Xem riêng 01 Bài
Cũ 09-12-2009, 14:50
nguchanhhao nguchanhhao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 11
Đã được cảm ơn 36 lần trong 5 Bài
Mặc định Làm sao phát triển được phong trào?

Nhái tôi xin được đóng góp một vài ý kiến với anh em, chú bác xa gần.
1/ Phong trào chơi tem ở các trường học, đặc biệt là trường Đại học, Cao đằng: Theo kinh nghiệm bản thân, muốn thành lập một CLB sưu tập tem ở 1 trường ĐH, CD thì một trong những yếu tố rất quan trọng là Đoàn trường. Cụ thể, ĐH An Giang theo mình nhớ thời điểm 2003-2004, Chủ nhiệm CLB cũng là Bí thư Đoàn trường, có lẽ vậy nên CLB ở đây phát triển hơi bị tốt. Lúc Nhái tôi xây dựng CLB tem sinh viên ĐH Cần Thơ, Đoàn trường ở đây không nhiệt tình lắm, và sau khi tôi ra trường 2 năm thì CLB cũng "đi luôn", ko biết chính xác tất cả nhưng 1 phần do vấn đề với Đoàn trường. Vấn đề này đau đầu đã lâu, nhưng dường như chưa có thuốc trị hiệu quả.
2/ Do sưu tập tem chưa bám rễ sâu và lâu ở Việt Nam so với các nước phương Tây nên công tác tuyên truyền ta phải làm thật mạnh, nhưng hiện tại theo tôi, chúng ta chưa làm được. Cụ thể, tạp chí Tem là món ăn tinh thần quí báu của mọi tín đồ tem thì 2 tháng mới phát hành một số, tạp chí tem do các hội tem các tỉnh phát hành thì còn "hiu quạnh" hơn nữa do 1 phần kinh phí được cấp từ Cty Bưu chính sở tại. Bản thân hội tem các tỉnh vẫn còn phải phụ thuộc về tài chính và chưa có sự chủ động về nguồn thu nên cũng không chủ động được. Có lẽ CLB Vietstamp chúng ta nên phát hành một tạp chí dạng digital mỗi tháng 1 lần (!!!) dựa trên sự đóng góp của các thành viên? Tôi tin nếu anh Thi "hô" thì chắc chúng ta sẽ làm được.
3/ Vấn đề thể chế: hiện các hội tem địa phương hiện do các Cty Bưu chính gần như chỉ định nhân sự, thường là các bác Giám đốc hay Phó Giám đốc đương chức hoặc đã nghỉ hưu chủ xị. Trong khi đó ở nước ngoài, theo tôi biết Chủ nhiệm các CLB thường là nhà buôn tem, như vậy họ mới nắm bắt được nhu cầu của dân chơi tem cũng như có sự hiểu biết thấu đáo về lĩnh vực mình đang chủ xị. Có lẽ chúng ta cần có thời gian cho việc này. Bác Bình và bác Hồng hiện cũng đã là Phó Chủ tịch hội tem TPHCM rồi nên chắc chúng ta không phải đợi lâu nữa đâu.
4/ Tài liệu tham khảo: hiện tại quá thiếu, rất ít anh em nào có được catalo tem thế giới để tham chiếu khi cần thiết cũng các tạp chí tem của nước ngoài. Hê hê, tôi xin mạo muội đề nghị anh em nào có thì chia sẻ với mọi người nhé!
Nhái Ghẻ
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nguchanhhao vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (09-12-2009), hat_de (09-12-2009), huuhuetran (09-12-2009), Ng.H.Thanh (09-12-2009), Nguoitimduong (09-12-2009), zodiac (09-12-2009)