Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > HOẠT ĐỘNG CỦA VIET STAMP > Đố vui có thưởng > Đố vui mỗi tuần

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 23-06-2010, 17:36
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Dậm dạp cho câu đố tem tuần 4

HP.23.6.2010

Lời đầu

Lịch tem là 1 khái niệm chưa từng có, nhưng ko mới, vì làng tem Online đã quen với nó từ 2 năm nay. Thế giới ko rõ có chưa, khi nào rảnh sẽ vào các đàn tem lớn của các nước và TG để cống hiến. Còn tạm thời mới chỉ đủ thời gian công sức tại đây.

Lịch tem là tên gọi khá lạ tai cho những con tem trên đó có ghi ngày tháng rõ ràng của 1 sự kiện nào đó mà nó mô tả. Giống như tờ lịch nhắc về 1 sự kiện lịch sử nào đó. Sự kiện trên tem có rất nhiều, nhưng chỉ 1 phần rất nhỏ có in kèm ngày rõ ràng, những mẫu tem đó có thể tồn tại độc lập minh hoạ cho sk ấy mà ko cần phải thuyết minh thêm gì. Trên lý thuyết sẽ có đủ 366 ngày với hàng ngàn tờ tem từ hàng triệu con tem khác nhau được phát hành. Tuy nhiên có những ngày chúng ta chưa tìm được, ko riêng gì ngày nhuận 29.2.

Lịch tem là tập hợp những tem có 1 tiêu chí thống nhất và đơn giản: trên tem có tháng ngày (ko phải ngày tháng mẫu tem đó được in, vì 1 số tem in ngày này)

đã 2 năm nay mục này được triển khai tại đây:

http://www.vietstamp.net.vn/forum/showthread.php?t=2574

và ko ngừng được hoàn thiện.

Xung quanh mục này có thể có 1001 kiểu đố, nhưng hôm nay xin dậm dạp 1 câu rất dễ. Chẳng là VS đang có chiến dịch mỗi tuần 1 câu đố, tháng 6 đã sang tới tuần 4 được 1 nửa mà chưa thấy câu thứ 4 nên hôm nay thử món này.

Như trình bày ở trên "Lịch tem" thế nào có lẽ ko cần nhắc lại nữa. Mục này có tính chất đặc biệt là nó có thể đề cập tới mọi đề tài, mọi tình huống, tỉ như:

- ngày thành lập 1 nước, 1 nhóm nước
- sinh nhật, giỗ chạp của 1 danh nhân
- chiến thắng lịch sử
- ngày thành công của 1 sự kiện khoa học quan trọng
- ngày bắt đầu của 1 chu kì thời gian ví như hoàng đạo
- ngày thiết lập quan hệ ngoại giao
- ngày khai mạc & kết thúc 1 TL
- ngày ra đời con tem bưu chính của 1 nước nào đó ....

Ngoài đa dạng về đề tài mục lịch tem còn có tính "quảng đại" lớn, ko phân biệt dân tộc, quốc gia nào cả, có thể nói đây là 1 mục có thể triển khai trên tất cả các diễn đàn về tem, dù là VN hay nước ngoài hoặc diễn đàn tem chung nào đó của toàn thế giới. Ngắn gọn, dễ hiểu, bồi bổ kiến thức cho tất tật những bạn tem ưu tìm tòi, bất kể quốc tịch nào...và thật thú vị khi nước nào cũng thấy mình có trong mục đó. Hiệu quả của việc này có thể nhìn thấy rõ hơn nếu triển khai mục Stamp-Calender ở 1 đàn tem quốc tế nào đó. Nhưng thôi, để khi nào ảnh đã ... còn bây giờ trở lại với vấn đề chính.

Câu hỏi nhỏ liên quan tới mục lịch dự tính sẽ nêu ngắn gọn như sau:

"Bạn hãy cho biết tính tới ngày 10.7

....(giả sử thế)...

đã có bao nhiêu tờ lịch tem được up và đúng ngày sự kiện"

vì có thể 1 số bạn sẽ chưa hiểu rõ, hoặc hiểu nhầm lịch tem up vào ngày sự kiện là như thế nào mình sẽ nêu ra 1 vài tình huống để bạn chơi khỏi nhầm.

Thời gian bắt đầu thi và kết thúc thi sẽ báo sau
Quà thích hợp cũng đang tìm nên ... báo khi chính thức thi
từ giờ tới lúc chính thức thi để cho bạn tem trao đổi, tìm hiểu, tránh nhầm uổng công ....

à...mục thi cho spam xả láng, ko bài nào bị xóa cả, miễn là ko làm loãng topic quá xá ...

Giờ xin phép đi soạn 1 số trường hợp lịch tem up đúng ngày sự kiện để bạn chơi hình dung

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh_thu (24-06-2010), Đêm Đông (24-06-2010), Đinh Đức Tâm (24-06-2010), chie (23-06-2010), huuhuetran (23-06-2010), manh thuong (23-06-2010), minhduc (23-06-2010), Nguoitimduong (11-07-2010)
Cũ 23-06-2010, 19:08
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định đọc kĩ "hướng dẫn sử dụng" trước khi dùng :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Giờ xin phép đi soạn 1 số trường hợp lịch tem up đúng ngày sự kiện để bạn chơi hình dung
1 số tình huống minh họa và cả 1 số lưu ý để bạn tem khỏi bị lầm

ví dụ ngày 19.5.2009 tờ lịch này được up

đương nhiên là đúng ngày, nhưng ko phải ngày sự kiện, tứ là ko phải năm 1941 khi tổ chức Việt Minh ra đời, hay 2001 khi Việt Minh tròn 60 năm

tuy nhiên trong ngày 19.5.2009 đó còn 1 tờ khác được úp

cái này thì được tính, bởi đúng 19.5.2009 sự kiện đó tròn 50 tuổi

nghĩa là bạn đã tìm ra 1 tờ lịch tem hợp lệ

bật mí chút nữa nhé, ví dụ bộ Biên phòng & ...

19.5.2010 mẫu tem đó lại được up

nhưng sẽ ko tính vì đó ko phải năm của sự kiện năm trước đó sáng 19.5.2009 hình tem chưa có nên dùng bản draft như minh họa trên

còn gặp tình huống này thì ... chắc hơn ăn bắp rồi vừa đúng tem đúng ngày, ko cần bản draft

Trích dẫn:
22.2 - sinh nhật thiên tài âm nhạc Sô-panh

(thật thú vị bộ tem mang 989 mới được phát hành sáng nay tại VN )
rất tiếc hồi cụ Darwin - VN ra đời, tem lại ko ghi ngày, nên ko may mắn có mặt trong này

còn đây là 1 tình huống khác để bạn hiểu đúng "tờ lịch tem được up và đúng ngày sự kiện" là thế nào

19.5 năm nay Bác tròn 120 tuổi, mẫu tem sau được phát hành trước sự kiện đó 3 ngày, cụ thể như tường thuật trong mục thuật <=== này

tờ lịch tem trên kỉ niệm 120 năm ngày sinh, được phát hành ngày 16.5, nhưng xuất hiện trên mục lịch đúng hôm 19.5 - ngày sinh của Bác. Vậy là bạn tem lại có 1 trường hợp chắc như bắp

có thể thấy các trường tương tự như mẫu sau thì ko

vì mục Lịch triển khai 2008, nên các tem SN Bác kiểu gì cũng ko thể đúng ngày sự kiện, vì tem mừng SN lần thư 100 của bác mà úp vào 2008 hoặc 2009 là ko phải đối tượng của câu hỏi, mặc dù món lịch đó thỏa mãn các tiêu chí của lịch tem.

trường hợp 2010 thì đúng vì tròn 120 năm ngày sinh của cụ, lịch tem được up. Người chơi để ý có thể thấy mẫu 80 năm thành lập ĐCSVN là 3.2, phát hành ngày 2.2.2010 ... nếu up 3.2 là hợp lệ ... tiếc quá hôm đó mình đi HN coi TL tem <=== này nên ... ko giới thiệu trong đây

Có thể thấy mục đố ko khó, chỉ cần hiểu đúng, sự kiên nhẫn sẽ giúp bạn sớm tìm ra đáp án (cho phép bạn tem sai số 1 đơn vị vẫn có quà nhỏ )

Mẹo loại trừ nhanh này: những mẫu lịch tem nào mà năm ko phải năm nó xuất hiện trong mục Lịch tem coi như loại, số món đúng năm có ko nhiều, nhưng đừng quên mấy tờ lịch tem nước ngoài kẻo ko rinh giải

Chúc bạn chơi trong quá trình ... đãi cát tìm vàng sẽ lượm được những thông tin bổ ích, những chuyện tem thú vị

à ... còn 1 lưu ý nữa ... nếu ngày cuối cuộc thi là 10.7 mà tờ lịch tem ngày sinh luật sư Nguyễn Hữu Thọ do VS tham mưu chưa kịp ra đời thì bạn chơi coi như ko bị ảnh hưởng tới kết quả nếu đã chót tính cả nó

Tình hình là như thế, ai có thắc mắc gì thì hỏi thêm, khi nào rõ hết rùi, sẵn sàng hết rùi thì ta bắt đầu ... như vậy là chu đáo hết cỡ rùi nhé ... giờ đi thể dục

7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh_thu (24-06-2010), Đêm Đông (24-06-2010), Đinh Đức Tâm (24-06-2010), chie (23-06-2010), manh thuong (24-06-2010), minhduc (24-06-2010), Ng.H.Thanh (24-06-2010)
Cũ 02-07-2010, 16:36
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định 1 ngày trước giờ De :D !!!!

hôm nay xin dượt lại lần cuối cùng trước khi cuộc thi bắt đầu.

Sau đây là 1 vài lời ... cố gắng ngắm thôi về ý nghĩa và 1 số lưu ý liên quan tới câu đố

1 trong số những ý nghĩa của cuộc thi là giúp bạn chơi ý thức rõ 2 khái niệm: ngày phát hành ngày sự kiện

ngày phát hành của 1 bộ tem đơn giản là ngày mà nó được bắt đầu lưu hành trong hệ thống bưu chính sau khi các cơ quan ban ngành đã nhất trí bằng công văn hay sắc lệnh gì đó.

ngày sự kiện là ngày của sự kiện mà con tem mô tả.

Tuy 2 thứ chỉ đơn giản là vậy nhưng vẫn còn nhiều bạn mù mờ, để rõ ràng hơn xin được lấy 3 ví dụ, rất gần ta thôi:

ví dụ 1:

10.7 này bộ tem về luật sư NHT được phát hành vào ĐÚNG ngày sinh thứ 100 của ông 10.7.1910 - 10.7.2010

đó là trường hợp ngày sự kiện trùng với ngày phát hành

ví dụ 2:

2010 nhân kỉ niệm 80 năm ngày thành lập ĐCSVN 3.2.1930 - 3.2.2010 bộ tem 1 mẫu kỉ niệm sự kiện này ra ngày 2.2.2010.

Tức là ngày phát hành ra trước ngày sự kiện 1 ngày

ví dụ 3: ngày PH cách ngày SK ... những ... 3 ngày

đó là trường hợp mẫu tem mừng 120 năm ngày sinh Chủ Tịch Hồ Chí Minh.

19.5.2010 CT HCM muôn vàn kính yêu của chúng ta mới tròn 120 năm ngày sinh, nhưng bộ tem được phát hành từ 16.5.2010

Hy vọng 3 ví dụ vô cùng gần gũi trên đã giúp bạn hiểu rõ 2 khái niệm.

Lưu ý thêm: mẫu tem mừng 120 năm NS của Bác gửi up ngày 19.5.2010 thì gọi là đúng ngày sự kiện, up vào 19.5.2011 là lệch với ngày sự kiện 1 năm, còn up đúng ngày phát hành 16.5.2010 thì cũng ko phải ngày sự kiện, đơn giản đó ko phải ngày sinh của bác. Ngày phát hành liên quan tới những mẫu tem như vậy, mỗi 1 năm có thể 1 khác, nhưng ngày sinh của bác thì ko bao giờ thay đổi, đó là 19.5. Ngày phát hành có thể là 16 ,17, 18 ... thậm chí 20.5 ... tuỳ bối cảnh lịch sử của từng năm.

Giải thích tới đây đã khá dài và chi tiết, đủ để hiểu thế nào là ngày phát hành và ngày sự kiện. Đồng thời cũng hiểu được up đúng ngày sự kiện là thế nào

Lưu ý trên cũng là 1 phần ý nghĩa của câu đố:

- giúp bạn chơi ý thức rõ 2 khái niệm: ngày phát hành và ngày sự kiện

còn ý nghĩa thứ 2... đơn giản thôi...khi rà soát gần 50 trang topic với gần 500 mục post bạn thi sẽ có dịp ôn lại 1 loạt sự kiện của VN và TG qua những tờ lịch tem, và dù muốn nay ko cũng vô tình thu lượm được 1 lượng tri thức ko nhỏ.

Nếu bạn đã sẵn sàng ngày mai cuộc thi sẽ bắt đầu....

Thi từ 3.7.2010 tới 10.7.2010 <=== tức là đúng ngày phát hành tờ lịch tem cuối cùng up đúng ngày sự kiện trong thời hạn thi. Bạn có quyền cộng trước vào đáp án của mình 1 tờ lịch, chính là tờ đó.

- Sai số cho phép của đáp án là 1 đơn vị
- được phép chát chít mà ko bị xoá bài, tuy nhiên khuyến khích bạn thắc mắc trong này để cuộc thi đỡ rối
- bạn có thể link ảnh sang hoặc ko, nhưng phải thống kê được các món lịch sự kiện
- mỗi bạn chỉ được trả lời 1 lần, có quyền sửa ... trong vòng 1 phút, vì trong 1 phút sẽ ko để lại dấu vết, may ra chỉ admin biết. Có thể ăn gian bằng cách ... xóa hẳn bài đi trả lời lại ... <=== tuy nhiên rùi ro là có thể bạn sẽ ko phải người trả lời đúng đầu tiên

Vậy nên hãy kiểm tra kĩ càng ...trước khi ... fang đáp án

Phần thưởng là 1 món ấn phẩm của VS liên quan tới bộ tem về lụât sư Nguyễn Hữu Thọ với chữ kí của gia đình

Phần thưởng cho những bạn ... lệch 1 đáp án là ... 1 bộ tem đó khi

Bonus cho người vô địch là ..là ... ơ... là 1 miếng bánh pizza nếu bạn có dịp ra HP và gặp ... tác giả câu đố

phần thi trước mắt là hết sức gian nan, thật tiếc các mem thi ĐH ko dự được, sau khi các em thi xong ... ta lại đố típ ... có sẵn 1001 lẻ 1 câu chuyện rùi , chúc các mem ĐH thi tốt nhé

bạn nào hỏi thêm gì thì cứ hỏi thoải mái, ngày mai cuộc thi pók lịch bắt đầu rô`iiiiiiiiiiiiiiii...

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (02-07-2010), manh thuong (21-07-2010)
Cũ 10-07-2010, 11:10
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định thông báo về tờ 10.7: ngày tem đúng ngày sự kiện :D !!!!

Hôm nay 10.7.2010 ... ngày cuối của kì tuyển sinh ĐH - 2010

còn với làng tem hôm nay là 1 dịp đặc biệt khi 10.7.2010 <=== là ngày sinh của danh nhân được nêu trong ví dụ này

Trích dẫn:
....

ví dụ 1:

10.7 này bộ tem về luật sư NHT được phát hành vào ĐÚNG ngày sinh thứ 100 của ông 10.7.1910 - 10.7.2010

đó là trường hợp ngày sự kiện trùng với ngày phát hành
hình tem đã có hôm qua

chiều nay sẽ up trong mục lịch

lúc đó coi như xong hạn 10.7 và cũng xong kì thi ĐH ... cuộc thi khi ấy có tổ chức coi như đã đủ món và đủ thoải mái vì nếu thành viên dự là 9x thi ĐH thì các em cũng ko lo ngay ngáy về nó nữa rồi

khi nào bạn tem sẵn sàng chúng ta sẽ pắt đầu

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (10-07-2010), manh thuong (21-07-2010), minhduc (10-07-2010), xihuan (10-07-2010)
Cũ 21-07-2010, 00:19
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định bác Tạ Quang Bửu ... !!!!

Trích dẫn:
Hôm nay 10.7.2010 ... ngày cuối của kì tuyển sinh ĐH - 2010
...
còn hôm nay ngày 20.7

http://www.vietstamp.net.vn/forum/sh...592#post107592

một ngày chẳng thiếu các sự kiện

nhưng để có 1 ngày bóc được tờ lịch tem đúng sự kiện của nó quả ko dễ ... từ đầu tới giờ mới chừng hơn 1 lá ... gần nhất là lá NHT hôm 10.7

và tới đây là bác Tạ Quang Bửu tròn 1 trăm năm sinh 23.7.1910 - 23.7.2010

kể như mục câu đố tuần 4 này tạm đủ dữ liệu rồi ... dậm dạp gần tháng đã thành dậm dịt ... chắc các bạn chơi cũng đã hiểu rõ mọi điều ... nếu đã sẵn sàng chúng sẽ thi ... còn ko lại chờ ... ko sao cả

nhân hôm nay hay tin bác Tạ Quang Bửu nên dạo lại mục này để bà con hay và chuẩn bị tinh thần

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (21-07-2010), manh thuong (21-07-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này