Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 03-03-2009, 13:32
redbear's Avatar
redbear redbear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 499
Đã được cảm ơn 3,403 lần trong 934 Bài

tete nhà mình được lên báo khoái nhỉ? Gọi cái chú nhà báo đó đòi....(cái gì mà xin phép đăng hình gì đó) đê
chie (06-12-2010), hat_de (03-03-2009), tugiaban (19-06-2010)
Cũ 03-03-2009, 14:45
linhtote123's Avatar
linhtote123 linhtote123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 75
Đã được cảm ơn 721 lần trong 164 Bài

Gọi là tiền bản quyền hình ảnh nhỉ hay là nhuận bút khi cung cấp thông tin đấy. HiHi.

Lê Phú Cần
Hộp thư số 32, bưu điện Chánh Hưng, chợ Phạm Thế Hiển, F4, Q8, TPHCM
TK Vietcombank:007.1.00.450180.8
Chủ TK : Lê Phú Cần
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn linhtote123 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-12-2010), hat_de (03-03-2009)
Cũ 18-07-2009, 20:46
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

hi bà con tem gần xa chúng ta !

Chúng ta dù là 1 người a-ma-tơ nhất nhưng cũng rõ chợ tem là gì ... chúng ta dù có những người ở tỉnh xá chưa từng 1 lần tham dự chợ tem nhưng coi các bài tường thuật cũng như coi các bài viết từ cấp thấp tới cấp cao trên mạng hẳn cũng phần nào gọi là "sành sỏi" rùi ...

sở dĩ gk phải nói qua trước vậy vì có thể sau khi đọc bài viết giới thiệu tiếp đây có thể bạn sẽ cảm thấy người viết ... hơi non .. thực ra thì đọc cũng nhẹ nhàn và thú vị

xuất phát từ 1 bạn tem mạng sau

bạn nhocty_86 (17/07/2009 1:16:10 AM): http://kenhgiadinh.net/ngoai-o-cua/1...a-nhung-dam-me

nào ... bắt đầu

Chợ tem: Cuộc sum họp của những đam mê

Nằm ở 160 Triệu Việt Vương, chợ tem được biết đến như một góc sinh hoạt văn hóa của dân có thú chơi tao nhã này. Họ trao đổi, mua bán, chuyện trò về con tem nhỏ xen lẫn những buồn vui của người chơi tem.

Phố nhỏ, chợ nhỏ

Sáng chủ nhật hàng tuần, đến hẹn lại lên đúng 9 giờ dân chơi tem Hà thành lại kéo đến đây “họp chợ”. Không huyên náo, rộng lớn như bất cứ cái chợ nào, chợ tem yên tĩnh, thanh nhã, lịch sự như tính cách của dân chơi tem vậy. Họ là học sinh, sinh viên, nhà giáo, kinh doanh… nhưng đều có chung một niềm đam mê về lịch sử, văn hóa, hội họa hay đơn giản là yêu thiên nhiên, cỏ cây, hoa lá… Chỉ vài ba chiếc ghế nhựa con con, họ ngồi xích lại gần nhau, quây tròn trên vỉa hè mải mê với những con tem được cất giữ cẩn thận trong những album và tìm kiếm cho mình một vài con tem để bổ sung vào bộ sưu tập. Có chăng đó là những lời trầm trồ khen ngợi nhỏ nhẹ hay reo lên sung sướng khi phát hiện ra con tem ưng ý.

Name:  tem-9.jpg
Views: 604
Size:  52.8 KB

Phút thư giãn của dịch giả Thúy Toàn cùng bạn tem trao đổi về bộ sưu tập các vị danh nhân kiệt xuất của Trung Quốc ông mới mua bên đó về.

Chợ nhỏ, nhưng về số lượng, nội dung, hình thức cũng như màu sắc, kích cỡ lại khá phong phú, tha hồ để lựa chọn theo sở thích của người chơi. Nào tem động vật, thực vật, sự kiện, lịch sử hay nhân vật, hội họa. Nào tem sống hay tem chết, tem Việt Nam hay tem nước ngoài… Tất cả đều được thu nhỏ, tái hiện một cách sinh động trên những con tem mà bạn có thể mua ở đây một cách dễ dàng. Thậm chí, những bì thư cũng trở thành “hàng quí” của dân chơi tem

Giá cả cũng tùy thuộc vào mức độ quí hiếm của mỗi con tem. Có khi chỉ với 1000 đồng bạn cũng có thể mua được một con tem yêu thích, nhưng cũng có con tem vô giá mà bạn chỉ được chiêm ngưỡng rồi “thèm thuồng”. Một kinh nghiệm cho dân nghiền tem khi đến nơi này là gặp một con tem mình thích là phải mua ngay, nếu trần trừ là mất.

Name:  tem-22.jpg
Views: 563
Size:  40.7 KB

Đa dạng những con tem

Bạn Thanh Giang (ĐHBK) tâm sự: “Mình chủ yếu chơi tem nước ngoài, muốn mua cũng không biết mua chỗ nào, rất khó. Nhưng từ khi khám phá ra chỗ này, hầu như tuần nào mình cũng đến. Thường là mình mua được ngay. Vả lại, rút kinh nghiệm từ lần trước, mình thích là mua luôn chứ để khi cần rồi mới quay lại là không còn nữa, tiếc lắm”.

Còn bác Linh (50 tuổi) mới chơi tem được khoảng một năm nhưng bộ sưu tập đã lên tới hàng nghìn con, bác nói: “Cũng là vừa gom góp, vừa tham gia vào cái chợ này nên bộ sưu tập của mình mới lớn dần như vậy. Tháng trước mình lùng tận Đà Nẵng – Huế – Hội An mà không tìm được con tem nước ngoài nào cho bộ sưu tập mới, về đây lại có. Ở đây, thích là mua được ngay vì dân chơi ở đây nhiều, gặp nhau ở chợ này tha hồ xem bộ sưu tập của họ, ưng thì lấy. Và mình cũng vậy. Chơi ở đây cũng khá an toàn, “tiền tươi thóc thật” chứ không như trên mạng, có khi bị mất tiền hay nhận được tem giả là đi tong”.

Name:  tem-37(2).jpg
Views: 521
Size:  43.1 KB

Tránh tối đa việc cầm tem bằng tay

Nếu bạn là dân ngoại đạo, đến đây bạn đừng ngạc nhiên với sự cầu kì và kỹ tính trong cách giữ gìn và bảo quản con tem của họ. Cầm tem bằng tay ư? Là một điều không được phép đối với dân chơi tem. Bạn phải dùng một cây kẹp đặc biệt để làm điều đó. Tem phải được để trong những album sưu tập, có bóng kính để tránh cho tem bị ẩm ướt, nhàu nát… Và một điều tối kị đó là mua xong rồi về để đấy hay cất đi. Nếu vậy, bạn không phải là dân chơi tem chuyên nghiệp. Cái giá trị nhất của người chơi tem đó là khi lật giở từng con tem và bị hút hồn vào đó. Nếu một ngày không được làm công việc đó, họ sẽ cảm thấy thiếu vắng vô cùng.

Không chỉ là mua bán

Được khai trương từ năm 2006 do anh Phạm Hào (chủ tịch Hội tem Việt Nam) sáng lập đến nay, chợ đã trở thành một điểm đến quen thuộc của nhiều người yêu tem. Vợ anh - chị Phạm Thị Hòa tâm sự: “Dân chơi tem ở đây văn minh và lịch lãm lắm, có đủ lứa tuổi, thành phần, cả Tây cũng đến nơi này. Họ đến đây không chỉ là để mua bán mà còn là để gặp gỡ, trao đổi, cùng nhau thưởng thức thú vui tao nhã này”.

Name:  tem-51(1).jpg
Views: 518
Size:  45.2 KB

Chia sẻ niềm vui

Không chỉ có vậy, chợ tem là nơi kết nối những thành viên cùng chung sở thích đặc biệt này từ khắp các tỉnh thành trong cả nước như Huế - Đà Nẵng – Hội An- Hải Phòng. Họ gặp gỡ các bạn tem để chia sẻ những thông tin thú vị quanh con tem thậm chí chỉ là để “khoe” với bạn tem bộ sưu tập của mình có gì mới.

Tân Giang (23 tuổi – kỹ sư máy tính) chia sẻ: “Mình chơi tem từ khi 12 tuổi, thích lắm.. Đến đây, vừa là mua, vừa là để được chiêm ngưỡng bộ sưu tập của những bậc tiền bối. Hơn nữa, mình được giao lưu, học hỏi, chia sẻ kiến thức phong phú và được kết bạn với rất nhiều người, kể cả những người nổi tiếng mà trong mơ mình cũng không nghĩ là có thể quen được họ. Như dịch giả Thúy Toàn chẳng hạn, mình rất thích những vần thơ của Puskin do ông dịch từ tiếng Nga. Đến đây, mình may mắn được gặp và hơn thế nữa được dịch giả trao đổi rất nhiều về văn học Nga, cũng như được mở rộng vốn hiểu biết của mình qua bộ sưu tập tem của ông về các nhà thơ, nhà văn tên tuổi nước Nga”.

Name:  tem-45.jpg
Views: 508
Size:  35.0 KB

Bì thư cũng là một thứ “hàng quí”

Với dịch giả Thúy Toàn, ngoài những vần thơ trữ tình Nga thì 12 năm nghỉ hưu cũng là lúc ông dành nhiều tâm trí của mình hơn cho sở thích chơi tem từ khi còn nhỏ. Giờ đây, khi đã vào tuổi 70, nhưng với ông niềm đam mê tem không bao giờ cạn. Ông bảo: “Mỗi con tem là một thông điệp của cuộc sống, nó chứa đựng một điều gì đó mà mình cứ phải nhìn vào đấy, hứng thú và tìm tòi. Đến chợ tem này, tất cả mọi người đều bình đẳng, ai cũng như ai. Nói chuyện với các bạn trẻ cùng niềm đam mê này mình như trẻ lại, cảm thấy yêu đời hơn, giúp mình thư giãn hơn. Nơi đây như một sân chơi vậy, và nó là một “của hiếm” trên đất Hà thành đấy.”

H.H.H

bài của bạn HiHiHi trên nhẹ nhàng, ko kiểu nói hơi quá lên như báo chí. Bài viết có thể ko có nhiều thông tin mới với bạn, nhưng phần nào giúp chúng ta cảm thất sự quan tâm của công chúng tới món chơi thú vị vì.

Hy vọng qua những bài báo trên các kênh ko chuyên đó, những người chơi tem trước chưa biếtk hái niệm này có thể sẽ bít và từ đó tham gia cùng làng tem chúng ta

Chúc bà con cuối tuần vui vẻ ... sáng mai ai rảnh ghé chợ tem tỉnh mình chơi hoặc tham dự buổi sinh hoạt tem định kì ở những nơi đó ... nếu có

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (07-12-2009), bo cau (18-07-2009), chie (18-07-2009), chienbinh (07-12-2009), huuhuetran (02-03-2010), kuro_shiro (29-08-2009), manh thuong (31-08-2009), thang (29-08-2009), Tien (30-08-2009), tiny (10-12-2009), tugiaban (19-06-2010), xihuan (14-06-2010), zodiac (29-08-2009)
Cũ 29-08-2009, 13:30
thang's Avatar
thang thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,416
Đã được cảm ơn 1,272 lần trong 311 Bài

bai nay hay qua
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn thang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-12-2010), hat_de (29-08-2009)
Cũ 30-08-2009, 12:37
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thang Xem Bài
bai nay hay qua
hum qua anh bảo sáng nay em nhờ mẹ đưa ra chợ tem 160 TVV đã đi chưa

mà nì ... các mục viết mà cứ có: oh yeah, ow ... yes, ô hay nhỉ, hay quá, sướng quá, phê quá ...bởi theo định nghĩa của 1 số diễn đàn là spam đó, nên hạn chế nha

nếu có bình thì ko cần dài dòng lắm, nhưng phải có ý kiến gì mời mẻ để người xem ko mất công coi

vậy hen !

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (30-08-2009), manh thuong (31-08-2009), thang (28-03-2014), tugiaban (19-06-2010)
Cũ 30-08-2009, 12:45
thang's Avatar
thang thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,416
Đã được cảm ơn 1,272 lần trong 311 Bài

thua anh,bố em đi Cam Pu Chia mất rùi
mà mẹ em lại bận nhìu việc quá nên em chưa đi dược!
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn thang vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-12-2010), hat_de (30-08-2009)
Cũ 07-12-2009, 15:48
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định giới thiệu chợ tem Sg - VS tổ chức

chà ... hum ni nhân tiện vào đây giới thiệu thêm 1 chọ tem Sg vào bộ sưu tập chợ tem của mình... tiện trả lời thắng em

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thang Xem Bài
thua anh,bố em đi Cam Pu Chia mất rùi
mà mẹ em lại bận nhìu việc quá nên em chưa đi dược!
thắng khì này

sáng qua Cn.6.12.2009 chú minhduc có ra chợ tem 160 TVV rùi đó ... 2 thằng đều săn chim ... khi nào bảo anh minh đức dẫn đi cho vui nhé

lớn tí nữa 2 thằng làm tua HP chơi

còn xa quá thì dự qua mạng nè

http://vietstamp.net/forum/showthrea...8732#post88732

trân trọng bổ sung 1 chợ tem mới của đất Sài Thành

sau đây là vài hình ảnh của phiên ngày 6.12

(ảnh mượn từ mục đó sang)

ái chà ... cơ man nào là tem

ngoài ra còn có tiền

(mọi người lưu ý anh nhìu râu tóc kia là 1 đại gia tiền, anh í hông thích lên hình đâu, ảnh mọi hôm để tóc ko và râu ... bữa ni để xum xuê cả ... tí nữa thì ko nhận ra đại gia tiền SG)

ảnh dưới ngoài đại gia ngạn nhiều còn 1 anh to đầu

có trục trặc hay sự cố gì cứ bổ đầu anh nì ra

ngoài anh to đầu đó hum qua còn 1 tài năng trẻ: bác YB (áo xanh)

bác í xưa có 1 vụ hơi bị hay trong diễn đàn tiền, tuy nhiên giờ bác í là admin đàn tiền tienvietnam... nói chúng là SG có rất nhìu cao thủ tem tiền cống hiến để có 1 phong trào tem - tiền sôi động và tạo sức sống cho chợ tem mới mở của VS.

Muốn biết gương mặt trẻ tài năng của làng tiền (bạn áo xanh nõ chuối ) và các gương mặt thú vị khác cùng sức sôi động của chợ tem trên có 2 cách:

1. tới dự trực tiếp theo lịnh định kì
2. coi thuật qua mạng

thoai ... bình luận vĩ mô rùi vĩ mô loaại xà ngầu rùi ... cuốc bài chúc chợ mới duy trình đều lịch & phát triển liên tùng tục góp phần ko nhỏ vào sự phát triển của phong trào tem SG nói riêng và cả nước nói chung ... hẹn lại gặp

7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (09-12-2009), huuhuetran (09-12-2009), manh thuong (07-12-2009), Poetry (07-12-2009), tugiaban (25-12-2009), xihuan (14-06-2010), zodiac (01-03-2010)
Cũ 09-12-2009, 02:39
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Chúng ta dù là 1 người a-ma-tơ nhất nhưng cũng rõ chợ tem là gì ... chúng ta dù có những người ở tỉnh xá chưa từng 1 lần tham dự chợ tem nhưng coi các bài tường thuật cũng như coi các bài viết từ cấp thấp tới cấp cao trên mạng hẳn cũng phần nào gọi là "sành sỏi" rùi ...
Thế thì chúng ta cứ tiếp tục phát huy chợ tem, ngõ hầu thỏa mãn những đòi hỏi của các người sưu tập bộ môn này (cũng như những bộ môn khác). Huống chi Hà Nội và Hải Phòng hầu như cũng quy tụ được rất nhiều dân prođại gia. Nếu có được những buổi chợ tem định kỳ, ở một nơi gọi là không tới mức...lem luốc và cẩu thả lắm , thì đó là điều đáng mừng!

Nên nhìn vào hoạt động vừa qua của VietStamp để lấy kinh nghiệm. Tuy là lần đầu rổ chức chợ tem, nhưng với kết quả như tường thuật, thì đó cũng là điều thành công đáng kể.

Các bạn tem Hà Nội - Hải Phòng và phụ cận, hãy vươn vai dụi mắt cái đi nào! Sao lúc nào cũng như còn...say ngủ ấy hả?!

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (09-12-2009), hat_de (09-12-2009), huuhuetran (09-12-2009), manh thuong (09-12-2009)
Cũ 09-12-2009, 08:16
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định tâm tình tem của thị xã nhỏ HP :D !!!!

hi hi ... nói vìa tem SG là VN rùi anh à

kế đó là HN ... Hp tụi em thị xã nhỏ chỉ có dăm 3 người chơi tem ... gọi là chợ cho nó oai chứ thực ra là phiên trao đổi mua bán tem nhân các đợt sinh hoạt ... mấy năm trước có phiên sinh hoạt riêng tại VT và phiên trao đổi tem riêng tại 1 C Hoàng Văn Thụ ... nhưng giờ gom cả lại cho xôm.

Được cái Hp cũng ko xa lắm so với các tỉnh như NĐ, TB, HD, Hy ... mà bạn tem lân cận lại nhiệt tình, các dealer cũng vậy ... nên thi thoảng có mặt góp vui cũng phần nào giúp thị xã spam đỡ phần hiu quạnh.

Ý thức được ở HP còn thiếu những cao thủ tầm cở, thiếu những người sống chết với nghề tem ... số lượng bạn trẻ cũng ko nhiều nên dân tem đất Cảng cũng ko đặt tham vọng cao sang ... mọi người nỗ lực hết mình trong khả năng có thể .... 14 tháng 6 vừa qua HP cũng cố gắng tổ chức 1 phiên chợ bình dân gọi là ... quy tụ bà con tem lâu ngày ko gặp (vì 2008 & 2009 ko có TL lớn để anh em tem các tỉnh gặp gỡ mà ).

Dân tem thị xã tuy ko đông, túi tiền hông rủng rỉnh nhưng ai cũng nhiệt tình ... tinh thần sẵn sàng phục vụ giúp đỡ bạn tem xa bằng các món tem cây nhà lá vườn ... đồng thời cũng nhiệt tình mua hàng của các dealer phương xa nếu đề tài phù hợp ...

HP ... thị xã stamp & spam nhỏ xinh bên bờ vịnh Bắc Bộ luôn các bạn tem và bạn buôn phương xa ... nhiệt liệt đón chào bạn tem mọi miền có dịp tới gop dzui

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (09-12-2009), huuhuetran (02-03-2010), manh thuong (09-12-2009), tugiaban (25-12-2009)
Cũ 01-03-2010, 11:48
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định hành trình tới chợ tem 14 THĐ đầu xuân Canh Dần !!!!

Hôm nay thứ 2 ngày 1.3, mở đầu cho 1 tuần mới và 1 tháng mới
Nằm tháng Giêng cũng đã kết thúc từ hôm qua, có thể nói không khí Tết đã hết.

Chợ tem Bắc - Trung - Nam cũng đã nhộn nhịp được đôi tuần...hoạt động tem đó đây cũng đã sôi nổi từ những ngày trước. Nhân tuần trước có dịp thăm địa chỉ 14 THĐ, HN vào đúng thứ 7 là fiên chợ tem định kì, và đó cũng là phiên đầu tiên trong Xuân Canh Dần 2010 của nơi này mời cả nhà cùng khăn gói quả mướp lên đường làm kí sự

HP - HN chỉ hơn 100 km, nhưng ko phải tuần nào cũng đi chợ được, đã lâu rồi chưa được dự chợ 14 THĐ nên đầu xuân tranh thủ. Có lẽ xuân này khác hẳn với xuân xưa...từ phía HP vào HN đã có thêm vài cây cầu chứ ko chỉ cầu Long Biên và cầu Chương Dương xưa...mà có cả cầu Thanh Trì, cầu Vĩnh Tuy ... hôm nay lần đầu đi thử cầu Thanh Trì

rời quốc lộ 5 nối HP - HN ra sẽ trái vào khu công nghiệp này
(Cty điện tử Hanel đã giải thể, nhưng 1 thời nó là điểm sáng nơi đây)

kết thúc con đường dài hun hút kia quẹo phải 1 đoạn là tới chân cầu này

to và rộng rãi hơn Long Biên và Chương Dương nhiều, cầu Thanh Trì sẽ giảm tải cho 2 cầu kia

tuy nhiên tầm này mật độ còn thưa,
và HN đang chìm trong màn sương sớm ko thể thấy bờ bên
nhìn bía bên bồi thấy cơ man nào là chuối

ra tới gần mép nước hơn là lòng sông trơ đáy

sông Hồng đang cạn nhất từ ngày có những ghi chép đầu tiên về mực nước của nó
nghe thời sự động dòng sông Cái này đã đạt kỉ lục cạn nhất trong hơn 100 năm (từ 1903)
tuy nhiên bờ bên kia thuyền bè vẫn đậu được

tinh mắt sẽ thấy toàn bộ dãy cột trụ của nền bến lộ tới tận gốc một minh chứng cho thấy sông đã cạn tới mức nào
nơi mà chúng ta vừa lướt qua là 1 phần của Cảng Hà Nội

nhiều bạn ở HN nhưng có lẽ cũng chưa 1 lần nhìn thấy khu vực Cảng này

sắp vào nội thành rồi ... tạm biệt chân cầu uốn lượn

quang cảnh nội thành trông đông đúc hẳn

trước mặt bạn là bến xe Lương Yên, thế này trông rõ hơn chưa

bạn sẽ thấy bến xe Lương Yên trong vòng xanh
nếu nhìn bằng bản đồ vệ tinh dưới
còn Cảng HN trong vòng xanh

nhưng thôi gần trưa đói lắm rồi, chúng ta tới nhanh chợ tem 14 THĐ nha

vượt qua chặng đường dài hơn 100 chúng ta sắp được hưởng không khí tem Hn rùi

ghi chú: ảnh up qua imageshack <=== ko tốn dung lượng diễn đàn

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 01-03-2010, lúc 11:53
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (01-03-2010), huuhuetran (02-03-2010), thang (11-08-2011), tugiaban (19-06-2010), xihuan (14-06-2010), zodiac (01-03-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này