Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 07-12-2007, 09:51
Che-Viet's Avatar
Che-Viet Che-Viet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25
Đã được cảm ơn 203 lần trong 44 Bài
Unhappy Nỗi niềm người chơi tem !!!

Chào cả nhà !!
Đầu tiên em xin chúc mọi người luôn mạnh khỏe và thành công, có càng nhiều tem càng tốt. Em viết bài này mong được mọi người cùng chia sẻ cũng như làm cho tinh thần "thân thiện - tri thức và tình nghĩa" luôn được đề cao.
Đó là câu chuyện về tình yêu tem của bản thân em, em xin được kể để mọi người cùng nhận xét:

Đã lâu lắm rùi em cũng ko biết tại sao mình lại thích tem nữa nhưng em vẫn nhớ hồi em học lớp 4, 5, 6 em vẫn nhặt và bóc những con tem từ phong bì và coi đó là tài sản mà mình quý giá nhất. Nhưng bước ngoặt lớn nhất là cuối năm lớp 7 em được bác em tặng cho 1 quyển tem toàn là của Trung Quốc (toàn là tem có màu sắc sặc sỡ, và chữ viết to hoa văn) em thấy thích lắm vì bác em đi du học TQ đúng cái thời kỳ Cách Mạng Văn Hóa mà. Kể từ đó ngày đêm em chỉ mang tem ra đếm, chắp nối, cứ rút ra rồi cài vào và chọn lọc những bộ giống nhau... mọi người biết gì không? em đếm được trong quyển tem đó có gần 800 con lận, hic... Để rùi đến tháng 10 năm 2000 hồi đó em mới bước vào lớp 10 lần đầu tiên em được đi xem triển lãm tem quốc gia tại Giảng Võ. Ngày đầu tiên đến thấy mọi người có cái biển Ban tổ chức em nghĩ "những người này giỏi thật, giá mà mình được như họ nhỉ" và em đã liên lạc với hội tem Sinh Viên thời đó và tham gia sinh hoạt LCB tem Sinh Viên. Mới đầu thấy tình cảm của mọi người em thích lắm vì được biết và làm quen với tất cả mọi người cùng niềm đam mê. Nhưng thời đó cũng chính là thời kỳ đau buồn nhất của niềm đam mê chơi tem của em và cũng là thời kỳ em phải trả 1 giá quá đắt cho kiến thức sưu tập tem cũng như tình yêu và đam mê của mình. Mới đầu em rất thích tem về danh nhân Khoa Học Kỹ Thuật vì em nghĩ tất cả danh nhân KHKT đều phát minh ra các phương tiện giúp ích cho con người.

Hồi đó N.G.A làm chủ nhiệm CLB, được quen anh Chủ nhiệm và nhiều kinh nghiệm thật là tuyệt vời. Anh ý xem toàn bộ chỗ tem của em và đổi cho em cứ 1 con tem chết của em lấy 1 con tem chết về danh nhân của anh ý, 1 con tem sống của anh ý lấy 1 con tem sống hoặc 2 con tem chết của em. Những cái block tem đẹp anh ý đổi cho những cái lớn hơn khác. Hồi đó em là dân mới tò te, chưa am hiểu 1 chút gì về những loại tem đắt tiền, hay quý hiếm và có giá trị. Em cứ nghĩ mỗi con tem đều có giá trị như nhau... Em nghĩ như thế vì chẳng có ai bảo em về giá trị tem cả. Chỉ trong vòng có gần 2 tháng toàn bộ chỗ tem TQ của em đều đi hết để đổi lại là 1 đống tem danh nhân chết gần hết... Để mãi tới mấy năm sau em mới được biết rằng chỗ tem TQ mà em có hầu như là toàn tem Cách Mạng Văn Hóa và giá trị nó rất lớn hic nhưng để biết được điều đó thì đã quá muộn... Để đến năm 2004 trong CLB tem sinh viên có 1 thành viên nữa là Tuấn Anh, nó cũng trẻ và chơi tem rất nhiệt tình sau mấy tháng chơi tem cùng nó nói với mọi người nó có bán cho anh N.G.A cái block cò Việt Nam (mà theo mọi người nói giá thời điểm đó là 700k) có 20.000 đồng. Nó bảo anh N.G.A định giá như thế vì nó cũng là lính mới tò te có biết gì về giá trị tem đâu. Khi tôi biết giá trị thực chỗ tem có người đã nói hãy làm to chuyện cho mọi người biết nhưng tôi thấy ko cần thiết vì nó là bài học đầu đời của tôi. Mà nếu mọi người biết tức là bố mẹ và anh em cũng biết, nó sẽ ko tốt cho tình yêu tem của tôi, nhưng tôi chỉ mong những ng sưu tập lớn hơn hãy giúp đỡ người chơi tem mới bằng niềm đam mê của chính mình. Đây là câu chuyện thứ nhất

Câu truyện thứ 2 đó chính là lời xin lỗi của tôi với những người bạn chơi tem... Tôi sinh ra trong 1 gia đình lao động nghèo, lúc tôi đi học cả nhà chỉ trông chờ vào đồng lương của bố, 3 anh em trai đang học và làm linh tinh. Tôi là út nên mọi người ưu tiên nhất... Tôi rất muốn được chơi tem và có đủ tiền chơi tem... Tất cả mọi thứ tiền mà bố mẹ các anh trai cho tôi như tiền tiêu vặt, ăn sáng... tôi đều tiết kiệm mua tem. Anh trai tôi có nói với tôi rằng: chơi tem là của nhà giàu khá giả, khi đời sống dư thừa người ta mới chơi tem còn mình khó khăn thì cứ bình tĩnh, nhưng tôi ko đồng ý như thế, vì đó là niềm đam mê của tôi, sở thích và nó như là máu thịt vậy, tôi yêu tem và đến với tem bằng tình cảm đam mê chứ ko phải từ bất kỳ lý do nào khác. Tôi luôn đề cao tinh thần chơi tem cao thượng và chân thành. Nên tôi quyết định tiếp tục chơi tem dù gia đình tôi có nói, hết lớp 12 tôi đi học nghề và đi làm luôn. Trong thời gian đầu tôi đi làm lương ko cao, tôi rất muốn có những bộ tem mình yêu thích vì thế tôi đã quyết định mua, tôi gom góp tiền để dành mua tem... khi tôi có 1 khoản khá tui đã mua và nhờ mua vì tôi nghĩ chỗ tiền tôi góp sẽ đủ cho những bộ tem mình thích. Nhưng cuộc sống đâu dễ như thế, nhiều lúc phát sinh chi tiền ngoài định mức...thế là tiền tem đành thiếu nhưng khổ nỗi đã đặt mua tem rùi... nên tôi có lỗi với mấy bạn bán tem, có lỗi với GF, Huyền Chi. Mong các bạn thông cảm cho tôi, tôi ko muốn vậy đâu. Tôi thành thật xin lỗi các bạn, một lời xin lỗi trong sâu thẳm trái tim tôi. Hãy tha lỗi cho tôi nhé?.

Bây giờ khi cuộc sống đã yên ổn, tôi cũng lớn hơn và vẫn tiếp tục chơi tem. Với niềm đam mê tem từ chính bản thân mình tôi luôn tự hỏi? Những người chơi tem mới liệu còn ai bị như tôi nữa ko? Tôi viết bài này ra ko phải trách móc ai mà viết ra để mọi người cùng suy nghĩ cách giúp đỡ những người mới chơi, họ còn lạ lẫm lắm. Hãy giúp đỡ họ để ko còn 1 tôi lặp lại nữa. Bây giờ tôi ko cần chỗ tem Văn Hóa đó nữa vì tôi cũng là người được tặng, nó chỉ qua tay tôi thôi và đến được với người cần nó. Nhưng sâu thẳm trong tôi chính là: Những người đam mê tem chân chính hãy giúp đỡ nhau bằng tinh thần: Thân thiện và tình nghĩa.

Xin chân thành cảm ơn mọi người đã lắng nghe tôi nói chuyện.

To GF và Huyền Chi: Xin các bạn hãy tha thứ cho tôi nhé, thật trong tâm tôi ko muốn như vậy đâu, hãy cho tôi 1 lời tha thứ...

Bài được Poetry sửa đổi lần cuối vào ngày 07-12-2007, lúc 12:46
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 07-12-2007, 17:23
greenfield's Avatar
greenfield greenfield vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 56
Đã được cảm ơn 658 lần trong 222 Bài

Gửi bạn Che-Việt:
GF có đọc bài viết này của bạn và có nhận được cả 1 tấm thiệp điện tử bạn gửi, cám ơn bạn rất nhiều. Đọc qua Bài viết của bạn, GF thấy đó là những tâm sự rất chân thành và cảm động, không phải ai cũng dũng cảm để chia sẻ những tâm sự như thế này, Gf rất trân trọng sự chia sẻ của bạn.
Về vấn đề của chúng ta, thú thật thì Gf từ lâu đã không để trong lòng và cũng đã quên rồi, hôm nay đọc những dòng tâm sự này thì Gf mới nhớ lại. Thật ra thì vấn đề này cũng không phải là quá nghiêm trọng để bạn phải áy náy nhiều như vậy, Gf mong rằng bạn hãy vui trở lại và tiếp tục ủng hộ sho GF như trước. GF cũng k muốn vì chuyện này mà mất đi 1 bạn tem và 1 khách hàng .

Chỉ có 1 ý nhỏ Gf muốn chia sẻ cả với Che-Viet và với tất cả các bạn cũng là các quý khách của Gf cũng như của các dealer khác, đó là trong bất kỳ tình huống nào mọi người ai cũng đều mong muốn nhận được sự hồi âm khi pm hoặc gửi email, vì vậy đừng nên im lặng mà không trả lời mail, vì đôi khi việc giao dịch không quan trọng , nhưng 1 câu trả lời mới là đều quan trọng hơn. Chúc Che ngày càng có được nhiều tem ưng ý và đừng quên tiếp tục ủng hộ shop GF nhé

Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và tình bạn tem bền vững

Cũ 09-12-2007, 00:40
Bảo Khánh Bảo Khánh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 186
Đã được cảm ơn 588 lần trong 62 Bài

Đọc những tâm sự của bạn tui rất thông cảm và nhớ lại những ngày đầu sưu tầm tem. Tôi cũng đã từng có một cuốn tem TQ tương đối đầy đủ trong đó có cả những bloc quý hiếm như : Mai Lan Phương, Hoa trà, Bóng bàn, quốc khánh... và toàn bộ tem CMVH sống. Tôi bán bộ này cho một nhà sưu tập khả kính có 1 triệu đồng, sau đó nghe nói ông ấy bán lại cho người nước ngoài tới vài chục ngàn đô nhưng thực tình tôi cũng không tiếc lắm vì coi như giá phải trả cho con đường sưu tầm của mình. Tui và nhà sưu tập đó vẫn quan hệ rất tốt, thậm chí khi ông xây nhà mới tui còn nói đùa là cái móng nhà là do tui đóng góp. Cũng từ đó tui phải tích cực tìm hiểu về những con tem mình có đặc biệt là giá trị của nó. Cách nhận biết giá trị của con tem là tra cứu ở các catalogue thế giới, các cat. này thường có ở Hội Tem hoặc qua bạn bè, hoặc qua các nhà buôn tem có uy tín.
Cũng còn một vấn nạn nữa là mình chơi tem theo một vài đề tài mình thích nhưng sở thích của người ta có thể thay đổi nên đến lúc chán mang ra bán thì ko bán được, nếu có bán được thì cũng phải chịu lỗ thê thảm. Theo thời gian tui cũng đã từng thay đổi đến cả chục đề tài : từ chim, hoa, cá, hội họa...và lần nào cũng phải chấp nhận thương đau. Vì vậy về sau này tui lựa chọn đề tài thật cẩn thận theo những tiêu chí riêng do mình lựa chọn và sống chết với nó, hy vọng dần dần sẽ có một bộ sưu tập khổng lồ, chẳng ai theo kịp...
Cũ 28-12-2007, 14:32
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Lần trước có đọc được mục này, thấy cũng thích vì mình ưa tâm sự nhưng đợt đó chưa đăng kí nick nên ko vô giãi bày được. Vào đây mải mê mấy thứ hôm nay mới có lại cái này... hihi

Là 1 người chơi tem có người là nhà sưu tập, nhà triển lãm hay nhà cung ứng... mỗi người 1 mối quan nhưng những kỉ niệm ban đầu về tem đều là những cái gì đó trong sáng và chân thực. Mình cũng có câu chuyện như vậy nhưng bạn quá nên cũng chưa viết lúc này được.

Trong chặng đường dài ấy có vui có buồn, nhất là trong 2 năm trở lại đây, từ ngày diễn đàn ra đời người chơi tem có không gian gặp gỡ trao đổi truyện trò. Cũng có nhiều chuyện xảy ra, nhưng mà thôi năm cũ sắp qua năm mới sắp tới. Khép lại quá khứ hướng tới tương lai. Gần là TL tem Qte Châu Á 21, xa hơn là Inđô, rùi Hải Dương 2008 .....xa hơn nữa là VIETSTAMPEX 2010

Hy vọng cũng sẽ có nhiều bạn tem khép lại quá khứ và cùng có những suy nghĩ tích cực và bao dung, thời gian tới chẳng biết sẽ có chuyện gì nhưng mình tin là làng tem sẽ lại đông vui thuận hoà, tuy ko sôi nổi 1 cách nhí nhảnh như xưa! Làng tem sẽ trầm lắng và sâu sắc hơn...hí hì.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 31-12-2007, 16:59
tugiaban's Avatar
tugiaban tugiaban vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,054
Đã được cảm ơn 2,352 lần trong 726 Bài

cám ơn Bác BK đã chia xẻ kinh nghiệm của mình.
Tre Già rồi Măng lại mọc_Măng mọc lâu rồi lại thành Tre Già
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này