ đã xảy ra tại bưu điện trung tâm. Mọi chuyện sau đó thế nào mọi người cũng bít rùi.

Ảnh TL tem sau năm 1998 cũng đã giới thiệu ở trên.

Hẹn gặp lại bà con vào kì TL sau của năm bản lề thiên niên kỉ - năm 2000

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), quaden@_cute (09-03-2010)
Cũ 15-09-2008, 18:12
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

Hẹn gặp lại bà con vào kì TL sau của năm bản lề thiên niên kỉ - năm 2000
Chán quá, tuần trước ra hội hỏi các bác xem album truyền thống của Hội nhưng chưa thấy ảnh đợt đi VIETSTAMPEX 2000

kiếm tạm cái năm gần đây nhất vậy

Name:  kien ngo.JPG
Views: 958
Size:  49.0 KB

chân cong quá, chó con chui lọt qua

Khi nào kiếm được sẽ bổ sung sau

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 15-09-2008, lúc 18:15
asahi (06-06-2009), chienbinh (04-10-2010), Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010), quaden@_cute (09-03-2010)
Cũ 24-09-2008, 09:59
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

1 năm sau đó

Hạ Long - QN 2001

Name:  DSC09747 - gk.jpg
Views: 788
Size:  35.2 KB

Khai mạc đúng ngày Noel 24-12-2001, bạn tem trẻ HP đi đủ cả, mỗi mình hum đó chưa thi xong, 2 hum sau mới ra, ở đó 1 ngày và cùng các bác thu dọn khi bế mạc, có tấm hình xấu hoắc TCT đăng lên chứ ko cũng chẳng có tấm nào. Lần ấy bận thi ko dự được, mặc dù đã ko dự rùi mà cũng mải mê quá tí nữa thì bị thi lại

đừng ai như tui hen

chienbinh (04-10-2010), Dat_stamp (09-10-2011), huynhthanhloi (18-05-2010)
Cũ 27-09-2008, 14:20
♥ Voi Cúc Phương ♥'s Avatar
♥ Voi Cúc Phương ♥ ♥ Voi Cúc Phương ♥ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 2,350
Đã được cảm ơn 560 lần trong 148 Bài

Name:  kien%20ngo.JPG
Views: 794
Size:  49.0 KB

Đứng cạnh mấy cô chân dài thế này thì anh Dẻ phải kiếm mấy cục gạch mà đứng lên chứ ?
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ♥ Voi Cúc Phương ♥ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (04-10-2010), Dat_stamp (09-10-2011), hat_de (30-12-2009), huynhthanhloi (18-05-2010)
Cũ 01-10-2008, 10:55
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bladies Xem Bài
ông Dẻ mà ít nói thì Trời xập o0o đã gọi là Spam Master thì không thể nào ít nói được !
thật đoá
trong không gian tem ON & OFF anh là người hay nói
còn ngoài môi trường đó ra ít nói cực kì, nổi tiếng là nhút nhát nữa

khi nào gặp thì bít

còn bi giờ để đưa topic trở lại quỹ đạo xin giới thiệu các TL tem mà gk dự năm 2002

sau đợt lỡ hẹn với TL 4 tỉnh xứ Đông lần 1 tại QN, năm 2002 HP làm chủ nhà và mình cũng dư giả thì giờ để tham dự, may mắn cũng đạt giải Vàng . Tuy nhiên trình độ chung ngày đó của bạn tem còn bình bình nên mới vậy, chứ bộ đó chấm theo tiêu chuẩn bi giờ chắc chỉ đồng thui.

Ngày đó cũng xa lạ với digital nên ko có hình, ảnh chụp lưu niệm thì có nhưng tìm chưa ra, khi nào có sẽ up vô

cũng trong 2002 này vào đợt tháng 12, nhân dịp cung Việt Tiệp kỉ niệm ngày thành lập CLB có tổ chức 1 triển lãm nhỏ và mình cũng tham dự

ảnh đây nè

Name:  Viet Tiep 2002.jpg
Views: 905
Size:  43.3 KB

vốn chậm chạp và cù lần nên hay bị khuất mặt trong ảnh

chienbinh (04-10-2010), Dat_stamp (05-11-2011), huynhthanhloi (18-05-2010)
Cũ 02-10-2008, 15:24
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bladies Xem Bài
chà đồ cổ nhỉ ?? không biết cái "ông" mang cái đít chai to tổ chảng kia có phải là đồng chí Gõ kiến ko nhỉ ?
đúng rùi, cái đít chai to tổ chảng thò ra 1 tí đó là Dẻ đoá
2002 như vầy đã kết thúc
2003 TL tem các tỉnh xứ Đông đăng cai tại Hải Dương và gk lại vàng
cái giấy chứng nhận post ở mục riêng rùi, trong nầy dành cho ảnh TL, cơ mà ngày đó ko digital, nên chưa có ảnh ngay, khi nào xin đã

còn cái đít chai lại xuất hiện tại chợ tem Hải Dương nè

trong nầy có anh saola, anh Tuấn trẻ và cu Hoàng con chú Phạm Hào 160 TVV

Name:  cho tem Hai Duong - 2002.JPG
Views: 848
Size:  56.7 KB

năm đóa làm 6 khung - Mỏ chim kể chiện ... hị hị

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 02-10-2008, lúc 15:28
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (05-11-2011), huynhthanhloi (18-05-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này