Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Hoạt động Triển lãm Tem > Triển lãm trong nước

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 10-10-2008, 01:30
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

nói chung sôi động nhộn nhịp vàn hìu cảnh đẹp lắm, nhưng bổ xung sau ... híc híc
à ! lần này có vài điểm mà gk cảm thấy đặc biệt đáng ghi nhận
cố post vài hình nữa rùi ngủ

phơi TL nầy có gì đặc biệt

khung triển lãm nầy sao lại bị thiếu

tất cả đều có ý nghĩa riêng và đặc biệt của nó

tuy nhiên ấn tượng nhất với gk và mọi người là bộ nầy

cái gì thế nầy, chữ ai mà đẹp thế, ấn tượng quá, nội dung cũng rất dễ thương

sau 1 hồi điều tra ta đã tìm ra tác giả ... khà khà khà

đằng sau tác giả tác phảm ấy là cả 1 câu chuyện thú vị, có liên quan tới sự khác biệt của TL lần này với ất kì 1 triển lãm nào của HN trước đó.
tiếc là mặt gk ko mở được ra nữa rùi, ma ma bắt đi ngủ roài, ko nhân nhượng được nữa rùi

xin tiếp tục câu chuyện vào ngày mai

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (12-11-2008), manh thuong (12-10-2008)
Cũ 10-10-2008, 11:09
Bon's Avatar
Bon Bon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 5
Đã được cảm ơn 19 lần trong 9 Bài

Hạt dẻ tường thuật tiếp đi nào.
Có chuyên mục riêng nào về hoạt động của hội tem Hải Phòng trong triển lãm tem Hà Nội hay không???
- Có cái gì đó để HI VỌNG !
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Bon vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (14-06-2009)
Cũ 10-10-2008, 11:30
phamtuananh's Avatar
phamtuananh phamtuananh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 78
Đã được cảm ơn 350 lần trong 134 Bài

hat dẻ xem các xếp họp như thế nào thì báo đi trứ viết như vậy khó hiểu quá

---

Tài khoản VCB: 0341000111337
Chủ tài khoản: Phạm Tuấn Anh
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn phamtuananh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-06-2010), huuhuetran (14-06-2009)
Cũ 10-10-2008, 14:54
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bon Xem Bài
Hạt dẻ tường thuật tiếp đi nào.
Có chuyên mục riêng nào về hoạt động của hội tem Hải Phòng trong triển lãm tem Hà Nội hay không???
có anh à
em điên quá
đêm qua 2 h mới ngủ, sáng đi sớm online hì hục mãi mới up được 10 cái ảnh
điện mất cái rụp
điên quá, chán quá, mạng thì chậm, ảnh up thì lẩm cẩm
@ ông Tuấn Anh nói khó hỉu cái gì nhỉ, đã tường thuật xong đâu, có 300 cái ảnh mà VS làm ăn kiểu này có mà up hết tháng 10 ko xong
bó tay

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (14-06-2009)
Cũ 10-10-2008, 19:13
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Thời gian thì eo hẹp, máy móc phương tiện kĩ thuật thì lạc hậu, công nghệ up ảnh thì tụt lùi. Màn khai mạc sôi động và hấp dẫn tuy rất hay nhưng đã qua rồi nên mình xin tường thuật sau để nói về 1 bài bộ TL để bạn nào ở HN nắm sơ bộ lúc đi xem có thể tập trung vào khỏi bị phân tâm, dăm 3 hôm nữa rảnh sẽ xin tường thuật lại màn khai mạc.

Chuyện giới thiệu và bộ TL lý thú có lẽ là ưu tiên hơn vào thời điểm này khi mà TL chỉ còn kéo dài tới chiều mai. Bà con tranh thủ ghé xem TL nhé

Sau đây là 1 vài ghi nhận nhỏ của mình

Sau mấy tháng ko trở lại, lần này rất bất ngờ khi quầy báo đã chuyển vào trong, các cửa chính đóng mở tự động, phần bên trong được duy trì ở nhiệt độ lý tưởng, Quả là 1 không gian tuyệt vời cho triển lãm.Sảnh chính của Bưu Điện HN là 1 nơi cao ráo và rộng rãi, tuy nhiên mấy hôm nay đã trở thành 1 biển tem. Để tránh chìm trong đó bạn lưu ý các hàng bên trái là của các "nhà triển lãm nhỏ" hiện đang là học sinh tiểu học. Bộ trưng bày của các em cũng có cấu trúc rõ ràng, thuyết minh bằng chữ viết tay nhưng đẹp đẽ sạch sẽ vô cùng. Bạn có thể kiểm chứ điều đó qua 1 ví dụ đã nêu ở trang trước. Còn đây là hình ảnh trong đó có 1 số bạn tới từ trường học .

Bạn áo hồng hình như là giáo viên. Các cô giáo cũng được tập huấn tem đề giúp bác Long hướng dẫn các em làm TL (đây là 1 câu chuyện dài mà mình sẽ trở lại khi tường thuật phần Hội thảo của Triển lãm)

Phần giữa là hàng khung bày các bộ danh dự của hội tem các tỉnh bạn.

Phía trái là nơi có những bộ TL dự thi rất hay của Hà Nội

đó là những bộ hay của những nhà triển lãm giàu kinh nghiệm

có những bộ thu hút được sự chú ý của những bác ko chơi tem, họ chỉ tới gửi thư nhưng rất thích thú vì những gì mà 1 bộ TL có thể truyền đạt tới họ

Ngoài ra ở khu vực phía trong, sát với bản đồ lớn trực diện với lối vào của đại sảnh là những bộ TL khác đặc biệt, trong đó có 1 bộ của bác Vũ Văn Tỵ, nội dung về HN chủ yếu là bưu ảnh cổ và hiện đại nhằm giới thiệu tới người xem 1 Hà Nội xưa và nay trong dòng chảy của sự phát triển.

Đây là 1 bộ hay với những thông tin rất chuyên sâu

Hiện mới có 3 khung, khi được hỏi bác Tỵ có nói sẽ thật cố gắng để 2010 đủ 5 khung giới thiệu với bạn tem nhân dịp Vietstamp đồng thời là tác phẩm đặc biệt kỉ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội

Bác rất vui và tự hào về bộ trưng bày của mình

(mọi người chắc đều biết bác Tỵ là ai rồi nên gk xin ko nhắc lại nữa)

1 điểm rất thú vị là bác Tỵ mời được cả bác gái đi coi tem, và có buổi gặp gỡ rất thú vị với bác Trung (1 lãnh đạo cao cấp trong ngành mà gk ko kịp nhớ là ai cả và cô Nga - chủ tịch Hội tem HN. Những câu chuyện trong ngành và những kỉ niệm xưa thật là 1 dịp hội ngộ hiếm có (ha ha ha ... câu chuyện về thời trẻ, giai đoạn yêu đương của bác Tỵ .... hi hi ...rất thú vị nhưng mình ko dám kể .... bí mật bí mật)

Bộ tem và những câu chuyện vui vẻ vì cuộc hội ngộ thú vị càng làm góc nhỏ này thêm sôi động với sự góp mặt của bác Thuý và bác Khôi (2 bác này gk cũng nhắc tới rất nhiều rùi nên thui ko nhắc lại nữa)

Có 1 bất ngờ nữa là, ở phía đối xứng với vị trí của bộ Hà Nội, đó chính là 1 bộ tem thể loại 1 khung có mặt tại TL chỉ khoảng 1 tiếng trước khi khai mạc thui. Chính vì thế mà nó nằm ở 1 vị trí rất khuất nẻo, nếu ko để ý bạn có thể bỏ qua

Nếu đi từ ngoài vào thì nó nằm ở hàng cuối bên tay trái, ở góc trong

Đây là bộ xây dựng theo tiêu chí bộ trưng bày 1 khung và chủ đề về Hồ Gươm

rất được các bác tem chú ý

mấy bác này chắc mọi người cũng biết cả rồi phải ko ạ

bộ 1 khung thường có kết cấu rất chặt, tuy nhiên kết luận của bộ này chưa thật đạt lắm, có lẽ bác Thông đang thử nghiệm (bác Thông là chuyên gia về tl, về thể loại 1 khung, và là trưng tập viên, vì thế việc sử dụng 1 kết luận hơi khiên cưỡng thế nầy có lẽ là đang thử nghiệm, hy vọng rằng 2 năm tới bộ tem của bác sẽ hoàn thiện và hay hơn nữa)

dù sao thì nó cũng rất được sự quan tâm góp í của những chuyên gia TL
bạn đoán thử xem nội dung của bộ triển lãm 1 khung chuyên về Hồ Gươm sẽ có những gì
và tác giả định nói điều gì khi trưng bày cái này ở phơi kết luận

Hiên có 1 số vấn đề nên mình chưa thể tải hết được những gì đã thấy đã xem và đã cảm nhận qua ngày đầu của đợt TL lần này. Phần về khai mạc và hội thảo chắc khi nào rảnh mới làm được, chứ kiểu up ảnh như hiện nay khó làm việc quá. Vậy nên hum nay cố gắng lắm cũng chỉ giới thiệu được 1 số bộ TL, nhằm quảng cáo 1 số thông tin để tạo cảm hứng cho mọi người các bạn HN thui. Hy vọng nhờ đó mà bạn háo hức hơn, tranh thủ thời gian đi xem, chỉ còn chiều mai nữa thui !

Rất vất vả mới tổ chức được 1 cuộc TL, công sức của các tác giả và Ban tổ chức sẽ ko lãng phí nếu nó phục vụ được cho nhìu bạn tem.
Tiếc 1 chút là TL lần này ko có những bộ TL truyền thống cỡ bự !

Khi nào tường thuật xong mình sẽ đưa ra nhận xét chung về triển lãm lần này !

Còn chờ gì nữa
nếu bạn ở Hn hãy tới tận nơi
để tận mắt chiêm những những tác phẩm tem độc đáo đó

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (12-11-2008), tiendat (13-10-2008), tugiaban (13-11-2008)
Cũ 10-10-2008, 22:54
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Bài tường thuật rất hay. Các bạn ở xa không có dịp đến xem triển lãm thật là tiếc. Triển lãm sang năm ở TpHCM dự kiến sẽ được tổ chức vào ngày 19/05/2009. Hôm đó mình cũng sẽ xách máy ảnh đi làm một bài tường thuật. HD giới thiệu thêm về các Bác trên hình đi, nhiều bạn chỉ mới nghe tên chứ chưa có dịp gặp mặt các Bác ấy!

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (10-06-2009), huuhuetran (14-06-2009)
Cũ 11-10-2008, 10:17
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Bài tường thuật rất hay. Các bạn ở xa không có dịp đến xem triển lãm thật là tiếc. Triển lãm sang năm ở TpHCM dự kiến sẽ được tổ chức vào ngày 19/05/2009. Hôm đó mình cũng sẽ xách máy ảnh đi làm một bài tường thuật. HD giới thiệu thêm về các Bác trên hình đi, nhiều bạn chỉ mới nghe tên chứ chưa có dịp gặp mặt các Bác ấy!
Tiếc là chưa có thời gian up thêm hình. gk rất muốn được tái hiện ko khí triễn lãm 1 cách thật chi tiết và sinh động để những bạn ở xa có cảm giác như thực sự họ đang đứng trong đại sảnh ở 75 Đinh Tiên Hoàng vậy, nhưng có 1 số trục trặc kĩ thuật nên ảnh chưa đưa lên hết ngay được.

Giờ xin được giới thiệu thêm 1 chút về 1 số nhà triển lãm mà gk đã nhắc tới

1. bác Vũ Văn Tỵ - phó chủ tịch thường trực Hội tem Trung ương

Bác là người rất tâm huyết và hết mình ủng hộ phong trào, bản thân bác cũng làm những bộ TL rất hay như bộ "Cây Tre" mà mình đã từng nhắc tới
Bác thường đi các tỉnh vận động, giúp đỡ xây dựng phong trào, có thể nói để VN có 32 hội tem tỉnh như hiện nay có 1 phần kiến thiết rất lớn từ bác
Bác cũng là người đã kí quyết định lặng làng tem chúng ta 1,6 tr tem CTO

2. Giáo sư - đại tá Trần Quang Vỹ

Người quen thuộc với làng tem với hình ảnh 1 nhà sưu tầm. 1 nhà nghiên cứu nhiệt tình dù phải sử dụng nạng những ông vẫn có mặt tại các TL tem

Bác Vỹ là tác giả danh mục tem quân đội VN bằng 2 thứ tiếng, ông cũng có những bộ TL cỡ bự, là 1 nhà sưu tầm và nghiên cứu ngay từ xưa ông đã ý thức được về thực gửi và có trong tay những bì thư vô giá.

Thực ra thì nếu bạn hay để ý tới phong trào tem và TCT thì biết rất rõ về họ rùi

3. Bác Thuý - Dược sỹ

Ai đã từng theo dõi gần 100 TCT hiện nay của VN chắc ko thể ko biết mục giới thiệu các vị thảo dược

Vì tính chất bản quyền của 1 bài viết còn chưa đăng trên TCT nên gk ko dám post trong nì .. hi hi

bài viết về Râu ngô, dù sao cũng paparazzi được bản thảo khi tác giả nộp cho tổng biên nên giới thiệu cho bà con tí ... hi hi

Ngoài các bài viết về thuốc ông còn là 1 nhà triển lãm tem với những bộ tem độc đáo về y tế, về thuốc, về phòng chống HIV - SIDA và rất nhiều bộ TL khác từng trưng bày ở Hải Phòng, Hà Nội, Hải Dương, Quảng Ninh, Hưng Yên, Bắc Ninh ....

ông rất nhiệt tình với phong trào và luôn có mặt đều đặn tại chợ tem 14 THĐ HN và sáng thứ 7 hàng phiên

4. bác Nguyễn Đoàn

Tác giả của những ấn phẩm hướng dẫn sưu tầm, hướng dẫn triển lãm, ông là trưng tập viên của VN, và là người của TCT, phóng viên ảnh của TCT đồng thời biên tập và tham gia viết bài.
các bạn chắc cũng biết trang chủ temvietnam.vn, bác ấy là người phục trách chính

5. bác Dương Khôi Hải Dương (nay đã nhập hộ khẩu HN) - nhà sưu tầm, nhà triển lãm, chủ đề chính là họa, nhà nhiếp ảnh.... rất tâm huyết với phong trào và TL, ông có bộ TL tem về môi trường rất độc đáo, đợt HN 50 năm vào 2004 có bày trực tiếp tại Tràng Tiền - HN

6. bác Đào Đức Long: nhà điểu học, chơi tem chim, ngựa
bác có mặt rất đề ở chợ tem HN

TL lần này có sự góp mặt của nhìu tác giả triển lãm là học sinh các trường, công sức lớn là nhờ bác. Người đã hết mình triển khai tem vào trường học, ông đang ươm mầm tương lai cho phong trào tem thủ đô

7. cô Nga - chủ tịch Hội tem HN, người đã gắn bó với phong trào tem thủ đô đã lâu hỗ trợ rất lớn cho các cuộc TL tại đây, cô trước là GĐ BĐ thành phố.

Người tiền nhiệm của cô trong chức cụ chủ tịch Hội tem HN là:

9. bác Lê Đức Vân - chủ nhiệm CLB tem Hoạ (nay CLB này ko còn hoạt động nữa rồi), bác cũng ko còn là chủ tịch Hội HN xong vẫn rất mạnh khoẻ và nhiệt tình với phong trào. Ông hay có mặt tại chợ tem HN, tại triển lãm tem và các buổi giao lưu, và cũng tham gia nhiều bài viết trên TCT.

Tất cả những nhân vật trên mình cũng đã nhắc tới nhiều trong VS và temvn cũ, còn nhiều nhà sưu tầm nữa mà có nói cả tháng cả năm cũng ko hết ... thui thì cứ đi dần dần kẻo lại thành spam thì khổ.

Chúng ta sẽ gặp lại các nhân vật trên trong phần tường thuật về Hội thảo.

Còn khi nào rảnh mình sẽ lập hẳn từng topic cho mỗi người

À tại TL vừa rùi còn chú Lễ, chú Hào, bác Trịnh Xuân Dĩnh .....các bạn tem trẻ .... rùi các bạn tem HP trên HN mà vội quá mình cũng ko gặp để chụp quả lưu niệm được

TL chỉ còn tới chìu tối ni thoai
các bạn tem hiện học tập và công tác tại HN nhớ qua coi hen
có ảnh lưu niệm thì giới thiệu nhé

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (12-11-2008), manh thuong (12-10-2008), tiendat (13-10-2008)
Cũ 11-10-2008, 23:29
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Thưa các bạn tem !

Hết buổi tối nay dù có muốn xem triển lãm cũng ko được rồi
Sáng mai các khung tem sẽ được tháo dỡ, trả lại mặt bằng kinh doanh cho bưu điện HN.

Ko phải vấn vương chuyện xem TL nữa chúng ta tập trung vào hội thảo nếu bạn rảnh, và thích quan sát sự phát triển của phong trào tem tại VN.

Thông thường TL tem lớn ko chỉ là ngày hội lớn để các bạn tem gặp gỡ mà còn là dịp để các lãnh đạo hội gặp mặt trao đổi kinh nghiệm phát triển phong trào. VN chưa thể bằng các nước, và hội thảo ko phải khi nào cũng phát huy tối đa hiệu quả nhưng dù sao có vẫn hơn, và mới thấy thực sự đã có những nỗ lực lớn để phát triển phong trào tem (tuy nhiên ưu tiên hiện nay của Vn vẫn là phát triển về bề rộng)

Sáng hôm khai mạc, 1 cuộc hội thảo khá sôi nổi đã diễn ra tới hơn 11 h 30, gk có may mắn tham gia và ghi chép được 1 số ý kiến cũng như hình ảnh minh hoạ

Đầu tiên là cô Nga - CT HT HN làm chủ toạ

Tổng kết tình hình phát triển của tem HN và đánh giá chung về TL hiện tại.
Sau 1 số nét chính, cố đề cập tới 1 trong những nỗ lực của thủ đô gần đây là đưa tem vô trường học, người trực tiếp triển khai và hết sức nhiệt tình vơi việc này là bác Đào Đức Long. Mời bác Long phát biểu.

sau 1 thời gian triển khai, trường Thành Công A, trường Vân Hồ ... đã có CLB tem, caá em nhỏ đã được tiếp cận tem và TL qua các buổi sinh hoạt. Tuy nhiên còn nhìu bất cập

- các em có phải chịu những gánh nặng học tập, đồng thời lại có nhiều lựa chọn giải trí khác, nên hiệu quả tem còn có giới hạn
- tồn tại 1 số buổi sinh hoạt ko có chương trình rõ ràng khiến ko thu hút và duy trì được nề nếp
- bản thân 1 số cô giáo cũng ko rành về tem.

Nói chung là cần phải cái cách nhiều

Nhưng thế vẫn còn là may vì bác Long có tìm hiểu 1 số tỉnh khác được biết họ còn gặp nhiều khó khăn hơn:

ngoài những khó khăn chung như đã nói ở trên

- nguồn tem
- nguồn tin (TCT và các ấn phẩm phục vụ sưu tập)

điều đó cũng dễ hiểu vì nếu ở HN có thể tới COTEVINA còn các tỉnh thi ko có cái đó cũng như cửa hàng tem phục vụ cũng ko

nói chung có nhìu vấn đề hóc búa ko dễ giải quyết ngay được

Phải công nhận những gì Hn đã làm là rất cố gắng, có kết quả thực tế, đáng để ghi nhận. Tuy nhiên gk thấy 1 số tỉnh khác làm việc này tốt hơn nhiều.

Nhưng du gì thì mình cũng cảm thấy tiếc tiếc. Ngay cả những người thực sự yêu thích tem, chơi tem 1 cách tự nguyện cũng khó duy trì nó mãi. Huống hồ là phong trào. Việc đưa tem vào phòng trào ở khía cạnh nào đó là tăng thêm gánh nặng cho học sinh. Tuy nhiên có cũng có tác dụng phát hiện và tìm ra các bạn yêu thích tem. Song con số đó chắc ko lớn tới mức đủ dể hình thành các CLB lớn. Mình nghĩ nếu có thể thì nên tìm ra và tập trung các em tới 1 CLB thiếu nhi của thành phố. Vì nó khắc phục được 1 lỗi hệ thống là khi chuyển cấp sẽ ko xảy ra hiện tượng phải xa CLB. Nếu bạn tham gia CLb tem ở 1 trương cấp 1, khi lên cấp bạn sẽ sinh hoạt ở đâu, 1 CLB như nhà VH thiêế nhi Sg có lẽ phù hợp.

Tất nhiên đó chỉ là suy nghĩ cá nhân mình thui. Mỗi nơi có 1 đặc thù riêng. Ko rõ tương lai thế nào nhưng tại Tl vừa rùi có 39 khung tem là của các em thiếu nhi thuộc các trường tiểu học trên địa bàn thủ đô. Mong rằng 15-20 năm nữa các em còn gắn bó với tem

Sẽ tiếp tục mục này với những ý kiến khác được bàn thảo về các khía cạnh khác của đời sống tem.

Chúc bà con ngủ ngon và có 1 ngày CN vui vẻ

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 11-10-2008, lúc 23:44
huuhuetran (12-11-2008)
Cũ 14-10-2008, 09:59
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Sẽ tiếp tục mục này với những ý kiến khác được bàn thảo về các khía cạnh khác của đời sống tem.
Cuộc hội thảo tuy diễn ra ko lâu nhưng bàn rất nhìu vấn đề và ai phát biểu cũng rất tích cực

hôm nay xin bổ xung thêm 1 phần nữa

bác Hoành - chủ tịch Hội Hán Nôm & Thư Pháp tỉnh Hải Dương có 1 số ý kiến phát biểu trong buổi hội thảo.

- bác phê phán bệnh hình thức, về tổ chức chính trị XH, về tổ chức văn hoá, và việc kể chuyện noi gương Hồ Chủ Tịch, mấy chuyện này tế nhị nhưng phải công nhận ông nói rất thẳng thắn và có lý.
- bác nhấn mạnh việc người ngành Giáo dục cần nhận thức giá trị con tem

bác có nói về vấn đề tính giáo dục của con tem, nhưng bày tỏ sự tiếc nuối khi tem VN ít có nội dung chữ bổ xung.

Cái nầy cũng bình thường vì tem các nước hầu hết cũng vậy, đơn giản là con tem mang tính khái quát cao nên ko đăng nhìu chữ, trừ những bộ đặc biệt. Tuy nhiên để khác phục vấn đề này 1 số nước như Mỹ có đưa lời thuyết minh ở mặt sau cho 1 số bộ. Còn thông thường khi phát hành cũng có tờ giới thiệu rồi. Tuy nhiên ko thể phủ nhận được có những tem vừa đẹp vừa có dòng giới thiệu hay trên tem, đó thường là block. vì thế theo mình ý kiến của bác Hoành hay nhưng áp dụng còn tuỳ hoàn cảnh.

bác có nếu ý kiến nên đối xử với tem như với các lãnh vực khoa hoạ và văn hoá khác, điều này rất đúng tuy nhiên trong thực tế việc áp dụng cũng còn tuỳ

bác kể nhiều bài học thực tế, nhìu ví dụ minh họa, và trên cơ sở 1 nhà ngôn ngữ học, vì bác chuyên về Hán Nôm và thư pháp mà

bác có nói 1 số ý kiến thế nầy:

- tiêu đề TL tem bưu chính Hà Nội là sai, vì ở VN chỉ có tem bưu chính VN chứ ko có tem bưu chính Hà Nội

các bạn xem hình về khai mạc hẳn còn nhớ Ban Tổ Chức ghi là TL tem Bưu Chính Hà Nội

lẽ ra nên là Tl tem bưu chính Viẹt Nam
xuống dòng
Hà Nội ... ngày tháng năm

bác cũng phê bình cách đặt tên bộ trưng bày: ai lại đặt là "anh lính cụ Hồ" phải gọi là "Bộ đội cụ Hồ" thế mới thấy người làm ngôn ngữ rất cẩn thận và sâu xa.

bàn về việc hỗ trợ kinh phí cho các tác giả TL bác có nói mức hiện nay là quá thấp, bác nói cứ dịp tế tới bác chỉ mất 5 phút là có 100.000 thậm chí 2 tr. Đúng thui vì thư pháp là nghệ thuật đỉnh cao mà. Sau đó bác có lấy ví dụ về những đợt lên Yên Tử viết tặng thu pháp theo chiến dịch của HD.

Theo Dẻ thì mức hỗ trợ hiện nay của tem với tác giả TL là rất thấp, so sánh với thư pháp lại càng thấp. Tuy nhiên trong bối cảnh BC & VT chia tách thì đó cũng là điều dễ hiểu, người tham dự chưa phải đóng phí TL mà may rùi. Trong tương lai việc chơi tem sẽ được XH hoá dần ko còn bao cấp nữa thì càng khó, nếu ko huy động được tài trợ có khi bà con phải góp rất nhìu mới làm được TL. Như thế tần suất các đợt TL lớn ko rõ sẽ thế nào.

Nói tóm lại bác nói rất hay, và có những phát biểu rất thẳng thắn, rất nhiệt tình trong buổi Hội thảo đó. Mong rằng trong tương lai 1 phần những ý kiến đó sẽ được các ngành và bản thân người chơi tem triển khai.

HD còn 2 ý kiến nữa do bác Dương Khôi và Mậu Cường phát biểu, xin trở lại mục nầy sau.

huuhuetran (12-11-2008)
Cũ 12-11-2008, 15:30
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:

HD còn 2 ý kiến nữa do bác Dương Khôi và Mậu Cường phát biểu, xin trở lại mục nầy sau.
Híc ... xấu hổ quá ... mải chuyện nọ chuyện kia quên mất mục hội thảo vẫn còn đang dang dở ... 1 tháng đã trôi qua từ ngày hội thảo rồi ... gk thật có lỗi

chiều nay nhận được điện của bác Tiến lập tức lên BĐ nhận 2 công văn

Name:  P1000750.jpg
Views: 342
Size:  77.2 KB

COTEVINA vẫn còn cái bì này tài thiệt

tuy nhiên bì đó đựng cái khác

Còn cái đầu thì trời ơi thì ra 1 cái là thư cảm ơn của Hội tem HN tới các hội tỉnh bạn nhân đợt TL nầy (thư đi ngày 24.10 tơi HP ngày 25.10... hôm nay 12.11) được lệnh bóc ra đọc tiện úp lên và cũng xin cảm ơn sự quan tâm của Thủ đô tới các tỉnh

Name:  P1000751.jpg
Views: 235
Size:  106.0 KB

Như tinh thần công văn nêu hy vọng gặp lại HN vào đợt TL tem kỉ niệm 55 năm giải phóng thủ đô dịp 2009 và VIETSTAMPEX 2010

Một lần nữa xin cảm ơn vì sự chu đáo của Hội tem Hà Nội

Hà Nội của ta

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 12-11-2008, lúc 15:47
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này