Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Đàm Mạnh - Tối thứ bảy

Đàm Mạnh - Tối thứ bảy Nơi chia sẻ những tâm sự, kinh nghiệm sưu tập tem của bác Đàm Hiếu Mạnh

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 19-12-2015, 10:41
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài
Mặc định GIAO LƯU CHÂN THÀNH BÌNH ĐẲNG VÀ CỞI MỞ

Hè năm 1989 tôi về VN thăm gia đình khi sang sẽ đón bố tôi sang balan chơi .Cụ chưa đi Châu Âu lần nào,và muốn ở chơi balan một tháng.
Tháng 7 năm 1989,chúng tôi đáp xuống sân bay Chopin – Warszawa trong ánh nắng vàng rực rỡ.Ấn tượng đầu tiên của bố tôi là thủ đô Warszawa sạch và đẹp quá,cụ rất ngạc nhiên thấy thành phố rất nhiều cây xanh .Tôi dự định sẽ đưa bố tôi đi thăm Krakow và mỏ muối-thủ đô cổ của Balan và di sản được UNESCO công nhận.Nhưng cụ háo hức nhất chờ ngày chủ nhật cùng tôi đến CLB-CHỢ TEM ở VACSOVI.Trước khi nói về tiêu chí thứ 2 của st tem xin kể đôi chút về chợ tem ở Balan.
Mỗi thành phố lớn của balan có một chợ tem họp mỗi tuần một lần,chợ tem khác hẳn chợ bán rau quả! Đó là nơi giao lưu đàm đạo, trao đổi mua bán tem.Tôi đã đi dự chợ tem ở WARSZAWA (CHỦ NHÂT) LODZ (THỨ 2 ) KATOWICE (THỨ 3) KRAKOW (THỨ 4) WROCLAW (THỨ 5) thời gian họp được bố trí sao cho đón đươc khách từ các thành phố lớn đi chuyến tầu sáng đến nơi –khoảng 10h sáng và kết thúc 2-3h chiều.Vào câu lạc bộ có bán vé để có tài chính chi thu tổ chức (người đến mua giá vé khoảng 0,5 usd còn người đến bán giá vé gấp 5 lần ) Trong CLB có nơi để catalog (thường là Balan hay Michel) để mọi người tiện tra cứu.CLB có bàn để đàm đạo,nói chuyện uống cà phê.Tôi nhận thấy một nét rất hay là nơi đây ko phân biệt giầu nghèo (tiền bạc,tem bì hay tri thức)chỉ có người có và không,người không biết và người sẵn sàng chia sẻ,người muốn sở hữu và người đành chia tay với ấn phẩm mình có.Tất cả diễn ra vô tư sòng phẳng và cởi mở ! Tại chợ tem tôi đã có dịp mua được 2 PC thực gửi của một nhà báo đã đến VN (INDOCHINE) vào năm 1905 ông gửi bưu ảnh về cho vợ nói về Hà nội và Hạ long thời điểm đó,lúc đó Balan chưa thống nhất và VACSOVI còn thuộc NGA,dấu đến còn viết bằng tiếng nga.Tôi mua từ một thanh niên là cháu nội của nhà báo đó.
Xin tiếp tục câu chuyện :Bố tôi háo hức đến CLB tem VACSOVI có lý do của cụ,cả cuộc đời sưu tầm tem cụ có 5 thắc mắc không giải đáp được,nay đến châu Âu cụ muốn thử vận may chăng,nên tôi cũng không tiện hỏi mà lẳng lặng tìm một ông bạn tem nhờ giúp theo nguyện vọng của cụ.
Phải nói người Balan mến khách,sau vài ngày họ đã tìm được môt chuyên gia về tem và tiền cổ.Ông là chủ một cửa hàng mua bán và định giá tiền và tem cổ tại trung tâm Vacsovi,ông nói được tiếng Pháp,thứ tiếng bố tôi cũng thạo.Chủ nhật tôi đưa bố tôi đến CLB và được các nhà st tem Balan đón tiếp rất chân tình và cởi mở.Bố tôi chủ động nói tiếng pháp ngay từ đầu,sau tôi mới rõ ý định của cụ,Cụ muốn khách quan và cụ muốn bình đẳng trong giao lưu.Tôi để cụ tiếp chuyện một mình với họ ,còn tôi ra chỗ khác xem tem.sau 45 phút tôi quay lại và rất ngạc nhiên thấy thái độ của bố tôi khác hẳn.Cụ nói cười vui vẻ và nói với tôi:”tay này giỏi quá!họ rất cởi mở và thẳng thắn.Họ trả lời ngay được 4 thắc mắc,còn thắc mác thứ 5 họ nói ngay họ ko biểt.Tôi định đi tìm người khác để giải thích nốt câu hỏi thứ 5 của cụ,nhưng bố tôi nói:thôi con ,thế là tốt quá rồi,có gì được hoàn hảo đâu!.
Câu chuyện này làm tôi nhớ mãi,dần dần tôi cũng thấy ra được vấn đề;Triết lý á đông có luật khi giao tiếp,tranh luận gọi là TỨ ĐỐN ( ĐÚNG LÚC,ĐÚNG CHỖ,ĐÚNG ĐỐI TƯỢNG VÀ ĐÚNG MỨC ) cái tế nhị ở ĐÚNG MỨC,nó dấu đi cái điều mà]không muốn nói do không biết,do muốn dấu hay vì lý do nào khác nữa.Còn châu âu họ chỉ có 3 và họ không biết thì họ nói không biết – thật thú vị!!!!!
!
thú thật tôi thích lối hành xử châu âu hơn,nó cởi mở trong giao lưu,họ biết mười thì cũng cởi mở 7-8,họ quan niệm nâng anh lên thì đôi bên cùng có lợi (vật chất cũng như tinh thần) còn á đông thì biết 10 nói ra bao nhiêu ? Điều này để các bạn tự lý giải!
Trở lại vn sau một tháng giao lưu với bạn tem balan,bố tôi về đúng lúc phong trào tem vn được nhà nước quan tâm.Một thú vui lành mạnh và văn hóa rất có ích với thanh thiếu niên.Bố tôi lúc đó đã trên 70 tuổi,nhưng cụ đã không ngại khó khăn lại cùng mọi người đầy tâm huyết như chú TỴ,bác VÂN,chú KỲ…và bao nhà ST TEM khác...QUYẾT TÂM ĐƯA PT TEM VN Phát triển theo đúng tiêu chí: GIAO LƯU CHÂN THÀNH,BÌNH ĐẲNG VÀ CỞI MỞ!
Đây cũng là đức tính thứ 2 trong sưu tầm tem nói riêng st nói chung:
GIAO LƯU CHÂN THÀNH ,BÌNH ĐĂNG VÀ CỞI MỞ.

Name:  Top-004.jpg
Views: 553
Size:  71.9 KB

Bức ảnh chụp tôi cùng bố tôi (NST TEM ĐÀM TRUNG THIỆN) Tại công viên WILANOW - WARSZAWA Vào mùa thu 1989

05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)
Tel: 0048729547988
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
15 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (20-12-2015), Đinh Đức Tâm (21-12-2015), Cu Bim (26-12-2015), cuongcanna (19-12-2015), Dat_stamp (29-12-2015), gachjp (14-01-2016), HanParis (19-12-2015), hoavienquanbl (19-12-2015), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (21-12-2015), NHL-2014 (19-12-2015), Poetry (19-12-2015), stamp-history (02-01-2016), Tien (06-01-2016), vnmission (03-11-2016)
Cũ 24-12-2015, 13:30
dammanh's Avatar

Các bì thư của bạn tem trong và ngoài nước mà NST TEM ĐÀM TRUNG THIỆN giao lưu (một vài tư liệu)

Name:  Top-016.jpg
Views: 416
Size:  73.5 KB

Name:  Top-017.jpg
Views: 443
Size:  87.4 KB

Name:  Top-019.jpg
Views: 412
Size:  73.8 KB

Name:  Top-021.jpg
Views: 431
Size:  87.8 KB

Name:  Top-022.jpg
Views: 415
Size:  79.9 KB

Name:  Top-023.jpg
Views: 432
Size:  83.0 KB

Name:  Top-024.jpg
Views: 426
Size:  84.9 KB

Name:  Top-025.jpg
Views: 422
Size:  59.1 KB

Name:  Top-026.jpg
Views: 407
Size:  70.4 KB

Name:  Top-029.jpg
Views: 423
Size:  65.0 KB
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (24-12-2015), Cu Bim (26-12-2015), cuongcanna (24-12-2015), Dat_stamp (29-12-2015), HanParis (24-12-2015), huuhuetran (24-12-2015), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (24-12-2015), NHL-2014 (24-12-2015), Poetry (24-12-2015), quaden@_cute (25-12-2015), stamp-history (02-01-2016), temhp88 (24-12-2015), Tien (06-01-2016)
Cũ 24-12-2015, 16:12
dammanh's Avatar

Vì lý do mấy ngày tới là lễ Giáng Sinh,Dammanh có kế hoạch đi mấy ngày,có thể không truy cập internet,nên post tiếp câu chuyện thứ 2 minh chứng GIAO LƯU CHÂN THÀNH BÌNH ĐẲNG VÀ CỞI MỞ.
Chúc các bác và các bạn đón Giáng Sinh vui vẻ và hạnh phúc cùng gia đình

NGƯỜI BẠN ĐỒNG TUẾ

Cuối năm 1987 tôi sang Balan,lần đầu tiên tôi đến CLB TEM WARSZAWA vào dịp chuẩn bị đón lễ GIÁNG SINH.Như một định mệnh hay chúa đã an bài,tôi được gặp một người Balan cùng tuổi,cùng sưu tầm tem.Đặc biệt cùng một đam mê sưu tầm tem VN nữa chứ!! Tên anh là KRYSZTOF . Anh sống ở một thành phố nhỏ gần biên giới Tiêp khắc-Balan. Nhưng thế giới chính của anh là thế giới tem,nhà của anh là chiếc ô tô trên từng cây số ở nẻo đường ở châu âu .Ngoài tri thức buu chính,lịch sử,xã hội anh ta còn hiểu biết về giấy và công nghệ in ấn..Tôi đi cùng anh ta nhiều lần và mỗi lần đều học thêm được điều hay. Anh ta giao lưu rộng và để toàn tâm toàn ý vào tem,tôi học anh ta điểm này và đó là một sai lầm nghiêm trọng…thứ nhất tem không phải thứ sinh lời hàng ngày mà ta phải có tài chính để mua tem chứ?! Thứ 2 anh ta để toàn tâm với tem là lúc anh ta đã có đẳng cấp (tri thức,quan hệ,vốn liếng..rồi đầu ra đầu vào..)Thế là năm 1991 tôi lao vào như thiêu thân sau vài đợt thành công.tự tin đến mức chủ quan..nên đến cuối 1993 tôi bị nợ nần..và phá sản hoàn toàn.Tôi mất tất cả và mọi người không còn tin vào khả năng của tôi nữa.Lúc đó chỉ còn 2 người tin tôi,đó là người bạn đồng tuế và anh bạn vn tuổi thìn
Anh bạn tuổi thìn dẫn tôi đến gặp một tay chủ hãng kinh doanh hàng tạp hóa và đề nghị chủ hãng giao hàng kredyt cho tôi (anh bạn tôi làm ăn lớn với tay chủ hãng).Tay chủ hãng đồng ý và hỏi:giao bao nhiêu hàng cho tôi? Anh bạn tôi nói:lượng hàng tối đa là 10000 usd (vào năm 1991 thì 10 ngàn là cả mộti sản nghiệp ). Tay chủ hãng hỏi tiếp: nếu tôi không trả nổi thì ai trả? câu trả lời của bạn tôi làm tôi nhớ mãi :TÔI SẼ TRẢ -OK.! Thế là tôi xuống kho chọn hàng,và chỉ có 4 ngày tôi và cô bạn đã giải tỏa ¾ số hàng.Tôi gom tất cả tiền vốn và lãi đến trả cho ông chủ hãng và thấy ông nhìn tôi rồi hỏi: lấy tiếp chứ?! Tôi đến cũng chính vì lẽ đó,nên chỉ gật đầu.Thế là tôi xuống kho và chọn số hàng tương đương 10 ngàn. Khi tôi chuẩn bị xong thì một việc bất ngờ xảy ra ,ông chủ hãng xuât hiện và bảo tay tài xế xuống,ông ta tự lái ô tô đưa tôi ra cửa hàng. Sau hơn một tiếng quan sát chúng tôi bán hàng,ông nói với tôi rằng: Pan Man!từ bây giờ pan có thể lấy bao nhiêu hàng mà không cần ai bảo lãnh cả! Ông chủ hãng và người bạn tuổi thìn đã giúp tôi đứng dạy và hơn thế nữa họ luôn động viên tôi,tận tình chỉ cho tôi nhưng không làm thay tôi.Đến năm 1996 tôi đã hoàn toàn thoát khỏi khốn khó và tự mình vươn lên trong cuộc sống.
Còn anh bạn đồng tuế thì sao? anh không bỏ rơi tôi mà âm thầm quan sát tôi.Lúc này tôi đã có ý định chia tay với tem vĩnh viễn,nhưng ngọn lửa đam mê vẫn leo lét cháy trong lòng…thế rồi tôi quyết định đến CLB tem với ý định lần cuối gặp tem trước khi chia tay. Chủ nhật tôi đến CLB và người đầu tiên tôi gặp lại là anh.Mừng quá anh ôm chầm lấy tôi và kéo tôi ra bàn uống cà phê.Anh ta không biết tôi có ý định xa rời tem vĩnh viễn…và chỉ nói sau 2 tuần nữa gặp nhau ở KATOWICE,sẽ có bất ngờ cho tôi.
Thế là ngọn lửa Sưu Tầm Tem trong tôi lại bùng cháy. Sau đúng 2 tuần vào thứ ba,tôi đáp chuyến tầu cao tốc khởi hành từ 6h sáng và chỉ sau 2h40 phút tôi đã có mặt tại thành phố KATOWICE cách Warszawa 300 km.Tôi tranh thủ đi ăn sáng ,rồi đúng 10h tôi đến CLB,và chàng trai đồng tuế đã có mặt chờ tôi. Anh ta kéo tôi ra bàn ở góc CLB rồi trịnh trọng mở cặp lấy ra một hộp đựng 12 bì thư quý VNDCCH Anh ta nói tôi cứ cầm lấy lúc nào có tiên trả cũng được.Rồi anh ta nói cho tôi về bì thư và các thông số nào quyết định giá trị của nó…cuối cùng anh nói: Man!hãy nhanh lên!,bạn đang có cơ hội đấy.Lúc này tôi chỉ có khoảng 8 ngàn mà tôi tích lũy được bằng mồ hôi và cả nước mắt.
Tôi chợt nhớ đến một câu nói của nhà văn Anh:HÃY LẮNG TAI NGHE,TRONG GIẤC NGỦ,TRONG TÌNH YÊU,TRONG CƠN ĐAM MÊ SAY ĐẮM HAY SỰ SÁNG TẠO VÔ BỜ..TA CHỢT NGHE MỘT TIÊNG KÊU LÀ PHẢI VỘI VÃ BƯỚC LÊN ĐƯỜNG!
Đã 28 năm tôi quen anh và riêng anh đã kiếm cho tôi gần 200 bì thư VNDCCH,nhưng cái quan trọng không phải số lượng mà là CHẤT ,là TRI THỨC cũng như tình cảm anh đối với tôi – NGƯỜI BẠN ĐỒNG TUẾ
Trong những lúc nhàn rỗi ôn lại các kỷ niệm cổ cũng như tân,nhiều người bảo tôi may mắn có được những người bạn tốt – đúng như câu cách ngôn cổ trung hoa nói: CHƠI VỚI BẠN TỐT NHƯ ĐI TRONG SƯƠNG,THÂN THỂ KHÔNG ƯỚT MÀ MÁT LẠNH VÔ CÙNG…
Tất nhiên những người bạn chân thành đâu phải lúc nào cũng có sẵn,mà trải qua bao gian nan mới gặp cuộc đời là như vậy đó có vay có trả…có giao lưu và cởi mở chân thành thì có người sẽ giúp anh thôi như anh bạn tuổi thìn,cô bạn gái hay anh bạn đồng tuế của tôi – đúng theo luật nhân quả - KHI ANH CHỊU THIỆT VỚI ĐỜI,ĐỜI SẼ KHÔNG ĐỂ ANH THIỆT
Giao lưu chân thành,bình đẳng và cởi mở giúp tôi quen được nhiều người bạn tốt không chỉ trong lĩnh vực sưu tầm tem mà cả trong cuộc đời kinh doanh của tôi nữa!!!!
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)

Bài được dammanh sửa đổi lần cuối vào ngày 24-12-2015, lúc 16:21
15 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (24-12-2015), Đinh Đức Tâm (26-12-2015), Cu Bim (26-12-2015), Dat_stamp (29-12-2015), HanParis (24-12-2015), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (25-12-2015), NHL-2014 (24-12-2015), Poetry (24-12-2015), quaden@_cute (25-12-2015), stamp-history (02-01-2016), temhp88 (24-12-2015), Tien (06-01-2016), vnmission (03-11-2016), [L]iberty (25-12-2015)
Cũ 24-12-2015, 22:13
temhp88 temhp88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 1,540
Đã được cảm ơn 1,750 lần trong 274 Bài
Mặc định Sửu nhi

Bác thân mến,
Ba năm trước lần đầu tiên cháu có một cuốn album tem đúng nghĩa, và một ít CTO. Lần mò lên VSF và một số trang tem Việt Nam khác, cháu tìm được loạt bài chia sẻ của bác Trâu già, chuyện đời-chuyện tem đan xen. Những tâm sự chân thành của một lão thành khiến cho cháu từ thích thú trở thành đam mê.
Giờ đây, sau ba năm bước vào chơi tem, giai đoạn điên cuồng tìm kiếm đủ kiểu sống, chết, CTO, bì thực gửi, rồi FDC, rồi MC, spe... rồi cũng qua đi. Đối mặt với những thay đổi to lớn sau khi có con, sau khi thay đổi công tác, sau khi về nước,... nhiều lúc thấy mệt mỏi và muốn buông xuôi chuyện sưu tập.
Qua những bài chia sẻ của bác, cháu lờ mờ nhận ra việc chơi tem như thế nào để tem vừa là niềm vui vừa không biến thành gánh nặng (tài chính) cho cuộc sống hàng ngày là một điều tối quan trọng. Mỗi người một hoàn cảnh, nhưng có lẽ cuộc chơi nào cũng có quy tắc chung cần được học hỏi và tuân thủ.
Cá nhân cháu rất nghiện những mẩu chuyện thực tế có tính chất lịch sử của các bác kể lại, thậm chí là chuyện từ thời các Cụ đi trước nữa.
Cảm ơn bác và chúc bác Giáng sinh cùng năm mới an lành.
Cháu xếp ghế chờ qua Tết dương lịch đọc bài của bác.

cháu temhp
Đêm Đông (24-12-2015), Đinh Đức Tâm (26-12-2015), Cu Bim (26-12-2015), HanParis (24-12-2015), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (25-12-2015), Nguoitimduong (03-01-2016), NHL-2014 (24-12-2015), Poetry (24-12-2015), quaden@_cute (25-12-2015), stamp-history (02-01-2016), Tien (06-01-2016), [L]iberty (25-12-2015)
Cũ 30-12-2015, 01:27
dammanh's Avatar

Cháu Đinh Tùng thân mến!
Đọc những dòng cháu viết bác rất cảm động,cám ơn lòng tin cậy và sự chia xẻ của cháu.Bác luôn nhận thấy trong cháu có tố chất của một NST Tem – đúng với nghĩa đẹp của từ này! Bác Trâu Già là bậc lão thành trong làng tem VN,bác TG có thiên bẩm về tem,chính bác TG đã cung cấp các ấn phẩm cũng như tri thức quý giá cho giới ST Tem VN,đó là sự đóng góp to lớn với PT tem VN mà ít ai làm được! Đầu tư đúng chỗ,khiêm nhường có đủ, không cố chấp, luôn cởi mở lại chịu khó học hỏi (những đức tính quý báu mà không phải NST Tem nào cũng có) đã giúp bác Nguyên thành công trong cuộc đời STT.
Cháu Tùng thân mến! Cuộc đời ai cũng có sóng gió,..ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần,quan trọng là ta nhận thức được ý nghĩa hướng ta đang vuơn tới. Đúng ! Trong lĩnh vực nào cũng có cái riêng và cái chung (cái riêng nằm trong cái chung,nhưng lại quyết định cái chung) nguyên tắc chung trong st tem tất nhiên là có.Theo quan điểm của bác thì như bác đã từng chia xẻ trên dd temviet & vietstamp

Giá Trị 1 Bộ Sưu Tập
Thảo luận trong 'Bước đầu đến với tem' bắt đầu bởi dammanh, 14 Tháng tám 2008.

„ Tôi xin đưa ra quan điểm của riêng tôi,tuy là sự tổng hợp và đúc kêt từ những năm sưu tầm và qua các bạn tem ở vn và balan,nhưng đều là suy nghĩ chủ quan thôi.
1.Mục đich xây dựng bộ sưu tập,theo tôi có thể là mục đích rất cao cả từ tình yêu tổ quốc,quê hương-đó là lý do các bạn luôn có bộ sưu tập truyền thống,tình yêu lãnh tụ nên các bạn có sưu tập về BÁC ,còn tôi có bộ sưu tập về HTT là theo lời nhắn nhủ của 1 cụ người balan khi cụ muốn trao lại bộ sưu tập của cụ cho người có thể kế tiếp.Mục đích có thể xuất phát từ sở thích của bạn,như bố tôi thời trẻ rất mê thể thao,và cụ đã có bộ sưu tập về chủ đề olympic,bạn mê hoa,bướm,nấm động vật v.v..chắc bạn dễ xây dựng bộ sưu tập cho mình tương tự.Mục đích từ 1 con tem đẹp ấn tượng mạnh với bạn,mà bạn phải xây dụng cả bộ sưu tập theo nó,ví như chỉ vì một nụ cười mà bạn có thể lây 1 người làm vợ hoặc chồng.Cuối cung lập bộ sưu tập là bạn muốn KHẲNG ĐỊNH MÌNH về 1 khía cạnh nào đó như độc đáo,hoàn hảo,chính xác,lãng mạn v.v..
2.Giá trị bộ sưu tập theo tôi gồm có:Giá trị LỊCH SỬ,Giá trị MỸ THUẬT,Giá trị KHOA HỌC và cuối cùng là giá trị KINH TẾ.Với quan điêm của tôi thì như sau:
ĐÚNG với lịch sử-MỸ THUẬT cao-chuẩn xác về KHOA HỌC và rất có giá trị về kinh tế.Tôi luôn tránh hình thành bộ sưu tập chỉ để ngắm và khoe với mọi người nhưng lúc cần bán lại khó bán,tôi luôn tin vào duyên phận và khi hết duyên thì phải chia ly,chứ bộ sưu tập không thể theo mình mãi mãi.Theo tôi chinh bộ sưu tập nó phản ánh tính cách con người bạn,nên chớ gò ép,hãy để nó bay bổng và bạn sẽ lớn mạnh cùng nó..”

Trong dịp về cố hương vừa qua,bác đã ngồi đàm đạo với một NST,bác còn nhớ anh nói:Tại VN nhiều NST cự phách đang bán tống bán tháo các bộ sưu tập của mình vì nỗi lo khi mình Ra đi vĩnh viễn,con cháu không biết giá trị sẽ bán rẻ các bộ sưu tập..Thực tế điều đó có xảy Ra,nhưng trong thời đại internet,khi mà thông Tin được nối mạng toàn cầu,viêc đó càng ngày càng ít xảy ra.Trên thế giới tại các nước phát triển đã có các nhóm kiểm định đánh giá các ấn phâm,bộ ST và lưu các thông Tin trong các danh mục đặc biệt như số lượng ấn phẩm,ai sở hữu, giá định là bao nhiêu v.vv..Hơn nữa giá trị tinh thần càn phải tính đến nó giúp nhà ST thêm niềm vui,bớt cô đơn tăng tiến niềm hy vọng,có điều kiện,cơ sở giao lưu một cách chân thành bình đẳng cởi mở vơi xã hội.
Bác biết cháu trên d/d tem,có lẽ chưa gặp cháu lần nào? nhưng bác luôn hy vọng ở cháu…xin đơn cử hai bì thư cháu gửi cho bác năm 2013,cái sau tiến bộ hơn cái trước rất nhiều ,bác Tin rằng chàng trai này làm việc gì cũng nghiêm túc thì tất thành công trong cuộc sống.
Để nêu rõ tiêu chí GIAO LƯU CHÂN THÀNH BÌNH ĐẲNG & CỞI MỞ bác xin mạn phép kể một câu chuyện sau (mong người trong cuộc thứ lỗi)
Dịp về cố hương vừa qua,bác có quen biết một chàng trai sôi nổi nhiệt tình và thẳng thắn.cũng như cháu anh say sưa sưu tầm một cách hăng say.Bác khuyên nên từ từ thôi nhung anh bạn chỉ cười .Khi trở lại Balan bác nhận được bì thư chàng trai gửi cho và bác rất vui khi bì thư tết Bính thân có cachet thày trò Đuòng tăng đi lấy kinh – chàng trai muốn nhắn nhủ bác anh ta sẽ sưu tầm tem đén cùng ,quyết tâm như Tôn ngộ không đi lấy kinh vậy!
cháu Đinh tùng thân mến! bản thân bác cũng 2 lần chĩa tay với tem,đã bán đến con tem cuối cùng…nhung bác vẫn quay lại với tem vì tem đã giúp bác đứng lên được trong những lần vấp ngã,tem đã giúp bác có thêm nhiều bạn tốt cũng như tránh xa các cám dỗ không lành mạnh…
Cuối thư chúc cháu đón một tết vui vẻ ,qua cháu cho bác gửi lời kính chúc đến bố mẹ cháu cùng toàn gia đình năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG!
Hẹn cháu vào thứ 7 tới!

BÌ THÚ CỦA ĐINH TÙNG GỬI 04-02-2013

Name:  Top-003.jpg
Views: 417
Size:  69.0 KB

BÌ THƯ CỦA ĐINH TÙNG GỬI 19-04-2013

Name:  Top-002.jpg
Views: 439
Size:  78.4 KB

BÌ THƯ CÓ CACHET TÔN NGỘ KHÔNG ĐI LẤY KINH
THÔNG ĐIỆP VỀ QUYẾT TÂM ST TEM ĐẾN CÙNG

Name:  Top-005.jpg
Views: 407
Size:  65.0 KB
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (03-01-2016), Cu Bim (06-01-2016), Dat_stamp (30-12-2015), HanParis (30-12-2015), huuhuetran (30-12-2015), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (30-12-2015), Nguoitimduong (03-01-2016), NHL-2014 (30-12-2015), Poetry (30-12-2015), quaden@_cute (30-12-2015), stamp-history (02-01-2016), temhp88 (04-01-2016), Tien (06-01-2016)
Cũ 02-01-2016, 00:16
dammanh's Avatar

Trước khi kể tiếp câu chuyện minh chứng cho đức tính giao lưu chân thành bình dẳng và cởi mở.Tôi xin mời các bác và các bạn đọc 2 lá thư của 2 người cung ứng,sưu tầm tem gửi cho nhà sưu tầm Hoàng Đúc Thuần người Hải Dương trong những năm 196-1966

bức thư của NST Lê Xuân Thái gửi cho NST Hoàng Đức Thuần (11-03-1961 )

Name:  Top-002.jpg
Views: 358
Size:  86.6 KB

Bức thư của nhà cung ứng,ST Nguyễn thị Lâm gửi cho nhà ST Hoàng đức Thuần (05-03-1966 )

Name:  Top-003.jpg
Views: 356
Size:  71.7 KB
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)

Bài được dammanh sửa đổi lần cuối vào ngày 03-01-2016, lúc 00:17
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (03-01-2016), Cu Bim (06-01-2016), HanParis (02-01-2016), huuhuetran (02-01-2016), HuyNguyen (03-01-2016), Poetry (02-01-2016), temhp88 (04-01-2016)
Cũ 02-01-2016, 04:32
dammanh's Avatar

Trong hoàn cảnh chiến tranh ở MBVN,việc giao lưu với bạn tem nước ngoài cực kỳ khó khăn.Bởi vì chiến tranh khốc liệt như vậy,thì cảnh giác càng phải cao độ.Có 4 cuộc giao lưu giữa bố tôi Và bạn tem nước ngoài để lại cho tôi những suy nghi và ảnh hưởng ít nhiều đên STT Của tôi.Xin kể để minh chứng tiêu chí GIAO LƯU CHÂN THÀNH BÌNH ĐẲNG VÀ CỞI MỞ

GIAO LƯU VỚI BẠN TEM NƯỚC NGOÀI

Có 4 cuộc giao lưu với bạn tem nước ngoài của bố tôi làm tôi nhớ mãi,chỉ tiếc các cuộc giao lưu này ko lâu,nhưng mỗi cuôc giao lưu đều cho tôi một bài học trong những năm sưu tầm tem của mình.
1.Nhà ST lại là nữ? Tôi còn nhớ vào cuối năm 1961,bố tôi nhận được một lá thư từ CHDC ĐỨC (DDR) ,Theo như thư bà ta thích sưu tầm tem MBVN và bố tôi có gửi tặng bà mấy bộ tem VNDCCH,đến lá thư thứ 3 thì bà ta có nguyện vọng xin một bức hình chụp cả gia đình tôi.Bố tôi có gửi cho bà ta bức hình chụp cả gia đình có 6 anh em chúng tôi đều bé lít nhit…thế rồi một việc bất ngờ xảy ra vào trước lễ gíang sinh 1962 bố tôi nhận được một thùng bưu kiện lớn,mở ra toàn đồ chơi và bánh kẹo.nhưng đó cũng là lần đâu và duy nhất sau đó hết luôn! Sau này khi lớn tôi có hỏi thì bố tôi nói bà ta là gián điệp của TÂY ĐỨC và công an cấm bố tôi không được giao dịch nữa.Bố tôi nhận 2 lá thư nữa vì không hồi âm nên bà ta cũng không gửi nữa. STT cũng có khó khăn và tôi vẫn băn khoăn bà ta là gián điệp thật hay giả??
2. nhà ST tem người Hungary! Cuộc giao lưu này kéo dài nhất và sòng phẳng bình đẳng và chỉ liên quan đến tem nên bền vững.Hơn nữa chính cuộc giao lưu này giúp tôi đến với tem.
Ông người Hungary đề ra một cách trao đổi khá đặc biệt: Đổi 100 tem việt nam chết chất lượng tốt,đóng 1 dấu lấy một bộ tem sống chuyên đề của Hungary..thế là có một hợp đồng kéo dài hơn 10 năm từ 1962 – 1976 nhưng nhiều nhất là những năm 1962 -1964,trong thời kỳ chiến tranh phá hoại ác liệt thì dừng như năm 1965-1967.Hợp đồng này khiến tôi có việc làm. Nó đốt lên trong lòng tôi ngọn lửa đam mê st và cho tôi được tiếp cận học hỏi về tem,tri thức tem nâng lên mà còn thay đổi bản tính của tôi như bớt hiếu động,cản thận và ngăn nắp hơn...Hồi đó tem dán toàn dùng hồ nếp,mà thư viết toàn dùng mực tím hay mực cửu long nên phải ngâm nước ấm cho tan hết hồ mà trước khi ngâm phải xé hết phần giấy có chữ viết không khi ngâm mực thôi ra hỏng hết tem.Tôi còn nhớ có tuần cao điểm phải rửa đến 3000 tem .Bố tôi hợp đồng với chú Thảo,cán bộ hành chính ngân hàng VN thu gom các con tem dán trên bì thư, bưu kiện…thé là bao bì thư quý hiếm ngày nay bị xé tan tành như bì thư bưu chính nông thôn,bì thư công vụ dấu đặc biệt v.. vv.. Tôi say mê phân loại tem một dấu hai dấu,tem mệnh giá cao,mệnh giá thấp,tem rách tem lành,tem có dấu hủy hoặc không.Đến đầu năm 1976,khi thống nhất thì nhiều tem đẹp từ MNVN xuất hiện ở MB,và hợp đồng với NST người Hungary không còn hiệu quả nữa nên dừng..
3. nhà sưu tầm người Nga ( CCCP) Ông có đến nhà chúng tôi ở Hàng Bạc khi đât nước chưa thống nhất và đây là người ngoại quốc đầu tiên đến nhà chúng tôi.Tôi rất lạ khi thấy một người da trắng cao lớn trong nhà.Ông sang Việt nam công tác và nguyện vọng tha thiết được gặp bố tôi.Ông bị ung thư nên công an cũng nể tình và đáp ứng nguyện vọng của ông.Khi ông ra về tôi thấy bố tôi buồn lắm,cụ ngối soạn tem mà cứ thở dài suốt,khi biết bố tôi muốn tìm bộ tem p/h khi Lenin mất. Ông nói ông chỉ có một bộ và khi ông mất sẽ gửi tặng bố tôi.Sau nửa năm cuộc gặp mặt đó bố tôi có nhận được bì thư của vợ ông gửi cho bố tôi,mở ra là bộ tem tang lenin với dòng chữ thể theo nguyện vọng người đã đi xa.Đó là lần duy nhất bố tôi nhận được tem mà thấy cụ rất buồn!

NHỮNG CON TEM TANG LENIN...

Name:  Top-009.jpg
Views: 339
Size:  77.5 KB

4.Ông nghị sỹ Hoa kỳ
Tôi còn nhớ vào giữa năm 1973,khi hiệp định Paris đã ký,nhưng chiến tranh chưa chấm dứt ở vn.Có một hôm có 2 thanh niên đến tìm bố tôi và nhận tình thầy trò từ trước năm 1964 khi bố tôi còn dạy học ở trường ANBERSARO.Sau vài lần đến chơi họ mới lộ ra là công an và muốn bô tôi hợp tác,nhưng bố tôi không thích. Sau họ nhờ các chú tôi nói thêm vào và cuối cùng có một người trung niên đi tập tễnh đến gặp bố tôi.Ông ta là lính biệt động sài gòn,bị thương trong chiến tranh.Ông nói rất tình người nên bố tôi đã chuyển ý và hứa giúp công an.
Câu chuyện bắt đầu do có một ông hạ nghị sỹ Hoa kỳ say mê tem MBVN,không biết vì sao ông ta có địa chỉ bố tôi.Ông ta đã gửi 9 lá thư cho bố tôi nhưng công an giữ cả,ông ta đến chất vấn nhóm ngoại giao vn ở LHQ và dọa sẽ tìm cách sang vn đến tận Hàng Bạc tìm bố tôi…Thế là bố tôi bị kéo vào cuộc,bố tôi nói thẳng với ông C người trung niên đã nói ở trên:
Tôi có 4 đứa con trai và 2 cô con gái,chỉ mong các cháu được học nên người.Rồi chỉ vào tôi đang ngồi học,cụ nói:đây là thằng con trai út,nếu năm nay nó thi đỗ đủ tiêu chuẩn các anh có tạo điều kiện cho nó được học hành đến nơi không? Ông C hứa chắc nịch nếu cháu thi đại học trên 22 điểm/3 môn thì cháu muốn học gì em cũng giúp được thậm chí ra cả nước ngoài tu nghiệp. Bố tôi quay sang hỏi tôi: con có làm được không? Tôi trả lời luôn không cần suy nghĩ..”25 thì còn phải suy nghĩ chứ 22 thì làm được”.Thế là bố tôi vào cuộc!
Nói như vạy các bạn nghĩ giao lưu tem không còn CHÂN THÀNH,BÌNH ĐẲNG VÀ CỞI MỞ NỮA phải không? Nhưng chính con tem đã lái sự việc về với tiêu chí của nó,lúc đầu trao đổi tem lấy tem và ông hạ nghị sỹ đáp ứng được hết sòng phẳng và bình đẳng.Bước 2 bố tôi viết thư đề nghị ông ta gửi cho 1 quyển sách giáo khoa trung học về vật lý (vì cụ là giáo viên vật lý) ,khổ cho ông nghị sỹ…thời điểm đó không được phép gửi bưu kiện từ mỹ sang MBVN,ông ta phải tách quyển sách làm 3 lần gửi thư mới hết.Cước phí ông ta chịu hết vì ông ta nói sách cho học sinh (thế hệ trẻ không thể lấy tiền được).Lúc này nhu cầu tem MBVN của ông nhiều quá không thể trao đổi tem-tem được nữa,ông ta đề nghị thanh toán bằng tiền..nhưng lại khó khăn nảy sinh vì MBVN không thể nhận tiền mỹ được.Ông ta tìm ra một cách giải quyết là mỹ cho phép gửi ngoại tệ sang mbvn trong thư với số lượng không quá 100 usd và ông nghị sỹ gửi cho bố tôi dola canada,ông còn cẩn thận gửi cả hóa đơn thanh toán chuyển đổi. Lúc này đã rõ TEM CHỈ LÀ TEM thôi! Và đã bước sang năm 1975 tình hình chiến sự có nhiều biến chuyển,giao lưu tem-tem không còn hợp lý nữa và CA đề nghị bố tôi chấm dứt.Bản thân ông nghị sỹ thấy cũng phức tạp quá nên ông chủ động đề nghị dừng và lá thư cuối cùng ông ta gửi cả bản quyết toán và thanh toán sòng phẳng với bố tôi đên từng cent mỹ.
Chắc các bác và các bạn còn tò mò muốn biết câu chuyện này có ảnh hưởng đến số phận chúng tôi ra sao? Bố tôi đã thay đổi cách nhìn về CA ,và ông C trở thành bạn của bố tôi.Tôi thì vào quân ngũ sau được đặc cách về đi học tiếp,em gái tôi được tu nghiệp nước ngoài.Đúng TEM chỉ mang điều lành đến mà thôi. Đó là lý do nữa tôi say mê ST tem.
Tiêu chí thư 2 cũng nên dừng tại đây ,hẹn các bạn tuần sau bước sang tiêu chí thứ 3.Năm mới chúc các bác và các bạn cùng gia đình AN LÀNH HẠNH PHÚC
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)

Bài được dammanh sửa đổi lần cuối vào ngày 04-01-2016, lúc 04:14
13 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (03-01-2016), Cu Bim (06-01-2016), cuongcanna (02-01-2016), HanParis (02-01-2016), hoavienquanbl (02-01-2016), HuyNguyen (03-01-2016), Nguoitimduong (03-01-2016), NHL-2014 (02-01-2016), Poetry (02-01-2016), stamp-history (02-01-2016), temhp88 (04-01-2016), Tien (06-01-2016), vnmission (03-11-2016)
Cũ 02-01-2016, 19:46
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài

Xin chúc mừng anh Mạnh, sưu tập nhiều tem hay bì đẹp mà anh cũng chả thiếu khá nhiều kỷ niệm thật liên quan đến niềm đam mê của đa số chúng ta. Chắc còn tiếp anh nhỉ? Tôi muốn hỏi anh thời còn Chiến Tranh Lạnh, ở Hà Nội có nhiều dân Đông Đức ngụ tại HN không? Và khi ấy có hai phe thân TQ & LX, phe nào đông hơn? Dân LX hay TQ?

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Cu Bim (06-01-2016), dammanh (03-01-2016), huuhuetran (03-01-2016), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (04-01-2016), NHL-2014 (02-01-2016), Poetry (02-01-2016), temhp88 (04-01-2016)
Cũ 03-01-2016, 04:30
dammanh's Avatar

Miền bắc VN luôn luôn quan hệ với LIÊN XÔ & TRUNG QUỐC một cách mềm mỏng,không làm mất lòng ông anh cả và anh hai.Dân của DDR ở vn ít,dân CCCP cũng vậy,còn người Hoa thì có nhiều,họ vẫn giữ quốc tịch TQ và có trường tiểu học riêng.Từ năm 1954 -1960 chính phủ vẫn quan hệ tốt với CCCP & TQ.Trong năm 1960-1963 khi ở CCCP Khơ rơ sốp là tổng bí thư có thưc hiên một vài cải cách mà VN gọi là xét lại.Các học sinh và cán bộ đang tu nghiệp ở CCCP bị gọi về nước.Nên bì thư gửi từ CCCP về VN trong giai đoạn 1960 – 1964 hơi bị hiếm.Sau quan hệ mới trở lại bình thường cho đến năm 1979 thì vn lại ngả theo CCCP nên mới có câu thơ
…xưa kia uống rượu Mao Đài
Nay thời chuyển vận tạm xài Votka
Vài thông tin còn nhớ có gì không chính xác các bác bỏ qua nhé,xin cám ơn!
]
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)

Bài được dammanh sửa đổi lần cuối vào ngày 03-01-2016, lúc 04:33
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (03-01-2016), Cu Bim (06-01-2016), HanParis (03-01-2016), huuhuetran (03-01-2016), HuyNguyen (03-01-2016), manh thuong (04-01-2016), Nguoitimduong (03-01-2016), NHL-2014 (03-01-2016), Poetry (03-01-2016), temhp88 (04-01-2016)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này