Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Triết lý cuộc sống

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 26-05-2009, 18:15
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài
Arrow School story

Một năm học cũ đã qua, một mùa hè nữa lại đến. Những ai đã qua thời áo trắng, những bạn trẻ còn tung tăng chốn học đường, hãy nhìn lại những kỷ niệm được vui đùa dưới mái trường xưa và sống vươn lên dù bạn đã đôi lần vấp ngã..........
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
bebu2410 (27-05-2009), hat_de (27-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (20-08-2009), manh thuong (27-05-2009), Tien (26-05-2009)
Cũ 26-05-2009, 18:21
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Arrow

Kiểm tra sự tự tin

(Hoathuytinh.com)

Đó là một bài kiểm tra kỳ lạ nhất từ khi tôi đi học. Hôm đó, thầy giáo vào lớp và phát cho mỗi người chúng tôi một bài kiểm tra toán. Bài kiểm tra được chia làm đề riêng lẻ, có ghi chú rất rõ ràng ngay từ đầu: loại một gồm những câu hỏi vừa dễ, vừa khó, nếu làm hết sẽ được 10 điểm. Loại 2 là đề bài ở mức trung bình, làm hết sẽ được 8 điểm. Loại 3 có tổng điểm là 6 với những câu hỏi rất dễ. Học sinh có quyền lựa chọn làm một trong ba đề đó. Vì thời gian khá gấp gáp, lại e ngại không làm được bài khó nên phần lớn, chúng tôi đều cắm đầu vào làm ngay loại đề số 3 hoặc số 2 cho ăn chắc.

Một tuần sau khi thầy giáo trả bài kiểm tra, chúng tôi còn ngạc nhiên hơn lúc nhận được đề bài vì thầy không hề chấm, cứ ai làm đề nào thì thầy cho đúng tổng điểm của đề đó, bất kể sai hay đúng. Quá ngạc nhiên, chúng tôi đã hỏi thầy, các bạn có biết câu trả lời của thầy là gì không?

Thầy đã nói với chúng tôi rằng đó không phải là bài kiểm tra kiến thức mà là bài kiểm tra sự tự tin. Thầy nói ai trong chúng tôi cũng muốn đạt điểm 10 nhưng ít ai dám vượt qua thử thách để biến ước mơ đó thành sự thật. Chúng tôi biết nếu làm đề 10 điểm, chúng tôi sẽ phải làm thêm những câu hỏi khó nên đã bỏ cuộc ngay từ đầu mà không hề ngó qua để nhận thấy rằng số câu rất dễ trong đề này cũng vừa tròn với tổng số điểm là 6

Có những việc nhìn bề ngoài thì tưởng chừng như là khó nên chúng ta thường rút lui ngay từ phút đầu tiên mà không hề cân nhắc. Nhưng đôi khi chúng ta cũng nên mạo hiểm một lần vì nếu không vượt chướng ngại vật thì làm sao biết khả năng của mình đến đâu, và làm sao về đích như ước mơ của mình.
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
bebu2410 (27-05-2009), chie (28-05-2009), hat_de (27-05-2009), jojo11111 (26-05-2009), kimma (19-11-2009), manh thuong (27-05-2009), Nguoitimduong (28-05-2009), Tien (26-05-2009), tiny (29-05-2009)
Cũ 26-05-2009, 18:54
Ốc_hp's Avatar
Ốc_hp Ốc_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 2,479
Đã được cảm ơn 4,786 lần trong 1,291 Bài

Bài nì chị vít cho sổ lưu bút lớp 12 của chị, post lên góp với Zò nhé . Nhanh quá, đã 10 năm rùi

Hỡi ôi!
Hoa phượng đỏ trời, chia tay đã điểm
Ba năm lao vào học, mong có ngày danh nổi như phao
50 đứa đi thi, bảng vàng đó tiếng vang như mõ

Nhớ năm xưa!
Vào trường cấp 3, chỉ tròn mắt ngó
Chưa quen bạn mới, mỗi đứa 1 nơi
Chỉ bít ngồi chơi ở nơi cố định
Ngày qua tháng tới đã bít tên nhau
Mỗi lần kiểm tra, cùng nhau nối mạng
Hỡi ôi những lần nghe thông báo, cả lớp hét to muốn vỡ tim
Sướng thay mỗi lần được cúp cua, cả bọn hò nhau làm loạn

Lớp ta!
Tuy chỉ có 12 mì chính cánh, lũ rầu may vẫn cố gắng đấu tranh
Chị em ta đủ 38 tên, quyết một lòng không cho chúng thoát

Sao nay!
Mùa hạ về lòng nghe xao xuyến, thảng thốt nhận ra mai đã phải chia tay
Lặng lẽ bạn bè tay xiết chặt tay, cố dặn lòng đừng buông tiếng khóc

Thôi đành!
Tạm biệt nhé trường xưa yêu dấu, hẹn có ngày ta sẽ trở về đây
Khắc tên bạn bè lên hàng cây, để ta mãi sống hoài trong kỷ niệm
Hãy cho niềm yêu thương....
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ốc_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (10-07-2009), bebu2410 (27-05-2009), chie (28-05-2009), hat_de (27-05-2009), jojo11111 (26-05-2009), kimma (19-11-2009), manh thuong (27-05-2009), Ng.H.Thanh (29-05-2009), Russ (26-05-2009), Tien (26-05-2009), zodiac (26-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 17:43
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Arrow

Nhân cách: Món quà vô giá

(Hoathuytinh.com)

Paul là một trong những học sinh tôi quý nhất, nhưng lại không phải là một trong những học trò giỏi của tôi. Một ngày nọ, Paul bước vào phòng tôi và hỏi:

"Thưa thầy, câu nói mà thầy ghi trên bảng tin có đúng hay không ạ? Hay thầy viết ra chỉ vì nó nghe có vẻ bóng bẩy".

"Câu nói nào?", tôi hỏi lại mà không rời mắt khỏi chiếc bàn giấy của mình.

"Thưa thầy, đó là câu: Nếu chúng ta nhận thức được và tin tưởng vào một điều gì đó, chúng ta sẽ đạt được nó."

Tôi ngẩng mặt lên nhìn Paul rồi trả lời: "Tác giả của câu danh ngôn này, ông Napoleon Hill, đã viết ra nó sau nhiều năm tìm hiểu cuộc sống của những bậc vĩ nhân và phát hiện ra rằng chính niềm tin vào câu châm ngôn trên là điểm chung của tất cả họ".

"Ý của thầy là nếu như em có ý tưởng và tin vào nó thì em có thể thực hiện được ý tưởng đó?", Paul hỏi tôi với một xúc cảm mãnh liệt khiến tôi hoàn toàn bị cuốn hút.

"Theo những gì mà thầy đã chứng kiến và đọc qua thì đó không phải là câu nói suông mà là một qui luật đã được lịch sử kiểm nghiệm".

Paul đi chậm rãi quanh căn phòng. Đột nhiên em quay lại nhìn tôi với một quyết tâm mà trước đây tôi chưa từng thấy ở em và nói: "Thưa thầy Schaltter, trước đây em luôn là một học sinh kém và em biết là em sẽ phải trả giá cho điều này. Tuy nhiên nếu như em nghĩ mình là một học sinh giỏi và tin vào điều đó thì liệu em có thể trở thành một học sinh giỏi được không?"

"Tất nhiên là được rồi, Paul. Tuy nhiên em nên biết điều này: nếu như em thật sự tin vào một điều gì đó, em phải nỗ lực hết mình để đạt được nó. Thầy tin là sức mạnh của ý chí sẽ giúp em rất nhiều một khi em có quyết tâm."

Sau một lúc im lặng, Paul lên tiếng: "Vâng, thưa thầy, đến cuối học kỳ này em sẽ trở thành một học sinh giỏi."

"Đó là một thử thách thật sự đấy Paul, nhưng thầy tin là em sẽ đạt được điều mà em vừa mới nhận thức ra."

Những tuần sau đó, Paul đã tự hình thành cho mình một sự ham hiểu biết mãnh liệt khi luôn đưa ra những câu hỏi thông minh và thể hiện một ý thức kỷ luật cao qua cách ăn mặc và tác phong chỉnh tỏ của mình. Điểm học của em bắt đầu tăng dần lên và lần đầu tiên trong cuộc đời học sinh của mình, bạn bè em đã bắt đầu nhờ em giúp đỡ. Và kèm theo đó Paul cũng dần dần trở thành một học sinh thân thiện và hòa nhã với bạn bè.

Thế rồi cuối cùng thành công cũng đến với em. Vào một buổi chiều ngày thứ sáu, tôi ngồi vào bàn và bắt đầu chấm điểm cho bài kiểm tra quan trọng về Hiến pháp nước Mỹ của lớp Paul. Tới bài của Paul tôi đã phải đọc kỹ nhiều lần bài làm của em trước khi quyết định cầm cây bút đỏ lên và ghi điểm A cộng vào bài. Đây là một bài làm xuất sắc và cũng là điểm A cộng đầu tiên của Paul. Sau đó tôi tính điểm trung bình của Paul và vui mừng nhận ra rằng em đã đạt được điểm giỏi như mong muốn. Sáng hôm sau, khi tôi vừa bước xuống xe, thì Kathy, một trong những người bạn thân nhất của Paul, nước mắt giàn giụa chạy đến và báo cho tôi biết về thảm kịch vừa mới xảy ra: trong khi đang tập kịch với các bạn, một học sinh nghịch ngợm đã chĩa một khẩu súng "không có đạn" vào đầu Paul và bóp cò. Paul đã ngã xuống vì bị một viên đạn xuyên qua não.

Vài ngày sau, giám thị đưa cho tôi một thông báo về Paul. Ngay kế bên ô ghi điểm của Paul xuất hiện dòng chữ "không cần thiết". Dù vậy, tôi vẫn ghi điểm A cộng của Paul vào ô đó- điểm số mà em đã nỗ lực không ngừng để đạt được nó mà không sao cầm được nước mắtt. Đột nhiên tôi ngừng khóc và bắt đầu mỉm cười khi hình dung ra ở đâu đó Paul vẫn không ngừng nhận thức, tin tưởng và đạt được những gì em muốn, nhờ đó đã hình thành cho mình đức tính ham học hỏi, ý thức kỷ luật, và lòng tự trọng- những đức tính mà những người thầy phải vun trồng cho các học sinh của mình. Đó chính là món quà vô giá mà Paul đã mang đến cho cuộc đời làm giáo viên của tôi trước khi đi xa.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-11-2009), kimma (19-11-2009), manh thuong (29-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 21:10
Ốc_hp's Avatar
Ốc_hp Ốc_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 2,479
Đã được cảm ơn 4,786 lần trong 1,291 Bài

Góp thêm với Zò bài nữa, cây nhà lá vườn lớp 12 của chị

Giá như được trở về trường cũ
Để thấy mình bé bỏng như thủa xưa
Khóc thoả thuê cho những gì đã mất
Để nhận ra đời không phải trò đùa...

Mường tượng ra những khuôn mặt thân quen
Sẽ thấy lòng phần nào ấm lại
Nỗi nhớ thành tên...

Giá như...
Nhưng thời gian trôi mãi
Có bao giờ sông chảy ngược đâu?
Chẳng còn bé nên tự phải vững bước
Nén nỗi buồn...
Và ngẩng cao đầu!
Hãy cho niềm yêu thương....
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ốc_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (10-07-2009), chie (28-05-2009), hat_de (29-05-2009), manh thuong (29-05-2009), Ng.H.Thanh (29-05-2009), panda_mèo xanh@v11 (02-06-2009), Russ (28-05-2009), zodiac (29-05-2009)
Cũ 29-05-2009, 07:52
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Ốc_hp Xem Bài
Góp thêm với Zò bài nữa, cây nhà lá vườn lớp 12 của chị

Để thấy mình bé bỏng như thủa xưa
Khóc thoả thuê cho những gì đã mất
Để nhận ra đời không phải trò đùa...

Mường tượng ra những khuôn mặt thân quen
Sẽ thấy lòng phần nào ấm lại
Nỗi nhớ thành tên...

Giá như...
Nhưng thời gian trôi mãi
Có bao giờ sông chảy ngược đâu?
Chẳng còn bé nên tự phải vững bước
Nén nỗi buồn...
Và ngẩng cao đầu!
Góp với Ốc 1 đoạn thơ về khá nhiều cảm xúc mà mình lượm lặt trên báo cách đây cũng khá lâu (hình như trong báo Mực Tím thì phải). Viết theo trí nhớ nên có thể không chính xác lắm.

Xin một lần trở lại lớp xưa
Bên cửa sổ nghe lời lá gọi
Gió và nắng mơm man làn tóc rối
Mắt mơ màng theo mây trắng lang thang

Xin một lần trở lại bậc cầu thang
Một ánh mắt còn hơn bao lời nói
Quả bàng non tay ai giúi vội
Chân bước ngập ngừng gieo chút bâng khuâng ....
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (10-07-2009), hat_de (29-05-2009), kimma (19-11-2009), Ng.H.Thanh (29-05-2009), Russ (29-05-2009), trithuc_nguyen (29-05-2009), zodiac (29-05-2009)
Cũ 02-06-2009, 13:55
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Arrow

Hãy vui mừng

(Hoathuytinh.com)

- Hãy vui mừng vì bạn chưa đạt được tất cả những điều mình mong muốn. Nếu không cuộc sống còn gì để bạn trông đợi và hi vọng

- Hãy vui mừng vẫn còn nhiều điều bạn chưa biết. Nếu biết hết mọi điều, bạn chẳng còn gì để học hỏi nữa.

- Hãy vui mừng vì bạn còn có nhiều nhược điểm, nếu không bạn sẽ chẳng còn cơ hội để tiến bộ và hoàn thiện bản thân.

- Hãy vui mừng ngay cả khi bạn gặp lỗi lầm. Như những sai phạm ấy mà bạn có được bài học quý giá để trưởng thành hơn.

- Hãy vui mừng khi bạn phải luôn đối đầu với thử thách. Nếu cuộc sống của bạn không có bất kỳ thử thách nào thì bạn chẳng có cơ hội thể hiện bản lĩnh và tích cách của mình.

- Hãy vui mừng cả trong những lúc bạn mệt mỏi. Nếu bạn cảm thấy mệt mỏi nghĩa là bạn đang còn có công việc để làm.
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (02-06-2009), manh thuong (02-06-2009), panda_mèo xanh@v11 (02-06-2009), vumonglong (03-06-2009)
Cũ 02-06-2009, 16:34
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zodiac Xem Bài
Hãy vui mừng

(Hoathuytinh.com)

- Hãy vui mừng vẫn còn nhiều điều bạn chưa biết. Nếu biết hết mọi điều, bạn chẳng còn gì để học hỏi nữa.

.
a cái câu nì họ học của bạn cy nì ...

kể cũng thú vị đó

nhân thể xin cao hứng sáng tác

- hãy vui mừng vì bộ sưu tầm của bạn vẫn còn thiếu nhiều, nếu ko bạn sẽ chẳng háo hức phi tới 14 THĐ hay 160 TVV

- hãy vui mừng vì bài của bạn bị xoá, vì nếu ko bạn cứ bon bon chạy chẳng để ý có khi chẹt vô ngón chân ai đó

- hãy vui mừng vì hum ni diễn đàn hông vô được, bạn có thể nghỉ ngơi đi chơi du hí tí

- hãy vui vì đột ngột động đất làm bể host và bay mất 1 số dữ liệu, bạn sẽ thử thách mình bằng cách vít lại còn hay hơn

- hãy vui vì bạn đã bỏ mất 1 cuộc triển lãm tem rất thú vị, vì khi đó bạn mới cảm nhận được việc có thằng cha nào đó quanh năm tốn tiền spam nhắn tin sắp có TL là 1 việc có ích.

- hãy vui vì có kẻ làm ngập top 20, chính điều đó đôi khi thôi thúc người khác cũng cố gắng viết và tạo nên sự sôi động, tạo nên 1 dòng thông tin cuộn chảy

- hãy vui mừng vì người ta khoá nick bạn, tuyên bố mời bạn đi đi ... vì như vầy bạn sẽ ko phải phân thân nhìu, bạn sẽ chỉ chảy ở 1 vài nơi, việc vắng mặt ở chổ nầy nhưng nhăn nhở ở chổ kia có khi làm thông tin ko bị phân tán quá

- hãy vui mừng vì bạn độn xổ ở 1 kì tl tầm quả đất ... vì nếu bạn có giải cao hơn e là bạn sẽ phải khao to hơn ...

tạm vầy ko bà con nói spam thì chít tui mất

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (02-06-2009), panda_mèo xanh@v11 (02-06-2009), zodiac (02-06-2009)
Cũ 07-06-2009, 20:33
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Lời của một người thầy

(Hoathuytinh.com)

Khi mọi chuyện không suôn sẻ, như đôi khi vẫn thế, khi con đường em đi dường như đầy gian khổ, khi ngân quỹ thì thấp mà những món nợ thì cao, và em muốn cười nhưng em vẫn phải thở dài, khi cả sự quan tâm cũng gây sức ép làm không thấy dễ chịu ... Hãy nghỉ ngơi nếu em cần, nhưng đừng bỏ mặc ! Cuộc sống kì quặc với những vòng xoáy và điểm ngoặt, như mỗi người chúng ta đều học được, và nhiều sự thất bại quay vòng, và đáng lẽ người ta có thể thành công, người ta lại bỏ qua nó. Đừng bỏ mặc dù tốc độ dường như quá chậm, em có thể thành công với một cơ hội khác. Thành công là những thất bại đảo ngược, bất chấp đầy những nghi ngờ... Và em không thể nói em đạt gần đến mức nào. Có thể nó thật gần khi có vẻ thật xa. Nên em hãy theo đuổi cuộc chiến dù khi em gặp khó khăn nhiều nhất. Chính khi mọi thứ dường như tồi tệ đi, là lúc em không được buông xuôi !

* Đây là những lời nói đã giúp tôi trong những khi khó khăn hay bế tắc nhất, nó làm cho tôi thêm tự tin và sức mạnh, thêm vững tin ở cuộc đời và chính bản thân mình ... Ước gì lúc nào bên mình cũng có những người thân yêu quý luôn lắng nghe và thấu hiểu tận đáy lòng như vậy, luôn yêu thương và cho mình những lời nói-bởi-trái-tim chân thành và tha thiết nhất !!!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-06-2009)
Cũ 10-07-2009, 18:10
zodiac's Avatar
Tem Không Răng

Điểm tám

(Hoathuytinh.com)

Giờ trả bài tập làm văn luôn là giờ sôi động nhất vì thầy giáo thường đọc cho cả lớp nghe hai bài, bài được điểm cao nhất và bài có điểm thấp nhất.

Tất nhiên, bài cao điểm được những tràng pháo tay và bài điểm thấp là những trận cười, chưa kể sau đó còn hình thành nên nhiều giai thoại từ những câu mà thầy nhận xét là "què, cụt, thiếu sức thuyết phục...".

Và giai thoại này đôi khi còn lan truyền ra cả các lớp khác mà tác giả của nó chỉ còn cách là lấy cả hai tay mà che mặt lại. Cả lớp đứa nào cũng hồi hộp khi xấp bài trên tay thầy đã vơi nhiều rồi mà bài của mình còn chưa thấy đâu.

Hôm nay, như thường lệ, thầy mở cặp lấy xấp bài ra là cả lớp nhấp nhỏm. Với đề ra là "Hãy kể lại một kỉ niệm sâu sắc của em", thầy đã nói rằng lớp có bốn mươi học sinh thì chắc chắn sẽ có bốn mươi kỷ niệm khác nhau, không như khi chứng minh trích đoạn nào đó bị thầy chê là đơn điệu, chúng tôi thường chống chế "Thầy ơi, học cùng nhau thì làm sao mà dẫn chứng không trùng lập nhau được."

Khác thường, là thầy đưa xấp bài cho lớp trưởng chỉ giữ lại một bài. Chỉ một! Đứa nào cũng nhón người nghểnh cổ cho cao lên một chút để cố nhìn cho ra tên của ai và được mấy điểm nhưng không được. Bài hay nhất? Dở nhất?
Giỏi văn nhất lớp là Kim Chi. Nhưng rồi dự đoán của chúng tôi tiêu tan khi Kim Chi với tay nhận bài của mình từ tay lớp trưởng. Vậy là thầy giữ lại bài dở nhất rồi! Cả lớp chuyển ánh mắt nhìn về phía Cường với tiếng cười khúc khích.
Cường thường có những câu văn kiểu như "Đi một ngày đàng học một sàng khôn, vậy nên chúng ta phải đi nhiều ngày hơn nữa"... Nhưng rồi Cường cũng nhận được bài của mình.
Vậy thì của ai? Hay? Dở? Làm sao biết trước được bài sẽ đọc lên hôm nay là của ai! Trời, môn văn...Có khi bài trước mới được 6 điểm với lời phê "Lối hành văn trong sáng, nên đọc nhiều để dẫn chứng phong phú hơn" thì bài sau nhận được ngay điểm 4 với lời phê "Quá lan man dông dài!" Điểm bảy môn văn của thầy là một ước mơ xa! Ngay cả Kim Chi cũng nói vậy.
Chúng tôi nhìn theo tay của lớp trưởng cho đến khi bài cuối cùng được phát ra. Chỉ mình Dũng là chưa có. Không hẹn mà cả lớp đều ngạc nhiên nhìn về phía Dũng, tác giả bài văn trên tay thầy.
Tránh cái nhìn của cả lớp, Dũng ngoảnh ra cửa sổ. Không thấy mặt Dũng nhưng có thể thấy rõ hai vành tai và cổ của Dũng đỏ ửng.
Dũng là học sinh trường huyện mới chuyển về lớp tôi được hai tháng nay. Không có gì nổi trội, nơi Dũng cái gì cũng bình thường và chưa có gì tỏ vẻ ra là đặc biệt về môn văn cả. Vậy mà điểm 8. Phải, điểm 8! Chúng tôi nhìn rõ số 8 đỏ chói trong ô điểm khi thầy đưa tay sửa lại cặp kính trên sống mũi, cử chỉ quen thuộc mỗi khi thầy xúc động. Giọng thầy trầm trầm:
"Kỷ niệm sâu sắc nhất của em là khi nhận được thư của ba em. Nhà em nghèo lắm nhưng ba má cho em ra phố học để sau này em có thể làm được điều gì đó tốt đẹp hơn. Cho em ra phố, ngoài việc phải kiếm tiền làm thêm để có tiền trang trải chuyện học hành của em, ba em còn phải làm những việc mà khi ở nhà em có thể đỡ đần được cho gia đình. Chưa bao giờ ba má viết cái gì cả. Hồi em còn ở nhà, mỗi khi cần viết thư về quê hay viết đơn từ là em viết..."
Thầy ngừng đọc, nhìn cả lớp:
- Các em, thầy sẽ viết lại nguyên văn lá thư của ba bạn Dũng lên bảng cho chúng ta cũng đọc.
Một chuyện lạ! Tất cả chúng tôi hồi hộp tò mò từng chữ hiện ra dưới tay thầy.
"Con iu thươn của ba. Chìu hôm qua ba kiu người báng con heo đễ có tiềng gưởi cho con con nhớ nhà khôn? Cã nhà nhớ con nhìu lấm cố họch nge chừn nào mùa màn song ba má xẻ ra thăm con"
Lá thư vỏn vẹn 45 chữ.
Khi thầy quay lại thì Dũng đã úp mặt xuống bàn, hai vai run run. Mắt thầy cũng hoe đỏ.
Cả lớp im phăng phắc trước lá thư đầy lỗi chính tả trên bảng, lá thư yêu thương và gởi gắm của một người cha vốn chỉ quen với cày cuốc lần đầu cầm bút viết thư cho con.
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-11-2009), kimma (19-11-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này