Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Ý kiến người sưu tập

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 07-07-2009, 10:59
Tem quốc chí's Avatar
Tem quốc chí Tem quốc chí vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 183
Đã được cảm ơn 644 lần trong 140 Bài

Tấm hình này - lúc nào cũng có thể...

File Đính Kèm 48595

Chuyện này thì còn xa vời chán anh ạ, hỏi thầy bói coi hộ một quẻ đi anh

File Đính Kèm 48596
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Tem quốc chí vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-07-2009)
Cũ 07-07-2009, 11:14
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
"hot cụ" là....gì....hỏi ku Thức, em Thức sẽ trả lời tận tình cho Bác, hí hí
ý tui nói là ông nên viết ngắn gọn, đọc vào ai cũng hiểu
chứ ông viết dài wá, đọc xong ko ai hiểu
===> thế mà cũng ko hiểu
hot cụ là gì ông nói thì ông giải thích luôn
sao phải phiền ku Thức, hay là ông cũng diễn đạt lủng củng nên khó hỉu
tui bít là tui diễn đạt rất kém ... tui đã cố hết sức rùi ... sáng nay tui định viết, và ông đã nhắc là ngắn thì tui cố ngắn gọn thử xem.

vừa xong bài này

http://vietstamp.net/forum/showthread.php?t=1448

như đã nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

Sau bài về tem đã nói ở mục e-co chắc tui phải sang mục ngày ngay quá
nên tiếp tục

Thưa các bạn tem !

Gk có 1 thói quen hơi giống mọi bạn tem online khác là coi tem trên mạng (các đàn và các web-site), riêng về phần đàn thì hơi rườm rà 1 chút bởi gk làm 1 dọc theo trình tự ra đời của các diễn dàn. Nếu bạn thích đàn x thì bạn vào đàn x đầu tiên rùi qua các chổ khác. gk thì cứ lần lượt : VDC, temvn, temviet, thichduthu, vietstamp, VCL (cái VCL đang treo) ... coi lướt các đàn rùi liếc qua các trang tem rùi vào viết bài.

Tất nhiên là theo thông lệ đó thì sáng nay cũng đã xem các chyuện dài chỵen ngắn và giờ mới phát biểu.

À mà còn 1 thói quen khác là cố gắng thu xếp 1 vài việc tem khác như tem mới, triển lãm, hồi âm, mục tem chuyên đề ... (tiếc là dạo này lười chuyên đề rùi) ... sau các công việc đó mới là ý kiến và bình luận.

Trở lại vấn đề chính, hum nay sẽ cố ngắn gọn thế này.

Làng tem cấu thành bởi những nhà sưu tầm, trong số đó có những người nhiệt tình lập các tổ chức. Khái niệm tổ chức có thể hiểu là nhóm, là CLB, là diễn đàn. Có những tổ chức là CLB thôi, có nhữung tổ chức là đàn mà ko có CLB, có tổ chức lại làm được cả 2 việc trên. Đặc thù của mỗi tổ chức sẽ tạo nên những đặc thù riêng. Và chính đặc thù của những mô hình tổ chức có thể gây nên những chuyện từ nhỏ rồi dần thành to. Cái lạm dụng quyền lực đó là tự nhiên thôi, mọi hệ thống có điều khiển đều rơi vào tình trạng này ở những mức độ khác nhau, và với những thành phần khác nhau sẽ tạo nên những chuyện khác nhau ... và theo 1 quy luật chung tới 1 lúc nào nó sẽ bung.

(chài đoạn trên dài quá vẫn chưa vô đề, ngắn lại mới được)

Túm lại là có 1 số bức xúc, lâu ngày lâu lăm giờ sinh ra chuyện. Chuyện ko tự nhiên sinh ra mà nó là phản ánh 1 sự thực nào đó, tuy nhiên dùng hình thức nào để mô tả lại 1 sự vật hiện tượng và thái độ về hiện tượng đó lại khác. Có thể là chưa phản ánh hết, khi lại quá đà. Và thực sự là đã quá đà.

Thẳng ra mà nói, cây bút cũng có lý lẽ và cơ sở của anh ta.
Thẳng ra mà nói đối tượng được nói tới cũng có những điểm đáng bàn.

Ai cũng nhận ra điều đó

Từ trẻ nhỏ tới ông già, xong ở 1 khía cạnh nào đó, có thể tha thứ và cộng tác với nhau để làng tem có cấu trúc như hiện nay.

Ai đó có quyền lên án cách sống cách làm việc hay là tính cách, nhưng cũng ko nên thái quá.
Ai đó có thể sử dụng quyền lực, nhưng cũng vừa thui, ko nên cho rằng cứ bít hết là xong, đó chỉ là giải pháp tình thế, ko phải kế lâu dài. Bởi quyền lực nào cũng có không gian tồn tại của nó, nằm ngoài giới hạn đó thì rất khó can thiệp.

Nói rằng ông nầy thế nầy ông nầy thế kia ... em nói thật nhé ... người ta nói cũng đúng phần nào đó. Tuy nhiên người ta lại dùng ngôn từ nặng nề và xúc xỉa quá. Cái đó người dễ tính như gk có thể thông cảm, vì họ quá bức xúc, quá ngột ngạt. Đó là điều mà gk có thể thôgn cảm, xong ko đồng tình hoàn toàn với lối diễn đạt của cây bút kia ở 2 điểm.

Thứ nhất là sự cường điệu thái quá,
Thứ hai là chỉ mô tả 1 chiều.

Sự cường điệu thì cũng nhìu người làng tem lên án rùi, gk ko bàn nữa.
Còn cái thứ 2, cây bút gì đó kia có thiếu công bằng ko khi vẽ nên 1 bức tranh về 1 vương triều mà sự thịnh vượng của nó hoàn toàn chỉ tạo bởi những thứ ... ôi tanh.

Nói thế là ko đúng, là xúc phạm toàn thể làng tem. Anh có thể lên án người đứng đầu ở 1 góc đọc nào đó, nhưng phỉ báng toán loạn là ko phải à nha.

Tại sao tui lại nói thế. Chài ... diễn đạt khó quá.

Thui thì thử xem nào:

Cây bút nào kia khắc hoạ chân dung 1 nhân vật ... hơi ghê .. chậc ... cũng được ... coi là 1 thủ pháp nghệ thuật trong văn học đi ... đúng là bác gì đó có đỉem ko hoàn thiện ... nhưng việc nhà văn phê phán thái quá để làm gì:

- để thoá mạ cho bõ tức
- để cảnh báo người tham gia
- hay để bôi nhọ người đứng đầu, và mong chờ 1 hiệu ứng rằgn, người ta sẽ ghê tủm người đứng đầu mà rời xa vương triều.

Vương triều tan rã, lão đứng đầu bị nguyền rủa phải chăng là điều mà nhà văn và các bạn thân tín mong muốn.

Tui thì tui ủng hộ việc lên án để người nào đó nhận ra và thay đổi hành vi của mình, trở nên ôn hoà hơn, độc tài hơn ... nhưng tui ko ủng hộ việc chát bùn lên họ rùi như kiểu ta dũng cảm vạch mặt tên quỷ đột lốt thánh.

Nói thẳng, ông ý là ngừoi thế nào ai cũng bít, nhưng vì làng tem nói chung, người ta chấp nhận bỏ qua, để cống hiến cho làng tem tại 1 không gian nào đó. Sự cống hiến đó có thể từ những con người tự do, từ những cận thần sợ sệt, hoặc những cận thần có lòng vị tha lớn, bỏ qua tính trẻ con và độc tài của lãnh đạo.

Vương triều đựơc nói tới kia đâu phải tạo ra chỉ bởi việc thuyết khách, việc đe nẹt, độc tài tuyệt đối như nhà văn tả, ko công bằng à nghen. Đúng là có những người ko phục, lên án, bỏ đi ... cái nì nhà văn nói đúng ... hì và nhà lãnh đạo cũng phải nhìn nhận vịêc nì chứ ... ko nên biện minh rằng hài hoà tất cả là quá khó ... việc làm các cao thủ bỏ đi là điều ko tốt cho làng tem. ông lãnh đoạ gi đó cũng có lỗi và trách nhiệm trong chuyện này.

Lạc đề chút, gk và nhìu người rất tiếc 1 số cao thủ vì chán chuyện con nít trong làng tem mà ko cống hiến nữa ... quan điểm gk là cống hiến ở đâu cũng được ... đằng này ở cả 3 nơi đều ko vít nữa thì tiếc ghê. Nói thẳng ra ko thích VS thì viêt ở chổ khác, ko thích chổ khác thì viết ở VS, mà ko thích cái đàn tem nào thì ở chổ khác nữa rùi làng tem sẽ vào xem. Kiến thức theo người ra đi thì tiếc lắng .. phần cũng là lỗi của các đàn ... nhưng vì làng tem nói chung mong tấm lòng rộng mở.

Trở lại chuỵên đang bàn ... việc mị dân, thuyết khách gì gì đó chúng là có ... việc lạm dụng lụât cũng có ...và ngươi ta hay biện minh là bạo lực cách mạng ... tui thì tui chúa ghét việc này, quan điểm là vẫn có thể xử lý được tình hình mà ko cần giải pháp bất đắc dĩ. Cứ để người dân nói, nói sai đã có luật, nói sai thì họ cũng sẽ xấu hổ ... việc gì phải xoá với khoá ... hừm ... cái bệnh này đàn nào cũng mắc thì phải ... hèn chi nhìu cụ bực mình chán ngán bỏ đi. Xoá cái gì, sửa cái gì ... can thiệp thô bạo là tui ghét lắm ... xoá sủă nên có lý do chính đáng ... ko nên nguỵ biện rằng bảo vệ chế độ, rằng spam gây rối chúng tui xoá ... đâu tới nỗi như giặc phá nhà vậy. ... (chít rùi lạc đề)

Đang nói chuyện thuyté khách gì đó ... cái này có thể nhìn vào bằng thái độ tích cực hơn ... việc người nào đó khơi nguồn và động viên được sự nhiệt tình và chất xám của làng tem tham gia xây dựng cũng tốt đó chứ. Làm được ko dễ, các đàn tem nên làm ... nhưng đúng là ko nên quá trong việc kể lại chuyện xưa, với màu sắc kì thị và thù hằn ... việc đó rùi có ngày phản tác dụng như cây viét cảnh báo đó.

Tui thì tui nhận thấy cây viết nói đúng lớn đó, nhưng vìa thái độ tui chỉ ủng hộ phần nhỏ. 2 hum ni ngày càng quá đà rùi à nghen, ko phải là cảnh báo dân chúng, lên án cái xấu mà thành ra đâm chọt lung tung rùi. admin tịt cũng đã khách quan mà nhắc nhở. Sáng ni lại nói chuyện "nạc mỡ" ... xì ... bác đấy cũng ;à người nạc mỡ nên dù mọi hum ủng hộ nhiệt tình cây viết hum ni cũng vào can gián 1 chút rùi. Cái chuyện 3 ông nạc mỡ tui cũng chỉ nghe và bít vậy, ko bình, ko can thiệp, ko độm mồm độc miệng. Mà hum ni tui bùn cười vì ông nạc đố bị đụng nên nhắc nhở cây viết, nhắc vì bị đụng thì phải, nhưng với 1 văn phong vài thái độ rât khách quan. Có thể là giả bộ khách quan chăng. Thui ko nói nữa, có lẽ mình cũng đang thiếu khách quan rùi. Thoai câu chuyện gì đó kia với giá trị của dòng hịên thực phê phán tui ủng hộ. Nhưng ko ủng hộ thái độ. Còn chuyện nọ xọ chuyện kia như sáng nay càng ko ủng hộ.

Thứ nhất là mạch chính bị đổi, tính phê phán thành tính xúc xỉa ko cần thiết rồi. Ủng hộ viẹc lên án với văn phong quân tử và hài hước. Hy vọng được coi những bài lành mạnh. Chứ cú cái đà ngày càng tủm kia e rằng hỏng cả nhà văn, hỏng cả toà soạn, các tín đồ ủng hộ cũng sẽ phát ngán. Từ việc lên án giúp làng tem lành mạnh hơn lại trở thành bôi do lên mặt, bôi bùn lên cả làng ... rốt cục ko mục đích tốt nào được thực hiện thì uổng sáng tác.

(chán quá mình diễn đạt vẫn tồi ... kiểu gì cũng nhìu người ko hiểu mình định nói gì)

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Cũ 07-07-2009, 11:20
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tem quốc chí Xem Bài
Tấm hình này - lúc nào cũng có thể...

File Đính Kèm 48595

Chuyện này thì còn xa vời chán anh ạ, hỏi thầy bói coi hộ một quẻ đi anh

File Đính Kèm 48596
vừa ấn post xong thì thấy cái này

quan điểm GK thì thế này

ảnh 1: ok
ảnh 2: đúng là xa chán, bói à, ok, sẽ ko xa nếu người ta biết đọc chữ tha thứ.

2 bác admin quan trọng trong đó là ông tịt và ông thịt, 2 ông này ko tha thứ cho nhau thì đúng là khó, còn đứng cuối là ông kiến, ông này ko là điều hành đàn tem nào nhưng chắc là ông đang ghé nhất vì đã góp phàn sinh ra các admin (vì sinh đàn là sinh admin mà). nhưng ông kiến biết tha để hợp tác.

Những oán hận chằng chịt trong làng tem hiện tại ko bao giờ hết nếu 1 ngày nào đó bà con ko làm chuyện tha thứ bỏ qua. Vì thực ra mà nói ... mâu thuận thật giả ... lừa hàng quỵt tiền mới ghét ... chứ cái kia đơn thuần là tình cảm và thái độ. Có thể bỏ qua được hết nếu cả 2 phía cùng mở lòng bỏ qua. Theo mình là thế.

Cũ 07-07-2009, 12:18
Tem quốc chí's Avatar
Tem quốc chí Tem quốc chí vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 183
Đã được cảm ơn 644 lần trong 140 Bài

xin phép được qoute lại toàn bộ bài em

Thôi anh ạ, em xin.

Đã không phải chuyện của mình, mình ở ngoài cuộc - tham gia bình phẩm làm gì cho đau đầu. Người trong cuộc nghĩ kẻ không hiểu chuyện, họ nói cho lại dại mặt... mất hay ra. Mặc kệ không phải tốt hơn à - anh viết tràng giang đại hải thế kia, có ai hiểu đâu, rồi lại mất công ngồi xóa bài khóa topic cho mà xem. Cách tốt nhất chuyện ai người ấy cứ việc, đèn nhà ai người nấy rạng cơ mà - tới đâu thì đến, đã đến nước phải đao to búa lớn đâu lo cơ chứ.

và có 3 số ý kiến thế này

- thứ nhất khái niệm ngoài cuộc là ko rõ ràng, vì chuyện có liên quan tới làng tem và anh là 1 người làng tem anh tham gia với mong muốn hiệu ứng xấu của cái nhìn 1 chiều thiếu khách quan kia giảm bớt. Đồng thời cái tính cực đoan của nhân vật được nói tới giảm bớt.

Tại sao lại muốn cái đó, anh đã nói nhìu lần, cái anh mong muốn là sự phát triển hài hoà ổn định của làng tem, tất cả những hành động được xem là cản bước việc này anh thấy khó chịu. Đó là quyền của anh. Phong trào VN có nhiều khía cảnh để nói, các đàn cũng là 1 phần của phong trào. 1 đàn o bế bạn tem hay 1 đàn sử dụng quyền nói để nói vô tội vạ đều ko tốt. Nếu có thể làm gì để giảm 2 xu hướng tiêu cực đó thì sao lại ko. Mình là 1 bộ phận làng tem, nếu làng tem Online xấu tiếng thì mình ko thể đứng ngoài mặc dù chẳng ai bắt mình phải tham gia.

- thứ 2: em nói "Mặc kê thì tốt hơn" anh thấy ko đúng
có 2 cách hiểu câu nói này

trường hợp 1: chúng tôi đang chỉ trích và muốn phá VS, ông cản việc đó thì tui sẽ nói để ông thui ko nói nữa
trường hợp 2: tem quốc chí ko có ý hiểm trên mà chỉ nghĩ là, chậc, kệ đời thiên hạ tham gia dài dòng làm gì

nói rùi, muốn hiểu thì ko cần phải đọc hết cũng hiểu, viết dài viết ngắn mà cố tình ko hiểu thì cũng chịu

kiểu đèn nhà ai nhà nấy rạng ko phải cách số ích kỉ của anh. Ở đây ko có gì đao to cả

- thứ 3: bài của em lạc đề, lý do: nội dung chẳng liên quan gì tới mục đích của thân chủ mục này

hết

còn việc thích ngắn gọn có lẽ mai làm vài quả gạch đầu dòng cho nhanh, nhưng viết thế sợ trơ trụi thẳng thắn quá... cứ để từ từ xem thế nào ... chiều nay còn 1 bài viết quan trọng hơn ... vì liên quan tới các cụ chứ ko phải vụ này

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 07-07-2009, lúc 14:44
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Tem quốc chí vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-07-2009)
Cũ 07-07-2009, 14:46
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

ôi nhầm
vào viết bài ấn nhầm vào nút sửa

để bài con ko hiểu lầm gk xin giải thích

ở bài trên mục chữ đậm là của tem quốc chí, còn ko đậm là của mình, ấn nhầm nút ... xin lỗi hén

Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này