Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Nhà sưu tập (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=253)
-   -   Cụ Đàm Trung Thiện ! (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=5071)

dammanh 23-05-2010 08:58

1 File đính kèm
Nhân đọc lại bài của hatde có nói bộ TL " Olympic 1964" mà ba của dammanh được huy chương đồng,xin bổ sung thông tin sau
1.Để giữ bí mật,nhà nước yêu cầu những người tham gia TL phải lấy bí danh và bí danh của cụ già là PHẠM KHIÊM
2.Tấm huy chương đó hiện dammanh vẫn giữ trong tủ tem của mình,là kỷ vật của người cha để lại, xin giới thiệu hình ảnh

hat_de 24-10-2010 15:35

tư liệu từ HT !

3 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi dammanh (Post 103066)
Nhân đọc lại bài của hatde có nói bộ TL " Olympic 1964" mà ba của dammanh được huy chương đồng,xin bổ sung thông tin sau

Nhân tư liệu trên của bác Mạnh và nhân vừa đọc cuốn sách của Hội tem vừa phát hành cách đây vài tuần xin chia sẻ cùng bác và bạn chơi 1 thông tin thú vị nữa.

File Đính Kèm 111592

(1) trong chú thích cuối đoạn trên, phía dưới được ghi chú là lời kể của bác Tỵ L-)

như vậy hơi tiếc vì bộ tem của cụ Thiện đã dự kì 63 tuy đã gửi tiếp kì 93 nhưng ko kịp

nếu ko làng tem chúng ta đã có thêm 1 kỉ niệm nữa cùng với món xưa để ghi nhớ rồi

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi dammanh (Post 103066)
2.Tấm huy chương đó hiện dammanh vẫn giữ trong tủ tem của mình,là kỷ vật của người cha để lại, xin giới thiệu hình ảnh

cũng nhân đọc cuốn sách đã nói xin giới thiệu thêm 2 tấm hình trong đó

File Đính Kèm 111593

mà gk đoán cụ trong ảnh là cụ Đàm Trung Thiện, tuy ảnh hơi mờ 1 chút

File Đính Kèm 111594

qua đó có thể thấy cụ Thiện ko chỉ là 1 nhà sưu tầm lớn, 1 nhà triển lãm tiền bối mà còn gắn bó nhiều với hoạt động phong trào của Hội tem VN :)

LTT 24-10-2010 17:29

Hôm rồi tự nhiên chợt nghĩ ra. Hơi ngoài lề một chút, nhưng xin hỏi bác dammanh là bác có họ hàng gì với thầy Đàm Hiếu Chiến ở phố Hàng Bạc không ạ? Thầy Chiến là thầy dạy cháu cách đây gần 20 năm :).

hat_de 24-10-2010 17:50

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi LTT (Post 116156)
Hôm rồi tự nhiên chợt nghĩ ra. Hơi ngoài lề một chút, nhưng xin hỏi bác dammanh là bác có họ hàng gì với thầy Đàm Hiếu Chiến ở phố Hàng Bạc không ạ? Thầy Chiến là thầy dạy cháu cách đây gần 20 năm :).

bác Mạnh giờ này chưa ol ... tiện suy nghĩ viển vông 1 chút

cụ Đàm Trung Thiện có sinh 1 số người con trong các con trai có bác Đàm Hiếu Mạnh ... và 1 số anh chị em nữa ... nhưng cách đặt Đàm Hiếu Chiến thì gk có cảm giá xa xa với cách đặt như 1 số tên trong gia đình bác Mạnh.

Đó chỉ là cảm nhận thôi ... ko biết chính xác ko ... còn nếu bác Đàm Hiếu Chiến kia có trong gia đình họ Đàm kể cũng lạ lạ ... ko rõ ra sao. Cái tên đó kể cũng hay ko có nết gì đó xa với Trung Thiện hay Hiếu Mạnh ... ko rõ sự thể ra sao :D

Poetry 24-10-2010 18:21

Rất có thể thầy giáo LTT là con trai cụ Đàm Trung Thiện vì bác Mạnh có anh trai tên là Đàm Hiếu Thắng. Chiến - Thắng nghe rất hợp lý.

hinh_hy 24-10-2010 20:22

nếu đùng và tôi nhớ không nhầm thì cụ ĐTT nhà ta là người đầu tiên đóng phiim do người việt, cùng thời với cụ Nguyễn Tuân bên TQ, xin bác M sác minh thông tin dùm ạ

dammanh 25-10-2010 03:15

Cám ơn các bạn đã nhắc nhở,hôm qua nhập hàng đến 12h đêm nên không thể online được!Dammanh xin giải trình các thắc mắc.
1.Về cụ già có t/g đóng phim không?điều này Dammanh chưa nghe cụ kể bao giờ
2,Theo gia phả của gia đình,các con trai mỗi thế hệ phải lấy đệm là một chữ đặt sẵn làm đệm.Những chữ đó lấy từ 1 câu sấm do cụ tổ đặt ..DUY-TRUNG-HIẾU-TRUYỀN-GIA-TIẾT NGHĨA-...
Thế hệ của Dammanh phải dùng đệm hiếu,còn thế hệ con trai của Dammanh dùng đệm truyền..cứ thế tiếp tục.Thầy giáo ĐÀM HIẾU CHIẾN là anh trai cả của Dammanh,hiện anh CHIẾN của DAMMANH là giáo viên dạy lớp chuyên toán trường PT CS Trưng vương và kiêm hiệu phó của trường.Nói để các bạn yên tâm anh của Dammanh tuy tên là HIẾU CHIẾN nhưng rất hiền (điều này bạn LTT có thể xác nhận)
Vài dòng thông tin gửi đến các bạn!

hinh_hy 26-10-2010 09:34

theo cháu tìm hiểu qua sách báo thì thấy nói vậy,vì củng có thể có ngừoi trùng họ tên cũng là ĐTT,với mong muốn là "làm phim việt,do người việt đóng,sử dụng ngôn ngữ của người việt" xin lỗi vì làm phiền bác và mọi người

tomo 27-11-2011 20:09

4 File đính kèm
File Đính Kèm 152873

File Đính Kèm 152874

File Đính Kèm 152875

File Đính Kèm 152876

(hình eBay)

Tò mò không rõ "Ng gửi: Thiện 124 Hàng Bạc" đây có phải là cụ Đàm Trung Thiện không? Cảm ơn.

ngotthuha231 27-11-2011 20:20

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi tomo (Post 151251)
Tò mò không rõ "Ng gửi: Thiện 124 Hàng Bạc" đây có phải là cụ Đàm Trung Thiện không? Cảm ơn.

Bác Đàm Mạnh không online nên em xin được trả lời :D

Địa chỉ 124 Hàng Bạc bây giờ là nhà bác Chiến - con trai cụ Đàm Trung Thiện.

Theo đó, ta có thể suy luận người gửi những bức thư trên là cụ Thiện ạ.

Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 01:07.

©2007-2024 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.