Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > NHÀ TRƯNG BÀY VIET STAMP > Tác phẩm của Bạn

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 27-03-2009, 09:33
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định ví von kiểu gk

gk.27.3.2k9!

Lời mở đầu

gk là 1 người có thể là lắm ý tưởng nhưng xem ra ông trời khác công bằng
ông ý sinh ra mình càng lắm ý tưởng bao nhiêu thì càng lấy đi khả năng diễn đạt của mình bấy nhiêu ...

vậy nên khi có cái gì đó mới mẻ cần phải diễn đàn ... gk lại càng rối mù ... càng nói càng loạn xì ngầu, trùng lắm và ... rối mù ... vậy nên hay bị coi là nói nhảm, lắm lời. linh tinh

thật là oan gia ...

Vậy nên hay ví von để diễn đạt vấn đề cho nó gần gụi. Từ trước tới nay cũng đủ kiểu ví von rùi, ở không gian này ko gian nọ, ở đàn này đàn kia ... giờ tập hợp vô mục "Tác phẩm của bạn" để khi cần tìm lại có thể truy cập được ngay khỏi mất thì giờ lựa chọn

Hum ni cao hứng lập mục nì vì có 1 vấn đề truyền đạt trong SB, có sử dụng biện pháp ví von, cũng khá khá thú vị ... nhưng nó có thể trôi mất nên tải vô đây cho tiện.

À mà mục này tuy có tiêu đề "ví von kiểu gk" nhưng nếu bạn có cách ví von nào hay xin cứ vô tư, mình ko bao giờ sợ chuyện lạc đề hay spam

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (03-04-2009), nobita8905 (03-04-2009)
Cũ 27-03-2009, 10:15
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

vậy nên khi có cái gì đó mới mẻ cần phải diễn đàn ... gk lại càng rối mù ... càng nói càng loạn xì ngầu, trùng lắm và ... rối mù ... vậy nên hay bị coi là nói nhảm, lắm lời. linh tinh
cố gắng thật ngắn gọn và ko rối mù nào

gk.1 - phi thuyền triển lãm.

Nếu bạn là 1 người yêu thích tem, yêu thích sưu tầm tem và thích nghệ thuật sáng tạo từ con những con tem đơn lẻ ... rất có thể bạn sẽ trở thành 1 nhà TL tem. Thứ nghệ thuật nay giống như viết nhạc vậy, từ những nốt đơn lẻ tạo thành 1 bản nhạc. Từ những con tem đơn vẻ cùng 1 số vật phẩm bạn hoàn toàn có thể dàn dựng 1 "tác phẩm" của mình với đầy đủ nội dung, cấu tứ, ý tưởng chủ đạo và bạn có thể sử dụng những thủ pháp nghệ thuật để nâng cao hiệu quả của tác phẩm ấy.

Nhìn ra đại dương triển lãm... những nước gần chúng ta như Thái Lan, Indo đã có 1 bề dày sưu tầm và TL lớn ... trình độ cao hơn rất nhiều .... xét trên bình diện thế giới thì còn nhiều tầm mức cao hơn nữa.

Chúng ta còn đang ở chặng ... vươn lên trình độ trung bình của khu vực ... chúng ta ko có lỗi gì cả ... đơn giản là đi sau, là chưa có truyền thống, là chưa có ý thức là chưa có động lực ..... Tuy nhiên ko phải tất cả bởi đâu đó vẫn có những người hết mình vì nghệ thuật TL như bác Vỹ, bác K, bác Huệ, bác Cao ... anh Long ... bạn Tín .... bebu .... Russ .... đó là những vì sao lấp lánh trên bầu trời TL của VN.

Nhưng vầy trời của các nước thì sao ... ây da .... chi chít những vì tinh tú ... liệu chúng ta có cách nào thắp sáng lơn bầy trời của mình....

Tạm thời mình sẽ ko phân tích vì sao chúng ta đang dưới mức trung bình của thế giới mà hum ni đưa ra 1 vi von be bé ...

Bạn hình dung người sưu tầm sẽ tích luỹ ngày càng nhiều tem, nhiều kiến thức, cả về kiến thức chuyên đề hoặc kiến thức bưu chính ... nó cứ lớn ... lớn mãi ... và họ là những nhà sưu tầm, nhà nghiên cứu.

Còn nhà TL thì sử dụng những nguồn tài nguyên trên để tạo thành những tác phẩm đậm đà kiến thức chuyên đề, sâu sắc với kiến thức bưu chính, và minh hoạ bằng những món quý hiếm, sáng sủa ngọt ngào ... đọc tới đâu tâm hồn cứ như tươi sáng gợi mở tới đó ... và cứ thế nhà TL truyền được ý tưởng và thông điệp của mình qua tác phẩm tem của họ.

Sự thành công ấy giống như người hoạ sĩ có 1 bứu tranh được công chúng ái mộ, giống như 1 nhạc sĩ có tác phẩm được mọi người khe khẽ hát theo mọi lúc mọi nơi ....

những tuyệt phẩm như bức nàng Mona Lisa ... hay Sonat Ánh Trăng ... thì sẽ bay xa bay vao và đi vào tiềm thức vĩnh cửu của nhân loại ......

Chúng ta là nhà TL tem ... ko phải những thiên tài âm nhạc hay hội hoạ ... xong chúng ta tin rằng mình có thể tạo ra những tác phẩm hay ... đáp ứng nhu cầu sáng tác, thưởng thức ... và chính những tác phẩm đó đưa trình độ tem của Vn nói chung vượt ngưỡng trung bình ... dần sánh vai cùng khu vực và thế giới ... 1 ngày nào đó có thể là ... 15 ... 20 ... 30 thậm chí là ... 50 ... hay cực đoan hơn nữa là sau khi ... tui mất .... biết đâu VN ta sẽ đăng cai TL tem Thế giới và những siêu thủ hàng đầu hành tinh sẽ có mặt tại HN hoặc SG để tham gia nhỉ. Chúng ta có quyền ước mơ chứ

Nhưng tới được ước mơ đó chúng ta phải đi qua 1 chặng đường dài.....chúng ta phải nâng cao trình độ cảm thụ bộ TL, nâng cao trình độ làm Tl....phải rành các điều luật tem ... nhìu thứ lắm

Điều luật tem cũng ko có gì ghê gớm cả ... thế này nhé ... trong topic bạn viết trời đất gì cũng được ... giống như bạn đi xe trong đường làng vậy ... ko có luật lệ hay đèn hay vạch gì cả ... nhưng khi tham dự làm bộ Tl thì giống như bạn đi xe trên phố vậy, có đèn xanh đèn đỏ, có vạch sơn có đường cấm rùi thì biển báo, đường ưu tiên ... hầm bà lằng ... và chúng ta tuân thủ ... tuân thủ để có 1 sự lưu thông trơn tru và hiệu quả .... các điều luật Tl cũng vậy ... để có những bộ tem hay vài bài bản .... chứ ko kiểu vượt đèn đỏ, lấn vạch, ngược chiều hay phi vô đường cấm vậy....

Coi như bạn đã nắm rõ luật đi ... nhưng khi lên đường bạn cần gì ... 1 chiếc xe tốt ... 1 tài nghệ xử lý khéo léo là ổn ....

À mà đang ví von sao xiếc với bầu trời nên thử ví bộ TL như trong con tàu vụ trụ coi thế nào

Như đã nói trong SB ... bộ TL như 1 con tàu nó ko thể bay tốt nếu thiếu các trái tên lửa đẩy ... có thể ví kiến thức chuyên đề và bưu chính trong bộ tem giống như động cơ tên lửa của tàu con thoi vậy .... muốn bay tốt động cơ phải khoẻ ... phải đều ...

1 con tàu tốt, tức 1 bộ TL hay sẽ là tác phẩm tổng hợp hài hoà trong đó là tri thức chuyên đề, bưu chính, tính quý hiếm ....

Có được những thứ ấy là rất tốt nhưng có vẻ như chưa đủ ... nếu thiếu "bàn tay đạo diễn của bạn" ... thiếu nó giống như tàu vủ trụ có các động cơ khoẻ mà .... thiếu buồng lái vậy. Bằng sự sáng tạo nghệ thuật của bản thân bạn, tri thức và tem sẽ kết hợp tạo thành 1 tác phẩm có kết cấu, thông điệp rõ ràng ... trình bày mạch lạc

1 bộ TL hay ko phải phép cộng đơn giản của những món quý, của 1 kho kiến thức mà phải có sáng tạo nghệ thuật của mỗi cá nhân ... giống như buồng chỉ huy xịn trên 1 con tàu tốt sẽ giúp nó bay nhanh, bay hiệu quả, bay thật ăn lái í

Mọi thức dường như đã rõ ràng và đầy đủ nhỉ ... các nhà sưu tầm tem VN cũng hội tụ đủ những yếu tố đó .... tem quý hiếm nè, uyên thâm về bưu chính và chuyên đề nè... nhưng đã thực sự đủ chưa nhỉ

1 con tàu tốt với các động cơ tên lửa khoẻ, buồng chỉ huy nhạy có thể thực hiện những đường bay tốt ưu xong liệu đã đủ để phi lên giời nếu chúng ta thiếu ... khát khao khám phá vú trụ nhỉ .... có lẽ ở VN có rất nhiều nhà sưu tầm nhưng ít nhà TL vì vậy

về số lượng các nhà TL: qua mạng có thể cảm nhận được con số hang chục ... qua danh sách các nhà TL dự VIETSTAMPEX có thể cảm nhận tới hàng trăm .... nhưng lẽ ra phải có hàng ngàn....trong số hàng chục ngàn nhà sưu tầm VN ...

Hy vọng rằng trong tương lai có nhiều nhà sưu tầm hơn nữa có khát khao cống hiến, khát khao sáng tạo nghệ thuật. Trên 1 nền tảng sưu tập vững chắc của mình gk tin rằng chúng ta sẽ có những tác phẩm Tl hay ... những nhà sưu tầm kia sẽ ngồi lên "phi thuyền triển lãm" của mình và lái nó 1 cách điệu nghệ với khát khao sáng tạo và cống hiến ....

1 ngày nào đó những người cầm lái có tài như bác K, a L ... sẽ về hưu cần có những lớp phi công trẻ ... lên đường ... à phi công trẻ lái máy bay bà già thích lắm ... quý hiếm...tem cổ là tem quý mờ

vù .... vú ....vu ... trên bầy trờ Tl sẽ có thêm nhìu vì sao sáng ... chúng ta có 1 bầu trời TL hoành tráng ... hoà cùng với nền trời tem TL vốn đã rất rực rỡ của thế giới

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (03-04-2009), chie (27-03-2009), manh thuong (27-03-2009), nobita8905 (03-04-2009)
Cũ 27-03-2009, 17:37
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài

Bác dùng ít dấu 3 chấm thôi. Em đọc bài mà phát sốt ruột vì nhiều dấu ... quá !

Address: 86B Nguyễn Văn Trỗi, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 0975 678 923
Yahoo: ngotthuha231
Facebook: https://www.facebook.com/ngotthuha231
Email: ngotthuha231@gmail.com
VCB: 0301000304325

* if you really want to touch someone, send them a letter *
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (27-03-2009)
Cũ 27-03-2009, 17:45
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngotthuha231 Xem Bài
Bác dùng ít dấu 3 chấm thôi. Em đọc bài mà phát sốt ruột vì nhiều dấu ... quá !
nó là khoảng nghỉ ngắt hơi vì nói nhìu quá
nhưng có những chỗ quan trọng
đó là "khoảng lặng bít nói" khi diễn thuyết

hỉu hông

mà tạm gạt vấn đề hình thức ra 1 bên em hỉu í toát lên trong bài trên hông

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
nobita8905 (03-04-2009)
Cũ 27-03-2009, 18:02
ngotthuha231's Avatar
Tem Không Răng

Em chỉ hiểu được bằng này ý chính thôi: .

* Trình độ TL của Việt Nam so với khu vực và thế giới,
* Nghệ thuật, (à không, tà thuật ) làm triền lãm
* Các lưu ý khi nào khung TL
* Và cuối cùng là hi vọng & niềm tin vững chắc của bác vào sự phát triền của làng tem VN cũng như phong trào triển lãm.

Chả biết hiểu đúng ko nữa? . Mong bác giảng giải thêm.

Cái em không hiểu là sao bác dùng từ phi thuyền khi nói về làng tem VN?

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (27-03-2009)
Cũ 27-03-2009, 18:46
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Em chỉ hiểu được bằng này ý chính thôi: .

...

Chả biết hiểu đúng ko nữa? . Mong bác giảng giải thêm.

Cái em không hiểu là sao bác dùng từ phi thuyền khi nói về làng tem VN?
hơ ... ví von loạn xạ vậy mà vẫn hiểu à

- trình độ của ta còn ở mức trung bình nhưng đang tiến
- làm bộ TL thì khơi khắt khe hơn viết topic 1 chút
- niềm tin và kêu gọi

tà à ... ko phải là ... mà nâng cao ý thức ... nhìu nhà sưu tầm có tem, có kiến thức, có trình độ ... xong tiếc là chưa có thời gian để cống hiến ... khát khao cống hiến sáng tạo

gk ví nó như khát khao để chinh phục vũ trụ ... khi có tàu tốt, tên lửa mạnh, buồng chỉ huy nhạy, phi hành gia tinh nhuệ ... nhưng nếu con người ko thấy cần phải khám phá thì tất cả đều chỉ dừng lại ở mức đó ... sẽ có các bộ sưu tập lớn mà ko có các bộ TL lớn

kếu gọi là kêu ở điểm nỉ ... hy vọgn sau nì anh Man, anh MIB, anh Đố ... Ốc ... và các cao thủ như bác M, bác R, anh vn ... sẽ biến các bộ sưu tầm thành bộ TL

có thể dùng từ phi thuyền để ví, nhưng trong trường hợp cụ thể trên anh ko ví, anh ví là ví nó như bộ sưu tầm ... khi có người khao khát lái thì sẽ thành phi thuyền triển lãm

còn ví làng TL thì nên vi là con tàu ... các nhà TL là các cánh buồm hoặc mái chèo

em có cách diễn đạt nào thì cứ tự nhiên góp vui nhé

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-03-2009), manh thuong (03-04-2009)
Cũ 02-04-2009, 22:47
ngotthuha231's Avatar
Tem Không Răng

Há há. Ta bắt được cái này từ trên trời rơi xuống.

Ví von kiểu GK:

Làng tem thế giới như 1 khu rừng
Làng tem các nước như những cái cây
Mỗi cây có nhiều cành
Mỗi cành là 1 diễn đàn
Trên mỗi cành có 1 con .... gõ kiến

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (03-04-2009), chie (03-04-2009), hat_de (03-04-2009)
Cũ 03-04-2009, 08:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Há há. Ta bắt được cái này từ trên trời rơi xuống.

Ví von kiểu GK:

Làng tem thế giới như 1 khu rừng
Làng tem các nước như những cái cây
Mỗi cây có nhiều cành
Mỗi cành là 1 diễn đàn
Trên mỗi cành có 1 con .... gõ kiến

cái đó anh ví von trong diễn đàn tem VDC từ mấy năm rùi em à

cơ mà nó rõ ràng hơn tem

làng tem VN là 1 khu rừng, mà ở đó mỗi diễn đàn là 1 cái cây, trên mỗi cây có 1 con gk

chúc mừng các tư tưởng nhí gặp nhau nhỉ nhấm nhùn

Cũ 03-04-2009, 10:38
Russ's Avatar
Russ Russ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Kiểm tra - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 955
Đã được cảm ơn 4,500 lần trong 1,008 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

làng tem VN là 1 khu rừng
mỗi diễn đàn là 1 cái cây,
trên mỗi cây có 1 con gk
Sai, chỉ có duy nhất 1 con GK, và nó nhảy từ cành này sang cành khác mà thôi

Chủ đề sưu tập: 12 con giáp, chúc mừng.
Tìm kiếm thêm: bài tây,thảm len dệt tay.

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Russ vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (03-04-2009), hat_de (03-04-2009), manh thuong (03-04-2009), nobita8905 (03-04-2009)
Cũ 04-04-2009, 09:43
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Russ Xem Bài
Sai, chỉ có duy nhất 1 con GK, và nó nhảy từ cành này sang cành khác mà thôi
kiaaaaaa ... mụ Russ lật tẩy ta ... chiều mai sinh hoạt tem bít tay taaaaaaaa

trong 1 diễn đàn xưa có jupiter
diễn đàn nữa có ket_noi_nguoi_choi_tem
còn trong VS này có con gk nấp trong cái vỏ bọc hat_de

gk hiện nguyên hình thì chỉ có trong diễn đàn tiền thui ... cũng 1 nick đầy ặc các bài về tem, về người làng tem, về TL tem, về phong trào tem các tỉnh và Tg ... nhưng có lẽ đợt tới sẽ giảm cường độ tải tin vì 1 sự phát triển ổn định cho bản thân và cả đàn

Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này