Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Thư giãn & Cười

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 23-03-2010, 19:25
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định Lại tới hạt điều

Sau sự lên ngôi của hạt cà-fê, hạt tiêu ... VN sắp trở thành trung tâm hạt điều của thế giới, mà thủ phủ là tỉnh Bình Phước.

Nếu như Đắk Lắk là cái rún ca-fê
thì Bình Thuận là cái vựa của Thanh Long
cũng giống như Hưng Yên nổi tiếng với nhãn lồng
Hải Dương nức tiếng với quả vải Thanh Hà
Bến Tre thì có trái dừa

.....

nói chung là quê ta chổ nào cũng có những đặt sản nổi bật.

Trở lại với chuyện hạt, ngày xưa đã có

Name:  ngu hat!.JPG
Views: 371
Size:  18.3 KB

chẳng là sau khi anh Tiến nói về hạt gạo
anh KVD liền cao hứng nói về hạt cafe, rùi tiêu...thậm chí là dẻ
nhưng lẽ ra sau khi nói tới tiêu thì phải có điều (ko phải tiêu điều à nha)
song bác KVD đã bỏ qua mất hạt điều, nhân hôm nay VN mình tổ chức sự kiện gì đó Hạt Điều Vàng thì phải ... nhằm tôn vinh ngành điều VN và giới thiệu thương hiệu hạt điều Bình Phước nên mạo muội lập topic này mời anh KVD tiếp tục tham gia.

À mà hình như làng tem còn có bạn huynhthanhloi là 1 người con của Bình Phước ... hy vọng bạn tham dự trực tiếp được Festival Hạt Điều Vàng và giới thiệu 1 số hình ảnh tư liệu

Chúc ngành điều nước ta được cả thế giới biết tới

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (24-03-2010), huuhuetran (24-03-2010), manh thuong (24-03-2010), tugiaban (31-03-2010), zodiac (25-03-2010)
Cũ 25-03-2010, 17:46
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài
Mặc định Hột...trai nhé!

Bây giờ kvd không viết về hột điều, hột tiêu, cũng như hạt dẻ nữa. Mà sẽ bàn về...Hột Trai, được không?

Món này tuy nhâm nhi không được, nhưng chị em có để đeo trên cổ, ngón tay hoặc lủng lẳng dưới tai thì cũng được lắm nhen!

Đề tài này, chắc phải nhờ tới sự tham dự của Redbear thổ địa Nha Trang rồi!

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (26-03-2010), hat_de (25-03-2010), huuhuetran (25-03-2010)
Cũ 26-03-2010, 20:42
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Talking đào lộn hột trài :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Bây giờ kvd không viết về hột điều, hột tiêu, cũng như hạt dẻ nữa. Mà sẽ bàn về...Hột Trai, được không?
thôi thế cũng được, mời bác tiếp tục, đào lộn ... hột trai đi vậy

Cũ 26-03-2010, 22:12
bebu2410's Avatar
bebu2410 bebu2410 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 365
Đã được cảm ơn 714 lần trong 184 Bài

Em cũng ở Bình Phước mà sao ko thấy anh Dẻ nói gì hết vậy . Nhóc Lợi ở cũng khá gần chỗ em, cách khoảng 10km.
Bình Phước phát triển chủ yếu là cây công nghiệp ,mà nền tảng là cây cao su do người Pháp trồng. Thời chiến tranh chống Pháp thì có cuộc đấu tranh của công nhân đồn điền cao su Phú Riềng ( nay là công ty cao su Phú Riềng -ngay nhà bé bự luôn). Ngoài cao su ra, cây thứ nhì là điều.Điều cũng mang lại nhiều giá trị về kinh tế.Theo bé bự thấy thì trước kia còn có cà phê và tiêu ,nhưng bây giờ do ko được chuộng như cao su và điều nên diện tích cũng giảm nhiều.
Thường thì ở đây ,khi đo đếm sự giàu có thì chỉ cần hỏi có mấy hecta rẫy là đủ ( cao su nhất,điều nhì , sau đó là tiêu và cafe)
Ở Bình Phước , có công ty Mỹ Lệ do bà Mỹ Lệ đứng đầu. Trước đây thì chuyên làm về hạt điều , còn bây giờ chắc phát triển rộng hơn rồi . Công viên vui chơi ở thị xã Phước Long cũng mang tên Mỹ Lệ , do nguồn đầu tư từ công ty.
Nói chung là bé bự chỉ sống ở nhà đến hết cấp 1 , cấp 2-3 học Bình Dương và bây giờ đang học ở TPHCM nên có thể thông tin có thể sai sót chút đỉnh.Mong mọi người thông cảm .
Riêng về hạt điều thì bé bự sẽ nói sau. Đặc biệt trái điều ( có tên gọi khác là Đào lộn hột) ăn ngọt ( ít chua ) + và chát . Đảm bảo ăn nhiều đi tiêu ko ra ,muốn ra phải đổ mồ hôi hột
Tài khoản VCB : 0511003777399
Tài khoản BIDV: 65010001638466
Bé bự : Bùi Thể Lữ - Bác sĩ bệnh viện đa khoa Mỹ Phước.

Bài được bebu2410 sửa đổi lần cuối vào ngày 26-03-2010, lúc 22:15
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn bebu2410 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (27-03-2010), manh thuong (27-03-2010)
Cũ 27-03-2010, 10:17
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định mong tin từ rún điều :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bebu2410 Xem Bài
Em cũng ở Bình Phước mà sao ko thấy anh Dẻ nói gì hết vậy .

vì em đang học trên SG nên cũng ko dám kêu, mặc dù vẫn nhớ em quê Thái Bình, rùi từ Bình Phước rồi tới Bình Dương và lên SG

Nhóc Lợi ở cũng khá gần chỗ em, cách khoảng 10km.

hè về quê 2 anh em off-line rùi chia sẻ hình ảnh cùng bà con nhé

Bình Phước phát triển chủ yếu là cây công nghiệp ,mà nền tảng là cây cao su do người Pháp trồng. <=== chính vì thế mà MẪU TEM PHOGN CẢNH về tỉnh này mấy năm trước vẽ rừng cao su

Thời chiến tranh chống Pháp thì có cuộc đấu tranh của công nhân đồn điền cao su Phú Riềng ( nay là công ty cao su Phú Riềng -ngay nhà bé bự luôn). Ngoài cao su ra, cây thứ nhì là điều.Điều cũng mang lại nhiều giá trị về kinh tế.Theo bé bự thấy thì trước kia còn có cà phê và tiêu ,nhưng bây giờ do ko được chuộng như cao su và điều nên diện tích cũng giảm nhiều. <=== cao su vẫn là 1 thế mạnh của Bình Phước, nhưng tại VN và trên thế giới chắc cũng nhiều vùng sản lượng ko thua kém, nhưng về hạt điều thì Bình Phước lại nhất VN, mà VN lại nhất TG đâm ra TG biết tới BP nhờ hạt điều , đây có lẽ sắp trở thành 1 đặc trưng mới của tỉnh mình

Thường thì ở đây ,khi đo đếm sự giàu có thì chỉ cần hỏi có mấy hecta rẫy là đủ ( cao su nhất,điều nhì , sau đó là tiêu và cafe)
Ở Bình Phước , có công ty Mỹ Lệ do bà Mỹ Lệ đứng đầu. Trước đây thì chuyên làm về hạt điều , còn bây giờ chắc phát triển rộng hơn rồi . Công viên vui chơi ở thị xã Phước Long cũng mang tên Mỹ Lệ , do nguồn đầu tư từ công ty.
Nói chung là bé bự chỉ sống ở nhà đến hết cấp 1 , cấp 2-3 học Bình Dương và bây giờ đang học ở TPHCM nên có thể thông tin có thể sai sót chút đỉnh.Mong mọi người thông cảm .

Hy vọng khi nào rảnh về quê nghỉ hè bebu ghi lại 1 vài hình ảnh thực tế trong các đồn điền Điều

Riêng về hạt điều thì bé bự sẽ nói sau. Đặc biệt trái điều ( có tên gọi khác là Đào lộn hột) ăn ngọt ( ít chua ) + và chát . <=== quả điều hình như tính a-xí rất mạnh ... cắn nó 1 quả là mùm miệng tiêu luôn, mất vài ngày khổ sở

Đảm bảo ăn nhiều đi tiêu ko ra ,muốn ra phải đổ mồ hôi hột

vụ này thì anh ko rõ vì ko có nhiều điều để ăn
Hy vọng làng tem sớm có hình ảnh thực tế từ làng điều

Cũ 27-03-2010, 16:53
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Muốn điều thì có điều!

Trong khi chờ bebu trở lại với những tin tức về hạt điều Bình Phước, kvd đọc tin thấy là lễ hội "Quả Điều Vàng" đã được tổ chức hoàng tráng tại ngay Bình Phước từ ngày 20.03. Đã kết thúc vào ngày 23.03 vừa qua. Chính phủ ta đang khuyễn khích dân chưa được giầu hãy lao vào việc trồng điều và kinh doanh (nhất là ba quốc gia anh em Việt - Miên - Lào). Trong dịp này, Việt Nam đã chia cho Miên: 100 000 cây điều giống tốt; cũng vậy, Lào được tặng: 100 000 cây. Năm 2010, Việt Nam nhất định sẽ leo lên bảng nhất để xuất cảng với một tỷ dollars!

Sẽ trở lại để...lai rai hột điều chơi. Bây giờ đi ăn cái đã!

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (27-03-2010)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này