Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 04-07-2009, 07:54
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Bạn liuxiu thân mến!
dammanh xưng hô như vậy muốn nói trên diễn đàn là bình đẳng!không phân biệt 5x ,8x hay 9x,.Theo suy nghĩ dammanh thì như sau
1.Chơi tem truyền thống cái đầu tiên phải có là lòng yêu TỔ QUỐC VN VÀ DÂN TỘC VN,sau đó tùy khả năng mà chơi từng cấp độ,từng giai đoạn (thí dụ khả năng dammanh có về cả tri thức và tài chính chỉ cho phép chơi và chọn cho mình giới hạn - những bì thư thực gửi vndcch giai đoạn 1955-1975,và dammanh đặt tên bộ sưu tập đó là:NHỮNG CÁNH CHIM TỪ TỔ QUỐC THÂN YÊU BAY ĐI KHĂP MỌI MIỀN).Mặc dù sang balan đã trên 20 năm,nhưng dammanh luôn nhớ QUÊ HƯƠNG MỖI NGƯỜI CHỈ MỘT!
2.Thanh niên thế hệ 7x-8x và cả 9x,dammanh thấy rất nhiều người tài giỏi,có tâm huyết,có lập trường vững vàng,có tinh thần cầu thị có lòng quyết đoán,không xu nịnh,không a dua và thực sự ngoài đời họ đã có vị trí xứng đáng trong xã hội và chính là các hạt nhân của đất nước.Bạn hãy đặt lòng tin vào chính bạn đã! và xây dựng một phương pháp phân tích và tổng hợp các sự kiện,lời nói,hành vi...thì bạn sẽ thấy tự tin hơn,đời đẹp hơn!sưu tầm tem có ý nghĩa hơn và bộ sưu tập của bạn có ý nghĩa như thế nào với bạn.
3.Các xích mích,mâu thuẫn trong cuộc đời luôn có,cái quan trọng là phục thiện và có lòng bao dung-thiên chí,thủy trung và giải quyết có nguyên tắc!đó có lẽ là cơ sở đạt được thành công trong cuộc sống!
vài dòng suy nghĩ..
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
15 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (04-07-2009), caifincafe (04-07-2009), hat_de (07-07-2009), hienthuong (04-07-2009), huuhuetran (04-07-2009), Ng.H.Thanh (04-07-2009), Nguoitimduong (04-07-2009), open (08-07-2009), Poetry (04-07-2009), printer (08-07-2009), Rua (07-07-2009), Tem quốc chí (04-07-2009), THE GUEST (04-07-2009), trithuc_nguyen (07-07-2009), zodiac (04-07-2009)
Cũ 07-07-2009, 17:16
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Kính thưa các bác và các bạn tem !

Vừa rồi ko tham gia mạn đàn cùng các bác trong mục này tiếc quá. Giờ vào tham gia hơi muộn 1 chút nhưng ko sao, sẽ cố gắng đàm về 1 số vấn đề đã được nêu ra. Tạm làm được 1 vấn đề mạng lắng xuống, nhưng thời gian cũng chưa thoải mái lắm nhưng e để càng lâu càng lãng phí thời gian.

Kính thưa các bác, mục này được trách ra trong mục tem dị bản, 1 số đoạn ko liền mạch, nhưng có theo dõi nên cũng nắm bắt được phần nào, và vì quá nhiều mục với nhiều ý kiến nên gk ko thể quote lại 1 số ý kiến để bình luận và mạn đàm bên dưới. Xin phép được bày tỏ quan điểm về 1 số vấn đề chung sau đó tiếp tục 1 số ý kiến.

Quả thực trọng mục này toàn các cao thủ nên gk ko biết bắt đầu từ đâu ... thôi thì hơi lộn xộn mong cả nhà thông cảm.

Trước hết là quan điểm về 1 số vấn đề.

1. Thế nào là chơi tem theo phong trào

theo gk: chữ phong trào mà chúng ta và xã hội hay nói để chỉ 1 trào lưu hời hợt, cả thèm chóng chán nào đó thì có thể nói như vậy. Ví dụ: học tiếng anh theo phong trào ấy mà, rồi thì làm thuỷ lợi theo phong trào ấy mà ... từ việc lớn tới việc nhỏ, thuộc nhiều lĩnh vực đều xảy ra hiện tượng này ... làng tem cũng nằm trong quy luật ấy, đúng là có những người chạy theo phong trào thôi. 1 số người lại vì việc phải làm thì làm thôi. Tuy nhiên nói rằng bác Huệ, bác Tiến Đạt chỉ là người chơi tem theo phong trào gk thấy ko đúng. Họ chơi từ xưa, chơi bằng trái tim, bằng cái tâm ... ví như bác Huệ, có thể bác ấy ko có những món quý, cực quý như nhiều nhà sưu tầm lớn khác nhưng bác ấy chơi bằng tất cả trái tim và niềm đam mê. Và bác ấy chơi từ nhỏ tới giờ. Bác Tiến Đạt cũng gần như thế. Cháu có 1 bài báo, khi nào tìm được sẽ giới thiệu ạ.

Nói các bác ấy chơi tem theo phong trào có vẻ ko đúng lắm, trừ khi từ phong trào hiểu theo cách khác với nghĩa trên.

2. Về cái được gọi là vụ vặn ko quý hiếm đó

Cái này rất khó nói, tuỳ quan niệm mỗi người, ví như bác Mạnh có cuốn danh mục lỗi, những lỗi rất nhỏ, tương tự như những trường hợp bác Huệ tìm và giới thiệu. Qua đó chúng tất quan niệm và trình độ tem ở từng nước còn có khoảng cách. Việc phủ nhận những lỗi nhỏ là ko nên, tất nhiên với 1 số người nó ko đáng để sưu tầm. Cái đó là ý kiến cá nhân phải tôn trọng thôi.

Nhìêu khi lỗi rất nhỏ nhưng là họa tiết quan trọng ảnh hưởng tới nội dung đặt biệt là những trường hợp nhạy cảm, liên quan tới chính trị hay lãnh tụ càng có thể coi là quý hiếm. Cháu ko chơi món này nên ko có ví dụ để nêu, vì có thể nêu ngay ra thì ko cần phải thuyết minh nhiều như trên.

Những mẫu variete rõ ràng thì quý và hiếm, cao giá thì đúng rồi.. còn những lỗi nhỏ xíu như bác Huệ đã tìm ra thì sao ... cứ giả sử như nó ko thể bán cao giá thì quả thực việc phát hiện ra nó cũng đem lại niềm vui cho người chơi. Và chính những niềm vui đó khiến họ giữ mãi niềm đam mê .... có trong tay hàng trăm tem của cùng 1 mẫu, tỉ mẩn ngồi soi rùi phát hiện ra cũng hay lắm chứ, vui lắm chứ. Tất nhiên với người khác thì đó ko phải niềm vui họ cần, họ chỉ vui khi săn được những dị bản kinh điển.

Theo cháu cả 2 cùng có lý, và 2 trường hợp đó ko loại trừ nhau. Và cũng như bác temvn đã nói, đưa ra 1 cách đầy đủ các nguyên nhân vì sao giờ bạn trẻ ít chơi tem truyền thống VN thì rất khó, tuy nhiên nói rằng việc cứ yêu thích các mẫu tem lỗi nhỏ thì làm giảm giá trị tem VN e rằng ko khách quan lắm. Việc bạn trẻ VN ít quan tâm tem VN là đúng, xong kia ko phải nguyên nhân.

3. cái gọi là định hướng sưu tầm, đỉnh cao sưu tập:

Cái này cũng bao la quá, mỗi người chơi 1 kiểu, họ học hỏi, họ quan sát và sau 1 thời gian gạn lọc họ sẽ chọn. Đúng là ko phải bất kì cái gì cũng giữ lại ... và ... và đúng là họ đã làm thế, còn 1 số người có niềm đam mê lớn với những lỗi nhỏ, thì như mục 2 đã nói, niềm vui của họ. Hoàn toàn ko ảnh hưởng hay làm hỏng định hướng sưu tầm của người khác. Nếu cần xây dựng cái định hướng thì cũng nên, và rất cần sự nhiệt tình và kinh nghiệm của các bác.

Cái hay của chơi tem truyền thống của nghiên cứu lịch sử bưu chính ... tốt quá đi chứ... quá hay ... nhưng ko phải ai cũng được tíêp cận ngay. Ở VN nhiều bác siêu thủ nhưng ít giới thiệu, hoặc có những công trình hay mà chưa giới thiệu... Những bài như của bác congàcon, rồi những mục giá cước các thời kì ... đúng là hay tuyệt, và giới trẻ rất mong các bác cũng làm thế. Đó, chính đó là định hướng sưu tập đó, đó chính là cách thực tế nhất giới thiệu cái hay của việc nghiên cứu, việc chơi truyền thống. Rất tiếc bác gà lại chưa làm mảng tem VN, VNCDCH mới chỉ có mảng VNCH.

Trên thế giới có nhìu loại, lịch sử bưu chính nè, truyền thống nè, sưu tầm hàng ko nè, vũ trụ nè ... ở VN mới chỉ có tới Truyền thống, lịch sử bưu chính rất ít. Siêu thủ tuyệt đỉnh của VN ở thời điểm hiện tại như anh Tạ Phi Long thì bộ đó cũng được thế giới "transfer qua nhóm TRADITIONAL CLASS, theo FIP thì cụ thể là nhóm 2 B. Chứ lịch sử bưu chính gọi đúng tên POST HISTORY thì khó vô cùng.

Đỉnh cao nhất mà ảnh vừa đạt là mức Mạ Vàng cấp TG với điểm suýt soát 80 chấm theo chuẩn 2 B.

Tuy nhiên trong tương lai chúng ta sẽ có những bộ POSTAL HISTORY đỉnh cao và những bộ TRADITIONAL hoành tráng, cháu tin là thế.

Cháu thực ra là người đam mê TL thôi, chứ ko khá lắm vì chơi ... bình dân quá .. rất mong các bác tại VN và hải ngoại đã có dịp cọ xát với thế giới tham gia viết những bài mang tính định hướng, để những bạn trẻ hậu thế như Sơn - NTD có định hướng rõ ràng, ko phân vân như hiện nay. Bộ TL đạt giải bạc vừa qua tại TL cấp thành phố vừa qua rất khó phân định là loại nào. Hoàn toàn ko theo kiểu THEMATIC, cũng ko thể đạt là TRADITIONAL.

Việc phân định 2 loại trên có điểm rất tinh tế thế này, bác temvn hay 1 bác nào trên kia nói nếu xếp bộ của bác K vào loại chuyên đề thì chỉ bằng gk. Cháu nghĩ là nói chưa chuẩn đâu.

Bộ của bác K là traditional thuộc hàng xuất sắc của VN hiện nay rồi, khó ai so được. Bộ TL đó sẽ đạt giá trị đúng nếu nhìn nhận và đánh giá nó trên quan điểm TRADITION, còn nếu coi trên quan điểm THEMATIC thì ko được, sẽ làm hỏng bộ đó. Thẳng căng mà nói nhìn bộ đó bằng cái nhìn THEMATIC thì ko bằng bộ gk được. Cũng như nhìn bộ gk bằng cái nhìn TRADITIONAL thì ko thể bằng bộ bác K được. 2 thứ này có những thước đo hoàn toàn khác nhau. Bộ gk vứt nếu đánh giá TRADI, bộ bác K cũng ko đạt nếu đánh giá THEMA, bởi cấu trúc và nội dung của nó được các tác giả khai thác ở những khía cạnh hoàn toàn khác nhau. Nói ở đây thì dài quá cháu xin ví dụ thế này.

1 bộ tem về bác Hồ loại 1 khung chẳng hạn. Nếu là TRADITIONAL thì chỉ cần 1 mẫu tem và những dị bản, những bản in thử, những MC, bì thực gửi, FDC ... là có thể dàn dựng được. Và cực khó, chỉ có những nhà sưu tầm như bác K hoặc hơn mới làm được. Vì 1 mẫu tem mà làm được 1 khugn với đầy đủ các món trên thì quá khủng rồi.

Tuy nhiên 1 bộ chuyên đề lại khác, có thể toàn những món bình dân, nhiều bộ nhiều mẫu khác nhau những hình thành 1 câu chuyện kể, có nội dung x,y,z nào đó tuỳ quan ý đồ tác giả.

2 kiểu chơi này, 2 kiểu triển lãm này được đánh giá theo những thước đo khác nhau. Và đỉnh cao hay tầm cao của mỗi loại hoàn toàn chỉ có giá trị khi xem xét trên quan điểm của loại đó.

Tất nhiên những bộ thật "ác chiến" là những bộ có được cả 2 yếu tố trên, xong vẫn phải có kết cấu làm sao đặc thù cho mỗi kiểu nếu ko rất sẽ bị "transfer"

4. các mục trên còn nói tới nhà buôn nhà sưu tầm

Theo cháu ko làng tem nào lại ko có những nhân tố trên, sẽ ko phát triển nếu ko có các nhà buôn giỏi tìm kiếm và giới thiệu. Họ chính là yếu tố giúp món đồ luân chyuển nhanh tới tay người cần với giá phù hợp. Còn nếu giá ko phù hợp thì tại họ. Các nhà buôn cũng ko tồn tại nếu ko có những nhà sưu tầm đam mê sẵn sàng bỏ ra 1 khoản tài chính lớn cho món đồ yêu thích.

1 làng tem phát triển khi cả 2 yếu tố trên phát triển.

Tất nhiên ko nên lừa gạt hoặc lợi dụng sự thiếu hiểu biết hoặc say mê quá mà bán đồ giả hoặc bán giá trên trời. 1 nhà sưu tầm có lương tâm sẽ ko gạt các bạn mới để mua 1 món quý với giá rẻ. 1 nhà buôn tốt tính sẽ ko chém 1 vị khách sộp với giá ngất trời.
Cả 2 hành động trên sau này sẽ khiến họ phải xấu hổ với bản thân và làng tem.

nói về món giả gk xin được đi tới quan điểm thứ 5

5. quan đỉêm về mâu thuẫn thật giả:

Cái này là có, và có ở mọi làng tem chứ ko chỉ ở VN. Nhưng ở VN hơi bị nhiều, và làm suy giảm uy tín. Có rất nhiều lý do, nào là lòng tham (tham tiền, tham danh), nào là sự thiếu hiểu biết ...

Những cái đó nước nào cũng có, nhưng VN nhìu hơn vì sao, vì ko có 1 chuẩn chung, ko có những tài liệu công khai để người mua làm căn cứ trước khi đưa ra 1 quyết định nên mua hay ko. Nhiều nhà sưu tầm lớn còn bị gạt chứ ko nói nhữung tay mơ, bởi ko có chuẩn để họ so. Giá như nhà nước hoặc ngành có bộ tài liệu chuẩn về con dấu, giá cước thì dân làm giả khó tung hoành dễ dàng được.

Ở các nền tem lớn cho tổ chức thẩm định, VN thì ko ... Nói chung chuyện giả là khó tránh. Hiện nay tại các đàn tem đã có những nhà sưu tầm lên án việc này ... tuy nhiên họ là ai đôi khi khiến bạn ko phục lắm ... vì những tin đồn làng tem ... thui thì hiện tại ... biét vậy. Dù sao họ nói ra cũng tốt rồi.

Còn viẹc nói thẳng ra, nói trắng phớ ra thì chưa .. ở VN ta vẫn ngại chuyện này, người điều hành diễn đàn cũng ngán, mong bác bác thông cảm. Nói là dân hiểu rồi, có bằng chứng trưng lên càng tốt, chúng ta ko sợ, dù người đó là ai uy tín thế nào, nhưng nếu làm giả thì phải lên án. Mà việc điều hành diễn đàn cũng ko nên can thiệp sâu quá, chỉnh sửa hoặc del bài là giải pháp cuối cùng. Còn ko thì lưu ý mọi người là nếu chưa có chứng cứ thì ko nên khi rõ tên như vậy, oan thì khổ. Có chứng cứ thì nói chuyện, không thì kể chuyện, hoặc nêu giả định. Thế là làng tem hiểu.

Gk là dạng con cháu, ko dám dạy ai cả, chỉ gọi là lên tiếng mạn đàm với tư cách là 1 nhà sưu tập như bao nhà sưu tập khác.

Kính mong các bác tem, các bạn temcác em tem
Kính thưa các nhà sưu tầm, nhà nghiên cứu & nhà triển lãm tem

trên kia là 1 vài quan điểm của cá nhân em, thấy có gì ko phải thì bỏ quá cho. Và kính mong các bác tiếp tục gạt bỏ rào cản tâm lý để tiếp tục cống hiến. Quan đỉêm của cháu là cống hiến ở đâu cũng được, nơi nào các bác cho phù hợp là được, làng tem sẽ vào xem. Thời gian vừa qua có 1 số chuyện, 1 số quan điểm ko thống nhất khiến nhiều người ... nghỉ ngơi, có thể nghỉ hẳn vài tháng, hoặc vài ngày, hoặc ko ngày nào nhưng lại .. ko đăng nhập. Rất mong tiếp tục xem các bác chiến đấu trên sân khấu tem ONLINE, còn ngoài đời chắc phải dịp TL lớn mới được chiêm ngưỡng các bác

Vụ block cụ Hồ có dấu đỏ HP và bài của bác Tiến Đạt khi nào tìm được tấm hình trong máy tính sẽ giới thiệu.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (08-07-2009), dammanh (08-07-2009), huuhuetran (08-07-2009), kuro_shiro (08-07-2009), manh thuong (08-07-2009), Nguoitimduong (08-07-2009), open (08-07-2009), printer (08-07-2009), tugiaban (07-07-2009), zodiac (09-07-2009)
Cũ 08-07-2009, 19:40
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi wwf_stamp Xem Bài
Chào bạn,
Chơi tem chuyên đề và chơi mảng truyền thống hoặc chơi những loại khác có hay riêng của nó. Tất cả đều có tính nghiên cứu, tìm tòi thì bộ sưu tập của mình mới hơn người khác, chứ nếu chỉ là tem bỏ vào album hoặc phơi triển lãm mà không có thuyết minh thì mọi quyển album về tem chuyên đề đó đều giống nhau, có khác chăng là của người này hoặc người kia thì có nhiều đồ độc , đồ quý hơn (vdu như Deluxe sheet, block 4, v.v...).
Tui chơi tem wwf rất lâu rồi và chỉ bó gọn là chơi tem có răng thôi (không chơi siêu như những người nước ngoài như chơi cả tem tờ (dạng lớn, có khi tờ 50 con tem => 4 tờ (= 50 bộ), hoặc không răng, deluxe sheet, dị bản, FDC của nước phát hành, specimen, v.v...). Tuy nhiên, không chỉ là bộ tem có răng đâu nhé, khi phát hành bộ tem, WWF có quảng bá cho loài thú quý hiếm lên tem của nước đó nên có AG Groth có làm tờ ìnformation sheet cho complete FDC/Ma xicard/ stamp của bộ đó (có lời thuyết minh cho loài này), nhưng mà chơi cái này tốn nhiều tiền và album, nên mình phải tìm trên google hoặc những tài liệu khác về loài đó. Trước đây, tui có quen với mấy người bạn ở tổ chức WWF (ở TP HCM co Đan Thanh và mấy anh em của cơ quan này, nay họ đã nghĩ và hình như đóng cửa. chỉ còn VP ở Hà nội và cũng có quen và gặp Phượng WWF VP Hanoi (cũng đã nghĩ rất lâu) nên không còn nguồn tài liệu nữa (tìm nguồn khác, mà mấy năm nay bận quá nên chỉ để đó, chưa có thời gia "ngâm cứu".
Chơi tem chuyên đề thì đầu óc thư thái & nhẹ túi, chơi mảng truyền thống mà dính vào bao thư thì mệt về tài chánh lắm (hơn nữa, chơi cái này nhiều tiền nên nhiều hàng giả lắm), nhưng nếu càng chơi chuyên sâu thì nhiều cái hay lắm vì hầu như mảng này trên thế giới chưa có ai làm bộ sưu tập về Vietnam (ít ra theo tui biết từ 1945 đến bây giờ), họ có làm về Indochine rất nhiều, hoặc bì thư quân đội Nam Vietnam. Tui chưa có nghe hoặc thấy những triễn lãm hoặc bài viết sâu về nhựng mục dưới đây (nếu có ai biết thì cho tui biết nhe, xin lỗi đừng ném đá vì em giống như ếch ngồi đáy giếng, có khi người ta có làm ở đâu đó trên thế giới mà mình không biết):
Các loại tem in đè CHMNVN đã sử dung, các loại tem sử dụng tạm như tem nội bộ ?? (không biết cái này có tồn tại dòng tem này không (đã từng thấy tem nội bộ đóng lên cặp pair), tem in đè Bác Hồ 1951, tem liên khu, v.v...
Các loại bưu thiếp Bắc Nam, những đợt giao gửi BT trong giai đoạn 1955-1965 (có những tấm nhìn hình thì giông như kích thứoc khác, độ dày mỏng khác nhau => in làm nhiều đợt ???
Nói chung, bưu chính VN tuy ra đời muộn hơn người ta nhưng khá phức tạp và còn nhiều điều tìm hiểu lắm. Riêng về tem, theo tôi tem Bắc Việt (giai đoạn 1945-1975) xứng đáng là 1 trong những dòng tem đẹp và độc đáo nhất thế giới , tôi từng trao đổi điều này với nhiều bạn tem ở nước ngoài họ cũng đồng ý, đẹp ở đây là những mầu vẽ trên tem (phần lớn là cổ động, ghi nhận sự kiện, v.v...) rất khác lạ với các nước khác tuy in ấn sơ sài, răng tem không đẹp, đa số không keo .... (làm sao sánh bằng tem Lào (1951-1975) in bằng công nghệ cao, do họa sĩ Pháp vẽ theo phong cách của Lào). Tem Bắc Việt thực sự ngắm đi ngắm lại hoài không chán. Thối phải stop thui, dài quá rồi, hihi

Cảm ơn bác wwf đã trả lời NTD rất chi tiết.

Qua đó, NTD có thể hiểu được quan điểm của bác là dù chơi tem chuyên đề hay chơi tem truyền thống thì đều cần kiến thức và khả năng nghiên cứu lĩnh vực mình đang theo đuổi. Vì vậy có thể tạm kết luận là dù chơi tem gì đi nữa thì cần có lòng đam mê theo đuổi chứ không nhất thiết phải là truyền thống mới gọi là chơi tem!

Một người chơi tem khi bắt đầu thường có những suy nghĩ đại loại như: tôi thích đề tài gì? đề tài đó có gì hấp dẫn? tôi có thể chơi đề tài đó lâu dài hay không? có nhiều người cùng chơi đề tài đó với tôi không? đề tài đó có giá trị kinh tế không?... Sau đó họ mới quyết định dồn hết số tiền ít ỏi có được để cắc ca cắc củm thu lượm từng con tem, từng bộ tem vừa xem như một niềm đam mê và với một số là "của để dành". Vậy thì nếu chơi tem Việt Nam nhưng không hiểu được, nắm được cái hay, cái đẹp của tem VN thì làm sao mà dám đâm đầu vào chơi chứ? Rất cảm ơn bác wwf về câu nói: Riêng về tem, theo tôi tem Bắc Việt (giai đoạn 1945-1975) xứng đáng là 1 trong những dòng tem đẹp và độc đáo nhất thế giới. Đó là một sự khích lệ lớn lao cho những người đã, đang và sẽ chơi tem Việt Nam.

Rất mong các bác tiếp tục chia sẻ về kinh nghiệm chơi tem của mình cho thế hệ sau. Sự nhiệt tình chia sẻ của các bác Trần Trọng Khải, dammanh, tranhuuhue, wwf, kimma chính là động lực cho phong trào chơi tem Việt Nam chúng ta.

Bên cạnh đó, NTD cũng có 1 ý kiến đóng góp là: chúng ta có thể có rất nhiều luồng thông tin, nhiều sự chọn lựa, tuy nhiên chúng ta mới là người quyết định cuối cùng về đề tài chơi, về cách thức chơi... Chẳng ai ép ta được. Sai lầm hay không là do quyết định ban đầu của CHÍNH CHÚNG TA.

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (08-07-2009), dammanh (09-07-2009), hat_de (08-07-2009), huuhuetran (08-07-2009), kuro_shiro (08-07-2009), open (08-07-2009), Poetry (08-07-2009), THE GUEST (08-07-2009), Tien (08-07-2009), trithuc_nguyen (08-07-2009)
Cũ 08-07-2009, 21:07
Tien Tien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cộng tác viên CLB Viet Stamp

Cảm ơn: 17,889
Đã được cảm ơn 7,314 lần trong 1,057 Bài

Tiến cũng đang theo tem truyền thống đây! Muốn tìm tem CHXHCNVN còn khó huống chi tem VNDCCH thì chỉ là giấc mơ dài nhiều tập! Rồi tìm được bộ tem MTB chắc là giấc mơ dài lâu, chứ đừng nói gì là tem LK hay tem lỗi, tem giả...!
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Tien vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (09-07-2009), hat_de (09-07-2009), huuhuetran (09-07-2009), open (09-07-2009), Poetry (08-07-2009), THE GUEST (08-07-2009)
Cũ 08-07-2009, 22:45
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Thư thư cái đã NTĐ ơi. Chuyện nầy nói ra không rút lại được vì thuộc về "đường lối chính sách" nên cần phải chờ ngày đẹp trơì-thư giãn và tươi tỉnh mới viết được. Nói lơ mơ hỏng "chủ trương", cần cân nhắc.
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (09-07-2009), hat_de (09-07-2009), Ng.H.Thanh (09-07-2009), Nguoitimduong (08-07-2009), open (09-07-2009), trithuc_nguyen (08-07-2009)
Cũ 09-07-2009, 18:06
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Tuy rằng, dấu Hải Phòng không có sách đề cập nhưng dấu rất giống Hà Nội nên tôi tin được và có đưa vào phơi dự triển lãm vừa rôì.

đúng là sách ko ghi thật, nhưng ai có block này trong tay có thể yên tâm rồi

Name:  Block bac Ho ! HP.JPG
Views: 301
Size:  8.3 KB

bác Tiến Hp kể, năm đó ở Hải Phòng cũng đóng dấu,
dấu của HP chẳng hiểu sao lại màu đỏ
cả bác Tiến, cụ Tường và 1 số nhà sưu tầm HP nữa cũng đã đi xin.

Name:  P1040149.JPG
Views: 303
Size:  86.2 KB

đây là cảnh ở nhà bác Tiến hôm HP tổ chức chợ tem, đồng chí Phương béo HN nhân thể ghé thăm .

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (09-07-2009), manh thuong (10-07-2009), Ng.H.Thanh (09-07-2009), Nguoitimduong (10-07-2009), Poetry (09-07-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này